ผู้เขียน หัวข้อ: เอาอีกแล้ว รถผมทำงานหนักอีกแล้ววันนี้!!!! 10 คนในวีออส  (อ่าน 10976 ครั้ง)

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
เพื่อนผมมันพากันอัดกันในรถผมอะ 10 คน ผมก็บอกว่านั่งไม่ได้ นั้งไม่ได้ แต่มันก็ไม่ยอม อัดกันเขามาจนได้

โอ้โหรถมันต่ำมากก ท้ายจะติดดินอยู่แล้วววว

สงสารรถมากกก และเร่งไม่ค่อยออกเลย เบรคก็เป็นแปลกๆๆ ไม่ค่อยเป๊ะเหมือนตอนขับคนเดียว

ผมอยากรู้ว่า ถ้านั่งแบบนี้ช่วงล่างจะมีผลเสียตามมามากมั้ยคับ  กังวล เพราะช่วงนี้เพื่อนั่งกันแบบนี้บ่อยอะ บางอย่างต่ำก็7-8 

คน ไม่ไห้ไปมันก็ว่า หวง เห้อ!!! เซ็งจัง

ออฟไลน์ HME

Re: เอาอีกแล้ว รถผมทำงานหนักอีกแล้ววันนี้!!!! 10 คนในวีออส
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 21:26:12 »
ระวังโชคลาโลกนะฮะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: เอาอีกแล้ว รถผมทำงานหนักอีกแล้ววันนี้!!!! 10 คนในวีออส
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 21:26:49 »
เก่งจริงๆ ไปไกลแค่ไหนครับเนี่ย ไม่น่ามีอากาศพออยู่ได้นาน

ออฟไลน์ Ntouchpong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 21:47:47 »
โหววววว เยอะมากเลยนะครับนั้นสำหรับเก๋ง
ปล.รถกระบะผมสถิติ 17 คนนั่งท้าย+ข้างในอีกครับ ^^

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 21:48:36 »
นั่งบ่อยๆ ช่วงล่างพังแน่นอนครับ ทางที่ดีเราต้องใจแข็งล่ะครับ บอกไปเลยเต็มที่ไม่เกินห้าคน
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 21:51:18 »
สมัยผมเรียน ม.6 ( 4ปีที่แล้ว)  CRV GEN 2 อัดเข้าไปร่วมๆ 20 คนเลยครับ หนีเรียนกัน 55555 ;D ขับโดยคุณแม่ของเพื่อนครับ

e30 325is coupe  คันเก่าผมสมัย ม.6 ก็เคยนั่งอัดกัน  9 คน สงสารรถมากๆ ไปเที่ยวน้ำตกที่กาญกันครับ เพราะเหมารถตู้ไปแล้วเขาไม่ยอมเข้าไปในป่าที่มีน้ำตกทางมันขรุขระ  เลยต้องมาเบียดรถผมหน่อยนึง กับกระบะเพื่อนอีกคันแทน เซงรถตู้มันจริงๆ

(ผมว่ารถคันไหน ชื่อเจ้าของมือแรกเป้นวัยรุ่น ผมจะมองข้ามทันที นึกถึงตัวเองสมัยเรียนจริงๆ)
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ Alzfredz

• Full Member
  • M/T Addicted!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 22:12:54 »
เคยทำคล้ายๆ กันครับ แต่เล่นกับ Opel Corsa

อัดเข้าไป 12 คนได้มั้ง คันติ๊ดเดียว ครั้งเดียว แล้วหลังจากนั้น 4 เดือนได้

โช๊คเสร็จเลยครับ... ต้องเอาไปทำใหม่หมดทุกต้นเลย =w="
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 22:20:25 »
ก็บอกไปซิคับว่า เออ หวงเว้ย รถกู๊พังมาพวก_ึงช่วยค่าซ่อมป่าว..........รถเราคับอยากไปเกรงใจคนอื่นมากนัก

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 22:38:11 »

ผมเคยมีครั้งนึง นั่ง 9 คน กับวีโก้ ตอนแรกยังเฉลี่ยไปนั่งหลังได้ แต่พอพายุเข้าแค่นั้นแหละ
ยัดกันเบาะหน้า 3 คน แค็บหลัง 6 คนเลยละครับ.....

