ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความเห็น : First Impression : รีวิว Suzuki SWIFT ECO Car 1.2 ลิตร//  (อ่าน 65066 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
Re: // กระทู้แสดงความเห็น : First Impression : รีวิว Suzuki SWIFT ECO Car 1.2 ลิตร//
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 13:52:17 »
เสียงกรี๊ดดดด ดังลั่นบ้าน! ดีใจยิ่งกว่าได้รถเข็นฝันที่เป็นจริง จากคุณต๋อย ไตรภพ!

เย้ย มุกดักแก่เลยนะพี่จิมมี่ 555 โดยรวมแล้วก็ออกมาดีอย่างที่คิดไว้

ออฟไลน์ LimitedEdition

Re: // กระทู้แสดงความเห็น : First Impression : รีวิว Suzuki SWIFT ECO Car 1.2 ลิตร//
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 14:01:37 »
ด้วยความเคารพคุณจิมมี่

ในเว็บบอร์ดโง่ๆ มีการกล่าวหาว่าคุณจิมมี่ อวย เวอร์

อยากให้คุณจิมมี่ย้ำชัดๆไปเลย ว่า อวย หรือ ไม่
  ;D

คนพวกนี้ไม่ได้คิดจะ ไปลอง ด้วยตัวเอง เอาแต่ด่าคนอื่น ผมเพลียจริงๆครับคุณจิมมี่  :-\

แล้วก็บอกว่ายังไม่ใช่ Full review ไม่น่าเชื่อถือ  :o

ส่วนตัวผมเคยสัมผัส SWIFT 1.5 AT GL ของป้ามาแล้ว โดยรวมก็ OK เลยชอบ แต่ถ้ามีโอกาสก็จะไปลอง SWIFT ECO  นี่เหมือนกัน ว่าช่วงล่างจะแจ่มจริงไหม  ;D

ขอบคุณที่รีวิวให้อ่านนะครับ สู้ๆครับคุณจิมมี่

ใครจะคิดยังไงก็ปล่อยไปเถอะครับ ถ้าเค้าคิดกันได้แค่นี้ก็ช่วยอะไรไม่ได้แล้วจริงจริง

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 14:03:24 »
ขอบคุณครับ

โห!!!

ซอยรุ่นย่อยตั้ง 3 รุ่นเลย

แล้วตัวเกียร์ธรรมดาของผมจะเหลืออะไรมั่งเนี่ย

คาดว่าราคาตัวเกียร์ธรรมดา คงไม่เกิน 429,900 นะ  ;D

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 14:03:45 »

ในเว็บบอร์ดโง่ๆ มีการกล่าวหาว่าคุณจิมมี่ อวย เวอร์

อยากให้คุณจิมมี่ย้ำชัดๆไปเลย ว่า อวย หรือ ไม่
 ;D

คนพวกนี้ไม่ได้คิดจะ ไปลอง ด้วยตัวเอง เอาแต่ด่าคนอื่น ผมเพลียจริงๆครับคุณจิมมี่  :-\

แล้วก็บอกว่ายังไม่ใช่ Full review ไม่น่าเชื่อถือ  :o

ส่วนตัวผมเคยสัมผัส SWIFT 1.5 AT GL ของป้ามาแล้ว โดยรวมก็ OK เลยชอบ แต่ถ้ามีโอกาสก็จะไปลอง SWIFT ECO  นี่เหมือนกัน ว่าช่วงล่างจะแจ่มจริงไหม  ;D

ขอบคุณที่รีวิวให้อ่านนะครับ สู้ๆครับคุณจิมมี่

ผมอยากยกตัวอย่างนี้นะครับ

จากประสบการณ์จาก SKODA TESTDRIVE ที่ผมได้เข้าไปร่วมกิจกรรม (25/02/2555)
และได้ขับรถทั้ง 4 คัน ( FABIA 1.2 / FABIA RS 1.4 / YETI / SUPERB )

