ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความเห็น : First Impression : รีวิว Suzuki SWIFT ECO Car 1.2 ลิตร//  (อ่าน 65069 ครั้ง)

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
Re: // กระทู้แสดงความเห็น : First Impression : รีวิว Suzuki SWIFT ECO Car 1.2 ลิตร//
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 16:33:50 »
ฝาครอบครับ ที่ครอบชุดวาล์วเอาไว้น่ะ ไม่ได้รับแรงอะไรเลย แค่ครอบไว้ กันน้ำมันเครื่องกระเด็นเฉยๆ น่ะครับ
ฝาสูบก็คือส่วนที่รับแรงระเบิดภายในกระบอกสูบไว้ มีติดตั้งชุดวาล์วไอดีไอเสียไว้ด้วย แล้วยังต้องรับน้ำหนักของแคมชาร์ฟด้วย 
พัดลม ก็ใบพัดลมบ้านก็เป็นแบบพลาสติก ไม่ไดัรับแรงอะไร แต่คงต้องเป็นพลาสติกแบบทนความร้อนหน่อย

ออฟไลน์ 370Z

• Full Member
Re: // กระทู้แสดงความเห็น : First Impression : รีวิว Suzuki SWIFT ECO Car 1.2 ลิตร//
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 16:58:46 »
ขอบคุณบทความดีๆ ครับ
แล้วก็ดีใจแทนคุณจิมมี่ที่ญี่ปุ่นยอมรับฟังความคิดเห็นจากคุณจิ่มมี่ขนาดนี้ เจ๋๊งจริงๆ
เ่ท่าที่ประสพมา ญี่ปุ่นไม่ค่อยยอมรับคนไทยเท่าไหร่ในเรื่องเทคนิุคต่างๆ (แต่ไม่ใช่ฟิลล์เรื่องรถนะครับ)
สรุป เ้ยี่ยม ;D

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 20:59:02 »
รูปทรงมันสวยบาดใจจริง ทั้งภายใน ภายนอก ได้ล้อ 16 ที่ใหญ่กว่าเพื่อนอีก

เป็นรถที่น่าใช้คันหนึ่งเลย ขอขยายศูนย์ซูซูกิให้จังหวัดผมด้วยนะครับ(ลำปาง)  :D

ออฟไลน์ nekoyaki

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 22:55:22 »
ขอบคุณครับ

ดู ๆ แล้วทำให้คิดว่าจะรอ First Impression Mitsubishi Mirage อีกคันดีไหม  ;D

เอ้อ ... แล้ว More Swift! คันนี้จะมีเครื่องดีเซลมาขายไหมครับ ...

ออฟไลน์ ooJAZZoo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 02:41:27 »
ขอบคุณคุณจิมมี่มากและเป็นกำลังใจให้เสมอครับผม  :D

ออฟไลน์ joufo

• Hero Member
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 10:05:11 »
คุณจิมมี่ครับ
พวงมาลัยมันสามารถปรับ เข้า-ออก ได้ไหมครับ
หรือว่าปรับ สูง-ต่ำ ได้อย่างเดียว

(ว่าแต่คุณจิมมี่จะเข้ามาอ่านกระทู้นี้อยู่มั๊ยเนี่ย ฮ่าๆ)

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 10:06:26 »
น่าสนใจสุดๆครับ เสียดายเลยที่ออก fiesta 1.6 ให้แฟน ภาษีก็ไม่ได้คืนอ่ะ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 13:22:59 »
มีหมอนรองหัวสำหรับคนนั่งหลังมาให้ด้วย ยี่ห้ออื่นต้องรอ minorchange ว๊าววๆๆๆๆ

ออฟไลน์ BlackMonster

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 19:04:05 »
อ่านจาก review เกิดกิเลสเลยครับ อยากได้ไว้ขับเล่นมาก ๆ ราคาน่าจะไม่แรงมาก น่าจะพอไหว สิ่งที่ยังไม่แน่ใจคือ อู่กับบริการหลังการขายนี่ล่ะครับ หวังว่าเค้าคงจะเร่งพัฒนาในจุดนี้นะครับ

ขอบคุณคุณ J!MMY แล้วก็ทีมงานนะครับสำหรับ review ดี ๆ แบบนี้  ;D

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 11:09:58 »
ประกอบในไทย งี้ก็ได้คืนภาษีด้วยรึเปล่าครับนี่ สงสัยงานนี้ต้องมีจัดมาให้ผบ.หัดขับซัก1คัน ถ้า4แสนต้นๆ แล้วได้ลดภาษีอีกซัก6-7หมื่น เหลือ 3แสนปลายๆนี่ โคตรน่าซื้อเลย

ออฟไลน์ Lookkaew

ขอบคุณสำหรับรีวิวเฟิร์สท นี้นะครับ
ปล. น้องขอเอาลิ้งค์ไปวางบนเฟซให้เพื่อนๆ ดูนะครับ เพื่อนๆ สนใจเยอะมากครับ

ออฟไลน์ eknawink

• Newbie
  • *
ผมไปลองเทสมาแล้ววันนี้  ลองไปก็นใช้เวลาพอตัว  ติดปัยหาเรื่อง  การออกตัวครับ  ตอนแรกอ่านรีวิวคาดหวังค่อนข้างสูงนะ  แต่พอไปขับตอนออกตัวกลับแย่แฮะ >:(   

