ผู้เขียน หัวข้อ: จะไปต่อใบขับขี่ ต้องใช้อะไรบ้างครับ  (อ่าน 44057 ครั้ง)

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
จะไปต่อใบขับขี่ ต้องใช้อะไรบ้างครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 13:53:25 »
จะไปต่อใบขับขี่รถยนต์ ต่อแบบ 5 ปี เป็น 5 ปี หมดอายุมาแล้ว 7 เดือน  :( ต้องเอาหลักฐานอะไรไปบ้างครับ แล้วต้องไปถึงขนส่งประมาณกี่โมง
ตอนนี้ลางานไปแล้ว 2 วัน เห็นบอกว่าเดี๋ยวนี้ต้องฟังอบรม 2 วัน ถูกมั๊ยครับ

ออฟไลน์ JikorokunG

Re: จะไปต่อใบขับขี่ ต้องใช้อะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 14:08:31 »
จะไปต่อใบขับขี่รถยนต์ ต่อแบบ 5 ปี เป็น 5 ปี หมดอายุมาแล้ว 7 เดือน  :( ต้องเอาหลักฐานอะไรไปบ้างครับ แล้วต้องไปถึงขนส่งประมาณกี่โมง
ตอนนี้ลางานไปแล้ว 2 วัน เห็นบอกว่าเดี๋ยวนี้ต้องฟังอบรม 2 วัน ถูกมั๊ยครับ

7 เดือนไม่แน่ใจว่าเขาจะบังคับอบรมใหม่ไหม ไปก่อน 8 โมงครึ่ง

ถ้าไปต่อได้เลย ใช้แค่บัตรประชาชน กับ ใบรับรองแพทย์ แค่นั่น พร้อมตังค่าธรรมเนียมเท่าไหร่ผมจำไม่ได้

แต่ถ้าโดนอบรมละก็ 2วันครับ เริ่มแล้วตั้งแต่ 15 มกรา 2555  ตามนี้ครับ

(ผิดถูกขออภัยครับ รูปนี้ผมถ่ายมาเองกับมือที่ขนส่ง ฉะเชิงเทรา)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 14:10:08 โดย jikorokung »

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
Re: จะไปต่อใบขับขี่ ต้องใช้อะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 15:18:51 »
จากใบอนุญาตขับรถส่วนบุคคล (ที่ครบอายุ 5 ปี) ต่ออายุเป็นใบอนุญาตขับรถส่วนบุคคล (อายุ 5 ปี)

หลักฐาน
1. บัตรประจำตัวประชาชน และสำเนา
2. ใบรับรองแพทย์
3. ถ้าเลือกใบอนุญาตแบบพลาสติก
    ไม่ต้องมีรูปถ่ายมา แต่ถ้าเลือกใบอนุญาตแบบกระดาษ ต้องมีรูปขนาด 1 นิ้ว จำนวน 2 รูป มาด้วย
4. ใบอนุญาตขับรถส่วนบุคคล

การดำเนินการ
- อบรมความรู้กฎหมายจราจร ระยะเวลา 1 ชั่วโมง
- ทดสอบสมรรถภาพของร่างกาย
- แต่ถ้าใบอนุญาตเดิมขาดเกิน 1 ปี จะต้องดำเนินการทดสอบข้อเขียน ขาดเกิน 3 ปี จะต้องอบรมและทดสอบสมรรถภาพของร่างกาย ข้อเขียน และขับรถ

ค่าธรรมเนียม
- รถยนต์ 505 บาท, สามล้อ จักรยานยนต์ 255 บาท
- ใบอนุญาตแบบพลาสติก เพิ่มอีก 100 บาท

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 15:28:21 »
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ส่วน ขบ. ก็ยังไม่ค่อยได้เรื่องนะ จัดอบรมแค่ ชั่วโมงเดียว

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 16:50:33 »
ของผมไปต่อแต่ใบขับขี่เดิมกับใบรับรองเเพทย์กับเงิน แค่นั้นครับ 5 นาทีเสร็จ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 17:06:26 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

ออฟไลน์ AMILY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 20:21:08 »
เพิ่งไปต่อมาเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ที่ตรงสวนจตุจักรค่ะ

ใช้บัตรประชาชนและสำเนาบัตรประชาชน  ใบขับขี่ตัวจริงที่หมดอายุ  ไม่ต้องใช้ใบรัรองแพทย์ค่ะ

ไปทดสอบตาบอดสี เหยียบเบรค และทดสอบสายตาทางกว้าง

เข้าห้องอบรม เปิดฉากด้วยเรื่องจริงผ่านจอ ชนกันกระเด็นกระดอน แล้วก็ละครสั้นเตือนสติค่ะ

แล้วถึงไปถ่ายรูปทำบัตร จ่ายตังค์ 605 บาท (5 ปี) ค่ะ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 21:25:04 »
เพิ่งไปต่อมาเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ที่ตรงสวนจตุจักรค่ะ

ใช้บัตรประชาชนและสำเนาบัตรประชาชน  ใบขับขี่ตัวจริงที่หมดอายุ  ไม่ต้องใช้ใบรัรองแพทย์ค่ะ

ไปทดสอบตาบอดสี เหยียบเบรค และทดสอบสายตาทางกว้าง

เข้าห้องอบรม เปิดฉากด้วยเรื่องจริงผ่านจอ ชนกันกระเด็นกระดอน แล้วก็ละครสั้นเตือนสติค่ะ

แล้วถึงไปถ่ายรูปทำบัตร จ่ายตังค์ 605 บาท (5 ปี) ค่ะ
ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 09:43:52 »
ยืนยันตาม คุณเอมิีลี่ ครับ

ต่อแบบ 5 เป็น 5 ,หมดอายุมา 11 เดือน ,ผมไปต่อที่สวนผัก ,ใช้เอกสาร และขั้นตอนตามนั้นครับ
(ใบขับขี่เดิม ,บัตรปชช.ตัวจริง ,สำเนาบัตรปชช. ,เงินหกร้อยกว่าบาท ,ใช้เวลา 3-4 ชม.)