ผู้เขียน หัวข้อ: ##ขอความเห็นเกี่ยวกับรถที่เหมาะในการพาผู้ป่วยที่ช่วยเหลือตัวเองไม่ได้ไป รพ.##  (อ่าน 11273 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kock_mrk

• Newbie
  • *
   เนื่องด้วยคุณพ่อผมป่วยเป็นอัมพาต เลยอยากถามความคิดเห็นจากผู้มีประสบการณ์ว่า

1. รถที่เหมาะสมในการเคลื่อนย้ายผู้ป่วย เพื่อให้ผู้ป่วยรู้สึกสบายในการเดินทางมากที่สุด
    (ที่คิดไว้ H-1)

2. ต้องปรับแต่งเบาะนั่งและพื้นที่ภายในรถอย่างไรบ้าง

3. ช่วยแนะนำร้านที่มีฝีมือในการปรับแต่งรถให้เหมาะสมสำหรับผู้ป่วยด้วยครับ

รบกวนผู้มีประสบการณ์ หรือเพื่อนๆ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ปล. งบประมาณไม่เกิน 1.5 ล้านครับ

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
งบตามนี้คงเป็น H-1 Deluxe น่ะครับ อย่างน้อยก็เบาะหมุนได้ แต่ถ้าจะไปใส่ระบบเก้าอี้ยกไฟฟ้าก็คงหาร้านติดตั้งอีกที
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก

เลือกถูกแล้วครับ แต่แนะนำไปร้าน Kin's เจ้านี้ทำเบาะ H-1 โดยตรงจาก Hun เลยครับ เค้าทำส่งออกไปแถบตะวันตกด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 18:20:13 โดย liveshow »
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ mckyparty

เห็นมี estima มือสองก่อนตัวใหม่ ใส่เบาะเวลแคป ขายพร้อมใช้ น่าจะประมาณ 1.2 ล้านนะครับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

เข้ามาเป็นกำลังใจให้ครับ
ขอให้คุณพ่อคุณหายเป็นปกติไวๆครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ขอถามเพิ่มเติมครับ

1. ช่วยแนะนำศูนย์ Hyundai ดีดีให้ด้วยครับ
2. ร้าน Kin's อยู่แถวไหนครับ ถ้ามีเบอร์โทรด้วยจะขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ตัวเลือกมีเยอะครับ
VW Caravelle
Alphard, Vellfire
แต่ดูแล้ว H1 คุ้มที่สุด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ T1k

• T1K
ผมมองว่า Honda Freed นะครับ ราคาไม่ดุมาก และประตูไฟฟ้าด้วย

ออฟไลน์ mckyparty

h1 ประตูสไลด์มือนะจ้ะ ไม่ใช่ไฟฟ้า

ออฟไลน์ Buffy

คำถามครับ

ระยะทางจากบ้านไปโรงพยาบาลไกลไหม

รถติดไหม  ต้องวิ่งซอกแซกไหม

หาที่จอดรถยากไหม

นอกจากคุณซึ่งเป็นคนขับรถ  จะมี่กี่คนที่นั่งข้างหลังไปพร้อมคุณพ่อ

คือที่ถาม เหมือน H-1 จะใหญ่ไปหรือเปล่า แค่นั้นแหละครับ

ออฟไลน์ BlackSpeed

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ขอถามเพิ่มเติมครับ

1. ช่วยแนะนำศูนย์ Hyundai ดีดีให้ด้วยครับ
2. ร้าน Kin's อยู่แถวไหนครับ ถ้ามีเบอร์โทรด้วยจะขอบคุณมากครับ

ศูนย์ใหญ่ที่รัชโยธินดีกว่าครับ เพราะเวลารถมีปัญหาแปลกๆ ใหม่ๆ ศูนย์อื่นจะเอาไปหาช่างใหญ่ที่ศูนย์นี้ครับ