ทุกคัน
ได้กระืืื์แทกคันเร่งแบบสุดๆ
ได้กระทืบเบรคแบบสุดๆ (สถานีแรก)
ได้เข้าโค้งจนใกล้ลิมิต ณ สนาม BANGKOK RACING CURCUIT (BRC)
และทั้งหมดนี้นั่งในรถทั้งหมด FULL LOAD 4 คนนะ

แล้วลองไปดูคลิป หรือ REVIEW ที่เคยทำไว้
ผมว่ามันไม่ได้ต่างจากสิ่งที่คุณ J!MMY เคยถ่ายทอดไว้อ่ะครับ
แต่ละคันมันมีเสน่าห์ตามแบบฉบับของมันแบบนั้นจริงๆครับ

ปล.ตามกรณีที่คุณ Bomberว่า บางคนไปลองก็ไม่ค่อยจะรู้หรอกครับ
     เพราะเค้าจับความรู้สึกไม่ได้(บางทียังไม่รู้เลยว่าจะลองอะไร)
     ผมว่าต้องให้คนขับรถและสัมผัสถึงๆไ้ด้ไปลองนั่นแหล่ะครับแจ่มชัวร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 11:32:21 โดย redsun »

ออฟไลน์ dumerrx8

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 14:15:38 »
แล้วตัวMT  คงต้องรอจนถึงเดือนกย.(คงไม่มีเลื่อนนะ)
น่าจะออกพร้อมๆกันเลยนะ อย่างน้อยก็ราคา
ถ้ารอซื้อจะทันภาษีคันแรกไหมนี่ :'(

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 14:17:31 »
งามขนาด !!!

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 14:21:12 »
เล่นซะ Prius สะดุ้งเลย

พี่จิมไม่อยากเอาคืนด้วยแหงๆ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 14:28:38 »
ปล่อยพวกกะโหลกกะลาเหล่านั้นไปเถอะครับ คุณ Bomber
อวยไม่อวย ใครที่ติดตามเรามาตลอด ก็จะรู้ดี ค่ายเดียวกัน ดูรีวิว Suzuki SX4 เอาเอง ว่าผมจัดเต็มไปขนาดไหน?
ใครที่มีแต่จิตอคติ ก็คิดได้แค่นั้น เพราะความอคติ และกิเลส มันบังใจ

ถ้าวันไหน รำคาญมากๆ ผมก็แค่ จัดเวลาไปเยี่ยม ถึงบ้าน ก็แค่นั้นเอง...ไม่ยาก...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 21:38:34 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ saridpong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 14:45:13 »
ถามคุณจิมมี่หน่อยครับ
ถ้าเทียบกับเฟียสต้า ที่มีระบบความคุมการทรงตัว
ดีกว่า. ด้อยกว่า มากน้อยเพียงใดหรือไม่ครับผม

อยากทราบด้วยครับ :) ดีกว่าเฟียสต้าด้วยเหรอเนี่ยย O_o

ออฟไลน์ moonblock

• **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 14:46:19 »
ถ้าเทียบกับเฟียสต้า ที่มีระบบความคุมการทรงตัว
ดีกว่า. ด้อยกว่า มากน้อยเพียงใดหรือไม่ครับผม

อยากทราบด้วยครับ :) ดีกว่าเฟียสต้าด้วยเหรอเนี่ยย O_o
เดาว่าไม่น่าจะสู้ได้นะ เพราะแค่ยางก็ คนละขนาดแล้ว เฟียสต้า 195-50-16  น่าจะเกาะถนน เข้าโค้งดีกว่า

ออฟไลน์ SADAEW

• Full Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 14:48:12 »
รถคันนี้ได้มาจอดที่บ้านแน่ ๆ ครับ พี่สาวกำลังมองหารถ Eco ได้ข่าวว่า Swift ใหม่จะออก
เลยบอกให้รอดูที่มอเตอร์โชว์เลย เราแอบเชียร์ จัดตัวท๊อปแน่ ๆ ครับ
เพราะเรื่องของเรื่องอนาคตคงซื้อต่อพี่ไว้เป็นรถขับใน กทม. น่าจะเหมาะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 15:18:18 »

