ผู้เขียน หัวข้อ: // Special Clip with J!MMY From Tung กับ Volvo S60 1.6 DRIVe ในคืนเจอวิญญาณ//  (อ่าน 13462 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zx-III

• Sr. Member
Re: // Special Clip with J!MMY From Tung กับ Volvo S60 1.6 DRIVe ในคืนเจอวิญญาณ//
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 13:15:47 »
คุณจิมมี่ใจเย็นๆนะครับ ไม่ต้องตกใจ  เดี๋ยวผมจะส่งทีมงานเข้าไปรับ ...

ฮามาก เข้ากันดี

ออฟไลน์ BlackSpeed

Re: // Special Clip with J!MMY From Tung กับ Volvo S60 1.6 DRIVe ในคืนเจอวิญญาณ//
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 13:16:15 »
พี่ Jimmy กำลังถ่ายรายการ รู้จริงปะ ช็อค แน่ๆเลย
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ LoveYouToo

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 15:47:04 »
โอ๊ย..ย.ย.   อย่าไปคิดมากครับ

วิญญาณมีจริงแน่นอน

----------สืบเนื่อง--------------------

กรรม มีจริง เป็นผลจากการกระทำ

ทำดี-คิดดี=เป็นกรรมดี
ทำชั่ว-คิดชั่ว=เป็นกรรมชั่ว

กรรมดี หรือ กรรมชั่ว จะสนองตอบแน่ๆ จะช้าหรือเร็ว ขึ้นอยู่กับปัจจัยต่างๆ
บางครั้งทำกรรมดีไว้นานแล้ว ต่อมาทำกรรมชั่วทีหลัง กรรมชั่วกลับสนองตอบก่อน เพราะปัจจัยกรรมชั่วเหมาะสมพอดี (ที่เรียกว่า ทำดีไม่ได้ดี) แต่กรรมดีก็ยังรอเวลาสนองตอบ ไม่ได้หายไปไหน

บางครั้งทำกรรมดีไว้นานแล้ว ต่อมาทำกรรมชั่วทีหลัง กรรมดีกลับตอบสนองก่อน เพราะปัจจัยกรรมดีเหมาะสมพอดี (ที่เรียกว่า ทำชั่วแต่ได้ดี) แต่กรรมชั่วก็ยังรอเวลาสนองตอบ ไม่ได้หายไปไหน

ตัวอย่าง กรรมประเภทหนึ่งแซงกรรมอีกประเภทหนึ่ง
เหมือนเราจะแต่งรถของเรา เมื่อออกรถมาใหม่ ลายล้อแม็กซ์จากโรงงาน ไม่ถูกใจเราซะเลย
ครั้งแรกตั้งใจว่าจะเปลี่ยนล้อแม็กซ์ก่อนเลย แต่หาดูจนทั่ว แต่ยังไม่เจอลายล้อแม็กซ์ที่ถูกใจ ก็เลยยังไม่ได้เปลี่ยน
เมื่อใช้รถไปเรื่อยๆ ฟังเพลงในรถไม่เพราะเอาซะเลย ก็เลยต้องเอาเงินที่ตั้งใจจะไปเปลี่ยนล้อแม็กซ์ ไปเปลี่ยนเครื่องเสียงซะ
ทั้งๆที่ความตั้งใจว่าจะเปลี่ยนเครื่องเสียงหลังจากที่เปลี่ยนล้อแม็กซ์เสร็จแล้ว
แต่กลับมาเปลี่ยนเครื่องเสียงก่อนซะงั้น
ทั้งนี้ ความตั้งใจจะเปลี่ยนล้อแม็กซ์ ก็ยังไม่ยกเลิกไป เมื่อไรหาเจอลายล้อแม็กซ์ที่ถูกใจปุ๊ป ก็จะเปลี่ยนทันทีอย่างแน่นอน เป็นต้น

การเกิดขึ้นก่อนหรือเกิดขึ้นทีหลังนี้ รวมทั้งชาติก่อน และ สะสมไปชาติหน้าด้วยนะครับ

แล้วกรรม จะเกาะติดอะไรไป 
ติดไปกับวิญญาณของเราครับ

วิญญาณ เมื่อถึงคราวต้องมาเกิดใหม่อีกครั้ง จะเป็นอะไรก็ได้ หมู-หมา-กา-ไก่ ฯลฯ ซึ่งก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา...(แค่คิดก็เป็นกรรมนะครับ เหมือนนั่งสวดมนต์ ขณะนั้นคิดดี ก็จะเป็นกรรมดี)
กรรมที่ติดมากับวิญญาณ ก็จะส่งผลให้คนนั้นๆ (หรือสัตว์นั้นๆ) มีความแตกต่างกันไป อาจจะเกิดเป็น หมา...
แต่เป็นหมา...ในบ้านคนรวย โครตสบายเลย ไม่ต้องทำอะไร กินแล้วก็นอน บนเตียงกับเจ้าของ แถมพาไปเที่ยวอีกต่างหาก  ซึ่งต่างกับ หมาข้างถนน..

