ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความเห็น : รีวิว Mazda 3 รุ่น 2.0 ลิตร //  (อ่าน 41705 ครั้ง)

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
Re: // กระทู้แสดงความเห็น : รีวิว Mazda 3 รุ่น 2.0 ลิตร //
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 06:43:19 »
มันเป็นคำที่่พวกเราพูดกันมาตั้งนาน จริงจริงตั้งแต่สมัย กมลสุโกศล ยุคท้ายท้ายแล้วครับ

มาสด้าได้รับเสียงก่นด่าว่า กินน้ำมัน อะไหล่แพง ขายต่อราคาตก จอดเสียบกุญแจทิ้งไว้ก็ไม่หาย
แต่ก็ยังมีคนกลุ่มนึง ที่หลงรักในดีไซน์ของรถและคุณภาพในการขับขี่ การตอบสนองของช่วงล่างและพวงมาลัย
ที่ยังตั้งใจจะใช้มาสด้าต่อไป โดยไม่ฟังเสียงคนรอบข้าง และจงใจปั้นมาสด้าของพวกเค้าไปเรื่อยเรื่อย
ด้วยของแท้ตรงรุ่นจากตัวท้อปเมืองนอกบ้างล่ะ ของแต่งตรงรุ่นบ้างล่ะ เพื่อเอาไว้สอนมวยเจ้าของรถตลาด
จอมซ่าส์ ที่คิดว่าเห็นตราดอกบัวแล้ว คิดว่าเป็นหมูมาให้เชือด คนเหล่านี้ไม่ใช่คนไกลจากผมครับ
คือพี่พี่ผู้ก่อตั้ง และสมาชิกรุ่นเก่าเก่าของ Mazdaclub Thailand ที่นับถึงวันนี้ ก็อายุ 12 ปีเข้าไปแล้ว
ทุกวันนี้ ก็แยกย้ายกันไปเพราะต่างคนต่างมีภาระ และมีความจำเป็นต้องเลือกรถที่เหมาะกับการใช้งานมากขึ้น

แล้วคุณลองดู Mazda 3 ตัวปัจจุบันสิครับ ถามว่าด้วยเหตุผลล้วนล้วนมันมีอะไรเด่นกว่าชาวบ้านจริงหรือไม่
อัตราเร่งเหรอ? เกือบบ๊วย อัตราสิ้นเปลืองเหรอ? กลางกลาง ช่วงล่างล่ะ? ไม่ได้เจ๋งสุด พวงมาลัย? ก็ไม่เจ๋งสุด
ความปลอดภัย? แอร์แบ็คเหลือ 2 ใบแล้ว ราคาขายต่อ? ไม่มีทางดีกว่าเจ้าตลาด ภายใน? แคบกว่าคันอื่น

ในขณะที่มาสด้ารุ่่นก่อนก่อน ช่วงล่างเหรอ? ที่สุดแบบไม่ต้องสืบ พวงมาลัย? คมกริบ หนักแน่น และ Linear สุดยอด
ความปลอดภัย? รุ่นแรกใน C-Segment ที่ยัดแอร์แบ็คมาเพียบที่สุด จนกระทั่งปัจจุบัน 6 ใบ 8 จุด ไม่มีใครเทียบได้

แต่ถามว่า สำหรับผมแล้วมองกวาดสายตาไปบนตัวเลือก C-Segment ในตลาดทุกวันนี้
ลืมตัวเลขทุกอย่างไป ลืมเหตุผลทั้งหมดที่ผมพูดมา แล้วถามใจตัวเองดูว่า
รถคันไหนมันทำให้ใจผมเต้นแรงที่สุดเวลาเห็น?
คันไหนที่ทำให้ผมรู้สึกอยากกำเงินเดินไปซื้อ ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา?
รถคันไหนที่นั่งอยู่ข้างในแล้ว ทำให้ผมมีความสุขที่สุด?
ผมตอบได้เลยว่า Mazda 3 ยังเอาไปครองเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ Dvung

