ผู้เขียน หัวข้อ: *Ford Fiesta 5Door 1.6 Sport PowerShift ไม่ได้ดีที่สุด....แต่ก็ไม่มีใครดีได้เท่า  (อ่าน 74898 ครั้ง)

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
เยี่ยมยอดครับ

ทำให้ผมต้องหันมาใช้ปุ่ม Overdrive มั่งเเล้ว ไม่เคยกดเลย เหยียบอย่างเดียว

1 ปี ผมเรียนรู้มันมาพอสมควร เเต่ก็ยังแอบสงสัยตัวเอง

ตอนเช้าๆ ไปทำงาน กับ ตอนค่ำๆ ขับกลับบ้าน รถวิ่งลื่นดีมาก

เเต่เสาร์ อาทิตย์ วันหยุด เหยียบมิดออกตัวรถตื้อเป็นประจำ สังเกตมา หลายครั้งเเล้ว

รถเหมือนไม่ชอบอากาศร้อนๆ ยังไงก็ไม่รู้

เห็นด้วยครับ ความเร็ว 100km/hr. ขึ้นไป ขับมันส์มากครับ เจ้าคันนี้เหมาะวิ่งทางไกลจริงๆ

ส่วนอาการกระตุกผมอัพเเล้ว ไม่เป็นอีกเลยครับ เวลาออกตัวรอบขึ้นน่าตกใจทะลุไปเกือบ 5000 รอบ

:D แหะๆ เเต่น้ำมันเครื่องผมอยู่ไม่ถึง 15,000 โล ต้องถ่ายเเล้วครับ ข้น เเละ จะสุด MIN เเละ เปลี่ยนซะเลย

ถือว่าเเชร์ ข้อมูลละกันนะครับ 

สุดท้ายนี้ขอบคุณ รีวิวนี้ ที่ทำให้ผมหันกลับมาเล่นกับ ออฟชั่น เจ้าเฟียสต้าอีกครั้ง หลังจากเอาเเต่ขับ กับใช้โทรศัพท์สั่งงานด้วยเสียง

ชอบออฟชั่นนี่จริงๆ สะดวก โทรเข้า โทรออก สั่งงานเฟียงเเค่ลมปาก บันทึกเสียงชื่อฮาๆ ไว้เวลาเรียกชื่อโทรออก ขำเสียงตัวเองทุกครั้ง เพลินๆ ดีครับ ;)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
รีวิวคุณภาพเกรด A อีกแล้วครับท่าน
ขอบคุณครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
ริวิวยอดเยี่ยมมากเลยครับ

ขอถามอีกสักคำถาม คือ โคมไฟโปรเจ็คเตอร์ นี้มันทำให้แสงไม่กระจายใช่รึปล่าวคับ
ส่วนไฟซีนอนนี่ ทำให้ไฟเป็นสีขาวแต่ท่าค่าkเยอะนี่จะเป็นสีฟ้า  แล้วเวลาฝนตกเนี่ย ถ้าค่า k เยอะๆจะมองไม่เห็น 
ผมเ้ข้าถูกชิมิ ? ? ?

ออฟไลน์ sirisak_ac118

ริวิวยอดเยี่ยมมากเลยครับ

ขอถามอีกสักคำถาม คือ โคมไฟโปรเจ็คเตอร์ นี้มันทำให้แสงไม่กระจายใช่รึปล่าวคับ
ส่วนไฟซีนอนนี่ ทำให้ไฟเป็นสีขาวแต่ท่าค่าkเยอะนี่จะเป็นสีฟ้า  แล้วเวลาฝนตกเนี่ย ถ้าค่า k เยอะๆจะมองไม่เห็น 
ผมเ้ข้าถูกชิมิ ? ? ?

ใช้แล้วครับ ไฟXenon ที่มาจากโรงงานจะอยู่ที่4000-7000K จะขาวอมเหลือง แต่พอค่าKสูงเกินกว่านี้จะเริ่มออกฟ้าครับ คันนี้ผมใสไป10000K ก็เลยมีปัญหาเวลาฝนตกพอสมควรครับ

ออฟไลน์ revenge

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณครับ  ;D
กำลังสนใจพอดี

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ภาพสวยสุดยอด :)
แต่รุ่นนี้ไม่มีแอร์ออโตเหรอครับ??? หรือว่าจะให้มาเฉพาะรุ่น4ประตู
แต่ดีจังมาฮีทเตอร์ให้ เอามาใช้แถวบ้านผมตอนหน้าหนาวท่าจะเหมาะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Satanic za'

