ผู้เขียน หัวข้อ: +ที่บ้านผมสนใจจะซื้อ volvo xc60 d3 ขอความเห็นเรื่องส่วนลดหน่อยครับ+  (อ่าน 18546 ครั้ง)

ออฟไลน์ 470127

• Full Member
  • BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
ขอเกริ่นเล็กน้อย
เนื่องจากช่วงปีใหม่ บ้านผมที่ใต้เกิดน้ำป่าไหล่บ่าเข้าท่วมบ้านทำให้รถ 2 คันที่บ้านจมน้ำระดับเกิน 1/2 คัน
คันกระบะ isuzu ซ่อมแล้วใช้ได้ปกติ แต่รถ toyota wish เสียหายมาก ประกันจ่ายเงินคืนทุนประกันให้มา 5 แสนกว่าบาท

ที่บ้านก็เลยเริ่มหารถมาใช้แทน wish และไปถูกใจ xc 60 ขึ้น แต่เนื่องจากราคา 3 ล้านทำให้ตัดสินใจยากเพราะเกินงบที่ตั้งไว้ 2 ล้านบาท +- นิดหน่อย
เซลล์ก็เลยเสนอขาย xc 60 d3 demo ให้ที่บ้านผม วิ่งมาแล้วเกือบ 5 พัน กม. แต่พลาสติกหุ้มเบาะภายในและอุปกรณ์ต่างๆ ยังอยู่ครบ ด้วยราคา 2.75 ล้าน
ที่บ้านก็เลยขอกลับมาคิดกัน และโทรมาปรึกษาผมว่า จะขอส่วนลดหรือของแถมอะไรได้บ้าง ผมก็บอกว่าจะลองหาคำตอบให้

จึงขอถามเพื่อนๆ ใน hlm ว่า ปกติ รถ volvo ขอส่วนลดได้กันเท่าไร และของแถมน่าจะได้อะไรบ้าง
เพราะคนที่ผมสนิทรอบๆ ตัวผม ยังไม่มีใครเคยซื้อ volvo มาใช้สักคน เลยไม่รู้จะปรึกษาใครดี ขอรบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็น

ออฟไลน์ i-ice

ผมก็ใช้อยู่นะครับ รถ ดีมาก ครับ ลองขับดู ทดสอบความเร็ว ความปลอดภัย ให้ครบ ถ้าราคานี้ซื้อรถใหม่ดีกว่าใหม๊ครับ หรืออย่างไร  ;D

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
รถtest drive จะลดจากราคาปรกติ ประมาณ8-10% ครับ ก็ถือว่าอยู่ในช่วงราคาที่ลดลงจริง
คือถ้าถามว่าคุ้มไหม ผมว่าต้องดูที่การรับประกัน และสภาพรถ เนื่องจากรถtest ถูกขับโหดแน่แน่ กดกันสุดมาแล้ว ลุยมาหลายสภาะถนน ดังนั้นต้องคิดว่า รถ5000 km เป็นระยะที่วิ่งกันอย่างรุนแรงพอตัว
การรับประกัน มีการตัดลดลงตามระยะที่รถ test ใช้งานหรือเปล่า ถ้ามีการตัดผมว่าไม่ค่อยน่าสนใจเทาไหร่ เพราะผมว่าหามือสองที่คนใช้ปรกติ ราคาก็น่าจะถูกกว่านี้ การรับประกันก็ตามอายุที่เจ้าของเดิมใช้แล้วหักลบไป

ถ้าจะใหน่าสนใจต้องเหลือ 2.5mb ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Lucky_suby

• Sr. Member
ถ้าราคานี้ ซื้อรถใหม่ดีกว่าครับ รถเทสต์กดกันกระจายแน่ เผลอๆรถใหม่ ต่อดีๆอาจได้ใกล้เคียงกัน

ส่วนเรื่องวอลโว่ รถดีแน่นอนครับ ภายนอกสวย แต่ผมไม่ชอบภายในอ่ะ แต่ถ้าจะเล่นรถระดับนี้ ผมคงกัดฟันขยับไป x3 เลยอ่ะครับ ได้อะไรที่มากกว่า แต่แน่นอน แพงกว่าอีกระดับนึง

ได้ลองขับหรือยังครับ?

