ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อเปรียบเทียบ Mazda3 2.0 4dr กับ Cruze ดีเซลด้วยคับ  (อ่าน 17923 ครั้ง)

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
พอดีเพื่อนสาวจะซื้อ

เดิมทีบ้านเขาใช้ captiva diesel อยู่แล้วพ่อเขาติดว่า chev ทน ช่วงล่างดี แต่ผมติงว่าเป็นคานน่าจะสู้ mazda ไม่ได้ และเรื่องอัตราเร่ง ไม่ได้ต้องการแรงอะไรมากคับ ตอบสนองได้ดีเป็นพอ

เน้นเกาะถนนกับ เก็บเสียงดีๆ ผมไปนั่ง cruze แล้วไม่ชอบเลย เครื่องดังจริงๆ  :'( < เครื่องใหม่นะคับ

อยากได้ ฟีลลิ่งจากคนที่เคยขับมานานๆ ผมกับเพื่อนไปลองก็ชอบช่วงล่างมาสด้ากว่ามากไม่กระด้างเท่าไหร่ นิ่มเหมือน e39 ผมเลย  :o รอบต่อถนนถนนขรุขระไรงี้ แต่เกาถยังห่างชั้นกันเยอะ แม๊ได้ลองช่วงสั้นๆก็ตาม

อยากทราบฟีลลิ่งช่วงล่าง การเก็บเสียง อัตราสิ้นเปลือง วัสดุภายใน ความสบายของเบาะ ทำนองนี้คับ

.......อ่านไปอ่านมาเหมือนตัวเองจะเข้าข้าง mazda3 แล้วเชียร์เพื่อนออกนอกหน้าด้วยดิ ทั้งผมทั้งเพื่อนชอบ mazda 3 เอาสะด้วยหลังไปเจอตัวจริง...

ไปดูคลิปรีวิวของพี่ jimmy มาแล้วคับ แต่ยังอยากได้ความเห็นสาธารณะอีกรอบคับ  ;) ขอบคุณล่วงหน้าคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Meow

• Full Member
Re: ขอข้อเปรียบเทียบ Mazda3 2.0 4dr กับ Cruze ดีเซลด้วยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 00:13:27 »
ผมเชียร์ Cruze เพราะชอบเก๋งดีเซล ที่ประหยัด และ มีกำลังบิดสูงเร่งทันใจ รูปร่างน่าตาก็ดูผู้ดี แต่ไฟท้ายอาจต้องไปเปลี่ยนเป็นแบบของแต่งหน่อย

ช่วงล่างคงสู้Mazda ไม่ได้ และเสียงเครื่องกระหึ่ม นั่งก็คงไม่สบายเท่ามาสด้า

การออกแบบภายใน ความสวยงามพอๆกันแล้วแต่คนชอบ วัสดุ น่าจะไม่เกินกันครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Re: ขอข้อเปรียบเทียบ Mazda3 2.0 4dr กับ Cruze ดีเซลด้วยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 00:59:58 »
ผมเชียร์ Cruze เพราะชอบเก๋งดีเซล ที่ประหยัด และ มีกำลังบิดสูงเร่งทันใจ รูปร่างน่าตาก็ดูผู้ดี แต่ไฟท้ายอาจต้องไปเปลี่ยนเป็นแบบของแต่งหน่อย

ช่วงล่างคงสู้Mazda ไม่ได้ และเสียงเครื่องกระหึ่ม นั่งก็คงไม่สบายเท่ามาสด้า

การออกแบบภายใน ความสวยงามพอๆกันแล้วแต่คนชอบ วัสดุ น่าจะไม่เกินกันครับ
เก๋งดีเซลอย่างครูซใช่ว่าจะดีไปซะหมดครับ เรื่องสมรรถนะ
เท่าที่ดูในคลิปหรือข้อมูลที่ได้จากพี่จิมมี่..
เรื่องเร่งทันใจไม่ได้ดีไปกว่าเก๋งเบนซิล พวกอัลติส 2.0 หรือ ซีวิค 2.0 เลยครับ..
ประหยัดเพราะราคาน้ำมันดีเซลมันถูกกว่าเบนซิลเฉยๆ..
อัตราการบริโภคเป็นหน่วย กม./ล. ต่างจากสองยี่ห้อที่กล่าวไปไม่มาก

