ผู้เขียน หัวข้อ: Short Review--->Honda Wave110i--->ขวัญใจประชาชน  (อ่าน 23756 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member
Short Review--->Honda Wave110i--->ขวัญใจประชาชน
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 19:17:12 »
สวัสดีครับ
ครั้งนี้ เป็นรีวิวครั้งที่ 2 นะครับ จะพูดแค่สั้นๆ ง่ายๆ ก็พอเนาะ เพราะครั้งนี้จะรีวิวมอเตอร์ไซค์ครับ
และมอเตอร์ไซค์ที่จะมาพูดในครั้งนี้ ก็คือ......

Honda Wave110i ครับ
คันนี้ รหัสรุ่น NS110D ครับ สตาร์ทเท้า ดิสค์เบรคหน้า เกียร์ธรรมดา

แน่นอนว่า เจ้ารุ่นนี้ ทุกคนต้องเคยเห็นครับ เพราะวิ่งกันเกลื่อนเมือง
แต่รุ่นนี้ สีนี้ เป็นรุ่นปรับโฉมครับ ขายวันวาเลนไทน์ปี 2554- กลางเดือนมกราคม 2555
และ................... รุ่นหลังกลางเดือนมกราคม 2555 หรือไมเนอร์เชนจ์ครั้งที่ 2 นั้น ไม่มีสี ขาว-น้ำเงิน แบบนี้อีกต่อไปครับ เป็นสีขาว-แดง ไปแล้ว
ปล.อีกที รุ่นปี 2013 ได้เปลี่ยนสีอีกครั้ง ขาว-แดง เป็นขาว-ม่วงครับ

ก่อนอื่น ขอเล่าที่มาของคันนี้สักนิด
จริงๆ ก็มองไว้เป็นตัวเลือกแรก แต่มาเจอ CZ-i ก็เลยเปลี่ยนใจ แต่ปรากฏว่า CZ-i เลิกผลิตแล้ว จึงกลับมาหาเจ้านี่ละครับ
ประกอบกับคันเดิมที่บ้าน(Wave 100S ปี 2004) เริ่มงอแงแล้ว จึงขายแล้วซื้อใหม่ครับ(คันเดิมอยู่กันมา 7 ปีกว่าครับ)

เอาละ ขี้เกียจพูดมากละ

ด้านหน้า ก็มีโคมไฟเดี่ยวอยู่ข้างบน เเละมีไฟเลี้ยวประกบข้าง มีตราสัญลักษณ์ PGM-Fi ซ่อนไว้ด้วย และมีตะกร้าใส่ของครับ(ได้ใช้บ่อยมากเลย)ตามแบบมอเตอร์ไซค์ทั่วไป
แต่ลองสังเกตดีๆครับ

ข้างบนไฟเลี้ยว จะมีแถบอะไรไม่รู้สีส้มครับ เรียกว่า Crystal Eye ครับ
ไว้ให้เพื่อนร่วมทางมองเห็นเราได้ง่ายขึ้นครับ(จริงเหรอ?)
แต่มันก็ดูไฮโซดีนะ เหมือนว่าเป็น DRL อะไรทำนองนี้  ;D

ล้อซี่ลวด ขนาด 17 นิ้ว กับยางแบบหนาพิเศษ(หนามากๆ ครับ ไม่รู้ว่าจะเอาไปกันกระสุนรึไง)
เวลาล้าง ก็ลำบากหน่อยละ

(รูปนี้ถ่ายตอนที่ยังไม่ได้ป้ายทะเบียนครับ)
ด้านท้าย ก็มีไฟท้าย พร้อมไฟเลี้ยวทรงเฉียงครับ และมีไฟทับทิมอยู่ใต้ไฟท้ายนั่นละครับ

มุมมองด้านข้าง ก็ไม่มีอะไรมากไปกว่าที่เห็น........

ทีนี้ มาดูตอนนั่งขับกันบ้าง
มาตรวัด(กรุณาสังเกตเลขไมล์ครับ)อยู่กึ่งกลาง ต่างกับรุ่นก่อนปรับโฉมที่อยู่ขวามือ
ข้างบน มีตำแหน่งเกียร์ ถัดลงมาเป็นไฟเลี้ยว ไฟบอกสถานะหัวฉีด(ซึ่งก่อนสตาร์ทต้องรอไฟนี้ดับก่อนครับ) ไฟบอกเกียรว่าง ไฟสูง และล่างสุด น้ำมันครับ

นี่ก็สัญญาณต่างๆ ครับ มีไฟสูง แตร(ไม่รู้ทำไมต้องเอแตรไว้ตรงนี้ด้วย) และไฟเลี้ยวครับ อยู่ซะต่ำเลย

โอเค จบเรื่องภายนอก
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
เครื่องยนต์

