ผู้เขียน หัวข้อ: ##จอดรถใต้ต้นไม้ ขี้ นกตกใส่ vs จอดรถ ตากแดด อันไหนสร้างความเสียหายให้กับรถมากกว่ากันครับ?##  (อ่าน 19541 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
คือพอดีว่าที่บ้านผมตอนนี้ทำบ้านนิดๆหน่อย เลยทำให้จอดรถในโรงรถตอนกลางวันไม่ได้ ต้องไปอาศัยจอดข้างถนนในหมู่บ้านแทน
ทีนี้ ในหมู่บ้านผมนก มันเยอะมากๆ และจะโดนขี้นกประจำหากไปจอดใต้ต้นไม้ ผมเลยกำชับว่า ห้ามไปจอดใต้ต้นไม้เด็ดขาดเพราะขี้นกมันจะทำสีรถเสีย แต่ผู้ใหญ่ไม่ค่อยเห็นด้วยบอกอยากจอดตากแดดรึไง? จึงเกิดศึกข้อโต้แย้งขึ้นมา

แล้วทุกท่านคิดว่ายังไงครับ? ว่าอันไหนจะทำให้รถ เสียหายมากกว่ากันระหว่าง  ยอมจอดใต้ต้นไม้ แต่นกขี้ใส่ กับ จอดตากแดดแต่โอกาสที่นกขี้ใส่น้อยกว่าใต้ต้นไม้ครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 21:36:56 โดย Moza@135!!! »

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
ผมเคย จอดใต้ต้นไทร เพราะเมื่อก่อนบ้านแฟนไม่มีร่มเงา

ผลคือ ลูกไทรมันติดไปกะสีรถเลย ขัดยากมากๆๆๆ ต้องไปขัดสีถึงออก

ปัจจุบัน  ต้นไทรนั้น โดนโค้นไปแล้ว 55555555

ถ้าถามผมผมเลือกจอดให้นกขี่ แต่ใช้พ้าคลุมรถเอา

ออฟไลน์ pongisra

ถามใหม่ว่ารถด่าง กับ ซีด เลือกอะไร  ;D

ออฟไลน์ checkmate

ถ้ารถลง wax เป็นประจำสม่ำเสมอ ไม่ต้องกลัวหรอกครับขี้นก

จอดตากแดดรวมๆผมว่าน่ากลัวกว่าครับ เรื่องชิ้นส่วนอิเล็คทรอนิคจะสิ้นอายุกันเร็วเกินควร พวกวิทยุนะครับ

ไม่มีผลดีต่อภายในด้วยครับ  จอดใต้ต้นไม่เต็มที่โหดร้ายที่สุดก็ยางไม้ครับ แต่ถ้าลง wax มันจัดการไม่ยากครับแต่เหนื่อย

ที่น่ากลัวสุดคือกิ่งไม้ร่วงใส่อันนี้ระวังกันดีๆนะครับ แล้วก็อย่าจอดใต้ต้นไม้ตอนฝนตก  ;D

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ออฟไลน์ Tan Int

เพราะกลัวแดดครับ
เลยจอด Vigo ของน้าไว้ใต้ต้นไม้

3 ชม. ต่อมา ขี้ไก่เต็มรถเลย
ต้องให้ Car Care ล้างกันจ้าละหวั่น  :-\

แต่เอาจริงๆ กลัวดังนี้ครับ
- กลางแดด
- ใต้ต้นไม้ เพราะถ้ากิ่งไม้ใหญ่ๆตกใส่ก็เสียหายได้
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ kinokuniya

• Jr. Member
  • **
ยอมลำบากนิด .. ใช้ผ้าคลุมแก้ขัดไปก่อนมั๊ยครับ

ออฟไลน์ csamabat

ตากแดด น่าจะมีผลกระทบมากกว่า แถมแก้ไม่ได้ เพราะยังไงความร้อนก็อบภายในซะกรอบครับ ภายนอกขอบยางต่างๆ และสีซีด
 แต่ถ้าจอดใต้ต้นไม้ ยังพอเอาผ้าคลุมกันขี้นกได้ หรือถ้าเห้นว่าโดน ผมก้จะเอาน้ำถูๆล้างก่อนออกไปตากแดดครับ :)
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ Sammy_