เดาว่าไม่น่าจะสู้ได้นะ เพราะแค่ยางก็ คนละขนาดแล้ว เฟียสต้า 195-50-16  น่าจะเกาะถนน เข้าโค้งดีกว่า

ยางใน  Swift คันที่ผมขับ เป็นยาง Run Flat Tyre
และเป็น ล้ออัลลอย ขนาด 16 นิ้ว ครับ

เวอร์ชันไทย ล้ออัลลอย ก็น่าจะเป็น 16 นิ้วนั่นแหละ
แต่ ยาง ไม่ใช่ Run flat Tyre ซึ่งนั่งหมายความว่า จะยิ่งนุ่มขึ้นอีกนิดนึง

ออฟไลน์ nick007

• Sr. Member
  • ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 15:20:52 »

;D

นี้แหละคนไทย ยึดความคิดตัวเองเป็นที่ตั้ง  ไม่สนใจความคิดของคนอื่น
แล้วเมื่อไหร่มันจะเจริญกับเขาบ้างล่ะ  อยู่แต่ในกะลา  มีความเชื่อในแบรนดังๆๆ  ว่ามันดีกว่าแบรนที่ด้อย  แบบนี้แบรนดังๆมันก็ได้ใจดิคับ เอาของห่วยๆมาขายยังไงพวกเอ็งก็ต้องซื้อของตูอยู่แล้วเพราะแบนตูดัง
อย่างยาริสที่ว่าตัวต่ำสุดหั่นราคามาขาย โดยไม่มีถุงลม ไม่มี ABS ไม่มีบร้า...  บริษัทมันเอามาขายได้ไงไม่ได้นึกถึงผู้บริโภคบ้างหรอว่าจะปลอดภัยรึปล่าว
แต่ก็เชื่อเถอะถึงยังไงก็ต้องมีคนซื้อ (ขอโทษนะครับสำหรับคนที่จะซื้อรุ่นนี้แต่ผมอยากจะด่าบริษัทที่ไม่ยึดถือความปลอดภัยมาเป็นหลัก เอาแต่กำไรเป็นที่ตั้ง)  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 15:22:52 โดย nick007 »

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 15:22:38 »
;D ก่อนอื่นขอบคุณครับ

อิอิ ที่เคยถามเรื่องช่วงล่างไป  ตัดสินใจอย่างสบายใจแล้วครับ
จะได้ยกเฟียสต้าร์ให้น้องแล้วขี่สวิฟนี่ละ ฮา.....แต่อยากได้ตัวTOP full option เกียร์ธรรมดา(จะมีไหมน้อ...)

ใจเดียวกับผมเลยครับ เกียร์ธรรมดา Full Op

swift น่าจะได้มาจอดบ้านแฟนผมแน่ๆ 1 คัน

ถ้าผมกลับไทย ก็ไม่แน่จะสอยเหมือนกัน โดนมากครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 15:35:58 »
ขอบคุึณครับ  ;) ;)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 15:41:12 »
ขอแสดงความยินดีกับพี่จิมมี่ที่ได้ประสบความสำเร็จในหน้าที่การงานอีกขั้นนะครับ รถดีอย่างนี้ รุ่นเดิมก็ขายออกได้สบายๆ พอประกอบในไทย บวกกับความเป็นอีโคคาร์ เตรียมมุ่งหน้าสู่ความเฟื่องได้แล้วล่ะซูซูกิ

ออฟไลน์ Godzilla2005

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 15:55:34 »
รูปถ่ายรวมล่างสุด คนกลางเป็น อันปังแมน ใช่ป่าวคับ  ;D

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 16:24:55 »
สวยทั้งภายนอกภายใน
ขอบคุณครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 16:38:43 »
โอยยย เห็นแบบนี้แล้วชักอยากลองขับเทียบกับเฟียสต้าแล้วสิ ^_^

ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ :D

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 16:49:28 »
ถามพี่จิมมี่หน่อยครับ กระจกมองข้างพับไฟฟ้าไหม

