ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบ ความหนา บาง ของเหล็กแต่ล่ะรุ่น ครับ  (อ่าน 8832 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ken_1000

• Jr. Member
  • **
Ford   Mazda  Toyota Honda  Nissan  Chevrolet   

อันไหนเล็กมันหนาสุด ครับ     (ส่วนตัว ชอบFord Focus ดีเซลมากเลยครับ  แรงประหยัด แต่เสียดายออกNew Teana 200XL ไปแย้วววว) ??? ??? ???
เล่นหมากรุก อย่าเอาแต่บุกอย่างเดียว เดินหมากรุกยังต้องคิดเดินหมากชีวิต จะไม่คิดได้อย่างไร

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
Re: อยากทราบ ความหนา บาง ของเหล็กแต่ล่ะรุ่น ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 11:45:53 »
ความหนาบางของเหล็กไม่สำคัญครับ
ขึ้นอยู่กับการออกแบบโครงสร้างว่าจะกระจายแรงกระแทกได้ดีแค่ไหนและเมื่อชนแล้วห้องโดยสารผิดรูปทรงจนเปิดประตูได้หรือไม่ รถที่ดูว่าเหล็กหนาใช้จะปลอดภายเสมอไป

เคยดูทดสอบการชนของรายการต่างประเทศระหว่าง Benz Smart กับ Opel Corsa
Benz Smart โครสร้างเหล็ก แต่อย่าอื่นทั้งประตูและหลังคาฝากระโปงทุกอย่างเป็นพลาสติก แต่พอชนแล้ว ห้องโดยสารไม่ผิดรูป ประตูสามารถเปิดออกมาได้โดยง่ายผิดกับ
Opel Corsa (รุ่นเก่าหน่อยนะคับ) โครสร้างเป็นเหล็กและทุกอย่างก็เป็นเหล็กหมดพอชนด้วนความเร็วเท่ากัน  ห้องโดยสารกลับผิดรูปจนไม่สามารถเปิดประตูได้

จึงบอกได้ว่าอย่าดูว่ารถแข็งแรงที่เหล็กคันไหนหนากว่ากันนะครับ มันดูที่โครงสร้างตัวถังมากกว่าว่าใครออกแบบได้ดีกว่ากัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2009, 11:48:28 โดย sirisak_ac118 »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: อยากทราบ ความหนา บาง ของเหล็กแต่ล่ะรุ่น ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 11:54:29 »
ถูกต้องครับ

เพราะมาตรฐาน ของเหล็กที่ใช้ในอุตสาหกรรมรถยนต์ทุกวันนี้ กับรถบ้านๆตลาดๆแล้ว

แผ่นเหล็ก แปะตัวถัง หนา 0.7 มิลลิเมตร (รถญี่ปุ่นส่วนใหญ่) - 0.9 มิลลิเมตร (เท่าที่ทราบ มีอุนได จากเกาหลีใต้แน่ๆละ)
แต่ เสาหลังคา และจุดที่ต้องรับ หรือกระจายแรงกระแทกต่างๆ เหล็กจะเป็นแบบ High-tensile หนา 2.1 มิลลิเมตร ครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 12:00:03 »

ทำให้clipมันขึ้นไม่ถูกไม่รู้ทำยังไงอะครับ เอาLinkไปชมเลยละกันครับ
พอดีหาเจอดูตามนี้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2009, 16:05:20 โดย sirisak_ac118 »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 12:21:57 »
ลองหาใน youtube ดูได้
fifth gear Renault Modus vs Volvo 940
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 13:53:18 »
คลิปเรโนลต์กับวอลโว่ ยังเป็นข้อถกเถียงกันอยู่เลยไม่ใช่เหรอครับว่า เจ้าตัว 940 นี่มันถอดเครื่องยนต์ออกไปรึป่าว

