ผู้เขียน หัวข้อ: รถตู้ชนอีกแล้วครับบนถนนมอเตอร์เวย์ ปีนี้เป็นปีของรถตู้จริงๆ  (อ่าน 6562 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ข่าวจากกระปุกครับ ลงมติชนด้วย

http://hilight.kapook.com/view/67492

วันนี้ (10 กุมภาพันธ์) รายการ เรื่องเล่าเช้านี้ ทางช่อง 3 รายงานว่า เมื่อ เวลาประมาณ 07.30 น.
เกิดอุบัติเหตุรถตู้โดยสารพุ่งชนท้ายรถ 6 ล้อที่จอดอยู่บริเวณถนนวงแหวนตะวันออก แยกมอเตอร์เวย์
ทำให้มีผู้เสียชีวิต 8 ราย เป็นชาย 3 ราย หญิง 5 ราย และยังมีผู้ที่ได้รับบาดเจ็บอีก 5 ราย
ส่วนคนขับนั้น หลังเกิดเหตุได้หลบหนีไป

................

ปีนี้เป็นปี(ซวย)ของรถตู้จริงๆ

เผื่อว่าคนรู้จักใครโดยสารมากับรถตู้คันนี้ จะได้ทราบกันครับ

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
อยากรู้่ว่าคนที่ตายนี่ใช่ผู้โดยสายในรถตู้ไหม ถ้าใช่นี่คนขับรอดได้ยังไง (เพราะมีคนตาย น่าจะชนหนัก ทำไมคนขับยังหนีไหวอีก = ='')

หรือเพราะ Belt ? เีราควรรณรงค์มั้ย ในบอร์ดก็ยังดีครับ  ???

ออฟไลน์ 2k

ผมว่าที่มันรอดเพราะจังหวะที่จะชนมันหันเอาด้านตัวเองหนีครับ คนนั่งข้างๆรับไปเต็มที่ นี่จะไม่ใช่กรณีสุดท้ายตราบเท่าที่ประเทศไทยยังไร้กฏหมายแบบนี้
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

(bus)บัสซบจริงๆ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
ผมนั่งทุกวันไป ม ด้วยสิครับ

ไม่กล้าหลับเลย T T

keanetona

• บุคคลทั่วไป
บางที รถตู้พวกนี้มันซิ่งกว่ารถเมล์สาย8อีกนะครับนั่น บนทางด่วนผมใช้ cruise control ที่110กม./ชม. บนเลนกลาง รถตู้วินวิ่งมาเลนขวาแล้วฉีกหายไปเลย

ผมว่า รถตู้ควรจำกัดความเร็วที่ตัวรถได้แล้วมั๊งครับ

ออฟไลน์ udis

รถตู้ถ้าชนแล้วไม่คาดเข็มขัดก็ลำบากครับ
รถตู้บริษัทผมดีหน่อยมีเช็มขัดให้ทุกที่ แต่คนก็ไม่เคยคาดกัน ก็อย่างว่า คนเราชีวิตนึงเจออุบัติกับตัวน้อยมาก ก็เลยไม่ค่อยให้ความสำคัญ

ผมเจอเองสองครั้ง รอดสองครั้ง และไม่เป็นอะไรเลยก็เพราะเข็มขัดนิรภัย ตอนนี้ผมคาดตลอดเลยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
จากที่เคยคุยกับคนขับรถทัวร์ว่าทำไมเวลาชนแล้วคนขับมักจะมีโอกาสรอดมากกว่า คำตอบคือเราอยู่หลังพวงมาลัยตลอดถ้าจะชนจริงก็มีเวลาเตรียมตัวเตรียมใจในช่วงเสี้ยววินาทีได้อยู่ มือและเท้าสามารถเกร็งรับแรงได้พอสมควร และจะพยายามเอาอีกด้านที่ตัวเองไม่ได้นั่งเข้าชนจึงมีโอกาสรอดมากกว่าคนนั่ง

ดังนั้น ตำแหน่งที่ปลอดภัยที่สุดคือเบาะด้านหลังคนขับ ถ้าต้องนั่งแล้วเลือกได้ผมจะเลือกนั่งตำแหน่งนี้ก่อน ทั้งรถตู้ รถทัวร์
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ผู้โดยสารเป็นแรงงานเขมร กำลังไปทำงานครับ ขอให้สู่สุขคติภูมิ ครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ MoLee

