ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าจะติดแกส ให้น้องตี้ กับ อุปกรณ์ แบรนด์ดังยี่ห้อหนึ่ง ราคา 29500 แพงงงงมั้ยครับ  (อ่าน 10452 ครั้ง)

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
คือ ม่ะคืนมานอนคิดนั่งคิด  ว่า ราคา น้ำมันก็แพงขึ้น

ติดแกสดีมั้ย  เพราะ ทุกวันนี้ ขับรถ วันละ 60 กม ทุกวัน

ค่าน้ำมันอาทิตย์ละ 1000-1500 บาท แล้วแต่ความแรดของตัวผมเอง 55

จะติดแกส โดนัท ยี่ห้อดังยี่ห้อหนึ่ง ยี่ห้อ พลังงานๆอะไรนี่แหละ

ราคา 29500 บาท  สเปคดังนี้

อุปกรณ์ ติดตั้ง บวก ถังโดนัท 42 ลิตร
รวมค่าติดตั้งแล้ว

ราคานี้ ปกติ มั้ยครับ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ banch

• Hero Member

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ถ้าตอนนี้ ลองคิดใหม่น่ะ

วิ่งวันล่ะ 60km x5 วัน 300+ เสาร์ อาทิตย์ 80= 380/สัปดาห์

เดือนนึง 380x4= 1520 ให้ไปเลย 1600 /เดือน x12 ได้ปีล่ะ 19200km ตีไปเที่ยว 20,000km/ปี

ถ้าปกติน้ำมันกิน โลล่ะ 2.5 บาท กินแก้ส จะเสียกม. ล่ะ 1.5 บาท ได้ ประหยัดแค่ กมล่ะ 1 -1.5 บาทเอง

ต้องวิ่ง 30,000 km (ปีครึ่ง) ถึงจะคุ้มค่าติด และปัญหาที่ตามมา ผมว่า เติ่มน้ำมัต่อไปจะคุ้มและปัญหาน้อยกว่าน่ะ

ราคาแก้สปรับขึ้นทุกๆเดือน และดูแล้วปรับมากพอๆกับเบนซินด้วยน่ะครับ

ถ้าตอนนี้ ลองคิดใหม่น่ะ

วิ่งวันล่ะ 60km x5 วัน 300+ เสาร์ อาทิตย์ 80= 380/สัปดาห์

เดือนนึง 380x4= 1520 ให้ไปเลย 1600 /เดือน x12 ได้ปีล่ะ 19200km ตีไปเที่ยว 20,000km/ปี

ถ้าปกติน้ำมันกิน โลล่ะ 2.5 บาท กินแก้ส จะเสียกม. ล่ะ 1.5 บาท ได้ ประหยัดแค่ กมล่ะ 1 -1.5 บาทเอง

ต้องวิ่ง 30,000 km (ปีครึ่ง) ถึงจะคุ้มค่าติด และปัญหาที่ตามมา ผมว่า เติ่มน้ำมัต่อไปจะคุ้มและปัญหาน้อยกว่าน่ะ

ราคาแก้สปรับขึ้นทุกๆเดือน และดูแล้วปรับมากพอๆกับเบนซินด้วยน่ะครับ

สิ่งที่ผมยังกลัว ไม่รู้เป็นความกลัวที่ผิดๆ รึเปล่าคือ  การติดแกสจะทให้เครื่องยนต์ มีปัญหาตามมาอยู่รึไม่

ก็ประมาณนี้อ่ะครับ 
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P

ออฟไลน์ Zx-III

ต้องคำนวนดีๆครับ เพราะว่าlpgเริ่มปรับขึ้นเเล้วนะครับ ต้องดูว่าคุ้มติดมั๊ย เเล้วราคาขายต่อรถคิดgasยังไงขายต่อตกกว่าปกติชัวครับ หลายหมื่นเทียบกับราคาขายต่อรถไมติดgas ถ้าติดเเล้วต้องใช้ยาวๆเลยครับถึงคุ้มทุน ไม่ก็มือ2 ติดlpg แต่caseนี้คงไม่ได้นะครับ

ต้องคำนวนดีๆครับ เพราะว่าlpgเริ่มปรับขึ้นเเล้วนะครับ ต้องดูว่าคุ้มติดมั๊ย เเล้วราคาขายต่อรถคิดgasยังไงขายต่อตกกว่าปกติชัวครับ หลายหมื่นเทียบกับราคาขายต่อรถไมติดgas ถ้าติดเเล้วต้องใช้ยาวๆเลยครับถึงคุ้มทุน ไม่ก็มือ2 ติดlpg แต่caseนี้คงไม่ได้นะครับ

