ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถาม ถ้าจะขาย Mazda3 2.0 ไปออก Jazz JDM จะดีไหม  (อ่าน 15198 ครั้ง)

GeMiNi

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอถาม ถ้าจะขาย Mazda3 2.0 ไปออก Jazz JDM จะดีไหม
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 18:21:21 »
อยากแนะนำว่าไม่อยากให้เปลี่ยนเพียงเพราะมันประกอบในญี่ปุ่น
จริงอยู่ครับว่างานประกอบละเอียดกว่า ออปชั่นมากกว่า
แต่จากประสปการณ์ผม ใช้ๆไปมันก็ไม่ได้ทนกว่ารถญี่ปุ่นที่ประกอบบ้านเรามากเท่าไหร่

ที่บ้านผมเคยมีodysseyรุ่นแรก ประกอบญี่ปุ่น ก็ใช้ทนดีครับช่วงอายุประมาน5ปี ผมนั่งไปร.ร.ทุกวัน เที่ยวต่างจังหวัดก็ไม่มีปัญหาเลย
แต่อายุเข้าใกล้เลข10ก็เริ่มงอแงบ่อยมากครับ จนที่บ้านทนไม่ไหว ขายไปในที่สุด ผิดกับaccordประกอบในบ้านเราปีไล่เลี่ยกัน ใช้งานหนักพอกัน
ซ่อมเปลี่ยนอะไหล่ตามอายุเหมือนกัน แล้วก็แค่นั้นจริงๆครับ ไม่จุกจิกเลย ซ่อมแล้วจบ

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: ขอถาม ถ้าจะขาย Mazda3 2.0 ไปออก Jazz JDM จะดีไหม
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 19:40:53 »
ถ้าจะเปลี่ยนทั้งที เป็นรถใหญ่ขึ้นดีกว่ามั้งครับ เช่น New Camry อะไรแบบนี้ดีกว่านะเชื่อผม ...

เจ้า Jazz JDM นี่เสมือนอารมณ์ชั่ววูบ ที่มากระตุ้นความอยากได้ สุดท้ายพอใช้ไป อาจจะไม่ชอบก็ได้ ...

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 21:41:07 »
ผมว่า ก็น่าสนใจครับ รถประกอบนอก ถุงลม 6 ใบ ประหยัดด้วยเครื่อง 1.5 ครับ

ออฟไลน์ Fuel98

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 23:19:09 »
ถ้าตัดสินเรื่องความปลอดภัยจากจำนวนถุงลมอย่าเดียว ขอบอกว่า ถูกครึ่งนึง ผิดครึ่งนึงครับ
ต้องดูที่โครงสร้างของรถด้วย ลองก้มไปดูหลังกันชนหน้า - หลัง Mazda3 ลองเอามือเค๊าะๆ บีบๆ ดู แล้วเทียบกับ Jazz แล้วกันครับ ;D

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 00:53:59 »
Jazz เสียงรบกวนมากกว่า กระเด้งกระดอนมากกว่า ปรับปรุงอย่างไรก็ไม่เหนือไปกว่า Mazda 3
แต่ประหยัดและอเนกประสงค์มากกว่า

ซื้อ Jazz เพิ่มอีกคัน เสียเงินไปอีก 7 แสนกว่าบาท
ต่อไป ก็จะซื้อรถครอบครัว อีกคัน ไม่ต่ำกว่า 1 ล้านบาท

ทำไม ไม่รวบรวมเงินเกือบ 2 ล้าน จากการซื้อรถเพิ่มทั้ง 2 คัน
ไปซื้อ CR-V ใหม่ทีเดียวไปเลยล่ะครับ ได้ครบ แถมยังเหลือเงินอีกเยอะ

หรือ ตอนนี้ กิเลส มันพุ่ง..? ห้ามใจไม่อยู่
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 01:03:47 »
ผมก็เห็นด้วยกับคนอื่นนะครับ ผมอ่านแล้วรู้สึกได้ว่า ตอนนี้กิเลสมันพุ่ง