ผมเคย จอดใต้ต้นไทร เพราะเมื่อก่อนบ้านแฟนไม่มีร่มเงา

ผลคือ ลูกไทรมันติดไปกะสีรถเลย ขัดยากมากๆๆๆ ต้องไปขัดสีถึงออก

ปัจจุบัน  ต้นไทรนั้น โดนโค้นไปแล้ว 55555555

ถ้าถามผมผมเลือกจอดให้นกขี่ แต่ใช้พ้าคลุมรถเอา
ผมเพิ่งโดนมาอาทิตที่แล้ว เซ็ง มากครับ ล้างยังไงก็ไม่ออก ขัดสีออกคือลอกสีออกเลยเหรอครับ หรือว่า ขัด แว๊กครับ

ผมเลือก จอดตากแดด เพราะทุกวันนี้ผมก็จอดตากแดด

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ใต้ต้นไม้
ไม่ใช่มีแค่ขี้นก แต่มียางไม้ ลูกไม้ ใบไม้ แมลง เพียบ
ที่ผมกลัวที่สุดคือกิ่งไม้ใหญ่ ยิ่งหน้าหนาว หน้าแล้ง หักลงมาง่ายๆ
หน้าฝน ถ้าเจอพายุฝน โค่นลงมาได้ทั้งต้น
เห็นรถโดนกิ่งไม้ใหญ่2ครั้งแล้ว บุบเลย รถตัวเองเกือบโดนทีนึง ตกลงมาห่างกันชนหน้าไปไม่กี่เมตร

ถ้าจอดใต้ต้นไม้ดูชนิดต้นไม้และสภาพอากาศก่อน
แต่ถ้าดูไม่เป็นแบบผม ผมเลือกตากแดด แต่อย่าลืมบังแดดให้รถด้วยล่ะ
ดีที่สุดคือจอดในอาคารนะจ๊ะ :D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ eaowpj

คิดว่าขี้นกครับ แต่ขี้นกใช้น้ำยาฉีดแล้วเช็ดออกก็ไม่มีปัญหาแล้วครับ (ถ้าทิ้งไว้น่าจะเป็นด่าง) หรือจะใช้ผ้าคลุมรถเหมือนท่านข้างบนบอกไว้ก็ได้ เดี๋ยวนี้เขามีพลาสติกผืนใหญ่คลุมรถขาย ถูกด้วยกันได้ทั้งขี้นกและฝน ส่วนแดดตากบ่อย ๆ สีซีด และพลาสติกภายในรถ หนัง กรอบแตกง่ายอีกด้วย  :)

ออฟไลน์ 6162002

ถ้าคิดแค่ว่า ขี้นก กับแดด (อยู่ที่ว่าต้นอะไรน่ะครับ ถ้าไม่ใช่พวกกิ่งหักง่ายๆก็ไม่เป็นไร)

รถผม โดนแดดนี่ หนักมากครับ ทั้งยาง คอนโซล สี ไปเร็วมาก จนไปทำสี เปลี่ยนที่สึกกรอบมาใหม่หมด ทีนี้ไม่ตากแดดเลย ส่วนขี้นกนี่ล้างแปบเดียวเองครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เจอขี้นกแล้วรีบล้างได้น่ะครับ

ออฟไลน์ MoLee

ขอบคุณทุกท่านมากครับสำหรับคำตอบตอนนี้ คงเหลือแต่เขาท่านผู้ใหญ่ที่บ้านจะยอมปฏิบัติ กันมั้ยอีกเรื่อง เพราะที่จริงแล้วผ้าคลุมรถมันก็อยู่หลังรถนั้นล่ะครับ แต่ไม่ค่อยยอมเอามาใช้ เนื่องจากว่ากางยาก เก็บยาก ครั้นจะให้ผมไปทำก่อนไปรร คงสายตายแน่เพราะแค่นี้ก็หวุดวิดเกือบสายแล้ว :-\
อ๋อผมนึกออกแล้ว คงต้องใช้วิธีสุดท้ายแล้วล่ะครับ คือยอมไปจอดบ้านญาตินั้นคงง่ายสุดแต่ก็ไกลอยู่เพราะมันเกือบท้ายหมู่บ้าน(โอเคเอาจักรยานไปจอดทิ้งไว้แล้วขี่กลับก็ได้ )