อืมมมมม ครับบบบ

ปวดหัวจริงๆเน้อะ เรื่องค่าเชื้อเพลิงเนี่ยยย

ออฟไลน์ Exeter

• Jr. Member
  • **
ทุกวันนี้รถผมเติมเต็มถังสองพันนิดๆวิ่งได้400โลนิดๆโชคดีก็อาจจะถึง450โล อย่างนี้ควรติดแก้สไหมครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ราคาปกติครับ. ของ Energy reform 4 หมื่นกว่าครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ mongolias

ผมเคยพิมพ์ไว้แล้ว
ลองเข้าไปอ่านดูครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=14036.0

ลืมบอกเรื่องราคาไป
ตอนที่ผมติดตั้งเมื่อ เดือน ม.ค. ปีที่แล้ว ผมติดอีกยี่ห้อหนึ่ง A.. ราคารวมถังโดนัทอยู่ที่ 30,000 บาทครับ
ยังไงก็พิจารณาเรื่องอู่ติดตั้งเป็นหลักนะครับ อุปกรณ์หนีกันไม่มากแล้ว แต่ฝีมือคนติดตั้งนี่สำคัญที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 13:16:27 โดย mongolias »

ออฟไลน์ Zx-III

เอาการกินน้ำมันรถผมมาแชร์นะครับ พึ่งเติมมาก่อนมันปรับราคา ปกติผมจะเติมesso โซฮอล95เติม800บาทเพราะมันแถมน้ำ+ลดบัตรtesco บ้านผมอยู่พุทธมณทลสาย2 ขับไปทำงานเที่ยงๆ ที่ทำงานแถวสาธรซอย1 เลิกงานประมาณ5ทุ่มรถไม่ติดชอบมากๆ วิ่งได้ประมาณ1400-1500km น้ำมันนะครับ ส่วนมากผมจะเติมตอนเหลือต่ำกว่า1ขีดเล็กน้อยกันเหนียว น้ำมันเฉลี่ยเติมเดือนละครั้ง ส่วนมาก ขับไปแค่ทำงานกับไปห้างแถวบ้านไม่ค่อยไปไหนไกลๆมาก ถ้าไกลๆจะมีอีกคัน ส่วนการเติมlpgผมก็เติม เต็มถังเฉลี่ย 500จากขีดแดงวิ่งได้ประมาณ430km รถผมcivic es2005 เครื่อง1.7 vtec at ส่วนตัวเป็นคนขับรถเร็วนะครับ กลางคืนนี้120km/h ถ้าโล่งๆ ส่วนมากรถโล่ง ลองคำนวนดูว่าคุ้มจะติดมั๊ย  

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
ติดก่อนก็คุ้มก่อนครับ วิ่งวันนึงถึง 60 km ยังไม่รวมเสาร์ - อาทิตย์ เผื่อเที่ยวอีก

รถผมติดไปเมื่อ 2 ปีที่แล้ว ทั้งๆที่วิ่งวันละ 30km เอง แต่รถผมคุ้มตั้งแต่ ปีแรกแล้ว

นึกในใจ ถ้าไม่ติดตั้งแต่ตอนนั้น ปัจจุบันก็คงเซ็งเป็นอย่างมาก กับราคาน้ำมัน แถมแก้สที่เพิ่มราคาอีก

ซึ่งผมจะบอกว่า ต่อให้แก้สขึ้นราคา แล้วคุณคิดว่าน้ำมันจะไม่ขึ้นเหรอครับ ปีนี้ แก้สปรับขึ้นมา 2 ครั้ง

ก็ยังจะน้อยกว่าที่น้ำมันขึ้นเลย แล้วต่อให้แก้สปรับราคาให้เป็นไปตามความเป็นจริงคือ ลิตร 17-19บาท

แล้วคุณคิดว่า ราคาน้ำมันตอนนั้นจะเท่าไหร่ดีล่ะครับ จริงมั้ย >:(

อีกเรื่องหนึ่ง ถ้ามองกันถึงเรื่องจิตวิทยา สมมติว่า เติมน้ำมันในแต่ล่ะครั้งจะต้องมี แบ้งค์ 1000 บาทมากกว่า 1 ใบแน่นอน