ปล. ลองดูรีวิว Granvia ในห้อง User's Voice ดูเป็นแนวทางดูสิครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 21:26:21 โดย BlackSpeed »
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ prai

คือจะแนะนำว่า ถ้าจะซื้อรถพาไป รพ. อย่างเดียว แนะนำให้โทรเรียกรถพยาบาลมารับคุ้มกว่าครับ แต่ถ้าจะพาไปเที่ยวด้วยอันนี้โอเคครับ ควรซื้อ
อย่างบ้านผม ปู่จะมีนัดกับแพทย์ทุกเดือนหรือไปเมื่อมีอาการเริ่มทรุด ก็จะใช้ รถ รพ. ตลอด ครับ ทั้งเร็ว ทั้งสะดวก และมีพยาบาลคอยยกคอยดูแลตลอดครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

ขอตอบจากประสพการณ์ใช้Hyundai  h1 +เบาะwelcap   มาเกือบสามปีครับ ใช้พาคุณแม่ที่ร่างกายอ่อนแรงครึ่งซีกเดินทาง

ข้อแรกเลย รถขับได้ง่ายไม่ลำบาก ติดที่ว่าช่วงล่างสะเทือนดีดดิ้นนั่งไม่สบายในเมืองครับ ข้อเสียมีแค่ช่วงล่างอย่างเดียว
เรื่องความสูงหลังคาไม่มีปัญหา ส่วนใหญ่เข้าได้หมด ทุกที่ทุก รพ 
อต่ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้ามี คนขับรถให้ หรือพยาบาลดูแลติดรถไปด้วยจะสะดวกยิ่งขึ้นครับ

การใช้งานและติดตั้ง

ผมไปติดที่kin แต่ขอบอกว่าส่งไปทำที่sc autos eat ดีกว่าครับเพราะว่าkinก็ต้องส่งไปทำที่นี่อีกทีนึง
ทั้งประเทศไทยมีที่sc autos eat ที่เดียวครับ
ไปทำกับทางนั้นจะได้รับการบริการแก้ปัญหาได้ตรงจุดกว่ารวดเร็วกว่า
ราคาไม่แตกต่างกันครับเพราะเค้าตั้งราคาขายไว้เท่ากัน

การใช้งานทั่วไป เท่าที่ใช้มาไม่เคยมีปัญหาใหญ่ แรกๆต้องเรียนรู้วิธีนิด ต้องตั้งรถอย่างไร พื้นที่จอดต้องห่างจากฟุตบาทแค่ไหน ความเอียงของพื้นมีส่วนมากครับในการยกรถเข็นขึ้นลงถ้าพื้นเอียงรถเข็นอาจจะเลื่อนไม่ลงล๊อคต้องขยับช่วย

นอกนั้นก็ไม่มีปัญหาอะไร
ตัวรถเข็นผู้ป่วยมีขนาดใหญ่และหนัก แต่ล้อจะเล็ก ทำให้มีผลในการเข็น ยิ่งในพื้นที่ขรุขระหรือทางลาดจะต้องออกแรงมากกว่ารถเข็นทั่วไปที่ล้อใหญ่ๆ
แต่ก็มีข้อดีที่ตัวเบาะสามารถเอนนอนลงได้ช่วยให้สามารถปรับท่านั่งให้สบาย ลดการกดทับได้
ใช้งานไปสักระยะอาจจะต้องมีเข้าไปเซอวิสปรับตั้งขาล๊อค หรือแผ่นรองขาได้ ความแข็งแรงของรถเข็นเป็นเรื่องาำคัญมากเพราะต้องรับนำ้หนักรวมเป็นร้อยกิโลเลย

