ผู้เขียน หัวข้อ: รถตู้โดยสารมันจะขับเร็วไปไหนครับ...ผมขับ 140 ยังแซงผมไกลลิบๆ  (อ่าน 21218 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
สงสารก็ผู้โดยสาร ที่ฝากชีวิตไว้ นะครับ  เพราะความจำเป็นและรวดเร็ว  แต่หารู้ไม่ว่า   หากพลาดพลั้ง  โอกาสรอดยากมาก
เข้าใจว่า ทำเวลา  ที่พี่รถตู้แต่ละคัน ขับเร็วซะเหลือเกิน  ผมลองขับ 140 ดู ซึ่งผมว่าเร็วมากสำหรับ ผม   ปกติขับ ไม่เกิน 120

แต่มองไป รถตู้โดยสาร  แซงผม แบบรวดเร็วเลยครับ ผมว่า 150 บวกแน่ๆ     พี่จะเร็วไปไหน  ผู้โดยสารฝากชีวิตไว้มากมาย  
แถมการขับของพี่ ปาดซ้าย ปาดขวา  ขับจ๊้       ผมไม่แปลกใจเลยที่ จะเกิดอุับัติเหตุเกี่ยวกับรถตู้ อยู่บ่อยๆ

-------------------------------------------------
เช้านี้ก็มีข่าวเกี่ยวกับรถตู้อีกแล้วครับ

เมื่ออาทิตย์ก่อน รถตู้  ชนกับวีโก  มีผู้เสียชีวิตมากมาย  
เมื่อวานรถตู้ ปืน ขอบปูนทางข้ามแยก
มาวันนี้ ข่าวรถตู้รายวันอีกแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2012, 09:47:54 โดย thepowermancity »

ออฟไลน์ reyeshenry

รถตู้โดยสารพุ่งชนเสาไฟฟ้าตกข้างทางไฟไหม้ สายกรุงเทพ-สุพรรณบุรี

เมื่อเวลา 00.20 น.วันที่ 31 ม.ค.  พ.ต.ท.นิยม แตงโสภา สวส.  สภ.บางปลาม้า  จ.สุพรรณบุรี รับแจ้งเหตุรถตู้เสียหลักพุงตกข้างทาง ไฟไหม้บริเวณนนสายบางบัวทอง-สุพรรณบุรี หมู่ 6 ต.โคกคราม ระหว่างหลัก กม.ที่ 84-85 จึงไปตรวจสอบพร้อม หน่วยกู้ภัย รถดับเพลิง ที่เกิดเหตุพบรอบเบรกเป็นทางยาวหลายสิบเมตร เสาไฟฟ้าข้างทางถูกชนจนหักโค่น ใกล้กันรถตู้โดยสารโตโยต้า สีขาว ทะเบียน 10-2305 สุพรรณบุรี สาย 952 -67 วิ่งระหว่างกรุงเทพ-สุพรรณบุรี เสียหลักตกไปในร่องกลางถนนสภาพพังยับเยิน ถูกไฟลุกไหม้อย่างรุนแรง เจ้าจึงระดมฉีดน้ำสกัดเพลิง ใช้เวลา 20 นาที จึงควบคุมเพลิงไว้ได้ ตรวจสอบพบรถถูกไฟไหม้เสียหายทั้งคัน โดยมีผู้ได้รับบาดเจ็บ1 ราย ทราบชื่อต่อมานางศรัญรัตน์  ศรีเตชะรัตน์ อายุ 46 ปีอยู่ มีบาดแผลถูกเศษกระจกบาดบริเวณใบหน้าและแขน ถูกนำส่งรพ.ปางปลาม้า แพทย์รับรักษาจนอาการปลอดภัย 