ถ้าน้ำมันมันลดเลยครึ่งถังไปแล้วนะ ในขณะที่แก้ส แบ้งค์ 1000 ยังไงก็มีทอน

* ติดแก้สไปแล้ว สิ่งที่จะต้องดูแลคือ
        - จุดต่อต่างๆ คือเข้าเช็คตามระยะ ตามที่ร้านรับติดตั้งระบุ (เลือกดีๆ อย่าเน้นถูก เน้นที่เค้ามีรับประกันและ SERVICE ในระยะยาว
        - ระบบหล่อเย็น ท่อน้ำบริเวณหม้อต้ม
        - ตั้งวาล์วทุกๆ ไม่เกิน 40,000km (ตั้งได้ 2 - 3 ครั้งหลังจากนั้นค่อยเปลี่ยนถ้วยวาล์วหรือวาวล์ฝั่งไอเสีย ไม่เกิน 10,000 บาท ตอนนั้นคงคุ้มแล้ว)  
        - ไม่ควรวิ่งลากรอบ 4-5 พันรอบนานๆ จูนแก้สให้เหมาะสม อย่าจูนบาง
        - แจ้งขนส่ง เปลี่ยนระบบเชื่อเพลิงด้วยครับ เพราะเดียวจะโดน ตร. เล่นถ้าเค้าจะคิดจะเล่นเราขึ้นมา ค่าปรับนะจะหลักพัน

แล้วคุณก็จะมีความสุขกับการใช้ชีวิตไปอีกนาน ถ้าโลกไม่แตกซะก่อน แค่นี้แหละครับที่จะบอก หุหุ

-

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ตอบตามหัวข้อนะครับ 

ถูกครับ  ขอแค่อุปกรณ์ ได้รับมาตรฐาน มอก. (ถังโดนัท) อื่นๆ ก็ ECR""  แค่นี้ก็ถือว่าถูกแล้วครับสำหรับอุปกรณ์ใหม่ ได้มาตรฐานพร้อมการติดตั้ง ;)

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ nemesis

• Full Member
ราคาปกติครับ ขึ้นอยู่กับฝีมือช่างมากกว่า

เรื่องติดแก๊สแล้วไม่คุ้มเพราะราคาแก๊สขึ้นนี่ มองแค่นี้ผมว่าไม่ถูกต้องครับ
เพราะราคาน้ำมันก็ขึ้นตามเหมือนกัน

น่าจะดูที่ส่วนต่างราคาแก๊สกับน้ำมันมากกว่า เออถ้าส่วนต่างน้อยลงแล้วค่อยมาพิจารณา
ถ้าใช้รถเยอะก็ติดๆไปเถอะครับแก๊สน่ะ ยังไงก็ถูกกว่าน้ำมันอยู่แล้ว

ออฟไลน์ YenChar

รายละเอียดที่จะต้องใส่ใจก็เพิ่มขึ้น
มีระยะเข้าศูนย์เพิ่มขึ้น
มีการซ่อมบำรุงระบบแก๊ส ตามระยะ เท่ากับมีระบบในรถเพิ่มมาอีกหนึ่ง
การซ่อมบำรุง และดูแลรักษา โดยเฉพาะระบบระบายความร้อน ก็ต้องใส่ใจเพิ่มขึ้น
สมรรถนะด้อยลงนิดหน่อย จากน้ำหนักที่เพิ่มขึ้น โหลดมากขึ้น

คุณอาจจะมองข้อดีเป็นตัวเงินอย่างเดียว
ต้องถามตัวเองก่อนว่า สิ่งที่เพิ่มขึ้นมาจากการติดแก๊ส
ความยุ่งยากที่จะเกิดขึ้น มันคุ้มกันมั้ย กับความประหยัดที่ได้

ออฟไลน์ benzd

ผมติดAC200ไปกับ ES ครับ
ไม่รู้จะแนะนำเรื่องค่าเชื้อเพลิงอย่างไร เพราะผมตอนแรกก็วิ่งน้อย แต่พอใช้แก๊สก็เสาร์อาทิตย์ต้องหาทางออกนอกบ้านละครับ ครอบครัวเที่ยวเยอะจากเดิมที่คำควณไว้ปีกว่าๆถึงจะคุ้มทุน
จากเดิมรถ6ปีเพิ่งวิ่งไป8หมื่นว่าโล  ติดแก๊สมา6เดือนกว่า วิ่งไป5หมื่นโลได้ละ 555

ก็เลยถือคติิว่า คนไม่เคยใช้ก็จะว่าแก๊สไม่ดี   แต่คนเคยใช้แก๊สมีรถต่อไปก็อยากติดแก๊ส  ผมก็ได้แต่รอๆๆรถฟอร์จูนเนอร์ที่จะมี2.7ขับ4 แบบแต่ก่อน ตอนนั้นยังไม่มีเงิน อดเลย รุ่นใหม่ออกมาแต่ขับ2ไม่ค่อยชอบเท่าไร