ของผมฟังใน จส100ตอนเช้าเห็นบอกว่ากำลังจะไปงานศพเพื่อน ส่วนคนขับเห็นบอกว่าไม่แน่ใจว่าหนีไปรึป่าวแต่ดูจากสภาพรถไม่น่าจะหนีได้เพราะเละมากน่าจะอยู่ในจำนวนผู้เสียชีวิตนั้น(กู้ชีพบอกยังงี้มาครับ) เห้อๆรถตู้ไทย นี้ขนาดว่ารถตู้เช่านะเนี้ย

ออฟไลน์ BlackSpeed

ข่าวจากกระปุกครับ ลงมติชนด้วย

http://hilight.kapook.com/view/67492

วันนี้ (10 กุมภาพันธ์) รายการ เรื่องเล่าเช้านี้ ทางช่อง 3 รายงานว่า เมื่อ เวลาประมาณ 07.30 น.
เกิดอุบัติเหตุรถตู้โดยสารพุ่งชนท้ายรถ 6 ล้อที่จอดอยู่บริเวณถนนวงแหวนตะวันออก แยกมอเตอร์เวย์
ทำให้มีผู้เสียชีวิต 8 ราย เป็นชาย 3 ราย หญิง 5 ราย และยังมีผู้ที่ได้รับบาดเจ็บอีก 5 ราย
ส่วนคนขับนั้น หลังเกิดเหตุได้หลบหนีไป

................

ปีนี้เป็นปี(ซวย)ของรถตู้จริงๆ

เผื่อว่าคนรู้จักใครโดยสารมากับรถตู้คันนี้ จะได้ทราบกันครับ

เป็นปีซวยของผู้โดยสารรถตู้อย่างพวกเรามากกว่าครับ
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
วันนี้ที่ ม.คนมาสายเยอะแหะ
เพราะรถติดจากอุบัติเหตุนี่แหละ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ YF-19

เมื่อเร็วๆนี้ รถผมเอาไปซ่อม เลยได้ใช้บริการรถตู้

เมื่อเห็นเค้า(มัน) ขับแล้ว ไม่แปลกใจที่จะชนกันบ่อย

ขับได้ห่วยมากๆ ขับเร็วด้วย >:(
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ Fly to dream

ที่จริงเป็นแบบนี้ทุกปีครับ แค่มีข่าวบนโทลเวย์ มันเลยเป็นที่จับตามอง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณที่มาเตือน สลดใจจริงๆครับ  :'( อีกสักพักถ้าแตกประเด็นและสรุปอีกข่าวคงไม่ว่ากัน

แต่สำหรับข่าว โปรดให้ความแม่นยำด้วยครับ ไม่มีถนนมอเตอร์เวย์ (Motorway road), it's either a motorway or a road ถ้าเป็นบนมอเตอร์เวย์ก็ว่าไปอย่าง ถนนก็ว่าไปอย่างครับ สำหรับกรณีนี้ ตามข่าวคงเป็นมอเตอร์เวย์๙ เบี่ยงไปบูรพาวิถี/ทล.34 (ชื่อต้นสายปลายทาง บางนา-บางปะกงเองครับ) ก็ต้องกล่าวตามนั้นให้ถูกต้อง เข้าใจตรงกันครับ

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

"ส่วนคนขับนั้น หลังเกิดเหตุได้หลบหนีไป"

สงสัยว่าทำไมส่วนใหญ่คนขับหนีไปได้ตลอดเลย  >:(

ไม่ได้รับบาดเจ็บบ้างหรอครับ

ออฟไลน์ redsun

บขส(ต)ขับเร็วและซิกแซก แซง ปาดตลอดทาง ไม่ค่อยรับผิดชอบชีวิตผู้โดยสารเลย

ออฟไลน์ MC Stradale

น่ากลัวมากเลยครับ ได้ข่าวมาเยอะมากแล้ว จะทำกันเป็น Fashion เลยหรือย่างไร