ผมว่าไปมองพวก CRV หรือ PJS แนวนั้นไปเลย น่าจะโอเคกว่านะครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 07:44:33 »
ที่ซื้อ Jazz เพิ่ม เพราะมันต้องซื้ออยู่แล้ว โดยตอนแรก มอง Almera ไว้ ครับ

ส่วนทำไม ผมคิดว่ามันเท่า 3 เพราะผมดูที่ ความปลอดภัย (พวกถุงลมทั้งหลายแหล่) คือ รถระดับนี้

คงไม่มีอีกแล้วที่จะติด ถุงลมข้าง ม่านนิรภัยใหักับรถที่ประกอบในประเทศไทย ซึ่ง Jazz JDM จัดให้ได้

ไม่เชื่่อลองดูจาก ANM3 ใหม่ได้ ว่า ม่านนิรภัยหายไปกับรถขนาด C Seg แล้ว มีแค่ถุงข้างเอง

ส่วน CRV พวกนั้น ตัดทิ่้งครับ เพราะมันไม่ได้ใหญ่อะไรเท่าไหร่ และไม่ตรงความต้องการรถพวก SUV ครับ

สำหรับรถใหญ่ ผมมี Teana ของแฟนอยู่แล้ว ถ้าซื้อมาก็ซ้ำ D Seg ครับ

แต่อีกคันที่มองอยู่คือ รถครอบครัว ขนาด D Seg ที่มองไว้ ช่วงกลางปี คือ Volvo V60 กับ Honda Odssey 2.4 JDM ครับ

ซึ่ง 2 คันนี้ เป็นตัวเลือกสุดท้าย (ที่ตอนแรก รอดูแค่ V60) แต่มี Option ที่ Honda JDM จัดมาแบบพิเศษอีกคัน

ส่วนพวก H1 จริงๆ อยู่ในตัวเลือก แต่ถูกตัดออกไปเพราะมันใหญ่ไป (โอกาสใช้เกิน 6 ที่นั้งน้อยมากกก แต่ตัวรถกับราคาโดน) ;D

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 08:34:07 »
CRV ไม่ใหญ่ แล้ว Jazz ไม่ยิ่งหนักกว่าเหรอครับ = =''
คือผมเห็นบอกว่า มีลูกเริ่มโตแล้วก็อยากได้ รถที่ภายในใหญ่ขึ้น ขนของมากขึ้น เลยแนะนำพวกนี้ครับ

ส่วนพวกถุงลม มองจากจำนวนที่มากขึ้น ความปลอดภัยก็ย่อมมากขึ้น อันนี้ก็จริงครับ
แต่ผมเห็นด้วยกับความเห็นนี้ครับ

ถ้าตัดสินเรื่องความปลอดภัยจากจำนวนถุงลมอย่าเดียว ขอบอกว่า ถูกครึ่งนึง ผิดครึ่งนึงครับ
ต้องดูที่โครงสร้างของรถด้วย ลองก้มไปดูหลังกันชนหน้า - หลัง Mazda3 ลองเอามือเค๊าะๆ บีบๆ ดู แล้วเทียบกับ Jazz แล้วกันครับ ;D

ความปลอดภัยจากโครงสร้างต่างๆ หรือความปลอดภัยจากการชนหลัง (Jazz เป็นรถท้ายตัด) ก็เป็นเรื่องที่น่าคิดด้วยนะครับ

ผมแค่แนะนำนะครับ สุดท้ายจะตัดสินใจยังไงก็เอาให้ถูกใจที่สุดแล้วกันครับ  ...ยินดีกับรถคันใหม่ล่วงหน้าด้วยครับ ^^

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 10:28:05 »
 ;) ขอบคุณครับ

ตอนนี้หาเงินดาว์อยู่ :D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 19:45:09 »
แล้วเดี๋ยวผมจะมาเล่าให้ฟังนะครับ ว่าต่างจาก CKD ยังไง เพราะเพิ่งใช้แค่สองชั่วโมงเอง