อ้อ ส่วนการซ่อมบำรุง รถฮอนด้าน้าผมก็ตี ทั้งตัวใหม่ และก็Z ก็ยังเข้าศูนย์ตามปรกติ ถ้าZก็วิ่งไป3แสนกว่าโลแล้ว  แต่ฝาสูบก็ไปแล้วเหมือนกัน  ซัดบ่อย ฮ่าๆ
ของผมก็ไม่รู้จะพังเมื่อไร ใช้แก๊สแล้วห้าวครับ D3 บางทีลากเล่นไป180 แล้วก็สับลง4ก็ไหลไป200กว่า ถ้าน้ำมันก็วิ่ง80-90พอครับ มันแพง ฮ่าๆ
มันถึงเป็นอย่างที่เขาว่าจริงๆล่ะครับ  รถแก๊สการสึกหรอสูงกว่า อันนี้จริงอย่างมากเลย  จากเดิมขับ80-90  พวกล่อขับอย่างต่ำก็120ละ -*-

ออฟไลน์ beercs

ราคาปกติครับ  คอนข้างถูกด้วยซ้ำ  เพราะถังโดนัทมันแพงกว่าแคปซูล
ใช้รถระยะทางพอ ๆ กับผมเลย   ณ ราคาแก๊ซปัจจุบัน  ค่าแก๊ซรถผม  vios คร่าว ๆ อาทิตย์ละ 400
การดูแลรถ  ก็ไม่มีอะไรมากนะ   เราไม่ได้ใช้เยอะมาก   ขับ ๆ ไป สลับน้ำมันบ้าง   เดือนนึงค่าใช้แก็ซ + น้ำมัน  
ประมาณ 2000 บาท  

ออฟไลน์ myalexxp

เอายางอะไหล่ไปไว้ไหนละครับ ถ้ายางแบนขึ้นมา

อันตรายมากนะครับ

ถ้าเกิดคนที่ขับรถเราเป็นแฟนแล้วเกิดไปยางแบนในซอยมืดๆ ขับคนเดียวอีก  :P

ออฟไลน์ TTL

ติดก่อนก็คุ้มทุนก่อน แต่จะช้าหรือจะคุ้มทุนเร็วอยู่ที่ว่าเราใช้เยอะแค่ไหน ของผมตอนแรกๆที่ติดในA33จะพูดตรงๆว่าวันนึงก็ไม่ได้ขับรถเยอะแต่ว่าส่วนมาก
รถติดอยุ่ใจกลางเมืองซะมากกว่า แล้วรถก็ซดนำมันแบบไม่ปราณีใคร ผมก็เลยตัดสินใจ คิดไปคิดมาตัวเองวิ่งเชียงใหม่ พัทยาก็บ่อยก็เลยติดครับ สำหรับผมไม่
ได้คำนาณมาก แต่คิดจากความรู้สึกในการใช้ของตัวเองจริงๆ เพราะว่าถ้าให้วิ่งนำ้มันจริงๆคงกระเป๋าตังค์คงแฟ้บครับ...

ผมใช้AC300+ ISA2  ครับติดมายังไม่มีปัญหาเลย วิ่งปรู๊ดเหมือนนำ้มันเลยครับ ถ้าเกิดนึกสนุกอยากจูนอยากทำอะไรเองขำๆก็ซื้อสายจูนมานั่งเล่นเองได้
คิดง่ายๆนะครับ เวลาเติมแก๊สแล้วมาเติมนำ้มัน ใจหายมากๆครับ ยังไงถ้าใช้รถมันก็คุ้มอยู่แล้วครับ แต่ก็อาจจะต้องมั่นบำรุง ตรวจสอบรถครับ  :)

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เป็นปัญหาเดียวกันหมด เติมแก๊สกันบ่อยจัด เติมน้ำมันทีใจหายกันเป็นแถบๆ ผมใช้ GI ตัวถูกๆเลยละครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Despinaauto

ผมเป็นคนหนี่งที่ไม่กล้าติดครับ   แม้จะใช้รถเครื่องเบนซิน 3000 ซีซี  กลัวเครื่องเสียเร็วครับ

ขับรถญาติที่ไปติดมา  สมรรถนะด้อยลง  เครื่องก้มีปัญหา  รถแค่สามปี  คิดแล้วไม่คุ้ม

ต้องลองคิดดุดีๆครับ  อีกอย่างถ้าติดเป็นถังปกติไม่ดีกว่าหรือครับ  ห่วงยางอะหลั่ยครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ต้องดูแลรักษาเป็นพิเศษครับ
ฟังมายังไงๆ อายุไขมันก็จะสั้นลงกว่าเดิมครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออนไลน์ Pasakorndvm