ฝาแฝด ที่เกิดจาก พ่อแม่เดียวกัน เชื้อเดียวกัน ไข่ฟองเดียวกัน มีสิ่งแวดล้อมเหมือนกัน รูปร่างหน้าตาเหมือนกัน
แต่กรรมที่สร้างมาไว้ก่อนหน้านี้ ไม่เหมือนกัน จึงมีนิสัยไม่เหมือนกัน และจะมีบั้นปลายชีวิตที่แตกต่างกันด้วย

ดังนั้น เชื่อเถอะครับว่า...
วิญญาณมีจริงแน่นอน

แต่ที่น่ากลัวคือ
วิญญาณ มีทั้งดี และ เลว (เหมื่อนทุกสิ่งในโลก)

วิญญาณนี้ เคยมีกรรมอะไรกับคุณจิมมี่ ?
หรือ
วิญญาณนี้ เคยมีกรรมอะไรกับรถคันนี้ ?
หรือ.....

คุณจิมมี่ รีบไปปรึกษา พระ/หมอ ที่เชี่ยวชาญ เถอะ
ทุกคนเตือน ด้วยความหวังดี แล้วนะ

ความเห็นนี้เป๊ะเลยครับ แต่ไม่รู้ว่าในวงการเวบบอร์ดรถยนต์ จะเข้าใจข้อความนี้ได้ลึกเพียงใด แค่IDเจ้าของข้อความก็สุดยอดแล้ว

ว่าแต่ว่าเรื่องวิญญาณแย่งซีนเจ้าVolvoไปหมดเลย กำลังดูๆเจ้านี้ไว้เหมือนกันครับแต่ขอรอเปรียบเทียบกับ Teanaใหม่ก่อน

ออฟไลน์ note_PK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 17:41:27 »
ผมขอถามนอกเหนือเรื่องที่น่ากลัวๆ อีกซักนิดเถอะครับว่า

แล้วเจ้า V60_2012 ใหม่ที่จะเข้ามา จะมีการขับขี่ เครื่อง และอุปกรณ์ ต่างๆ ในแบบของ S60 นี้ด้วยไหมครับพี่จิมมี่
แล้วไม่ทราบว่าถ้าเข้ามา จะซักเดือนไหน และราคาโดยประมาณจะทำได้ราคาพอๆกับ s60 ด้วยไหมครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 17:48:31 โดย note_PK »

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 18:56:17 »
ผมขอถามนอกเหนือเรื่องที่น่ากลัวๆ อีกซักนิดเถอะครับว่า

แล้วเจ้า V60_2012 ใหม่ที่จะเข้ามา จะมีการขับขี่ เครื่อง และอุปกรณ์ ต่างๆ ในแบบของ S60 นี้ด้วยไหมครับพี่จิมมี่
แล้วไม่ทราบว่าถ้าเข้ามา จะซักเดือนไหน และราคาโดยประมาณจะทำได้ราคาพอๆกับ s60 ด้วยไหมครับผม

V60 driveS เปิดขาย ราคาแพงกว่าS60 200,00 บาท ออฟชั่นเหมือนกันหมด

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 21:39:59 »
พี่จิมดังไปถึงโลกหน้าเลย มีแฟนคลับตามติดด้วย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 21:59:42 »
เป็นครั้งแรกที่อ่านในเว็บนี้แล้วขนลุก  :-[ :-[ :-[
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ domo24

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 23:26:13 »
คุณจิมมี่ใจเย็นๆนะครับ ไม่ต้องตกใจ  เดี๋ยวผมจะส่งทีมงานเข้าไปรับ ...

ส่งรถตีคู่ขนานไปรับออกมา อิอิ
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 13:09:52 »
555 พี่่ป๋องมาเอง

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 13:36:57 »
เข้ามาตะลึงครับ  ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 13:59:19 »
บรรยากาศคลิปนี้มันก็แอบลึกลับชวนคนลุกไม่น้อยนะครับ
ดูไปลุ้นไป  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^