ออฟไลน์ mongolias

รถเทส ผมว่าไม่น่าสนใจครับ
เพราะคนที่ลองขับนี่ ขับโหดแน่ๆครับ ผมว่าไม่ค่อยคุ้ม
ถ้าจะเล่นรถเทส ผมว่าหารถมือสองดีกว่าครับ

ออฟไลน์ idolking

• Jr. Member
  • **
ผมเคยซื้อ รถแบนนี้อ่ะครับ แต่ของ BMW ได้ส่วนลด ประมาณ 20% ปล วิ่ง 20000 ป้ายแดง

ออฟไลน์ MJunior

แพงครับสำหรับ Volvo
รถ Demo ต้องลงอย่างน้อย 3-4 แสน ควรอยู่ที่ 2.5ล้าน
ลองต่อไปเลยครับที่ 2.5 ล้าน ผมว่าน่าจะได้นะ เซลเค้าบอกเพื่อต่อครับ
ถ้าลูกค้าไม่ต่อราคาก็ ฟลุ๊คไป  ;D

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
รถ Demo ต้องลงอย่างน้อย 3-4 แสน ควรอยู่ที่ 2.5ล้าน
ลองต่อไปเลยครับที่ 2.5 ล้าน ผมว่าน่าจะได้นะ เซลเค้าบอกเพื่อต่อครับ
ถ้าลูกค้าไม่ต่อราคาก็ ฟลุ๊คไป  ;D

ช่ายครับ ลองต่อที่ 2.4 ล้านก่อนก็ได้  แล้วค่อยขยับไป แต่ต้องใจแข็งหน่อยน่ะ

ให้เซลล์คุยกับผจก.เลย หรือเราคุยเองก็ได้ ว่าอยากได้ จริงๆ แต่ติดตรงที่ราคาแพงไป ขอที่ 2.4 แล้วจบเลย (ประมาณนั้น)

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
ถ้าราคานี้ ซื้อรถใหม่ดีกว่าครับ รถเทสต์กดกันกระจายแน่ เผลอๆรถใหม่ ต่อดีๆอาจได้ใกล้เคียงกัน

ส่วนเรื่องวอลโว่ รถดีแน่นอนครับ ภายนอกสวย แต่ผมไม่ชอบภายในอ่ะ แต่ถ้าจะเล่นรถระดับนี้ ผมคงกัดฟันขยับไป x3 เลยอ่ะครับ ได้อะไรที่มากกว่า แต่แน่นอน แพงกว่าอีกระดับนึง

ได้ลองขับหรือยังครับ?

แม่กับน้องผมอยู่ที่ใต้ ได้ลองนั่งและลองขับแล้วครับ ชอบมากๆ จึงมาปรึกษาผม
เพราะแม่จะซื้อไว้ใช้เอง ส่วนผมอยู่ กทม. เป็นแค่ที่ปรึกษาเฉยๆ ครับ ไม่ได้ไปลองรถกะเค้าด้วย

ส่วน x3 คงไม่ไหวจริง ราคามันกระโดดไปมาก ซื้อไม่ไหวครับ

ช่ายครับ ลองต่อที่ 2.4 ล้านก่อนก็ได้  แล้วค่อยขยับไป แต่ต้องใจแข็งหน่อยน่ะ

ให้เซลล์คุยกับผจก.เลย หรือเราคุยเองก็ได้ ว่าอยากได้ จริงๆ แต่ติดตรงที่ราคาแพงไป ขอที่ 2.4 แล้วจบเลย (ประมาณนั้น)

ขอบคุณสำหรับ idea ส่วนลดของคุณ mjunior กับคุณ nineklao นะครับ อันที่จริงผมก็กะจะบอกแม่ให้ต่อไป 2.5 ล้านนะ แต่ก็ไม่แน่ใจว่าต่อน้อยไปหรือเปล่า
เพราะยังไง รถ demo ก็คือรถมือสองที่ยังไม่ได้จดทะเบียนในความคิดของผม

ออฟไลน์ edward

ผมว่าถ้าคุณกล้ามองรถระดับนี้แล้ว ถึงจะตั้งงบไว้ไม่มาก แต่ก็แสดงว่าคุณพอไหว

ดังนั้น ถ้าจะซื้อจริงๆ กัดฟันซื้อรถใหม่ไปเลยดีกว่าครับ ส่วนลดแค่นี้ผมว่าไม่คุ้มค่าเท่าไร

ขึ้นชื่อว่ารถ Test Drive อย่างน้อยๆก็ต้องมีคนตะบี้ตะบันขับ สภาพภายนอกอาจจะโอเค แต่ข้างใน อืมม....