ขอบคุณทุกคนอีกรอบมากครับตอนแรก ไม่อยากให้ขี้นกตกใส่เพราะมันมีรอยด่างไปแล้ว2จุดจากการที่ผมขี้เกียจล้างเอง (หงุดหงิดด้วยเพราะต้องมาล้างทุกวัน พอๆกับล้างรถใหม่ เลยไม่อยากให้จอดใต้ต้นไม้แต่ตอนนี้คิดได้แล้วครับว่าพลาสติกในรถสำคัญกว่า)

ออฟไลน์ birm@productive

อย่าไปเล่นกับ angry bird ครับ
ล้างไม่ทันด่างกันให้เห็นคาตาครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ birm@productive

ลองหาที่ขึงผ้าใบทำที่จอดรถชั่วคราวสิครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ redsun

ขี้นกครับ แรงครับ ด่างเข้าสีเลย
เคยเห็นรถสีน้ำเงิน(เข้มๆ)เจอขี้นก ด่างชัดเลย ขัดก็ไม่ออกครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ดีที่สุดก็อย่างที่หลายท่านบอกครับ จอดใต้ร่มไม้แล้วเอาผ้าคลุม
แต่ถ้าไม่มีผ้าคลุม เลือกจอดกลางแจ้งสถานเดียวครับ

ความร้อนทำให้ผิวสีและอุปกรณ์ในรถเสียหายได้ แต่เป็นระยะยาวครับ
ไม่ใช่จอดตากแดดทุกวัน สัก 2-3 สัปดาห์แล้วจะเปื่อย กรอบ เป็นมันฝรั่งเลย์ทันที
รถที่จะพังจากการจอดตากแดด ต้องจอดเป็นประจำ จอดเป็นปีปี แล้วจะเห็นว่า
วัสดุอุปกรณ์ต่างต่าง รวมทั้งพื้นผิวสี จะเสื่อมโทรมลงเร็วกว่าปกติ

ส่วนขี้นก ตกใส่ปั๊บ ทิ้งไว้วันเดียว เอาไปล้าง ฟิล์มสีย่นไปเรียบร้อยครับ
แล้วแต่ชนิดของมูลนก แต่เป็นผม ผมไม่เสี่ยงดีกว่าครับ โดนมาแล้ว เข็ดแล้ว
โดยเฉพาะรถยี่ห้อ ฮอนด้า กรุณาหลีกขี้นกให้ไกล ไม่งั้นโอกาสได้ทำสีใหม่จะมาเยือน

ออฟไลน์ panerai

ขี้นกครับ แรงครับ ด่างเข้าสีเลย
เคยเห็นรถสีน้ำเงิน(เข้มๆ)เจอขี้นก ด่างชัดเลย ขัดก็ไม่ออกครับ

เห็นด้วยอย่างแรงครับ รถผมสี midmight blue เจอไปซะวงใหญ่ๆทิ้งไว้วันนึงพอล้างออกถึงกับเซง

ออฟไลน์ beebird

2 เคสนี้ขอเลือกจอดตากแดดแล้วกันครับ หาม่านมาปิดกระจกหน้า/หลังพอช่วยลดความร้อนลงไปตรงๆที่คอนโซล ลงไปได้บ้างครับ ยางใบปัดน้ำฝนก็เปลี่ยนบ่อยหน่อยครับปีละหน คู่ละร้อยกว่าบาท

ออฟไลน์ YenChar

ขี้นกนี่ อย่าดูถูกเชียวนะครับ
ขี้ของนกมีความเป็นกรด ถ้าปล่อยไว้นี่มันกัดชั้นแล็คเกอร์เห็นๆเลยนะครับ
ยางไม้หรือคราบแมลงก็น่ากลัว แต่ยังล้างง่ายกว่าและไม่ทิ้งคราบ