• Jr. Member
  • **
Re: // กระทู้แสดงความเห็น : รีวิว Mazda 3 รุ่น 2.0 ลิตร //
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 07:28:59 »
มันเป็นคำที่่พวกเราพูดกันมาตั้งนาน จริงจริงตั้งแต่สมัย กมลสุโกศล ยุคท้ายท้ายแล้วครับ

มาสด้าได้รับเสียงก่นด่าว่า กินน้ำมัน อะไหล่แพง ขายต่อราคาตก จอดเสียบกุญแจทิ้งไว้ก็ไม่หาย
แต่ก็ยังมีคนกลุ่มนึง ที่หลงรักในดีไซน์ของรถและคุณภาพในการขับขี่ การตอบสนองของช่วงล่างและพวงมาลัย
ที่ยังตั้งใจจะใช้มาสด้าต่อไป โดยไม่ฟังเสียงคนรอบข้าง และจงใจปั้นมาสด้าของพวกเค้าไปเรื่อยเรื่อย
ด้วยของแท้ตรงรุ่นจากตัวท้อปเมืองนอกบ้างล่ะ ของแต่งตรงรุ่นบ้างล่ะ เพื่อเอาไว้สอนมวยเจ้าของรถตลาด
จอมซ่าส์ ที่คิดว่าเห็นตราดอกบัวแล้ว คิดว่าเป็นหมูมาให้เชือด คนเหล่านี้ไม่ใช่คนไกลจากผมครับ
คือพี่พี่ผู้ก่อตั้ง และสมาชิกรุ่นเก่าเก่าของ Mazdaclub Thailand ที่นับถึงวันนี้ ก็อายุ 12 ปีเข้าไปแล้ว
ทุกวันนี้ ก็แยกย้ายกันไปเพราะต่างคนต่างมีภาระ และมีความจำเป็นต้องเลือกรถที่เหมาะกับการใช้งานมากขึ้น

แล้วคุณลองดู Mazda 3 ตัวปัจจุบันสิครับ ถามว่าด้วยเหตุผลล้วนล้วนมันมีอะไรเด่นกว่าชาวบ้านจริงหรือไม่
อัตราเร่งเหรอ? เกือบบ๊วย อัตราสิ้นเปลืองเหรอ? กลางกลาง ช่วงล่างล่ะ? ไม่ได้เจ๋งสุด พวงมาลัย? ก็ไม่เจ๋งสุด
ความปลอดภัย? แอร์แบ็คเหลือ 2 ใบแล้ว ราคาขายต่อ? ไม่มีทางดีกว่าเจ้าตลาด ภายใน? แคบกว่าคันอื่น

ในขณะที่มาสด้ารุ่่นก่อนก่อน ช่วงล่างเหรอ? ที่สุดแบบไม่ต้องสืบ พวงมาลัย? คมกริบ หนักแน่น และ Linear สุดยอด
ความปลอดภัย? รุ่นแรกใน C-Segment ที่ยัดแอร์แบ็คมาเพียบที่สุด จนกระทั่งปัจจุบัน 6 ใบ 8 จุด ไม่มีใครเทียบได้

