ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องที่กันไฟช๊อตสำหรับคอมหน่อยครับ  (อ่าน 4542 ครั้ง)

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member
คือแม่ผมเห็นข่าวไฟช๊อตคอมเพราะโหลดหนังไว้จนไฟไหม้แม่ผมเลยห้ามผมโหลดหนังทิ้งไว้อีกเลย :-\ :-\ ทีนี้ผมขอถามหน่อยว่ามีปลั๊กหรือเครื่องกันไฟช๊อตรึเปล่าครับ แบบไฟช๊อตปุ๊บมันตัดไฟเลยอ่ะครับ หรือถ้าบ้านพี่ๆท่ายไหนใช้อยู่ก็แนะนำผมได้นะครับ^^

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: ปรึกษาเรื่องที่กันไฟช๊อตสำหรับคอมหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 17:28:51 »
ขออนุญาตเดาว่า จขกท. น่าจะโหลดบิทสินะครับ ก็ระวังเราเตอร์พังด้วยนะครับ เพราะบิทมีการไหลของข้อมูลมหาศาล

จะว่าไปแล้ว คอมก็ไม่ได้กินไฟเท่าไหร่นัก แต่ที่ข่าวไฟไหม้เพราะคอม ผมว่ามาจากสายไฟกับปลั๊กไฟที่เก่าจนเสื่อมสภาพเสียมากกว่า

แต่ถ้าอยากจะได้ปลั๊กไฟที่กันไฟช็อต แนะนำให้ลองหายี่ห้อ Belkin ดูครับ ราคาสูงหน่อย แต่คุณภาพโอเคและมีตัวกรองไฟ+ระบบตัดไฟอัตโนมัึติเมื่อไฟเกิน

หรือ จะหา UPS มาติดไว้สักตัวนึงก็ได้ครับ เพราะ UPS มีครบหมดทั้งตัวคุมไฟ ระบบกันไฟช็อต และ สำรองไฟเผื่อไฟดับ(ได้ประมาณ20-30นาที)

ปล. เครื่องที่บ้านผมใช้เป็น media server ก็เปิดมันไว้ทั้งวันทั้งคืนเป็นเดือนๆ จนกว่าจะรีสตาร์ทเพื่ออัพเดทวินโดวส์สักที

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
Re: ปรึกษาเรื่องที่กันไฟช๊อตสำหรับคอมหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 17:40:25 »
มันถึงขนาดไหม้เลยหรอครับ

ผมใช้ wifi กับ notebook โหลดบิททั้งวันทั้งคืนเลยอะครับเป็นอะไรไหมอะครับ เปิดในห้องแอร์นะครับ

แล้ว modem เราเตอร มันต้องปิดหลังเลิกใช้หรอครับ ผมไม่เคยปิดเลยอะครับ เป็นไรไหมครับ

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 18:17:46 »
ผมก็ไม่ทราบข่าวที่แน่ชัดว่าสาเหตุของไฟไหม้เป็นที่สายคอมหรือที่ไหน สงสัยคงตั้งยกชุดไฟใหม่ ทั้ง UPS ทั้งปลัํกรางใหม่หมด (ผมโหลดบิทครับ)

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 20:07:30 »
ขอตอบนอกเรื่องนะครับข่าวร้ายสำหรับขาโหลด
ต่อไปจะโหลดจากเวปแชร์ไฟล์คงลำบากขึ้นเพราะเวปแชร์ไฟล์กำลังจะปิดตัวลงไปหมดแล้ว ;D ;D
รายชื่อเวปแชร์ไฟล์ที่ปิดแล้วกำลังจะปิด
MegaUpload - ปิดแล้ว
Fileserve - ปิดแล้ว
FileJungle - กำลังถูกลบข้อมูล และถูกบล็อคในประเทศUS
UploadStation - ถูกบล็อคในประเทศUS
FileSonic - อยู่ในการเจรจาของFBI
VideoBB - ปิดแล้ว
Uploaded - ปิดแล้ว
FilePost - กำลังลบข้อมูล
Videoz - อยู่ในการเจรจาของFBI
4Shared - 1 กุมภาพันธ์ 2555
MediaFile - อีก 90 วันต่อจากนี้
Org Torrent - อีก 30 วันต่อจากนี้
Network Share mlRC - กำลังลบข้อมูล
Koshiki - ยังทำงานได้เพราะเป็นลิขสิทธิ์ของประเทศญี่ปุ่น
Shienko Box - ยังทำงานได้เพราะเป็นลิขสิทธิ์ของประเทศจีนและเกาหลี
ShareX BR - ปิดแล้ว

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 20:14:23 »
ขอตอบนอกเรื่องนะครับข่าวร้ายสำหรับขาโหลด
ต่อไปจะโหลดจากเวปแชร์ไฟล์คงลำบากขึ้นเพราะเวปแชร์ไฟล์กำลังจะปิดตัวลงไปหมดแล้ว ;D ;D
รายชื่อเวปแชร์ไฟล์ที่ปิดแล้วกำลังจะปิด
MegaUpload - ปิดแล้ว
Fileserve - ปิดแล้ว
FileJungle - กำลังถูกลบข้อมูล และถูกบล็อคในประเทศUS
UploadStation - ถูกบล็อคในประเทศUS
FileSonic - อยู่ในการเจรจาของFBI
VideoBB - ปิดแล้ว
Uploaded - ปิดแล้ว
FilePost - กำลังลบข้อมูล
Videoz - อยู่ในการเจรจาของFBI
4Shared - 1 กุมภาพันธ์ 2555
MediaFile - อีก 90 วันต่อจากนี้
Org Torrent - อีก 30 วันต่อจากนี้
Network Share mlRC - กำลังลบข้อมูล
Koshiki - ยังทำงานได้เพราะเป็นลิขสิทธิ์ของประเทศญี่ปุ่น
Shienko Box - ยังทำงานได้เพราะเป็นลิขสิทธิ์ของประเทศจีนและเกาหลี
ShareX BR - ปิดแล้ว

ความหวังสุดท้าย rapidshare.de