ก็น่าจะปฏิเสธไว้มั่งครับ ไม่งั้นโช้ครถจะกลับบ้านเก่าก่อนชิ้นอื่นแน่ๆ...
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 22:55:20 »
ถ้าไม่ได้ใช้ระยะทางไกลมากๆไม่ต้องกลัวครับ โช๊คมันทนทานกับการใช้งานหนักในบางเวลาอยู่แล้ว ยิ่งช่วงล่างนี่หมดห่วงเลยเพราะคานบิดนี่ทนทานเอาเรื่องเลย แต่อย่าทำบ่อยๆนะเดี๋ยวเพื่อนๆจะเคยตัว  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 00:24:39 »
Sunny Neo รถคันเก่าผมเคยยัดได้9คนอ่ะครับ สมัยเรียนปี1
วิ่งสั้นในมหาลัย คลานลงหลุม ล้อกระแทกกับซุ้มเลยมั้ง ขนาดลงเบามากๆ เบรคไม่อยู่
สุดท้ายโช้คคู่หลังรั่วเลยครับ เปลี่ยนอย่างเดียว :(
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 00:31:55 »
รักเพื่อน แต่เพื่อนไม่รักเรา

ขอเตือนไว้ก่อน นะครับ

แบกน้ำหนัก Over ครั้งเดียว ก็พังได้ครับ
ระบบช่วงล่างทั้งชุด
นำโดย
1.ช็อคฯ
2.ลูกปืนล้อ
3.คันชักคันส่ง
4.ครัช
5.เบรค
ส่วนระบบขับเคลื่อน อื่นๆ จะเห็นผลช้า

อย่างไรก็ตาม ซ่อมได้ทั้งหมด ครับ
ไม่กี่หมื่นเอง สำหรับคนรักเพื่อน
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 00:40:51 »
รักเพื่อน แต่เพื่อนไม่รักเรา

ขอเตือนไว้ก่อน นะครับ

แบกน้ำหนัก Over ครั้งเดียว ก็พังได้ครับ
ระบบช่วงล่างทั้งชุด
นำโดย
1.ช็อคฯ
2.ลูกปืนล้อ
3.คันชักคันส่ง
4.ครัช
5.เบรค
ส่วนระบบขับเคลื่อน อื่นๆ จะเห็นผลช้า

อย่างไรก็ตาม ซ่อมได้ทั้งหมด ครับ
ไม่กี่หมื่นเอง สำหรับคนรักเพื่อน

ถูกต้องครับ บางทีเราก็ต้องจำเป็นทำในสิ่งที่เราควร เพราะคนอื่น ไม่ได้รักของเหมือนเรา ไม่ได้จ่ายให้เรา

น้ำใจควรมีแต่พอประมาณและไม่ทำให้ตนเดือดร้อนครับ

ออฟไลน์ birm@productive

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 00:42:46 »
เหมือนคุณถือของหนักกว่าที่คุณจะถือได้หลายเท่าตัวหน่ะครับ
ภาระก็ตกอยู่ที่ร่างกายคุณ หัวเข่า กล้ามเนื้อ เหมือนกัน

เพียงแต่ว่า
ร่างกายคนเราเนี่ย หลายอย่างนานๆไปฟื้นฟูได้ด้วยตัวเอง แต่ไม่มีอะไหล่เปลี่ยน
รถเนี่ย เจ๊งแล้วเจ๊งเลย เปลี่ยนอะไหล่อย่างเดียว

ไม่ควรให้รถรับภาระเกินเลยโดยไม่จำเป็นครับ

แต่ช่วงน้ำท่วม ผมก็ลุยน้ำฝ่าดงนะ ซ่อมก็ซ่อม เพื่อนกันนี่นา
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออนไลน์ shando

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 01:17:29 »
เคยนั่งซูซูกิคาริบเบี้ยนเพื่อน อัดเข้าไป10คน ทางเป็นหลุมเพียบ ไม่กลัวช่วงล่างรถพังเพราะช่วงล่างคนนั่งพังไปก่อนแล้ว