เท่าที่ถามอู่แก๊สมืออาชีพ รุ่นนี้เมื่อติดแก๊ส กดใช้แก๊สแต่น้ำมันลดลงปกติเหมือนใช้น้ำมัน
ราคาค่าติดกับอุปกรณ์ไม่เท่าไร? ผมเน้นว่าช่างต้องเชี่ยวชาญรถรุ่นนั้นจริง ๆ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ BlackSpeed

คันเก่าผมพอหมดประกัน ก็ไปติด LPG มีซ่อมบ้าง เปลี่ยนอะไหล่ เปลี่ยนท่อยาง เปลี่ยนหัวเทียน ตั้งวาล์ว อะไรก็ว่ากันไป
คันใหม่ยังไม่ได้ติด เพราะยังใหม่อยู่ ถ้าใช้เกิน 4-5 ปีจะเอาไปติด เพราะยังไงก็เริ่มซ่อมอยู่แล้ว และก็เลิกคบศูนย์แล้วด้วย
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ bs

new city ของผมติดมาได้ประมาณ 5 เดือนติดตอนรถวิ่งแค่ 2000 โลตอนนี้วิ่งไป 17000 ยังไม่มีปัญหาอะไรแต่ต้องไปติดตัวฟิวหลอกนำมันเพิ่ม ถังโดนัท 29500 ผมว่าไม่แพงครับ ผมติด Gi มาแพงมาก 3 หมื่นกว่าแถมเป็นถังแคปซูนตอนนั้นใจร้อนเลยไม่ได้ศึกษาราคาแต่ติดมาจบไม่มีปัญหาผมก็พอใจแล้วครับ
2003 toyota soruna vios 1.5 E mt            2008 honda click-i
2011 new nissan march 1.2 cvt 
2012 honda jazz ge 1.5 s at white
2013 honda click 125i >>> nv350

ออฟไลน์ Nioka

มักจะมีคนพูดว่า honda ใช้ gas ไม่ทน แต่คนพูดไม่ได้ใช้ ส่วนคนใช้ วิ่งไปจะ 200,000 แล้ว

ของผมnew Jazz นะออกมาตั้งแต่เปิดตัวแรกๆและไปติดเลย เครื่องไม่มีปัญหาเพราผมตั้งวาลทุกๆ 30,000-40,000 โล

ส่วนเรื่องการติด เป็นตอนนี้ผมไม่ติดแล้ว เพราะค่า gas ขึ้นโหดกว่าน้ำมันอีก น้ำมันขึ้น ประมาณ 2.5% แต่ gas ปรับที่ละ 4%

ถ้ารออีกหน่อย ค่าติดตั้ง gas ปรับลงอีกแน่ๆ เพราะใครจะติด ราคานี้ละมันแพงครับ ราคา gasจะปรับไปจนถึง 17 บาทแน่ๆ ภาคเหนือก็ 18-19 บาท

วิ่งน้ำมัน กินที่ 3 บาทต่อกิโล gas 2 บาทต่อ กิโล แบบนี้ผมยอมเติมน้ำมันดีกว่า แต่ถ้าค่าติด ลดลงเหลือไม่เกิน 20,000 ค่อยน่าพิจรณาหน่อย

เอายางอะไหล่ไปไว้ไหนละครับ ถ้ายางแบนขึ้นมา

ถ้าเกิดคนที่ขับรถเราเป็นแฟนแล้วเกิดไปยางแบนในซอยมืดๆ ขับคนเดียวอีก  :P

ยางอะไหล่แบบยุ่น บางๆไงครับ  ::) ::)

promt

• บุคคลทั่วไป
ถ้าติดยี่ห้อ พลังงานเปลี่ยนรูปแบบ ไม่ต้องติดรุ่น Fast tech นะครับ
หัวฉีดดัง แตร็กๆๆๆๆ
ส่วนหม้อต้มตัวเก่ามันหอน (ถ้าช่างให้หม้อต้มหลังดำ Alaska Super 200HP ติดได้)

รุ่นที่อยากให้เล่นคือ Advanced OBD

ถังโดนัท 42 ลิตร มันเล็กไปครับ เบื่อเติมบ่อยๆ
เขยิบขึ้นเป็น 52 ลิตรจะดีกว่าครับ

จะไม่มีเหตุการณ์ เกิดขึ้นแน่ๆครับบบบบบ

เพราะผมไม่มีแฟนนนนนนนนนนนนนนน ห่วยๆๆๆๆๆ