ผู้เขียน หัวข้อ: }>- ช่วยกันแนะนำเส้นทางลัดในกรุงเทพกันดีมั้ยครับ -<{  (อ่าน 7376 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
บางครั้งเวลาเราไปต่างถิ่นตัวเอง มักจะไม่รู้เส้นทางลัด ทำให้เสียเวลากับแยกหนึ่งๆโดยไม่จำเป็น

ดังนั้นจึงอยากให้ช่วยกันบอกเส้นทางลัดที่ช่วย"ลัด"ย่นระยะทาง หรือ"เลี่ยง"จุดที่รถติดอย่างเห็นผล (ไม่เอาทางแบบอ้อมโลกหรือคดเคี้ยวจนเสียเวลา)

- จากราบ 11. ไปเกษตร-นวมินทร์
ใช้เส้นอุโมงค์ราบ 11. (ตีนสะพานบางบัว) จรดถนนลาดปลาเค้า แล้วตรงไปเข้าซ.ลาดปลาเค้า 34 ขับตามทางก็จะออกเกษตรนวมินทร์ได้เลย
ข้อดีคือ ไม่ต้องผ่านแยกเกษตรและแยกลาดปลาเค้า เส้นทางไม่ซับซ้อน ข้อเสียคือ แยกที่จรดลาดปลาเค้าอาจจะวุ่นวายเล็กน้อย

- ถ.เสรีไทยกับถ.รามคำแหง เป็นเส้นที่ขนานกัน มีถ.เชื่อมกันดังนี้ 1. ศรีบูรพา (ตรงเคะคลองจั่น) 2. รามคำแหง 131 ออกเสรีไทย 24 3. เส้นเลียบวงแหวน 4. ถ.มีนพัฒนา(บางชัน)

- จากศรีนครินทร์มารามคำแหง 60 ลัดเข้ากรุงเทพกรีทา ตรงมาจนถึงสามแยกปั๊มน้ำมันก็เลี้ยวซ้าย ตรงไปเจอทีตันก็เลี้ยวซ้าย ก็เจอทะลุรามฯ 60 เลย โดยไม่ต้องไปติดที่ลำสาลี

- จากหน้าหมอชิต 2 ไปโทลเวย์วิภาวดีขาออก ให้เลี่ยงเข้ากำแพงเพชร 6 (แยกใต้ทางด่วน) เสร็จแล้วเลี้ยวขวาเข้าแฟลตตำรวจบก.จร. ตรงไปเจอสามแยก ถ้าเลี้ยวขวาจะออกไปขึ้นโทลเวย์ได้ ถ้าตรงไปจะออกข้างๆบ.ไทยน้ำทิพย์ ดีกว่าไปติดแหง็กอยุ่รัชวิภา หรือแยกวัดเสมียน

- อินทรามาระ 15 เชื่อมกับพหล 18/2 (หลังกรมขนส่ง) และซ.วิภาวดี 3 ขึ้นโทลเวย์ด่านสุทธิสารได้เลย

ใครมีเส้นทางลัดเด็ดๆ ก็เชิญแนะนำได้นะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: }>- ช่วยกันแนะนำเส้นทางลัดในกรุงเทพกันดีมั้ยครับ -<{
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 20:26:23 »
ผมว่าป้ายแสดง "ทางลัด" ต่างๆมันก็ชัดเจนมากเลยทีเดียวนะ ถ้าจะมอง
มีแยกหนึ่ง ทางลัดที่ว่า ย่นระยะไปไม่กี่เมตร แค่ไม่ต้องรอไฟแดง และไม่มีแนวอาคารกั้น คือเห็นมันอยู่ตรงนั้นแหละ เขาก็ยังทำป้าย (ลองมองลำสาลี)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: }>- ช่วยกันแนะนำเส้นทางลัดในกรุงเทพกันดีมั้ยครับ -<{
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 20:32:44 »
ซอยข้าง สยามนิสสันอินเตอร์เทรด เกษตร นวมินตร์ สามารถทะลุไปออกซอย เสนานิคม 1 2 และออก ซอยช่างฝีมือทหารได้ครับ ไม่ต้องติดถึง สองไฟแดงครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 20:38:33 »
ถนนวิภาวดีจากทางดินแดง วิ่งมาถึงห้าแยกลาดพร้าว หากต้องการไปถนนลาดพร้าว
แทนที่จะรอรถติดโคตรๆที่จะขึ้นสะพานไปเซ็นทรัล แล้วต้องขึ้นสะพานวนมาลงถนนลาดพร้าว ถ้าเป็นช่วงหกโมง-หนึ่งทุ่ม รับรองได้ว่า ครึ่งชม.

เปลี่ยนมากลับรถตรงห้าแยกลาดพร้าว แล้วเลี้ยวเข้าซอย วิภาวดี 22 ตรงข้างเซนจอห์น จะมีป้ายบอก ไปออก ซอย ลาดพร้าว8 ได้ครับ สามารถทำให้ท่านไปถึง Union Mall ได้ในเวลาไม่ถึง5นาที

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 22:13:56 »
ผมว่ามันแล้วแต่คนมากกว่า คนพื้นที่ คนถนัด ดีไม่ดี จำกันไม่ได้ หลงอีก
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ WTN

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 23:00:41 »
ของผมแหวกแนวหน่อยน่ะครับ ถ้าท่านต้องการจะไปถนนหลังสวนเช่นไปร้านอาหารเวียดนามทังลอง ในขณะที่ท่านกำลังขับรถอยู่ที่ถนนวิทยุแต่ยังไม่เลยสถานฑูตอเมริกา
บังเอิญมีรถติดแบบสุดๆไม่ขยับ ให้พยายามกระดึบๆ ไปให้ถึงอาคารสินธร หรือตลาดหลักทรัพย์เก่าน่ะครับ แล้วเลี้ยวเข้าไปเลย จะลัดไปออกถนนต้นสนที่จะทะลุไปออก ถนนหลังสวนได้ แต่................. แต่........................... คุณต้องเสียค่าผ่านทาง 50 บาทน่ะครับ  บางครั้งผมว่าเวิรค์น่ะครับแลกกับรถติดซึ่งบางทีอาจจะเกินครึ่งชั่วโมง

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 23:18:26 »
ผมว่ามันแล้วแต่คนมากกว่า คนพื้นที่ คนถนัด ดีไม่ดี จำกันไม่ได้ หลงอีก
ในเมื่อเมืองไทยสนับสนุน Rat running ในเส้นทางลัดต่างๆจึงมักมีเส้นเหลืองใหญ่ให้สังเกตได้โดยง่ายครับ