ส่วนลด Volvo ถ้าตัว XC60 อาจจะไม่มาก  แต่ก็ต้องมีสักแสนเป็นอย่างน้อย (รถใหม่)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 09:19:24 โดย edward »

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
เป็นผมๆ เอาแคปติว่าครับ ไม่เกินงบด้วย

แต่ถ้าชอบ xc60 d3 จริงๆกัดฟันซื้อเถอะครับ รถเทสต์เนี่ย ลูกค้าโดนหลอกมาเยอะก็มีนะครับ พอใช้งานนานๆก็เริ่มเสื่อมสภาพ

ออฟไลน์ Zx-III

ไม่รีบรอtrailbazer หรือ cx-5มั๊ย ช่วงนี้ก็เอามือ2 ใช้ไปก่อน ควรต่อราคาเยอะแบบ2.4 2.5ไปก่อนเลย เพื่อได้แบบความเห็นข้างบนบอก ลดน้อยไปนิดผมว่า

ออฟไลน์ prai

ผมเคยถามของ BMW เป็น 523i Highline รถวิ่งมา 9,XXX กม. อายุรถประมาณ 1 ปี BSI เหลือประมาณ 9 หมื่นกิโลเมตร หรือ 4 ปี ผู้ซื้อจดทะเบียนชื่อแรก
ราคา 3.4 ล้านบาท ถ้าจะเอาจริงๆ ก็ต่อได้อีกครับ แต่ผมไม่ได้เอา เพราะรถมันวิ่งมาเกือบ 1 หมื่นกิโลเมตร ถึงตอนนี้ก็ยังไม่เห็นขายได้
ยังไงก็ลองเอาไปเปรียบเทียบกับ Volvo ดูนะครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

อันที่จริงแม่ก็ไปดู suv มาเกือบทุกยี่ห้อแล้วครับ ทั้ง captiva pjs fortuner crv และ bmw x1 ที่ราคาอยู่ในช่วง 2 ล้านบาท
แต่สุดท้าย กลับชอบ xc60 มากๆ  แบบว่าถ้าไม่ติดเรื่องราคา 3 ล้าน คงซื้อไปแล้วละครับ ซึ่งผมก็แปลกใจอยู่เหมือนกัน
เพราะตั้งแต่ที่บ้านซื้อรถมา volvo ไม่เคยอยู่ใน choice ที่จะซื้อเลย

ดังนั้น พอได้ขอเสนอจากเซลล์ volvo เรื่อง รถ demo เลยลังเลที่จะซื้อดีหรือไม่ดี เพราะถ้าต่อรองได้ราคาสัก 2.5 ล้าน
ผมว่า แม่ก็ยังพอซื้อไหว แม้จะเกินงบไปบ้างก็ตามครับ

ส่วนที่กลัวเรื่อง รถ demo จะช้ำไปเยอะ อันนี้แม่ก็รับได้ครับ เพราะรถคันที่จะขายให้แม่ ก็คือรถคันที่แม่ไปลองนั่งไปลองขับมาแล้ว
ได้ดูรายละเอียดมาประมาณหนึ่งแล้ว แม่ไม่ได้บ่นอะไร เพียงแต่บอกชอบอยากได้ ผมละงงจริงๆ  :)

ออฟไลน์ simcity

ผมว่าซัก 2.5 น่าจัดครับ

ราคาลงมาเยอะแล้ว น่าจะคุ้มอยู่ เวลาขายต่อเจ็บตัวไม่เยอะ

รถทดลองขับ อัดกันมาเยอะ แต่มันก็ไม่ได้พังกันง่ายๆ ครับ อย่ากลัวจนเกินไป

ถ้าราคาดี สภาพดี ก็จัดเลยครับ

ออฟไลน์ BlackMonster

• Newbie
  • *
ผมไม่ได้ใช้ XC60 ครับ แต่ใช้ S80 D3 ชอบมาก เป็นรถที่ดี ขับดีมาก ๆ
เรื่องส่วนลดรถใหม่ ผมว่าน่าจะได้ซัก 100,000 นะครับ บวกประกันชั้น 1

ออฟไลน์ Nong xc60

• Newbie
  • *
ต้องตรวจสอบดูด้วยนะครับว่าเป็นรถของล็อตไหน เพราะราคาจะต่างกันอยู่นะครับ รถปี 2011 ราคาจะต่างกับตัวปี 2012 ซึ่งมีออฟชั่นเพิ่มเติมขึ้นมา ตัวปี 2011 จะไม่มีออฟชั่นหลายอย่างแบบตัวปี 2012 นะครับ (ลองดูออฟชั่นตัวปี 2012 ได้ในหน้ารีวิวครับ มีเพื่อนสมาชิกมารีวิวไว้) ผมว่าถ้าเป็นรถทดลองขับใช้มาแล้ว 5,000 โล ไม่น่าจะเป็นตัวใหม่ของปี 2012 นะครับ และราคาสมควรได้ส่วนลดที่มากกว่านี้ครับ