ซึ่งนั่นมีผลต่อผลลัพท์การชนนะครับ

เพิ่มเติม : ไม่ได้ได้จะบอกว่ารถใหม่ๆ ไม่แข็งแรงนะครับ แต่จะบอกว่าคลิปนั่นดูไม่ค่อยเป็นกลาง
เพราะเรโนลต์ขึ้นชื่อว่าปลอดภัย 5 ดาวอยู่แล้ว ไม่งั้นเขาคงไม่ทำโฆษณาเจ๋งๆแบบนี้หรอกครับ

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=HbV98cnBbLg[/youtube]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2009, 14:05:31 โดย Chariot »

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 14:23:43 »
ขอทราบ คห. เกี่ยวกับ Volvo 940 ที่ว่า ใส่เครื่องไว้ กับ เอาเครื่องออก

มันต่างกันยังไงเหรอครับ?

ปล. ผมไม่เคยได้ยินเลยว่า เวลาเค้าคำนวณความแข็งแรงของตัวถัง เค้าต้องคำนวณตอนเอาเครื่องยนต์วาง เพื่อเพิ่มความแข็งแรงลงไปด้วย
เคยได้ยินแต่ว่า เค้าต้องออกแบบให้เวลาด้านหน้าโดนชน ตัวเครื่องต้องขยับเลื่อนลงไปด้านล่างใต้พื้นรถ ไม่ให้ทะลุเข้ามาในห้องโดยสารได้

แล้วถ้ามันมีผล/เกี่ยวข้อง งี้ 940 เหมือนกัน แต่คันนึง เครื่อง 4 สูบ 2,300 cc กับอีกคันนึง V6 สูบ/แถวเรียง 6 สูบ 3000 cc  มันจะแข็งแรงต่างกันมั้ยล่ะ?

ออฟไลน์ Norapat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 14:43:47 »
คุณเคนครับ ผมเป็นคนหนึ่งที่กำลังตัดสินใจจะซื้อเทียน่าตัว200XL
อยากทราบเรื่องการใช้งานครับว่าเป็นไงบ้าง เครื่องยนต์ตอบสนองดีไหม มีปัญหาไรไหม
แล้วคุณเคนตอนซื้อได้ส่วนลดหรือของแถมไรมาบ้างครับ ออกศูนย์ไหนช่วยบอกที

พี่จิมมี่ออกรีวิวเร็วๆนะครับคนทั้งบ้านผมรออยู่อิอิ 

เป็นกำลังใจให้ครับ ;D

ออฟไลน์ Ken_1000

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 15:13:57 »
คุณเคนครับ ผมเป็นคนหนึ่งที่กำลังตัดสินใจจะซื้อเทียน่าตัว200XL
อยากทราบเรื่องการใช้งานครับว่าเป็นไงบ้าง เครื่องยนต์ตอบสนองดีไหม มีปัญหาไรไหม
แล้วคุณเคนตอนซื้อได้ส่วนลดหรือของแถมไรมาบ้างครับ ออกศูนย์ไหนช่วยบอกที

พี่จิมมี่ออกรีวิวเร็วๆนะครับคนทั้งบ้านผมรออยู่อิอิ 

เครื่องยนต์ตอบสนองค่อยข้างดี ครับ ไม่อืดอย่างที่คิด เกียร์CVT ราบรื่นดี ขับไปหัวหินเหยียบ180 ได้สบายๆ ครับ  ที่สำคัญ ประหยัดน้ำมันกว่าที่ผมคิดไว้พอสมควร  อาจจะเป็นผลมาจากเกียร์ CVT ลูกใหม่นี้ส่วน ข้างในประกอบเนียบ วัสดุดีสมราคาครับ
ผมออกที่ศูนย์รถดีสาขาภาษีเจริญ   สีดำ ครับ   ดอกเบี้ยSCB  2.65%  (แนะนำออกที่ Newtonตลิ่งชั่นดีกว่าครับ ศูนย์บริการดีกว่าเยอะ)   หรือไม่ก็นิสสันกรุงไทยครับ
 ของแถมมีดังนี้ครับ
- ฟรีประกันภัยชั้น1 วิริยะ หรือ กรุงเทพประภัย
-สครับเพลตเรืองแสง 
-คิ้วกันสาด , ท่อคู่ . ฟิลม์ลามิน่าทุกบาน (กระจกหน้าเต็มบาน) เคลือบสี1ครั้ง พ่นกันสนิม , น้ำมันเต็มถัง
เล่นหมากรุก อย่าเอาแต่บุกอย่างเดียว เดินหมากรุกยังต้องคิดเดินหมากชีวิต จะไม่คิดได้อย่างไร