แต่ถามว่า สำหรับผมแล้วมองกวาดสายตาไปบนตัวเลือก C-Segment ในตลาดทุกวันนี้
ลืมตัวเลขทุกอย่างไป ลืมเหตุผลทั้งหมดที่ผมพูดมา แล้วถามใจตัวเองดูว่า
รถคันไหนมันทำให้ใจผมเต้นแรงที่สุดเวลาเห็น?
คันไหนที่ทำให้ผมรู้สึกอยากกำเงินเดินไปซื้อ ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา?
รถคันไหนที่นั่งอยู่ข้างในแล้ว ทำให้ผมมีความสุขที่สุด?
ผมตอบได้เลยว่า Mazda 3 ยังเอาไปครองเหมือนเดิมครับ
นี่ล่ะความคิดนี้ไง ทำให้ผมต้องเสียเงินทั้งๆที่ยังไม่ถึงเวลาต้องเสีย
ผมคิดว่าคนที่ตัดสินใจซื้อ mazda3 จริงๆ ใช้อารมณ์มากกว่าเหตุผลจริงๆ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 11:24:07 »
ขอบคุณค้าบๆ :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 12:49:47 »
อ้างถึง
1. ด้านหน้าของรถจะต้องมีเอกลักษณ์ร่วมกันกับ Mazda ยุคใหม่รุ่นอื่นๆ (Mazda global ‘family face’)

ผมชอบจัง อันนี้เป็นสิ่งที่ คริส แบงเกิล ผู้แอนตี้ไส้กรอกสามขนาดไม่เห็นด้วย และ ออกแบบ BMW ในยุคของเขาให้เป็นรถที่หน้าตาแตกต่างกันจนแฟนรุ่นเก่าอย่างผมรับไม่ได้

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 13:17:58 »

ผมชอบ Mazda ที่ สมรรถณะการขับขี่ และควบคุม พวงมาลัยที่หนักหน่อยแต่แม่นยำและมั่นคงเป็นสิ่งที่ผมชอบ ซึ่งเป็นจุดเด่นของ Mazda มาตลอด

Mazda3 ตัวเก่าทำได้ดีมาก..สิ่งที่ผมหวังจาก New Mazda3  คล้ายกับที่พี่ J!MMY คือ ตัวใหม่ ดีกว่าตัวเก่าไหมดีกว่านะครับ แต่มีบางจุดที่อยากเอาใจช่วยให้ Mazda ทำได้ดีกว่านี้ เพราะทุกวันนี้ที่ Mazda ก้าวหน้าและเติบโตขึ้นมา เป็นที่ Mazda มีความเป็นตัวของตัวเอง มีจุดหมายที่ชัดเจนของ Product

สิ่งที่ผมหวังและอยากให้ Mazda3 ดีขึ้นมีดังนี้
- Leg room ของ เบาะหลัง น่าจะมากกว่านี้อีกนิด... ทำมาเหมือนเอาใจคนขับ  Leg room ของ เบาะหลัง ผมว่ามันน้อยไปนิด เผลอๆ รถ B-Segment อย่าง Honda City เบาะหลังจะนั่งสบายกว่า
- เครื่องยนต์ ผมรอลุ้น ให้ เครื่อง Sky.. มากู้คะแนนในด้าน สมรรถณะของเครื่องยนต์และอัตราสิ้นเปลืองให้ดีขึ้น
- น้ำหนักพวงมาลัย ผมชอบ ประมาณ Mazda3 ตัวเก่ามากกว่า ที่ทั้งหนักแน่น และมั่นคง

* ผมขับ Mazda3 1.6 ซึ่งอัตราเร่งค่อนข้างอืด...แต่มีครั้งนึงผมได้ไป ภูกระดึง ขากลับได้กลับทางหลวง Route 12 .. หล่มสัก-น้ำหนาว ซึ่งเป็นทางโค้งเยอะ ขึ้น-ลงเขา ตอนนั้นผมรู้สึกประทับใจช่วงล่างมาก เข้า-ออกโค้งได้แม่นยำ.อัตราเร่งผมใช้การ  +/- เกียร์ช่วยเอา ;D รัก Mazda ขึ้นเป็นกองเลย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 03:38:35 »
ผมไม่หวังว่า มันจะกลับไปเป็นรถดิบๆ แบบสมัย Astina อะไรทำนองนั้นหรอกครับ เพราะประเด็นคือ การเอาตัวรอดนั้น บางครั้งก็ต้องหักคอสาวกทิ้งไปบ้าง