ต้องตรวจสอบดูด้วยนะครับว่าเป็นรถของล็อตไหน เพราะราคาจะต่างกันอยู่นะครับ รถปี 2011 ราคาจะต่างกับตัวปี 2012 ซึ่งมีออฟชั่นเพิ่มเติมขึ้นมา ตัวปี 2011 จะไม่มีออฟชั่นหลายอย่างแบบตัวปี 2012 นะครับ (ลองดูออฟชั่นตัวปี 2012 ได้ในหน้ารีวิวครับ มีเพื่อนสมาชิกมารีวิวไว้) ผมว่าถ้าเป็นรถทดลองขับใช้มาแล้ว 5,000 โล ไม่น่าจะเป็นตัวใหม่ของปี 2012 นะครับ และราคาสมควรได้ส่วนลดที่มากกว่านี้ครับ
ขอบคุณครับจะให้แม่ลองถามเซลล์ดู

ออฟไลน์ edward

อย่าลืมขอพวกชุดแต่ง Volvo แท้ นู่นนี่นั่น ด้วยครับ ลองดูถ้าให้ได้เค้าก็ให้ครับ ^_^

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
เชียร์ให้กัดฟันเอาป้ายแดงนะครับ แต่ถ้าจะเอาจริงลองดูดีๆครับ ถ้าคิดว่าลองแล้วเป็นเนื้อคู่กันแน่ๆก็ลองต่อรองดูอีก เอาเป็นเพิ่มชุดแต่งตามที่แนะนำก็ได้ครับ ไม่แน่ รถเดโมอาจะไม่โดนกดมิดมากก็ได้ ผมคนนึงละ เทสรถทีไรก็ค่อยๆขับทุกที เกรงใจ  :D

ออฟไลน์ Despinaauto

ส่วนตัวไม่แนะนำนะครับ  เพราะจ่ายหลักล้านทั้งทีเอาใหม่สดเลยครับ  ประหยัดกับเงินไม่กี่แสน

รถเดโม  โดยเฉพาะต่างจังหวัด  ถนนโล่งๆอัดกันไม่ยั้งครับ  ผมก็ทำแบบนั้นสมัยอยู่ภูเก็ต  ทั้ง benz  audi  bmw  และ  volvo

แต่พอมาในกรุงเทพ  ไม่มีที่ให้เราวิ่งแบบนั้นครับ  เลยคิดว่ารถเดโมต่างจังหวัดน่าจะโดนทดสอบหนักกว่าในกรุงเทพครับ

ของเบนซ์จะลดประมาณ 8 % ไมล์หลักพัน ไม่มีของแถม  ส่วน volvo ไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

2.75 ผมว่ายังแพงไปอยู่นะครับ ถ้าได้ซัก 2.5 นี่จะดีมากเลย

ออฟไลน์ zhou

• Jr. Member
  • **
ราคาที่ว่า แพงเกินคับ แล้วอย่างที่หลายท่านข้างบนบอก ต้องดูว่าเป็น MY 2012 นะครับ

ออฟไลน์ chamanow88

รถ Demo วิ่งแค่ 5,000 ราคานี้ไม่แพงหรอกครับอีกอย่างยังมีวารันตีเหลือเฟือ
แต่ถ้าจะเอารถใหม่ต่อราคาได้ไม่เยอะเต็มที่ก็แค่ประกันกับส่วนลดนิดหน่อยเพราะวอลโว่ ไม่มีเกรย์มาหั่นราคาและเพื่อป้องกันการดัมป์ราคากันเอง อีกอย่างรถใหม่ MY12 คิวยาวไปถึง มิ.ย. แล้ว

ออฟไลน์ joeychow2011

• Newbie
  • *
มาเชียร์ ใช้อยู่ครับ คุณภาพผ่านครับ ขับดีมากมาก ประหยัดน้ำมัน ตอนผมซื้อได้ลดหนึ่งแสน
รถ demo ถ้าเป็นผมขอไม่เกินสองห้าครับ ลองต่อดูอาจจะได้ครับ
ถ้าสองเจ็ดห้า เอารถใหม่ดีกว่า ผมว่าราคาเต็มเทียบคุณภาพยังคุ้ม

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
มาเชียร์ ใช้อยู่ครับ คุณภาพผ่านครับ ขับดีมากมาก ประหยัดน้ำมัน ตอนผมซื้อได้ลดหนึ่งแสน
รถ demo ถ้าเป็นผมขอไม่เกินสองห้าครับ ลองต่อดูอาจจะได้ครับ
ถ้าสองเจ็ดห้า เอารถใหม่ดีกว่า ผมว่าราคาเต็มเทียบคุณภาพยังคุ้ม

มีนัดทดลองขับปลายเดือนนี้ วันที่ 30/3/55 แต่ยังไม่ได้จองครับ พอจะบอกได้มั้ยครับว่าออกกับศูนย์ใหน รายละเอียดส่วนลดและของแถมเป็นไงบ้างครับ  ขอบคุณมากครับ  (ตอนแรกสนใจ X3 แต่แฟนชอบ XC60 มากกว่า) หลังไมล์เลยครับ