ซึ่งมันผิดกับเก๋งดีเซลอย่างโฟกัส TDCI ไปเยอะเลยครับ
--------------------------------------------------------------
ยี่ห้อนี้ เครื่องดีเซลที่อยู่ในรถหรูมันยังไงไม่รู้ เช่น แคปติว่า
สมรรถนะเครื่องดีเซลก็ไม่ได้เหนือไปกว่าเครื่องเบนซิลใน Secment เดียวกันอย่าง X-Trail, CR-V  เลย..
(อ้างอิงตัวเลขจากรีวิวพี่จิมมี่นี่แหล่ะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 01:07:55 โดย pladaek »
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 01:12:27 »

สำหรับผม Mazda วัสดุกินขาด Cruze ครับ ทั้งเรื่องเบาะ และ console

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 02:03:26 »
จากที่นั่งมา การเก็บเสียง ผมว่าไม่ดีทั้งคู่เลยครับ
แต่ Cruze จะเสียเปรียบตรงที่เครื่องดังกว่า เลยทำให้เสียงเล็ดลอดเข้ามาเยอะกว่า
ความสบายของเบาะ เบาะหน้าผมยกให้ Mazda 3 ครับ นั่งกระชับตัวจริง Cruze นานๆ มีเมื่อย
ส่วนเบาะหลัง ถึง Mazda จะดูโอบสบายกว่า แต่บีบอัดพื้นที่จนดูคับแคบไม่สบายเท่าที่ควร ข้อนี้ยกให้ Cruze ครับ
นอกนั้นรอท่านอื่นๆ มาให้ความเห็นดีกว่า
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Dvung

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 07:32:20 »
ไปลองมาแล้วทั้งคู้ครับ cruze อัตราเร่งดีกว่า 3 ภายในผมว่า 3 เหมือนจะแคบกว่าแต่นั่งสบายกว่า cruze อาจเป็นเพราะเบาะ 3 ใหญ่กว่าเลยนั่งสบาย เบาะคู่หน้า 3 นั่งกระชับมากๆ
อาจมีปวดหลังปวดคอช่วงแรกๆ พวงมาลัย 3 เบากว่า เยอะ เหมาะกับคุณผู้หญิงสุดๆ ช่วงล่าง3 แน่นและหนึบ แต่นุ่มนวลน้อยกว่า cruze การเก็บเสียง ผมว่าพอๆกัน cruze มีเสียงเครื่องเพราะเดรื่อง diesel ค่อนข้างดัง ส่วน 3 เสียงมาจากยาง เป็นส่วนใหญ่ แต่ทั้ง 2 ก็ยังดีกว่า EX ครับ
ลังเลพักใหญ่ครับว่าจะเอา 3 หรือ cruze ดี สุดท้ายเลือก 3 ตรง วัสดุนี่ล่ะ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 07:35:35 »
ถ้าใช้แคปติว่าดีเซลอยู่ จะใช้ครูซ ก็คงไม่รังเกียจเสียงเครื่องดีเซลสินะครับ

ส่วนตัวผม แนะนำครูซดีเซล
ถึงแม้ว่า เทียบกันแล้ว ครูซดีเซลจะด้อยกว่าซีวิค 2.0 หรืออัลติส 2.0

อ้างอิงจากรีวิวคุณจิมมี่ ถึงตัวเลขอาจจะดูไม่ได้เด่นกว่าคู่แข่ง
แต่เครื่องดีเซล กดคันเร่งนิดเดียว ไม่ต้องคิ๊กดาว รถก็มีแรงดึง ขับสนุกได้เรื่อยๆ ไม่ต้องลากรอบ
ดูๆแล้ว น่าจะขับสบาย ด้วยเอกลักษณ์ของเครื่องดีเซล กดเป็นมา แรงบิดมารอที่เท้าอยู่แล้ว

ครูซ ทำอัตราสิ้นเปลืองดีกว่า น้ำมันดีเซล ราคาถูกกว่า ทำให้ บาท/กิโลเมตร มีค่าใช้จ่ายถูกกว่า