สอบสวนเบื้องต้น นางศรัญรัตน์  ให้การว่าตนและนายสมพร แย้มวงศ์ประเสริฐ อายุ 53 ปีสามีเป็นเจ้าของรถตู้คันดังกล่าวก่อนเกิดเหตุขับรถกลับจากทำธุระเพื่อมุ่งหน้ากลับบ้านถึงจุดเกิดเหตุมถูกรถกระบะแซงและปาดหน้าในระยะกระชั้นชิดจนต้องหักพวงมาลัยเบี่ยงหลบทำให้รถเสียหลักชนเสาไฟฟ้าและตกไปในร่องกลางถนนเกิดไฟลุกไหม้เคราะห์ดีที่หนีออกมาได้ทัน จึงได้รับบาดเจ็บเพียงเล็กน้อย.

http://www.dailynews.co.th/crime/10119

ออฟไลน์ MoLee

ก็นะ รถตู้ไทยบ้านเราที่จริงมันควรจะออกกฎ อะไรได้แล้ว บทเรียนก็เยอะแยะ แล้ว

ส่วนตัว คิดว่าใช้บริการ รถทัวว์ดีกว่าช้ากว่านั่งสบายกว่า ปลอดภัยกว่า (ณปัจจุบัน)  :-\

ออฟไลน์ poss

• Jr. Member
  • **
ขับเร็วมากครับรถตู้ ขนาดผมเป็นคนขับรถเร็ว ผมยังกลัวครั้งหนึ่งผมได้มีโอกาศได้นั่ง จากอนุสาวรีย์ไปอ่างทอง นั่งตำแหน่งเบาะหลังสุด เหมือนมีแค่สังกะสีล้อมรอบรถ แกขับมุดซ้าย มุดขวา ที่ความเร็ว 120+ (ช่วงล่างเมิง ไม่ใช่รถเก๋งนะโว่ย บ่นกับเพื่อน) พอขึ้นดอนเมืองโทลเวย์ 140-150 ผู้โดยสารเต็มคันรถ สุด ๆ จริง ๆ วันนั้นคงจะไม่ขึ้นสายนั้นอีกเลย..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2012, 14:45:10 โดย poss »

ออฟไลน์ MC Stradale

ผมคิดว่ามันมีกฏสำหรับรถตู้ไปเรียบร้อยแล้วนะครับเนี่ย ทำไมคนขับเองถึงไม่คำนึงถึงความปลอดภัยของผู้โดยสารบ้าง หรือจะให้ดีกว่านั้น รัฐบาลก้น่าจะออกกฏหมายไม่ให้รถตู้วิ่งเกินเท่านั้นเท่านี้ไปเลย และอีกเรื่องคือรถเมล์ครับ ผมอยากให้รถเมล์วิ่งเลนซ้ายไปเลย ออกมาเลนขวาก้ทำให้รถเค้าติดกัน เดี๋ยวก้ต้องแซกเข้าแซกออก น่าจะมีนโยบายอะไรที่ดีกว่านี้สำหรับการใช้ถนนของรถโดยสารทั้งประจำทางและไม่ประจำทางนะครับ

ออฟไลน์ udis

1. ขับรถเข้ากรุงเทพทีไรก็มักเจอรถตู้เกิดอุบัติเหตุ
2. เจอรถตู้ขับเร็วและน่าหวาดเสียวบ่อยมาก ปาดซ้ายขวา จี้ตูด ตอนนี้ Taxi เทียบไม่ได้เลย

ยุคนี้ ยุคของรถตู้จริงงๆครับ

สมัยก่อนผมนั่งรถตู้ วิ่งกันไม่เร็วแบบนี้ ไม่หวาดเสียวแบบนี้ สะดวกสบาย
ทำไมปัจจุบันถึงเป็นแบบนี้ไปได้ล่ะครับ
 :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ sicviewth