แต่ก็เหมือนพี่ๆ ว่าครับ มันต้องมีความพอดี จะให้ย้วยตามผลวิจัยตลาด brand identity ก็คงไม่เหลือ แต่จะให้ยึดมั่นกับแนวทางตนเองอย่างเดียว มันก็ไม่รอด

สรุปแล้วก็ต้องมัชฌิมาปฎิปทา

ว่าแต่ มันให้ความรู้สึกเหมือน Minorchange เองแฮะ

ขอบคุณครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 05:51:27 »
 ตัวเลขขี้เหล่ ขายต่อไม่ดี  ศูนย์ไม่เยอะ  ...  แต่ผมไม่สน

ออฟไลน์ Robb 🍋

• Full Member
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 09:11:50 »
ขอบคุณสำหรับ รีวิวดีๆครับ

ว่าแต่ ....

ทำไม mz 3 เปลี่ยนรุ่นทีไร อัตราเร่ง 80-120 เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ทุกที ไล่จากรุ่นแรก 7.47 > 8.41 > 9.39   ???

แต่มันเป็นรถที่สะดุดตาสำหรับผมมาก เจอทีไรมองไม่คลาดสายตาทุกที แฮ่ๆ   ;D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 15:28:12 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวด้วยครับ

โดยส่วนตัวผมว่ามาสด้า 3 โฉมนี้ ท้ายสวยดี แต่ด้านหน้าค่อนข้างน่าเกลียดไปหน่อย อัตราเร่งยอมรับได้ เท่าที่เคยลองของเพื่อน ถุงลมดันน้อยเฉย
แต่โดยรวมๆ ก็ถือว่างั้นๆไปเลยแฮะ ถ้าไม่มีซันรูฟนี่ ผมยิ่งไม่รู้สึกว่า Mz3 น่าสนเลยแฮะ    ตัว Mz2 น่าสนกว่า ในสายตาผมซะงั้น

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 15:38:00 »
ผมก็ไม่สน ยังใฃ้ mazda คันเก่าของผมต่อไป ตอนซื้อก็โดนคนรอบข้างว่าแบบ rep ข้างบนแหละครับ
แต่ช่างมันฉันไม่แคร์ คันใหม่ ก็ยังจะคงเป็น mazda เหมือนเดิมครับ ถ้าไม่เจอลูกดักของ ผบ. นะ  ;D

ออฟไลน์ buggle01

• Full Member
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 01:07:51 »
ด้วยความสูง 192cm ของผม ทำให้มันอึดอัดมากแบบไม่ต้องสีบสำหรับผม
ทั้งการเข้าออกลำบาก ต้องก้มหัว เข้าไปแล้วปรับเบาะลงสุดก็ยังติดหัวครับ

ตอนนี้ผมอยู่อเมริกา สำหรับคอมเพคที่นี่ ที่เห็นบนถนนเลยคือ อัลติส ซีวิคคูเป้ และเซ็นทราครับ

ส่วนถ้าเป็นรถที่เห็นมากๆ นั่นคือ นิสสันอัลติมา แมกซิม่า และมูราโน่ เล็กซัสRX270 IS250 ฟอร์ดโฟกัสใหม่
ฟอร์ดตัวที่ขนาดพอๆกับอัลติม่า ขออภัยจำชื่อไม่ได้ แต่ผมชอบมาก เพราะมันเรียบหรูมากๆ ฮุนไดอิเลนทราก็เยอะครับ

แปลกแต่จริงคือ พรีอุสโฉมใหม่ ผมไม่เห็นที่นี่เลยสักคัน เห็นแต่โฉมเก่าครับ

ประมาณนี้สำหรับรถในอเมริกา ผมอยู่นิวออลีนส์ เมืองทางใต้นะครับ

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 13:49:18 »
อ่านแล้วรักเจ้า 3 ตัวเก่าของผมขึ้นจมเลย อิอิ

ขอบคุณมากครับสำหรับรีวิวดีๆ