GeMiNi

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 01:55:26 »
ถ้าบ่อยๆพังครับ
แต่อัดในvios10คนได้นี่สุดๆเลย ผมกับเพื่อนเคยอัดในcivic7คนก็หายใจไม่ออกแล้ว

ผมว่า10คนนี่ยังไงก็ต้องเรียกแทกซี่อีกคันครับ เป็นเพื่อนกันจริงๆก็ต้องเข้าใจ เห็นใจกันบ้าง แบบนี้เอาเปรียบกันไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 02:00:53 »
ที่เคย 8-9 ก็ว่าแย่แล้วนะครับ = =

เจอหลุม ทางไม่เรียบ ลูกระนาด คอสะพาน นี่แบบว่า ทั้งหยอด ทั้งเฉียง สุดชีวิต
(สมัยม.ปลาย ปีสองปีที่แล้วนี่เอง ตอนนี้ยังไม่มีเพื่อนเป็นกลุ่ม แหะๆ)
JC TU #54

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 02:44:19 »
ทำใจครับ ตอนสมัยผมอยู่มหาลัยก็โดนแบบนี้ ปฏิเสธไม่ได้
จนหลังหลัง เลิกเรียนก็เดินขึ้นรถกลับบ้านไปเลย ไม่รอใครแล้ว

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 02:53:43 »
รถพังหมด(จริงๆนะ) บอกปัดได้ปัดไปเลยครับ
บางทีคนที่ขึ้นรถมาเขาไม่เข้าใจเราหรอกครับ(เขาสนุกอย่างเดียว)
ลองถ้าเป็นรถที่เขารักโดนแบบนี้บ้างเขาจะเข้าใจครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 02:59:43 »
ต้องฝึก "ปฎิเสธ" เพื่อนครับ

ค่าน้ำมันเงินใคร "เงินเรา" (หรือพ่อแม่นั่นแหละ)

ค่าซ่อมเงินใคร "เงินเรา" (หรือพ่อแม่นั่นแหละ)

ถ้าไม่ปฎิเสธเพื่อนบ้าง มันจะเคยตัวครับ ทีนี้ก็ต้องยอมตลอด แต่เวลารถเรามีปัญหา เขาไม่ได้มาทุกข์กับเราครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 06:14:16 »
รถพังยังไม่เท่าไหร่ ผมว่ามัีนอันตรายถ้าขับไกลหน่อย เบรกก็แย่ ครูดกระแทรกง่ายอย่างที่ท่่านอื่นว่า การควบคุมรถก็แย่ นั่งสัก 6 คนก็ถือว่าพอแล้ว ผมว่าลองหาคำปฏิเสธดี ๆ ดีกว่า หรือจับฉลากเอาว่าใครได้นั่งวันนี้  :)

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 07:03:22 »
เคยยัดในวีออส 8 คนเหมือนกัน

เวลาเร่งนี่ กดเต็มๆเ้ท้ายังแทบไม่ไป
เวลาเบรค เผื่อระยะเบรคอย่างกะสิบล้อ

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 07:35:28 »
รถผมก็ เพื่อน ๆ เคยยัดกันใน jazz 12 คน ทีนึง พับเบาะด้วย
แล้วก็ 10 คน อีกทีนึง ไม่พับเบาะ แต่มีคนไปนั่งท้ายรถ

ผมว่าการนั่งเยอะ ๆ นอกจากทำให้โช๊คพังไวแล้ว ยังเป็นการเอาชีวิตมาเสี่ยงบนถนน
เพราะการควบคุมรถจะยากกว่าเดิม ระยะเบรคมากกว่าเดิม เร่งไม่ขึ้น

หากเกิดอุบัติเหตุขึ้น เช่น รถโดนชนท้าย หรือไปชนใครก็ตาม มีเจ็บหนักแน่ ๆ เพราะ
ไอ่ที่เบียด ๆ กันนั้น ไม่ได้รัดเข็มขัดหรอก หรืออย่างไปนั่งท้ายรถ jazz ถ้าโดนชนตูดมานี่ตายแน่