ขอบคุณมากครับ น้าออก มีรีวิวคุณภาพมาให้ได้ชมกันอีกแล้ว

ตอนนี้ผมขับในอมตะนคร ก็ได้อัตรากินน้ำมันเฉลี่ยใกล้เคียงกับน้าออกเลย คือประมาณ 11-13 กม/ลิตร แต่ถ้าออก ตจว ล่ะก็  15-16 สบายๆที่ความเร็ว 110 ขึ้นไป กับน้ำมัน E20 ครับ ส่วนตัวผมก็ชอบในเรื่องอัตรากินน้ำมันที่ต่ำ และเรื่องการเก็บเสียงในห้องโดยสารครับ

ผมเองถึงจะเจอปัญหากับรถของผมมามาก แต่ผมก็บอกได้เลยว่าผมเลือกรถไม่ผิดจริงๆ ถ้าวันนี้ผมต้องขายรถคันนี้ทิ้ง คันที่ผมจะซื้อ ก็คงจะเป็นเจ้าเฟียสต้าเหมือนเดิมนี่แหละครับ

ออฟไลน์ MystogaN

เกียร์กระตุก !! :P

ออฟไลน์ domo24

• Full Member
ตอนแรกผมจะเอาคันนี้แล้วครับ เพราะผมมี ken block เป็นไอดอลที่ใช้เฟียสต้า เลยอยากได้ จนกระทั้ง พ่อผมไปเจอcruze!!
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ num_plus

• Newbie
  • *
ขับมานานเหมือนกัน

สงสัยว่า ปุ่ม overdrive มันอยู่ตรงไหนหรอครับ   ::)

ออฟไลน์ vellcap

ขอบคุณมากครับ  :)

ตอนนี้ผมอยากได้มาก หลังจากได้ขับรถของเพื่อนแล้วครับ ราคาก็ไม่แพงมากด้วย
แต่ก็เฮ้อออ ศูนย์บริการ เบาะหลัง พื้นที่ภายใน ลุยน้ำ ท้องขูด และหนักที่สุดคนจ่างตังค์ครับ

ออฟไลน์ YenChar

ภาพสวยมากๆครับ

ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ขอบคุณครับสำหรับรีวิวดีๆครับ

รถสวยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ...
(สีและรุ่นเหมือนของคุณแฟนเลย หุๆ)
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

promt

• บุคคลทั่วไป
รถสวยและภาพสวยดีครับ

เฟียสต้าเป็นหนึ่งในตัวเลือกที่ผมจะซื้อให้แฟนใช้ครับ

ออฟไลน์ TTL

ขอบคุณสำหรับรีวิว คุณภาพนะครับ ทั้งรูปและเนื้อหา

แค่เปลี่ยนโคม เป็นแบบProjectorมันทำให้รถดูดีขึ้นมากๆเลยครับ  :)

ออนไลน์ FyGI

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ภาพสวยสุดยอด :)
แต่รุ่นนี้ไม่มีแอร์ออโตเหรอครับ??? หรือว่าจะให้มาเฉพาะรุ่น4ประตู
แต่ดีจังมาฮีทเตอร์ให้ เอามาใช้แถวบ้านผมตอนหน้าหนาวท่าจะเหมาะ

มีแล้วครับ ในรุ่น Sport+ เพิ่มเบาะหนัง กับ แอร์ออโต้ และอะไรอีกตัวไม่รู้

จาก 699,000 เป็น 724,000 ครับ ถือว่าคุ้มสำหรับคนนิยม Option ครับ

ออนไลน์ FyGI

ลืม

Like!!!

ครับ

ออฟไลน์ shoojai

• **

สงสัยว่า ปุ่ม overdrive มันอยู่ตรงไหนหรอครับ   ::)

ตรงนิ้วโป้งเวลาจับที่เกียร์ครับ แต่ที่จริงแล้วมันไว้ใช้ลงเขาก็ได้นะครับมันใช้ Engine brake ช่วยครับ
ส่วนตัวผมว่า เฟียสต้าคือรถขับทางไกลที่ดีมากครับ แต่ผมดันซื้อมาขับในเมืองซะงั้น
ขอบคุณเจ้าของกระทู้สำหรับรีวิวดีๆภาพสวยๆครับ