ในขณะที่ช่วงล่าง ทำได้ดีพอๆกัน
แต่ภายใน ผมคิดว่าครูซดูกว้างกว่า แต่เอาเข้าจริง มาสด้า3กลับนั่งสบายกว่า
ภายในมาสด้าำทำได้ดีกว่าจริงๆ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 08:05:36 »
ตอนนี้ Cruze ดีเซลคันละ 1,248,000 แล้วนะครับ ราคานี้ผมเลือก Mazda 3 ดีกว่า
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 08:28:39 »
ตอนนี้ Cruze ดีเซลคันละ 1,248,000 แล้วนะครับ ราคานี้ผมเลือก Mazda 3 ดีกว่า

แพงกว่า Mazda เกือบ 2 แสน
เรื่องอัตราสิ้นเปลืองคงไม่ต้องคิด เพราะเอาเงินส่วนต่างไปเติมน้ำมันได้หลายปี

แต่ที่น่าคิดคือ Option ที่ Cruze จัดเต็มมามากกว่า mazda 3 นี่แหละ ทั้งถุงลมข้าง + ครูสคอนโทรล + USB

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 08:40:43 »
ไม่ลองมองโฟกัส TDCI หรอครับล้านนึงมีทอนด้วยนะ ได้ครบทั้งแรงและประหยัด แต่เป็นตัวปลายโมเดลแล้ว  ;D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 08:44:15 »
ป๊าดๆๆๆๆ :o 124,000 แพงแท้เหลา *-*

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 08:44:59 »
 :o=หนึ่งล้าน นะเหลา *-*

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 08:48:40 »
มาเชียร์ 3 ครับ เพราะใช้อยู่ เอิ๊ก~ ไม่ช่าย  :D

เอาตามความรู้สึก
ช่วงล่างผมชอบ 3 มากกว่า แต่ Cruze ก็ไม่ได้ขี้เหร่นะ (แค่ผมชอบอีกตัวมากกว่า) / Feeling การขับก็ให้ 3 (ตัวเลขออกมาไม่ดีเด่น แต่ความรู้สึกไม่น่าเบื่อเหมือน Cruze) / ดีไซน์ภายนอก ให้เท่ากัน / ดีไซน์ภายในให้ 3 กินขาดเลย / ความสบายเบาะ 3 สบายกว่าทั้งหน้าและหลัง / ความโปร่งที่นั่งตอนหลัง Cruze มากกว่านิดหน่อย

บางคนอาจจะมองว่า Diesel จ่ายค่าน้ำมันถูกกว่า.. ซึ่งก็จริง
แต่ราคาที่ต่างกันถึง 184,000 โดยที่ยังไม่นับพวกส่วนลด ประกัน บลาๆ ซึ่งข้อนี้ Mazda สามารถให้ได้มากกว่า
ส่วนต่างจะอยู่ที่ 200,000 นิดๆ สมมุติว่าใช้น้ำมันเฉลี่ยเดือนละ 5,000 จะเหลือตังเติมน้ำมันไปอีก 3 ปีกว่าเลยนะ เออ !!

ที่สำคัญผมไม่ค่อยเชื่อมั่นศูนย์ Chev ครับ ปีที่แล้วเพื่อนผมเพิ่งขายทิ้งไปคัน ทั้งที่ใช้มาแค่ปีกว่าๆ เท่านั้น
เหตุผลเพราะรออะไหล่้ 5 เดือนก็ยังไม่ได้ = =''

ออฟไลน์ Valkilrey

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 09:18:00 »
Focus TDCi ไม่มีขายแล้วครับ หมดสต็อคไปเรียบร้อยในไทย ฟิลิปปินส์ก็ไม่ผลิตรุ่นนี้แล้ว หลายๆคนหารถไม่ได้ เรียกว่ามีเงินก็ไม่มีของ

ออฟไลน์ KrisTop

• Full Member
  • Ingenious
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 09:37:08 »
ไม่ลองมองโฟกัส TDCI หรอครับล้านนึงมีทอนด้วยนะ ได้ครบทั้งแรงและประหยัด แต่เป็นตัวปลายโมเดลแล้ว  ;D
ปัจจุบันไม่มีรถส่งมอบแล้วครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 09:52:46 »
Focus TDCi ไม่มีขายแล้วครับ หมดสต็อคไปเรียบร้อยในไทย ฟิลิปปินส์ก็ไม่ผลิตรุ่นนี้แล้ว หลายๆคนหารถไม่ได้ เรียกว่ามีเงินก็ไม่มีของ