ออฟไลน์ penalty

• Full Member
  • Ingenieur
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 15:34:10 »
ขอทราบ คห. เกี่ยวกับ Volvo 940 ที่ว่า ใส่เครื่องไว้ กับ เอาเครื่องออก

มันต่างกันยังไงเหรอครับ?

ปล. ผมไม่เคยได้ยินเลยว่า เวลาเค้าคำนวณความแข็งแรงของตัวถัง เค้าต้องคำนวณตอนเอาเครื่องยนต์วาง เพื่อเพิ่มความแข็งแรงลงไปด้วย
เคยได้ยินแต่ว่า เค้าต้องออกแบบให้เวลาด้านหน้าโดนชน ตัวเครื่องต้องขยับเลื่อนลงไปด้านล่างใต้พื้นรถ ไม่ให้ทะลุเข้ามาในห้องโดยสารได้

แล้วถ้ามันมีผล/เกี่ยวข้อง งี้ 940 เหมือนกัน แต่คันนึง เครื่อง 4 สูบ 2,300 cc กับอีกคันนึง V6 สูบ/แถวเรียง 6 สูบ 3000 cc  มันจะแข็งแรงต่างกันมั้ยล่ะ?

มีสองคำถามนะครับ เอาเท่าที่ผมเข้าใจแล้วกัน
แย้งได้นะครับ เพราะผมยอมรับว่าไม่แม่นเรื่องนี้เท่าไหร่

ด้านความแข็งแรงของโครงสร้างอาจจะไม่แตกต่าง
แต่ถ้าคิดเรื่องพลังงานและโมเมนตัมโดยรวมของรถทั้งคัน ผลที่ได้จะต่างกัน เพราะความเฉื่อยต่างกัน

รถแบบเดียวกัน แต่ต่างกันที่ใส่เครื่องไว้ กับ เอาเครื่องออก มวลรวมของรถต่างกัน พลังงานจลน์ก็ต่างกัน โมเมนตัมก็ต่างกัน
ดังนั้นเวลาชน พลังงานที่ถูกถ่ายทอดไปสู่วัตถุที่ถูกชนจึงไม่เท่ากัน และพลังงานที่ถูกดูดซับไปโดยโครงสร้างรถจะมีขนาดที่ต่างกัน

ต่างน้อยมาก หรือพูดได้ว่าไม่ต่าง

ครับ
If God did not build it, an Engineer did.

ออฟไลน์ Norapat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 17:50:55 »

เครื่องยนต์ตอบสนองค่อยข้างดี ครับ ไม่อืดอย่างที่คิด เกียร์CVT ราบรื่นดี ขับไปหัวหินเหยียบ180 ได้สบายๆ ครับ  ที่สำคัญ ประหยัดน้ำมันกว่าที่ผมคิดไว้พอสมควร  อาจจะเป็นผลมาจากเกียร์ CVT ลูกใหม่นี้ส่วน ข้างในประกอบเนียบ วัสดุดีสมราคาครับ
ผมออกที่ศูนย์รถดีสาขาภาษีเจริญ   สีดำ ครับ   ดอกเบี้ยSCB  2.65%  (แนะนำออกที่ Newtonตลิ่งชั่นดีกว่าครับ ศูนย์บริการดีกว่าเยอะ)   หรือไม่ก็นิสสันกรุงไทยครับ
 ของแถมมีดังนี้ครับ
- ฟรีประกันภัยชั้น1 วิริยะ หรือ กรุงเทพประภัย
-สครับเพลตเรืองแสง 
-คิ้วกันสาด , ท่อคู่ . ฟิลม์ลามิน่าทุกบาน (กระจกหน้าเต็มบาน) เคลือบสี1ครั้ง พ่นกันสนิม , น้ำมันเต็มถัง