พื้นที่ใช้สอยภายในของh1เมื่อติดตั้งเบาะแบบนี้แล้วจะเหลือการใช้งานแถวหลังได้แค่ สองแถวนะครับ และไม่สามารถทำคอนโซลหลังเบาะคนขับเพราะจะติดแนวหมุนเบาะวีลแชร์
และขิแนะนำว่าควรทำรางของแถวสุดท้ายให้สามารถเลื่อนหน้าหลังให้ได้มากหน่อยเผื่อการขนของ ยิ่งมีผู้ป่วยก็จะมีความจำเป็นต้องขนของมากขึ้น บางครั้งรถเข็นสำรองอีกคันก็ต้องขนไปเพิ่ม 
โครงแขนกลไกลการยกของชุดที่ทำในเมืองไทยจะต่างกับของญี่ปุ่นของAlphard/estima. ของในไทยจะมีขนาดใหญ่กว่าและมีแขนพับเกะกะกว่า   ขนาดเบาะและเก้าอี้จะใหญ่กว่าหนักกว่า แต่ราคาก็ถูกกว่าและสามารถซ่อมแซมได้เองในประเทศซึ่งเป็นเรื่องสำคัญมาก

การขึ้นลงของวีลแชร์สามารถควบคุมได้ด้วยรีโมทไร้สาย หรือจากรีโมทพร้อมสายที่ติดไว้ตรงประตู ใช้เวลาไม่นาน
สามรถยกขึ้นลงได้แม้ดับเครื่องยนต์อยู่ ไม่มีอาการกำลังตกใช้เวลาเท่ากัน
อต่เมื่อใช้ไปสักพักอาจมีเสียงหลวม โลหะกระทบกันได้ เมื่อเวลารถกระเทือน บวกกับช่วงล่างh1ที่ดีเดิ้นมากๆยิ่งทำให้เกิดปัญหานี้เยอะ

เรื่องช่วงล่าง ผมมีการพยายามแก้ไขแล้ว โดยเปลี่ยน โช้คและสปริงเป็นของ
Dobinson+west cost ก็ยังกระเทือนอยู่ดี ยางก็เปลี่ยนแล้ว
ล่าสุดโช้คคู่หลังของwest cost แตกทั้งคู่หลังจากใช้มาปีกว่าเลยเปลี่ยน้ป็นของ rancho ได้ผลไม่แตกต่างกันครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณ คุณTy ESC มากครับ แนะนำได้ละเอียดเลย

พอจะได้แนวทางในการตัดสินใจแล้วครับ

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
ขอบคุณ คุณTy ESC มากครับ แนะนำได้ละเอียดเลย

พอจะได้แนวทางในการตัดสินใจแล้วครับ

มีรุ่นพี่ ต้องพาพี่ชายอายุ80กว่า เดินไม่ได้ต้องใช้รถเข็นอย่างเดียว
แกใช้ฟรีด แล้วติดเบาะรถเข็น ติดเป็นคันแรกที่SCนั่นแหละครับ

ประตูเปิดสไลด์ไฟฟ้า รถเข็นก็เลื่อนด้วยไฟฟ้า ลงมาเป็นรถเข็นเลยครับ
ออโต้เต็มระบบ   จอดง่าย คันเล็ก สั้นกว่า วีออส/ซิตี้

เสนอเป็นทางเลือกครับ...
จริงๆมีวิดิโอที่พี่เขาถ่ายไว้ แต่หาไม่เจอ

เป็นว่าตามไปดูที่เว็บของSCนะครับ
http://scautoseats.com/image/tid/15

ออฟไลน์ MC Stradale

ออฟไลน์ TnP_PKt

ผมใช้แกรนเวียอยู่ครับ ติดเก้าอี้ที่ SC Autoseat เหมือนกัน ราคาถูกกว่า Kin's ครับผมเช็กแล้ว
คุณมีโจทย์ๆของผม งบประมาณราคาก็ใกล้ๆของผม ผมจึงรวบรวมกระทู้ให้นะครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,13902.0.html

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,13815.0.html

อันนี้เป็นรีวิวรถผมครับ มีรูปเก้าอี้ตอนติดด้วย สงสัยอะไร PM มาได้ครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19194.0.html