• **
ผมนั่งรถตู้ไม่เกิน 5 ครั้งในชีวิต เคยนั่งอยู่ครั้ง พี่คนขับอายุ 20 ปลายๆ โทรศัพท์ทะเลาะกับแฟนรุนแรงมาก พอรถออก แกซัดเต็มที่ 150-160 บนทางด่วน มุดไปมา ผมต้องนั่งลุ้นตลอดทางว่าจะถึงจุดหมายมั้ย ตั้งแต่นั้นถ้าเลือกได้ ผมหันไปใช้บริการสาธารณะอย่างอื่นแทน ถึงบางอย่างจะแย่เหมือนกัน แต่อคติกับรถตู้ไปแล้ว

ออฟไลน์ prai

ผมเจอบนท้องถนนรถตู้โดยสารบางคันขับได้แย่มากจริงๆ พอๆ กับแท็กซี่บางคัน ไม่ต่างกัน
แต่ผมเคยเช่ารถตู้เหมารายวันบ่อยๆ เขาขับได้นิ่มมาก นิ่มกว่าผมขับรถส่วนตัวซะอีก  :o :o
รถพยาบาลผมก็มีโอกาสได้นั่งแทบทุกเดือน เพราะต้องพาปู่ไปหาหมอ คือไม่ได้รีบจะเปิดไซเรนเปิดเสียงและขับค่อนข้างเร็ว(ประมาณ 100 KM/HR.)ทำไม?

เห็นด้วยกับคุณ poss ครับ ว่ารถตู้เนี่ยมันเหมือนดูไม่ปลอดภัยเลย เหมือนทำมาสำหรับขนส่งมากกว่า โดยสาร

ออฟไลน์ banch

ผมวิ่งบูรพาวิถี

ตีคู่กันมากับรถตู้ศรีราชา ด้วยความเร็ว 160 บนไมล์แข็งๆของผม(ยางโตกว่าของเดิม)

ออฟไลน์ ocgolf

• Newbie
  • *
ถ้าเจอบนทางด่วนผมจะหลบให้ห่างครับ สภาพแต่ละคันพร้อมจะหลุดโค้งตลอดเวลา  >:(

ออฟไลน์ H.

ผมขอนั่งรถเมล์ร้อนๆมากกว่ารถตู้
H.

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
คงรีบทำเที่ยว ยิ่งสายต่างจังหวัด
วิ่งช้า วิ่งเร็ว พี่ตู้เลนขวาอย่างเดียว
ไม่ค่อยลงซ้ายให้ชาวบ้านชาวช่ิอง

แต่ถ้าคันอื่นอยู่เลนขวา พี่ตู้จะไม่แซงซ้าย
แต่จะบีบแตร แลบไฟไล่คันอื่น ให้ลงซ้าย
ขับจ่อท้าย ชนิดยื่นบุหรี่ให้กันได้
มารยาทแย่ๆ ขับเร็วกันเป็นส่วนใหญ่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2012, 11:35:07 โดย valent »
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ YenChar

สายนึงที่ขอค้าน คือสาย สีลม-นวมินทร์
สายนี้ขับรถดีครับ ไม่หวาดเสียว

ผมเคยขับไปอ่างทอง เราวิ่ง 140 ก็ว่าเร็วแล้วนะ
เจอพี่รถตู้ ผมรีบหลบให้เลย กลัวมันปลิวมาโดนเรา

ออฟไลน์ vuthtichai

ผมพยายามบอกคนใกล้ตัวว่าไม่จำเป็นอย่านั่งรถตู้ ยอมจ่ายแพงหน่อยนั่งแทกซี่ดีกว่า ถ้าไปต่างจังหวัดก็ให้นั่งรถทัวร์ ยังจะปลอดภัยกว่า

รถตู้ชนที่ไรไปเกือบหมดเห็นแล้วเป็นห่วงคนที่ต้องใช้เดินทางทุกวันจริงๆครับ

ออฟไลน์ Nookkiez

เคยมีโอกาสได้นั่งรถตู้ จตุจักร-ธรรมศาสตร์รังสิต  ส่วนใหญ่จะเหยียบกันมิดไมล์
ไม่รู้จะรีบไปไหนในเมื่อก็มีอยู่วินเดียว :-\
Test ..