งั้นราคา 990,000 บาทก็เป็นแผนการตลาดที่สมบูรณ์ครับ
คนรู้จัก TDCi มากขึ้น เพราะปากต่อปาก รถแรงราคาโดนแถมประหยัด โดยที่ไม่ต้องขายจริงทั้งหมด ขายจำกัดจำนวนน้อยๆ ไม่เจ็บตัวกับราคาที่ลดไปมาก

เยี่ยมครับ พอ Focus ใหม่มาค่อยตั้ง TDCi ในราคาที่คนอยากได้ใหม่
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 09:54:31 »
 >:( ใช้ 3 อยู่ แต่ตัวเก่า  ถ้าตัวใหม่ ลงนั่งและขับสั้นๆ แต่เป็น 5d น่ะครับ

ช่วงลางดีกว่าตัวเก่า เกียร์เปลี่ยนได้เรียบ และเข้ากับรอบมากขึ้น ที่นั้งเบาะใหญ่ปรับได้เยอะเหมือนเดิม

วัสดุรวมๆ ดีเท่าๆเดิม แต่ขาด ม้านนิรภัย แต่ไฟซีนอน กับ DSC มาแทน ผมยอมรับได้กับราคาเดิม

ส่วน Cruze เคยนั้งตัว 1.8 น่ะ เอาแค่ภายในกับช่วงล่าง เบาะเล็กนั้งไม่สบาย (สำหรับคนตัวใหญ่)

ปรับไม่ได้มาก วัสดุภายในดูดี แต่สัมพัส ไม่ดีเท่า 3 แอร์เย็นน้อยกว่า 3 เบาะหลัง นั้งสบายกว่า 3

ช่วงล่าง ขับแล้วมันกระด้างกว่า 3 ไม่หนึบเท่า อัตราเร่ง บอกไม่ได้ เพราะไม่ได้ลองดีเซล

ราคาต่างกัน 2 แสน ผมว่าเอาเงินไปเติ่มน้ำมัน เลือก 3 ครับ เพราะมีอนาคตกว่า ในเรื่องถ้าเอาไปติดแก้สต่อ มันก็ยังถูกและประหยัดกว่าดีเซล

เรื่องใหญ่ต่อมา เรื่องศูนย์ฯ ผมหาศูนย์เชฟ ที่ดีๆ และมีช่างรู้เรื่องรถตัวเองไม่ค่อยได้ มีแต่พวกช่างเปลียนถ่ายน้ำมันเครื่อง

ราคาอะไหล่ เท่าที่ถาม ถ้าในประกันไม่เท่าไหร่ แต่หลังจากนั้น Mazda ดูดีกว่า ทั้งอะไหล่แต่ง อะไหล่เทียบ (ไม่เอาอะไหล่เทียมน่ะ)

ลองดูมาสด้าครับ ผมว่าราคาน่าจะจบที่ล้านท้วนได้น่ะ  ;D เพราะผมก็ซื้อราคานี้ (แต่ตัวก่อนหน้าน่ะ) ของแถมประกันชั้น 1 พอที่เหลือส่วนลดเงินสด

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 10:22:46 »
เห็นในคลับ 3 นั้นได้ส่วนลดหลายหมื่นนะครับ ทั้งๆที่แถมประกันชั้น 1 แล้วนะ

;D ;D ;D

อยากขาย 2 ไปออก 3 จริงๆ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 10:39:13 »
M3 สวยกว่า ลูกเล่นสูสีกัน แต่ M3 ได้ ซันรูฟ

เปิดปีละครั้งตอนจีบแฟนหรือไปสวีทกับแฟนก็คุ้มแล้วครับ ฮาาๆๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 11:21:35 »
ผมชักไม่แน่ใจว่า การให้รอ Cruze Diesel เครื่องใหม่ ที่ใกล้คลอดในมอเตอร์โชว์นี้ จะดีหรือไม่

เพราะเอาเข้าจริง จากที่ได้ลองใน Captiva มา เครื่องตัวนี้ผมว่า ไม่หนีจากเดิมมากนัก และเหตุผลก็เพราะเกียร์นั่นละครับ