รุ่นนี้ เป็นเครื่อง 109.1 CC 4 จังหวะ พร้อมหัวฉีด PGM-Fi ครับ คล้ายหัวฉีดรถยนต์ Honda เลย
เครื่องยนต์ตัวนี้เป็นอะไรที่สหกรณ์มากๆ เพราะมีหลายรุ่นที่ใช้ เช่น Scoopy-i,Dream 110i

อัตราเร่ง ไม่ได้ลองจับครับ (ยังใหม่อยู่ กลัวพัง) แต่ก็พอใช้ได้ทีเดียว ไม่ราบรื่นแบบ AT แต่ก็ไม่กระชากมากครับ
เสียงเครื่อง เรียบดีครับ ไม่กระตุกกระตัก

การทรงตัว ในความเร็วต่ำไม่ดีเท่าไรครับ เพราะยางมันสูง จุดศูนย์ถ่วงไม่ค่อยจะดี แต่บนความเร็ว 60+ ก็ดีอยู่ครับ
เบรก ดีใช้ได้ครับ

อัตราสิ้นเปลือง ทดสองเองครับ ช่วงที่ราคานำมันเบนซินอยู่ที่ 32.32 บาทครับ เติม 50 บาท ขับไม่เกิน 60 ครับ วิ่งได้ประมาณ 100 นิดๆ กม.ครับ คิดเอาเองครับว่าอัตราสิ้นเปลืองเท่าไร

+เพิ่มเติมครับ
ความเร็วสูงสุด ทดลองแล้ว 2 ครั้งครับ ครั้งแรก เกิน 100 กม/ชม. ครับ
ครั้งที่ 2 ให้ตายยังไงก็ได้แค่ 99 กม/ชม ครับ
สรุป:ความเร็วสูงสุดของเจ้านี่ ประมาณ 100 กม/ชม. ครับ

##สรุป##
ง่ายๆ แต่ได้ใจเลย.......

เจ้าคันนี้ เหมาะสำหรับคนอยู่ ตจว. ครับ ใช้ในเมืองอาจจะไม่เร็วพอ
เหมาะสมกับครอบครัวที่ ยามเช้า คุณพ่อบ้านแม่บ้านเอาไปตลาด และหลังจากเช้าแล้ว ไว้ให้คุณลูกใช้ประจำครับ

เท่านี้ละครับ ที่จะมาพูดครับ
ขอบคุณครับที่อ่าน สวัสดีครับ.........

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว ขอถ่ายรูปร่วมกับพี่ใหญ่ประจำบ้านหน่อยละกัน

And Next Time..................Review Corolla Altis 1.6E Advanced CNG ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2013, 17:55:21 โดย Tan Int »
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ toonze

Re: Short Review--->Honda Wave110i--->ขวัญใจประชาชน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 19:48:01 »
น่าจะมียกล้อโชด้วยนะครับ คิคิคิ

ออฟไลน์ SP

Re: Short Review--->Honda Wave110i--->ขวัญใจประชาชน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 20:52:55 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ผมก็เกือบจะได้เจ้านี่มาขี่แล้ว แต่ผมงอแงไม่เอา จะเอาซูซูกิท่าเดียว

แม่ผมก็เลยใจอ่่อน เลยได้ซูซูกิมาขี่  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Despinaauto

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 21:19:32 »
   สีขาวตามสมัยนิยมด้วย  รุ่นนี้ทนเหมือนรุ่นเก่าๆหรือเปล่าครับ

ขอบคุณนะครับที่รีวิว  จะได้มีข้อมูลรถจักรยานยนต์บ้าง 

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 22:00:11 »
บ้านผมก็พึ้งถอยเมื่อกรกฏาปีที่แล้วนี้เองครับ
อัตราการประหยัดน้ำมันก็เติมe20 50 บาท ขับในเมืองก็ได้ 100 โลนิดอย่างที่บอกนั้นแหละคับ
แต่ตรงปุ่มไฟเลี้ยวที่เปลี่ยนต่ำแหน่งเนี่ยใช้สะดวกกว่าแบบเก่าเยอะ  ต้องลองใช้ไปนานๆถึงจะรู้สึกนะ  :D :D :D

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 22:10:51 »
อยากมีมอไซด์ไว้ติดบ้านซักคัน เผื่อไปทำธุระใกล้ๆบ้านครับ ประหยัดดี แต่คุณพ่อไม่ให้ บอกว่ามันอันตราย
แล้วมอไซด์ที่ต้องเปลี่ยนเกียร์เองและออโตร์เนี่ย อัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันมันต่างกันมากไหมครับ

ออฟไลน์ !LiLo!