ขอบคุณครับผมจะได้เอาข้อมูลนี้เป็นตัวต่อรองส่วนลดกับของแถมครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 18:58:48 »
ตามคห.คุณ penalty เลยครับ ผมคิดว่า การถอดเครื่องเครื่องออก มันทำให้มวลของรถน้อยลง ความเฉี่อยก็จะน้อยลงน่ะครับ

แต่ว่าความเฉี่อยและมวลของรถมันจะมีผลกับการชนมากแค่ไหน ผมไม่รู้otครับ รู้แต่ว่ามันเป็นปัจจัยที่เกี่ยวข้องในขณะชนด้วยครับ

อีกอย่างนึง ในสภาพการชนปกติแล้ว รถทุกคันก็มีเครื่องยนต์อยุ่นะครับ

เพราะฉะนั้นเวลาทดสอบ ก็น่าจะใส่เครื่องลงไปเพื่อความถูกต้องสมจริงนะครับ

ออฟไลน์ volvolover

• Sr. Member
  • mitsudriver
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 07:55:54 »
ตามนั้นครับ P=MV
ยิ่ง มวลน้อยลง P น้อยลง
นั่นคือ โมเมนตัมน้อยลงด้วยครับ

ชาววอลโว่ 940 คงงง กับ คลิปนี้

ถ้าเอาไปชนกับรถยุคเดียวกัน
ผมว่า วอลโว่เราแข็งระดับ หัวแถว เลย น่ะครับ
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ ton99

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 21:47:32 »
ใส่เครื่องไม่ใส่เครื่อง  มันต่างกันอยู่แล้ว  ไม่เห็นต้องไปคิดอะไรมาก

จุดยึดเครื่องมันเป็นจุดคำยันโครงสร้าง
และในกรณีที่โครงสร้างมันยับเข้ามา  ตัวเครื่องก็จะเป็นตัวโครงสร้างที่คำยันให้อีกที

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 22:22:15 »
รถยุโรปส่วนมากเวลาเกิดการชน เครื่องจะทรุดตัวลงพื้น เพื่อลดอุบัติเหตุที่เครื่องจะกระแทกเข้าไปทำอันตรายให้กับร่างกายคนขับส่วนล่างครับ.......

ที่พูดๆ กันมา สรุปว่ามั่วหมดครับ มันจะค้ำได้ยังไง ในเมื่อมันน่ัะทรุดลงพื้นก่อนเพื่อนเลย 5 5 5

ผมเคยมีประสบการณ์กับเปอโยต์มาแล้ว จอดๆอยู่โดนวีโก้ประสานงาซะงั้น แท่นเครื่องแตกหมด เครื่องลงไปแอ้งแม้งอยู่ที่คานเหล็กด้านล่างครับ....
ส่วนตัวเครื่องก็เบียดเข้ามาชิดผนังห้องเครื่อง คิดง่ายๆ ถ้ามันเป็นจุดค้ำยันจริงนะ มันคงต้องทะลุเข้ามาในห้องโดยสารแน่ๆ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 21:36:23 »

ทำให้clipมันขึ้นไม่ถูกไม่รู้ทำยังไงอะครับ เอาLinkไปชมเลยละกันครับ
พอดีหาเจอดูตามนี้เลยครับ

แบบนี้ครับ  ;D

โค๊ด: [Select]
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=ju6t-yyoU8s[/youtube]
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0