แต่ 3 เอง รุ่นนี้ผมมองว่า พวงมาลัยเบาไปหน่อยในย่านความเร็วสูง

ให้เขาไปลองขับดูครับ ชอบคันไหน ซื้อคันนั้น

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 12:19:26 »
>:( ใช้ 3 อยู่ แต่ตัวเก่า  ถ้าตัวใหม่ ลงนั่งและขับสั้นๆ แต่เป็น 5d น่ะครับ

ช่วงลางดีกว่าตัวเก่า เกียร์เปลี่ยนได้เรียบ และเข้ากับรอบมากขึ้น ที่นั้งเบาะใหญ่ปรับได้เยอะเหมือนเดิม

วัสดุรวมๆ ดีเท่าๆเดิม แต่ขาด ม้านนิรภัย แต่ไฟซีนอน กับ DSC มาแทน ผมยอมรับได้กับราคาเดิม

ส่วน Cruze เคยนั้งตัว 1.8 น่ะ เอาแค่ภายในกับช่วงล่าง เบาะเล็กนั้งไม่สบาย (สำหรับคนตัวใหญ่)

ปรับไม่ได้มาก วัสดุภายในดูดี แต่สัมพัส ไม่ดีเท่า 3 แอร์เย็นน้อยกว่า 3 เบาะหลัง นั้งสบายกว่า 3

ช่วงล่าง ขับแล้วมันกระด้างกว่า 3 ไม่หนึบเท่า อัตราเร่ง บอกไม่ได้ เพราะไม่ได้ลองดีเซล

ราคาต่างกัน 2 แสน ผมว่าเอาเงินไปเติ่มน้ำมัน เลือก 3 ครับ เพราะมีอนาคตกว่า ในเรื่องถ้าเอาไปติดแก้สต่อ มันก็ยังถูกและประหยัดกว่าดีเซล

เรื่องใหญ่ต่อมา เรื่องศูนย์ฯ ผมหาศูนย์เชฟ ที่ดีๆ และมีช่างรู้เรื่องรถตัวเองไม่ค่อยได้ มีแต่พวกช่างเปลียนถ่ายน้ำมันเครื่อง

ราคาอะไหล่ เท่าที่ถาม ถ้าในประกันไม่เท่าไหร่ แต่หลังจากนั้น Mazda ดูดีกว่า ทั้งอะไหล่แต่ง อะไหล่เทียบ (ไม่เอาอะไหล่เทียมน่ะ)

ลองดูมาสด้าครับ ผมว่าราคาน่าจะจบที่ล้านท้วนได้น่ะ  ;D เพราะผมก็ซื้อราคานี้ (แต่ตัวก่อนหน้าน่ะ) ของแถมประกันชั้น 1 พอที่เหลือส่วนลดเงินสด

ตัวก่อนหน้า 5 ประตู Sport ผมซื้อมาตอนปี 2009 ได้ลดเหลือ 985,000 (ส่วนลดเงินสด 70,000 บาท)
พร้อมประกันภัยชั้น 1 ฟิล์มลามิน่ารอบคัน เซ็นเซอร์ถอยหลัง ขัดเคลือบสีจาก Premium 1 ปี กันสนิม 3 ปี คริคริ..คุ้มครับ

ตอนนั้นดูเทียบระหว่าง Civic 1.8 กับ Mazda 3
Honda คุยแทบตายลดให้ 7,000 บาท มาสด้ายังไม่ทันคุยเปิดมา 70,000 จบเลย ไม่ต้องคิดอีกต่อไป

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 12:51:21 »
ผมไปคุยกับเซลล์มา

ได้ส่วนลดเงินสดล้วนๆ เลย 35,000 ประกันซ่อมอู่ ชั้น1

และของจิปาถะ กรอบป้าย พรม ฟิลม์ไม่ได้ เซ็นเซอร์ไม่ได้

เพื่อนจอง มาสด้า3 แล้วทิ้งจองครูซแล้วครับ  ;D
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 13:44:07 »

ได้ส่วนลดเงินสดล้วนๆ เลย 35,000 ประกันซ่อมอู่ ชั้น1

และของจิปาถะ กรอบป้าย พรม ฟิลม์ไม่ได้ เซ็นเซอร์ไม่ได้

เพื่อนจอง มาสด้า3 แล้วทิ้งจองครูซแล้วครับ  ;D

จบสวยครับ ;D

อ่อประกันชั้น1 ของมาสด้า จะมีพิเศษหน่อยตรง

ซ่อมศูนย์  ใช้อะไหล่แท้มาสด้า เบิกได้ไม่จำกัด การเครมง่าย แต่มาสด้าไม่มีศูนย์ซ่อม