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 16:58:30 »
สวยทั้งภายนอกภายใน
ขอบคุณครับ

เอ่อ อันนี้ชมรถ หรือชมคุณ จิม ครับ

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 17:21:07 »
;D ก่อนอื่นขอบคุณครับ

อิอิ ที่เคยถามเรื่องช่วงล่างไป  ตัดสินใจอย่างสบายใจแล้วครับ
จะได้ยกเฟียสต้าร์ให้น้องแล้วขี่สวิฟนี่ละ ฮา.....แต่อยากได้ตัวTOP full option เกียร์ธรรมดา(จะมีไหมน้อ...)

ใจเดียวกับผมเลยครับ เกียร์ธรรมดา Full Op

swift น่าจะได้มาจอดบ้านแฟนผมแน่ๆ 1 คัน

ถ้าผมกลับไทย ก็ไม่แน่จะสอยเหมือนกัน โดนมากครับ

ครับผมก็อยากได้นั่นละครับ แต่ว่าผมอาจจะรอดู ฟลูรีวิว หรือคลิปก่อน อยากจะรู้ความคิดเห็นของพี่แพนเรื่อง
เบาะ ท่านั่งก่อนอะครับ คือตัวผมหนักตั่ง 143 แนะ อ้วน
แต่ถ้าไม่ได้ตัวเกียร์ธรรมดา ออโต้ผมก็เอานะ (เฟียสต้าร์ผมมันก็ ออโต้นิ ผมก็ใช้มันได้สนุกด้วย) แต่ผมอยากได้เกียร์ ธรรมดาเฉยๆอยู่บ้านนอกด้วยเปลี่ยนเกียเองคงสนุกกว่า

พอดีมีเหตุ ที่ว่าแม่จะซื้อรถให้น้อง แต่มันดันทะลึ่งอยากได้เฟียสต้าร์จะซื้ออีกคันก็กะไรอยู่ เลยยกให้มันไป แล้วแม่บอกจะซื้อให้ใหม่ ผมเลยหวังกับเจ้า สวิฟนี่ละครับ
ตอนนี้เอาให้น้องมันไปแล้ว เอาอีแก่ที่บ้านมาใช้(civic EF) ขับยากมากติดพุง ;D
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ suttiruk

• **
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 17:33:24 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ hgtk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 18:27:59 »
 ขอบคุณมากครับ ทีนี้ก็เหลือแค่ราคา ที่จะตัดสินใจว่าเลือกรุ่นไหน
 ใจจริงอยากได้ MT แต่คงรอไม่ไหว  ต้องรีบใช้แล้ว  ;)

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 18:29:38 »
ขอบคุณครับ นี่เป้น Eco car คันแรกที่ผมเห็นแล้วอยากไปทดลองขับจริงๆ

ส่วนตัวผมเองไม่เคยมอง eco car เลย เพราะผมขับทางไกลซะเยอะ และจากที่ผ่านๆมา ไม่ชอบทั้ง มาร์ช อัลเมร่า บริโอ แต่เจ้านี่เห็นแล้วปิ๊งเลยจริงๆ

ดูสวยเกินราคาทั้งภายในภายนอก

ส่วนเรื่องสมรรถนะของรถ คงจะดีมากจริงๆ ไว้มีโอกาสต้องไปลองหน่อยซะแล้ว

แต่เรื่องศูนย์บริการนี่คงต้องเร่งขยายกันหน่อย มีอยู่แค่ 30 กว่าศูนย์เองใช่ไหมครับ (ถ้าจำไม่ผิด จากกระทู้ของคุณ homy demio)และใน 30 กว่าศูนย์นี้ไม่รุ้ว่ามีศูนย์ที่น่าประทับใจซักกี่ศูนย์

เจ้านี่คงครองใจคนกรุงได้ไม่ยาก แต่ ตจว คงลำบากหน่อย ถ้ายังไม่มีศูนย์บริการใกล้ๆบ้าน