เมื่อก่อนผมทำครับ เพราะเพื่อน ๆ ยังไม่มีรถกัน แล้วก็ต้องเดินทางแป๊บเดียว (ไม่เกิน 5 km)
แต่เดี๋ยวนี้ เพื่อน ๆ มีรถกันมากขึ้น แถมแต่ละคน accord audi คันใหญ่ ๆ กว่ารถผมทั้งนั้น
ผมก็ไปติดรถเพื่อนแทน แล้วก็ไม่ค่อยได้นั่งเกิน 6 คนต่อคันครับ

ยังนึกถึงเมื่อปี 1 อยู่เลยคับ แก๊งค์ชายล้วน เบียดกัน 10 คน ใน jazz สีชมพู ผ่านหน้าผับมีสาว ๆ กวักมือเรียก
ไอ้เพื่อนผมดันยิ้มโบกมือ เปิดกระจกอีก แถมตอนนั้น ติดไฟแดง มอเตอร์ไซค์สาว ๆ ซ้อนกัน มอง ๆ ชี้ ๆ กันกลางแยกเลย เพราะ
กระจกไม่มืดมาก
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 09:34:22 »
ถ้าผมเป็นเพื่อนคุณ....ผมจะเกรงใจมากกว่านี้ (ไม่ได้ยุให้โกรธกันนะครับ)
ผมไม่กล้าขึ้นครับ  อันตรายมากด้วย เกิดเหตุไม่คาดฝันขึ้นมา ไม่คุ้มกัน
ถ้าเป็นรถผม คงปฏิเสธว่านั่งได้แค่ 6 คนเต็มที่แล้ว ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 10:49:57 »
เอารถไปจอดไว้ที่อื่นซัก 2-3 วันแล้วหาบิลที่เกี่ยวกับช่วงล่างมาบอกเก็บตังกับเพื่อน รับรองไม่มีใครจ่ายซักคน แล้วพอเอารถมาใครอยากขึ้นก็ช่วยจ่ายค่าซ่อมด้วย

แต่ก่อนตอนเรียนอยู่ผมมีคอมเครื่องเดียวใช้เล่นกันทั้งบ้านพอคอมเสียเอาไปซ่อมหมดไปพันกว่าผมก็บอกให้เพื่อนช่วยนะคนละ 500 ผมออก 600 ก็ไม่เห็นมีใครว่าอะไรก็เล่นกันต่อไป
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Tae-rx

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 12:40:13 »
บางทีต้องใจแข็งนะครับ ถ้าเวลารถมีปัญหาขึ้นมาเพื่อนๆ คุณจะมีช่วยออกค่าซ่อมให้หรือเปล่า  >:(

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 15:32:31 »
ทำใจครับ ตอนสมัยผมอยู่มหาลัยก็โดนแบบนี้ ปฏิเสธไม่ได้
จนหลังหลัง เลิกเรียนก็เดินขึ้นรถกลับบ้านไปเลย ไม่รอใครแล้ว

เหมือนกันเลยครับ  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ karn5811

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 15:39:53 »
ขอบคุณ ทุกความคิดเห็นครับ ทีนี้ ผมจะปฏิเสธแบบเด็ดขาดเลยว่าไม่ให้นั่ง ไม่งั้นผมต้องจ่านหนักแน่เลยยยย

ปล.ผมยังงเลยยว่ามันนั่งอัดกันได้ไง มันอัดกันจนได้อะๆๆๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 16:26:14 »
ระดับพี่อาจจะยังใจดีเกินไปหน่อยด้วยซ้ำครับ เป็นผม ถ้าเกิน เพื่อนก็เดินกลับบ้านกันเอง คงอยู่ที่เขาด้วย ไม่ต้องไปบังคับให้มีการกระทบกระทั่ง

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 17:25:34 »
Mitsu Champ 9 คน (ขนาดแอร์เสีย มันยังจะขึ้นกัน โคตรรรรรรรรรร้อน) ระยะไม่ไกล ต้องนั่งบนหัวเกียร์ 1 คน ม.ปลายหนีเรียนเหมือนกัน

Mazda Tribute 10 คน ตอนนั้นใช้แก๊ส เครื่องก็ไม่ค่อยดี เร่งไม่ออกเลย ดีนะสั้นๆ

ถ้าไกลๆก็ Fiesta 6 คน ไม่มีปัญหา แค่ลงมาตูดระบมกันเป็นแถบก็เท่านั้นเอง