ซ่อมอู่ ใช้อะไหล่แท้ เบิกได้มีข้อแม้ เครมยากกว่า ซ่อมอู่ที่เราชอบ หรืออู่ประกันครับ

แบบแรกแพงกว่าแต่สบายใจกว่า ลองดูซ่อมห้างปีแรกก่อนครับ ปีที่2ค่อยเปลี่ยนก็ไม่สาย

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 13:47:50 »

35,000 เอาไปติดฟิล์มที่ชอบ กับ 2 DIN พร้อมกล้องมองหลัง เลยครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 14:25:40 »
ผมใช้ครูซ 1.8 อยู่ ส่วนน้องผมใช้ M3 2.0 อยู่

ขอตอบความเห็นส่วนตัวแล้วกันนะครับ
สำหรับครูซดีเซลเครื่องใหม่ไปลองมาแล้ว ยังไม่ประทับใจเหมือน TDCi ครับ ผมว่าเครื่องดีเซลน่าจะให้อะไรได้มากกว่านี้
แต่ถ้าเทียบกับ M3 ผมว่าขับแล้วสนุกไม่ต้องลุ้นคงต้องเป็นเครื่องดีเซลเครื่องครูซ เจ้าM3 2.0 ผมว่าอัตราเร่งมันน่าผิดหวังมากๆ
กับรถพ่อผมที่เป็น Altis 1.8 ยังเร่งแรงกว่าเยอะ ผมว่าถ้าเอามาขับชิวๆ เจ้า M3 เป็นตัวเลือกที่ดีครับ
แต่ถ้าคาดหวังความกระฉับกระเฉงผมว่า M3 ยังไม่ตอบโจทย์ข้อนี้

ส่วนเรื่องพวงมาลัย กับเบรค ผมให้ครูซครับ

เรื่องช่วงล่าง ผมว่าฟิวลิ่งมันให้ความมั่นใจได้เหมือนกัน

ส่วนเรื่องภายในผมให้ M3 นะ ผมว่าภายใน M3 ดูดีกว่า และนั่งนานๆสบายกว่าครับ

ส่วนระบบความปลอดภัยต่างๆ ผมให้ครูซครับ

สรุปที่ได้ใช้มา ถ้าผมอยากได้รถที่ให้อัตราเร่งที่ดี ขับสนุก ในจำนวนเงินที่ต้องจ่ายขนาดนี้ กับรถ 2 รุ่นนี้
ถ้าเป็นผม ผมไม่ซื้อเลยทั้ง 2 รุ่นนี้ครับ -__-"

แต่ถ้าผมจะเอามาใช้เดินทางขับชิวๆไปเรื่อยๆ ผมเลือก M3 2.0 ครับ ด้วยเหตุผลหลายอย่าง

ถ้าถามผมว่าถ้าย้อนกลับไปได้จะซื้อรถรุ่นไหน ผมอยากบอกว่า ผมอยากได้อัตราเร่งของ Altis 2.0
อยากได้ ช่วงล่าง พวงมาลัยและระบบความปลอดภัยของครูซ และอยากได้ภายในของ M3 2.0
 ;D

edit : ลืมบอกว่าถ้าย้อนกลับไปได้จะขอซื้อ แคมรี่ไฮบริด :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 14:30:54 โดย Amj »

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 17:33:12 »
   ชอบ mazda 3 ตรงดุสวยกว่า  อย่างอื่นไม่มีความรู้ครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 23:08:16 »
ลองขับดูรึยังครับ ดูแล้วผมว่าลองขับด้วยจะเป็นการดีมากเลยนะครับ จะได้ตัดสินใจได้ถูกว่าเราชอบจริงๆหรือไม่ครับ ส่วนตัวผมไม่ชอบภายใน 3 ที่ด้านหลังแคบ แต่อย่างอื่นก้ดูโอเคนะครับ อัตราเล่งช้าไปหน่อย แต่ถ้าไม่ได้ขับเร็วมากก้โอครับ แต่ไม่เคยขับ Cruze อ่าครับ ตอบไม่ได้เหมือนกันว่าเป็นไง