ฝากนิดนึงครับ EPS ที่จริงคือ ESP จ้า

ตรงนิ้วโป้งเวลาจับที่เกียร์ครับ แต่ที่จริงแล้วมันไว้ใช้ลงเขาก็ได้นะครับมันใช้ Engine brake ช่วยครับ
ส่วนตัวผมว่า เฟียสต้าคือรถขับทางไกลที่ดีมากครับ แต่ผมดันซื้อมาขับในเมืองซะงั้น
ขอบคุณเจ้าของกระทู้สำหรับรีวิวดีๆภาพสวยๆครับ

ฝากนิดนึงครับ EPS ที่จริงคือ ESP จ้า

ขอบคุณมากครับ รีบพิมพ์หน่อย แก้ไขให้แล้วครับขอบคุณครับ  ;D

ปุ่มลงเขาตรงข้างเกียร์และครับน้าหมอ เอามาช่วยช่วงแซงได้ หลักการเดียวกันกับOverdrive ลดเกียร์ลงมา1เกียร์ครับ

มีแล้วครับ ในรุ่น Sport+ เพิ่มเบาะหนัง กับ แอร์ออโต้ และอะไรอีกตัวไม่รู้

จาก 699,000 เป็น 724,000 ครับ ถือว่าคุ้มสำหรับคนนิยม Option ครับ

ใช้แล้วมีรุ่นเบาะหนังกับแอร์Auto ตามมา เสียใจเล็กๆที่ซื้อเร็วไปหน่อยครับ แต่ได้ขับก่อนมันก่อน ให้อภัย :D

ออฟไลน์ DummyNose

• **
ขอบคุณสําหรับรีวิวดีๆอีกคันครับ
ภาพสวยมากๆ ขอชื่นชมครับ  ;)

ออฟไลน์ simcity

review ได้ยอดเยี่ยมเหมือนเคยครับอ๊อก

ยังไม่ click เข้ามาดู เห็นแต่หัวข้อกระทู้ ก็รู้แล้วว่ารูปต้องสวยแน่ๆ

แล้วก็ไม่ผิดหวังครับ

ชอบมาก โดยเฉพาะรูปแรก กับ รูปสุดท้าย  location กับ แสง สวยจริงๆ

ออฟไลน์ stm

สมาชิกแกงค์เทา ตามมากด LIKE ครับ  ;D

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

เพิ่ม ขอบประตูโครเมี่ยม  ครับ  ส่วนสี่ประตูเพิ่ม ขอบประตูโครเมี่ยมมาเหมือนกัน 

สี่ประตูเพิ่มราคาอีก5000  จาก 699000 ครับ 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ diow_1991

review รูปสวยมากครับ

ไฟหน้าเปลี่ยนใหม่เบิกศูนย์ ราคาเท่าไรครับ

ออฟไลน์ kimjung

รีวิวคุณภาพจริงๆครับ ผมก็เพิ่งออกให้แฟน แอบตกใจกับอัตตราการบริโภคในเมือง เพราะมันไ่ม่ถึง 10 กม./ล. บางทีลงไป 7-8 กม./ล.

แต่พอทางไกล 15-16 กม./ล. เป็นเรื่องขนมไปเลยนี่ขนาดว่ากดไม่ยั้งเลยนะ ถ้าวิ่งเรื่อยๆ 100-110 ผมเคยได้ 18 กม./ล. เลยทีเดียว

ส่วนเรื่องเกียร์อันนี้ต้องทำใจ ผมคาดหวังมากไปหน่อยกับเกียร์ครัชคู่ มันกระตุกน่ารำคาญ อัตตราเร่งไม่ได้จี๊ดจ๊าดดังหวัง

ขนาดว่าผมใช้มาสด้า 3 M/T นะครับ ยังปรับตัวยากเลย แต่ด้วยรวมเรื่อง ช่วงล่าง การควบคุม option วัสดุ ฯลฯ ถือว่าดีมากครับ

review รูปสวยมากครับ

ไฟหน้าเปลี่ยนใหม่เบิกศูนย์ ราคาเท่าไรครับ

ราคาเบิกห้าง9,000-บาทมีทอนครับ  :D

ออฟไลน์ MC Stradale

ใส่โปรเจคเตอร์แล้วไม่ฟุ้งจริงๆใช่ไหมครับ ใส่แล้วดูสวยมากครับ

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
ขอบคุณครับสำหรับรีวิว
ขอถามนิดนึงเวลาเราต่อพวก ipod กับรถ เราจะ search ชื่อศิลปินยังไงให้เร็วโดยไม่ต้องไล่ที่ละตัวอักษรครับ (แบบใส่ตัวอักษรที่อยู่บนแป้นตัวเลข search ได้ไหมครับ)