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 22:38:41 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ผมไม่กล้าขี่รถแบบนี้เลยจำได้เคยครั้งนึงลองหัดแล้วเผลอบิดพุ่งเข้าป่าไป เอาซะเจ็บตัว  :-X
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 08:45:59 »
อยากมีมอไซด์ไว้ติดบ้านซักคัน เผื่อไปทำธุระใกล้ๆบ้านครับ ประหยัดดี แต่คุณพ่อไม่ให้ บอกว่ามันอันตราย
แล้วมอไซด์ที่ต้องเปลี่ยนเกียร์เองและออโตร์เนี่ย อัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันมันต่างกันมากไหมครับ

เปลี่ยนเกียร์เองประหยัดกว่าเยอะครับ  ;D
พวกเกียร์ออโตจะใช้สายพายขับเครื่องไม่ได้ใช้โช่ครับ

ถ้าจะเอาแบบทนๆไม่งอแง YAMAHA ดีกว่าครับ
แต่การตลาดเค้าไม่ค่อยดีเท่าไหร่ สู้ HONDA ไม่ได้
เทียร่าผม 15 ปีแล้วยังขับได้ไม่งอแง ความเร็วก็ไม่ตก 120 ได้

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 20:23:01 »
ไหนๆ ก็พูดแต่ด้านดีๆ ละ
เรามาสับเจ้านี่ แล้วแยกชิ้นดูกันเลยดีกว่า!! ว่ามีส่วนไหนไม่ดีบ้าง

1. การทรงตัวย่านความเร็วต่ำ ค่อนข้างแย่เลยครับ เพราะยางมันหนาเกินไป ศูนย์ถ่วงเลยไม่ดี...........

2. มาตรวัดน้ำมันมักจะหลอกลวง ถ้าเราเบิ้ลเครื่องแรงๆ มาตรวัดน้ำมันจะลดฮวบเลยครับ แต่รอสักพักก็จะกลับมาเหมือนเดิม............
วันนี้เพิ่งโดน ขับเข้าจอดในบ้าน เร่งเครื่องมากไป น้ำมันแสดงปริมาณใกล้หมด เกือบออกไปเติมแล้ว (พอสตาร์ทอีกทีมันขึ้นเท่าเดิม....)

3. ไฟเลี้ยว ต้องระวังครับ วันนี้เผลอเปิดไฟเลี้ยวทิ้งไว้แล้วดับเครื่อง ผลคือ
สตาร์ทรถมาอีกที ขี่ไปได้ตั้งไกล เปิดไฟเลี้ยวซ้าย ปรากฏว่าไฟเลี้ยวค้าง(ที่หน้าปัด)แต่ที่โคมไฟหน้า-ท้าย ไฟเลี้ยวไม่ออก
(อันตรายมากครับ) ต้องเคาะเบาๆ ตรงข้างซ้ายของมาตรวัดครับ ถึงจะออก..................(รถวิ่งไปพันกว่าโลแต่ไฟเลี้ยวเริ่มรวน....)ตอนนี้ซ่อมแล้ว ปกติดี

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

เพิ่มเติมเรื่องความเร็วสูงสุด
มันแล้วแต่ช่วงครับ แต่เท่าที่ผมลองๆดู หลายๆ ที มากสุดได้ 110 แถมมีแรงไปต่อได้อีกนิดครับ แต่ผมไม่ไปแล้ว กลัว  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2012, 10:20:24 โดย Tan Int »
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ rogerover3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 20:46:57 »
รุ่นนี้ผมก็ว่าคุ้ม อัตตราเร่งดีกว่าเวฟ100ตัวเก่าพอสมควร

แต่ที่บ้านผมตอนนี้ยังใช้ ดรีมคุรุสภา อายุปาไป23ปี ยังไม่งอแงอะไรเลย รอบเครื่องยังนิ่ง วิ่งหมดปลอกยังได้เกือบ100 เป็นรถคันแรกด้วย เลยไม่อยากมีใหม่

รักแรกมันลืมยากครับ

ออฟไลน์ kohcomsci

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 20:52:02 »
ที่ผมใช้เป็นตัวแรกที่ออกมาเลยอะครับ ยางเล็กกว่านี้นะเต็มที่ 110 km ใช้งานเกินคุ้มละ ยังไม่ 3 ปี 40000 กิโลละครับอึด ถึก ทน

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 10:07:35 »
โอ้สีนี้ตัวนี้อยากได้มากเลยครับ ปัจจุบันมีwave110สมัย10ปีที่แล้วอยู่(รุ่นพี่110iนี้ล่ะวิ่งแค่2หมื่นโลเอง)เคยอยากเปลี่ยนเป็นเจ้านี้มากๆ แต่หาเหตุผลไม่เจอเพราะคันเก่าไม่เคยงอแงอะไรเลย วิ่งดีมากด้วยเพียงแต่เอาไปทำสีเปลี่ยนล้อติดสติกเกอร์ใหม่ทำโช้คเปลี่ยนยางก็จบแล้ว

ปล.รถสวยมากครับผมซีกวันจะถอยมาคู่กันกับพี่มันให้ได้ ;D