ออฟไลน์ beerrl

Lock ความเร็วจากโรงงานเลยซิครับ สำหรับ รถตู้โดยสาร ไม่ให้เกิน 120 km/h
ความปลอดภัยต้องมาก่อนอย่างอื่นครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Zx-III

Lock ความเร็วจากโรงงานเลยซิครับ สำหรับ รถตู้โดยสาร ไม่ให้เกิน 120 km/h
ความปลอดภัยต้องมาก่อนอย่างอื่นครับ

เห็นด้วยครับ lockความเร็วเลยดีกว่า คนขับมันไม่กลัวตายหรอก เหยียบกันมิดไมล์ แต่ไอ้คนนั่งอะซวย + เสี่ยงตายมาก = ฝากชีวิตไว้กับมัน จะดีเหรอ

ออฟไลน์ mongolias

ที่เห็นว่าเหยียบกันเอาเป็นเอาตาย เพราะมันมีส่วนแบ่ง จำนวนหัวด้วยครับ
ยิ่งมีผู้โดยสารมาก วิ่งได้หลายขา คนขับรถก็จะยิ่งได้เงินเยอะขึ้นครับ
ผมเคยนั่งรถตู้สายนึงตอนหกโมงเย็น(ขอไม่บอกว่าสายไหน) คนขับรถบอกวันนี้รับคนมาร่วม 8 เที่ยวแล้ว ลองนั่งบวกเล่นๆก็ เอ่อ ประมาณชั่วโมงนึงต่อรอบ แต่ขอโทษระยะทางที่วิ่งน่ะ มันเที่ยวละ 60 กว่าก.ม.นะครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ตอนไปเที่ยวเหนือ เคยเกือบโดนชนตูดไม่รู้จะขับเร็วไปไหน

ผมเบรคได้ 3 วิละมันยังเบรคไม่อยู่อีก  รถมันหนักเบรคก็ไม่ได้ดีเลิศอะไร ไม่รู้จะขับเร็วไปไหน

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เห็นด้วยครับ แต่ผมว่าสัก90 น่าจะดีกว่าถ้าจะล็อก
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ruksadindan

สร้างกฎทำไม แค่กับชาวบ้านธรรมดายังบังคับใช้ไม่ได้เลยครับ
มันต้องเลือกคนขับ ที่ไม่ถ่อย รู้จิตสาธารณะของผู้อื่น ซึ่งหายากมาก

ออฟไลน์ golf32

สร้างกฎทำไม แค่กับชาวบ้านธรรมดายังบังคับใช้ไม่ได้เลยครับ
มันต้องเลือกคนขับ ที่ไม่ถ่อย รู้จิตสาธารณะของผู้อื่น ซึ่งหายากมาก

ผมก็รู้สึกเหมือนคุณเลยครับเหมือนตอนรถเมล์เขียวเปลี่ยนสี มันจะต่างยังไงในเมื่อคนขับคนเดิมรถน่ะดีแต่คนขับน่ะถ่อยเกินไป ขออภัยที่ใช้คำหยาบ ยิ่งสาย 8นี่ผมเจอมันทุกวันย้อนสอนมาแล้วจะมาแทรกข้างหน้าวันไหนอารมณ์ดีก็พอจะให้ไปได้ ถ้าวันไหนรีบๆก็จะเปิดกระจกด่าไปซะหน่อย >:(