จอดรถตากแดด ถ้ารถมีกันสาดก็แง้มกระจกไว้ก็ได้ครับ
จอดรถตากแดด ไม่ต้องกลัวสีพัง แต่ภายในจะกรอบแตก
ยิ่งเบาะหนัง คอนโซล รถที่จอดตากแดด จะซีดและกรอบ ทำให้มีเสียงดังตามมาทีหลัง
แง้มกระจกไว้ ช่วยลดความร้อนได้เยอะมากกกกกกกก

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
จอดบ้านญาติดีที่สุดครับ เวลาที่ใช้ปั่นจักรยานน้อยกว่าเวลาล้างขี้นกและคลุมผ้าเป็นไหนๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mongolias

ออฟไลน์ valent

ตอบยากแฮะ ผมว่าแดดร้ายกว่า
แต่ขี้นก เป็นกรด ถ้าปล่อยไว้นานๆ
สีด่างแน่นอนครับ โดนมาแล้ว
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
เลือกกลางแดด

สีซีดทั้งคัน ดูสวยกว่า สีเป็นด่างๆ ขี้นก

(ตอนขี้นกตกใส่ ร้อยละ 80 กว่าจะมาเจอร่องรอยขี้นก ไม่ต่ำกว่า 1 ชม.)

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ผมจอดตากแดด พร้อมแง้มกระจกครับ ระบายร้อน แถมฆ่าเชื้อโรคและกลิ่นไปในตัว

ประสบการณ์รถของพ่อ จอดใต้ต้นไม้ กิ้งไม้หักลงมาใส่กระจกแตกครับ  เรื่องขี้นก เฉยๆ เพราะเห็นเมื่อไหร่ก็ใช้ทิชชู่ชุบน้ำ เช็ดได้ครับ ;)

ออฟไลน์ MystogaN

จอดที่ร่มแล้วใส่ผ้าคลุมรถครับ ถ้าจอดตากแดดแล้วคลุมผ้าเด๋วจะกลายเป็นทำไก่อบไป

ออฟไลน์ PANZERFAUST

• Newbie
  • *
ผลเสียร้ายพอๆ กัน ถ้ารอจอดระหว่างรอบ้านเสร็จผมว่าจอดกลางแดดดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Tuna

• Jr. Member
  • **
ขี้นกแย่ที่สุดครับ  >:(
ถ้าแห้งติดรถแล้วยังไงก็กัดสี ขัดให้ตายก็ไม่ออก ถึงจะลงแว็กก็เอาไม่อยู่

ตากแดดจิงๆไม่เสียหายอะไรนะ
แว็กดีๆ กันแสง UV ได้    แต่กันขี้นกกัดไม่ได้ครับ
รถจอดตากแดดทุกวันมันไม่ได้แย่อย่างที่คิดถ้าเราดูแลดีๆ  ;D
ชิ้นส่วนภายในสมัยนี้ก็มีน้ำยาให้เลือกลงตั้งเยอะ
ผมจอดรถกลางแจ้งทุกวันมาเกือบห้าปีแล้ว แต่ก็เคลือบสีรถอย่างน้อยๆเดือนละสามครั้ง สภาพสียังใหม่กริ๊บอยู่เลยครับ

ส่วนถ้าจะตากแดดแล้วใช้ผ้าคลุมรถก็ต้องดูดีๆครับ
ได้รอยขนแมวเต็มรถแน่ๆ
ถ้าเป็นพวกบ้าขัดรถอย่างผมนี่ขออยู่ห่างๆผ้าคลุมรถเลย   >:(

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

ของผมเจอขี้นกไปหลายจุดอยู่ติดนานเกินไป ขัดไม่ออก สรุปทำสีใหม่ ผมว่าถ้าจอดตากแดดชั่วคราวก็น่าจะเลือกจอดตากแดดดีกว่าครับ แต่ถ้าจอดตากแดดแล้วยังมีขี้นกตกใส่ก็ควรจะรีบเอาผ้าจุ่มน้ำเช็ดมันออกไปครับ