อาการคือ  ตอนออกตัวรถมันตื่อๆ  ออกสะดุดๆเหมือนว่า ลากของหนักประมาณนั้น  อันนี้ช่วงความเร็ว 0-40 นะ  อันนี้ขับธรรมชาตินะ ไม่ได้เหยียบมิด  ออกว่าอืดเลยไม่เนียนเหมือนพวก CVT ค่ายนิสสันอ่ะ  แต่พอพ้นช่วง60 ขับมันใช้ได้เลย ;D

ออฟไลน์ eknawink

• Newbie
  • *
ผมไปลองเทสมาแล้ววันนี้  ลองไปก็นใช้เวลาพอตัว  ติดปัยหาเรื่อง  การออกตัวครับ  ตอนแรกอ่านรีวิวคาดหวังค่อนข้างสูงนะ  แต่พอไปขับตอนออกตัวกลับแย่แฮะ >:(   

อาการคือ  ตอนออกตัวรถมันตื่อๆ  ออกสะดุดๆเหมือนว่า ลากของหนักประมาณนั้น  อันนี้ช่วงความเร็ว 0-40 นะ  อันนี้ขับธรรมชาตินะ ไม่ได้เหยียบมิด  ออกว่าอืดเลยไม่เนียนเหมือนพวก CVT ค่ายนิสสันอ่ะ  แต่พอพ้นช่วง60 ขับมันใช้ได้เลย  การประกอบค่อนข้าง Ok นะครับ วัสดุดี  การขับชอบตรงมันมีปุ่ม overdrive หนิแหละ  กดแล้วแหล่มมาก  สนใจในคันนี้มาก  ลองกดเร่งเล่นๆทำไป140ยังนิ่งนะ  ช่วงล่างดีแต่เสียงยางเข้ามาข้างในมากไปหน่อย ประมาณ accord ไม่รู้เว่อรไปไหม :P

ปัญหาที่อยากให้คุณ จิมมี่มาช่วยตอบหน่อยว่าทำไมออกตัวถึงได้แย่มากเลย  ผมลองออกตัวเป็น10-20 ครั้งเลยนะ :'(   

ปล เคยลอง มาร์ช  ัลเมร่า และ mazda2 มาแล้ว  การออกตัว swift แย่สุด ไม่รู้ว่าตอนนี้อยากได้มากคิดว่าพอรับได้แต่ถ้าพอหายเห่อแล้วจะรับกับอาการกระตุกได้หรือเปล่า 

ตัวท๊อปไ่มียางอะไหล่แต่มีที่เติมลมไฟฟ้าให้แทน 

ออฟไลน์ su1100

• Newbie
  • *
มารอเกียร์ธรรมดา มาเมื่อไหร่ โดน!!!!

ออฟไลน์ kasuya

กรรมตัว TOP ไงไม่มียางอะไหล์มาให้ซะงั้น

แล้วเครื่องกลิ่นน้ำมันเข้าห้องโดยสารปัญหาโลกแตกของรุ่น 1500 แก้ไขได้ยังครับนิ

ออฟไลน์ nu2006HD

• Newbie
  • *
ดูๆจากสิ่งที่ swift ทำ นี่

ผมว่าต่อไปรถพวก B-segment น่าจะมีความเปลี่ยนแปลงแล้วหละมั้งเนี่ย

พวกนึง ซีดาน 1500 ซีซี

อีกพวก Eco - 5 ประตู 1200 ซีซี

อย่างขนาดของ Swift ใหม่นี้ มันก็พิกัดเดียวกับ 1500 ทั้งหลายอยู่แล้ว ยกเว้นเครื่องยนต์

ตลาดรถเมืองไทย คงจะโตเพราะ Segment ใหม่ซะหละมั้ง
คิดเหมือนกันครับ ผมอยากให้ทุกๆค่ายรถออกมาแบบเต็มทีๆหน่อย มีอะไรใส่มาให้หมด
เอาแค่ให้เหมือนที่ขายหรือเปิดตัวในต่างประเทศก็ได้ครับ
เห็นมาขายในไทยทีไร ลดออฟชั่นตลอด โดยเฉพาะสิ่งอำนวยความสะดวก หรือระบบความปลอดภัย เช่นถุงลมรอบคัน ที่จำเป็น เป็นต้น

ออฟไลน์ pepaekung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 22:40:11 »

กำลังจะไปจอง Swift แต่เจอข่าวนี้เข้าไป http://men.kapook.com/view46165.html  ยังไงดีอะครับ คุณจิมมี่ ช่วยแสดงความเห็นหน่อย ><

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 11:43:03 »

กำลังจะไปจอง Swift แต่เจอข่าวนี้เข้าไป http://men.kapook.com/view46165.html  ยังไงดีอะครับ คุณจิมมี่ ช่วยแสดงความเห็นหน่อย ><

ความเห็นก็คือ
คุณเข้าใจผิดครับ

Auris จะยังไม่มีแผนมาเมืองไทย
และ ขนาดของมัน คือรถ Compact C-Segment ใหญ่กว่า Swift ดีกว่า และย่อมแพงกว่า ครับ

กระจ่างนะครับ?