ออฟไลน์ 2k

จะแก้กันตรงไหนดีในเมื่อมันเน่ากันทั้งระบบ รัฐบาลไม่ยอมปรับปรุงระบบขนส่งสาธารณะมาหลายสิบปีแล้วทางเลือกมันมีไม่มาก เจ้าของวินรถตู้ก็จะบังคับให้วิ่งทำรอบได้วันละหลายๆเที่ยวจะได้เอากำไรยัดส่วยทางหลวงไม่ให้จับบ้าง ตัวรถตู้มันก็แสนจะโทรมหรือไม่อยู่ในสภาพพร้อมใช้บ้าง คนขับถ้าไปช้าๆไม่อันตรายสุดท้ายโดนไล่ออกเพราะทำรอบได้ไม่เยอะ ไอ้ครั้นจะออกกฏหมายกำหนดความเร็วแม่มก็จะมีการยัดเงินไม่ได้ตรวจสอบได้แล่นกันเร็วๆเหมือนเดิม กฏที่ออกมาก็ไม่มีประโยชน์สุดท้ายวิ่งกันเร็วชนตายโหงกันเหมือนเดิม
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ขับกันแบบว่าเห็็นแล้วเพลีย ออกข้างทางหรือโดนขอบถนนทีคงรอดยาก

ออฟไลน์ Oslan

สั้นๆ ง่ายๆ ทุกวันนี้ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ จะไม่นั่งรถตู้ครับ = =''

ผมอยากให้จับรถสาธารณะล็อกความเร็วกันซะให้หมดจริงๆ

ออฟไลน์ Despinaauto

น่าจะ lock  ความเร็ว  รถสาธารณะ  และรถบรรทุกครับ

ออฟไลน์ Oat_Oat

• **
เท่าเห็นที่เคยเจอ เคยเห็นหรือ เคยนั้ง รถตู้มาโดยส่วนมากขับเร็วมากๆปาดช้ยปาดขวาตลอดทาง+ขับเร็ว 120อัป อันตรายจริงๆ ผมว่าน่าจะล็อคความเร็วไม่ให้เกิน 100 .. >:( >:( >:(

ออฟไลน์ YenChar

ขอให้ล๊อคแท๊กซี่ด้วยได้มั้ย

ออกจากโรงงาน หรือตามอู่ ล๊อคไว้ไม่เกิน 100 ผมว่าดีนะ

ออฟไลน์ Oat_Oat

• **
ขอให้ล๊อคแท๊กซี่ด้วยได้มั้ย

ออกจากโรงงาน หรือตามอู่ ล๊อคไว้ไม่เกิน 100 ผมว่าดีนะ
เมื่อปีที่เเล้วผมจําได้ไม่มีวันลืมนั้งเเท็กชี้จาก ราบ๑๑. มาตลาดไทย โอ้เเม้เจ้ายังกับนั้งรถเเข่งขับโคตรเร็วเเถมกระจกหน้าก็รอยร้าวใหญ่มากกลัวนั้งๆอยู่กระจกเเตกใส่(นั้งเบาะหน้า)ขับซะเร็วเเทนที่จะถึงเร็วดันพาอ้อมอีกผมจะเข้าอีกฝั่งนึงมันพาไปอีกฝั่งของตลาดบอกมันไม่ทันมันขับเร็ว วันนั้นเซ็งมาก >:( >:( >:(

ออฟไลน์ Satanic za'

ผมฟังข่าวมาเมื่อวันก่อน

เค้าบอกว่าหลังจากเมษาปีนี้ จะจำกัดความเร็วของรถตู้ โดยใช้ (ผมจำชื่อไม่ได้ เป็นตัวอักษรภาษาอังกฤษ เป็นตัวย่อ 4 ตัว) ติดไว้กับป้ายภาษี เพื่อจับความเร็วบนทางด่วนทุกๆสาย

โดยจะจำกัดความเร็วรถตู้ ที่บนถนนในเมืองที่ 60 และถนนหลวง 80 หากขับเกิน ตัวจับสัญญาณจะส่งสัญญาณไปยังสถานีตำรวจป้ายหน้าให้ทำการดักจับ ปรับครั้งแรก 5000 บาท ครั้งที่ 2 10000 บาท และครั้งที่ 3 ยึดไปอนุญาต

แต่ก็อยากรู้เหมือนกัน ว่าถ้าเค้าเอาชิพนี้ออก แล้วใครจะไปรู้ ???  :-\ :-\