ขอบคุณมากครับ สำหรับรีวิว ส่วนตัวแล้วชอบครับ

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 18:45:49 »
อยากได้มาไว้ในครอบครองมากๆเลย

เสียดายแม่ไม่เห็นด้วยกับแนวคิดการออกรถของผม

สุดท้ายการออกรถของผมต้องพึ่งเงินผมคนเดียว

ไม่แน่มันอาจจะมาจอดหน้าบ้านผมก็ได้ อิอิ

ออฟไลน์ RisTwY

• **
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 18:47:02 »
อ๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกมาแล้ววววววววววววววววววววววววววววววววววววววว
ลงตัวซะที บริโอ้ที่ก๊องแก๊งไปหน่อยแต่มีดีตรงอื่น มาร์ช ออฟชั่นเยอะ แต่ไม่ถูกโฉลกกับรูปลักษณ์
ตัวนี้แหละ เปลี่ยนทัศนคติ ฉีกจากคำว่า eco-car ไปเลย สวยทั้งนอกใน จบเลย

โดน ได้ใจเต็มๆครับ ถ้าราคาออกมาไม่โดดมาก ผมมีลุ้นเลยอ่ะ เก็บตังค์รอ ฮึบๆๆๆๆๆ
รอดู เปรียบเทียบกับเกียร์ธรรมดาด้วย อย่างอื่นมาดีแหละ เหลือศูนย์บริการแล้วทีนี้ ;D

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 18:52:05 »
เฮ่อ....ขายมาร์ช ขายมาร์ช....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ mooindy

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 19:12:52 »
วันนี้ตื่นมาอ่านตั้งแต่ 6-7 โมงเช้า แต่ต้องไปทำภารกิจ เลยไม่ได้เข้ามาขอบคุณ คุณ jimmy
รถดูดีมาก ฟังก์ชั่นครบครัน แต่อาจจะไม่เหมาะกับความต้องการผม

รอดู nissan L12F ถ้าสวยจริง คุ้มจริงคงได้เจอกัน ถ้าไม่...ไปอัลติสแล้วครับ

ออฟไลน์ ponggu52

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 19:25:31 »
ขอแสดงความยินดีกับคุณจิมมี่นะครับ ที่คุณแสดงความจริงใจต่อผู้ใช้รถจริง ๆ
ไม่ดีก็ติ ดีก็ชม จนกระทั่งได้เป็นกลุ่มแรกในประเทศไทยที่ได้สัมผัสรถ suzuki swift ecocar

ก่อนหน้านี้ผมไม่ค่อยแสดงความคิดเห็นในเว็บเท่าไหร่ ได้แต่อ่านทุกวัน
ถ้าผู้อ่านนึกไม่ออก คนอื่นเขาติด facebook ยังไง ผมก็ติด HLM ยังงั้นเลยครับ

ไม่แปลกใจเลยครับ สำหรับคนที่ไม่ได้เป็นสมาชิก HLM บอกว่าอวยเว่อ!
ขนาดผมอ่านทุกวัน ยังคิดว่าคุณจิมมี่อวยเว่อหรือเปล่า (แต่ก็เป็นความคิดแว็บนึงครับ)
เพราะผมรู้ว่าคุณจิมมี่ตรงไปตรงมา

ขอระบายบางอย่างครับ

สำหรับผมแล้วไม่ค่อยรู้เรื่องรถมากเท่าไหร่ เพราะยังไม่มีรถเป็นของตัวเอง
ไม่เคยได้ลองขับในคันที่อยากได้ขับเลยครับ ตอนนี้เรียน ป. เอก ที่ มข.
แต่ผมก็ชอบติดตามข่าวสารรถ โดยเฉพาะติดตามใน HLM

แต่เดิมไม่ชอบ eco car แต่ดูมินิรีวิวครั้งนี้ นึกอยากทดลองขับแล้วซิ อนาคตอาจจะมีไว้ซักคันเลย
ข้างในสวยมากครับ โดยเฉพาะคอนโซลหน้า พวงมาลัย นึกว่าอยู่ในกลุ่มเดียวกับ
C-segment เลยครับ