ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม(คุณเนย)เพื่้อนๆพี่ๆ น้องๆ:เลือกรถคันที่สองครับ  (อ่าน 6006 ครั้ง)

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
ถึงคุณเนย

แล้วถ้าผมขับ popup 1.8 mtอยู่แล้วสนใจหารถอีกซักคัน โดยผมสนใจดังนี้
1. Almera (รถใหม่)
2. Protege 2.0 (รถมือสอง ปี 03)
3. Swift Eco (รถใหม่)

คุณเนยว่าตัวไหนน่าสนใจกว่ากันครับ หรือมีตัวไหนน่าเล่นกว่านอกจาก list นี้ก็ได้ นะครับ
ปล. คันนี้แฟนใช้เป็นหลัก ผมก็คงใช้รถสงครามโลกเป็นหลัก แต่เผื่อออก ตจว. ก็จะเอาคันใหม่นี่ออก เพราะแฟนขับได้แต่เกียร์ Auto เผื่อจะได้ผลัดกันบ้าง ขอบคุณครับ
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
ถึงคุณเนย

แล้วถ้าผมขับ popup 1.8 mtอยู่แล้วสนใจหารถอีกซักคัน โดยผมสนใจดังนี้
1. Almera (รถใหม่)
2. Protege 2.0 (รถมือสอง ปี 03)
3. Swift Eco (รถใหม่)

คุณเนยว่าตัวไหนน่าสนใจกว่ากันครับ หรือมีตัวไหนน่าเล่นกว่านอกจาก list นี้ก็ได้ นะครับ
ปล. คันนี้แฟนใช้เป็นหลัก ผมก็คงใช้รถสงครามโลกเป็นหลัก แต่เผื่อออก ตจว. ก็จะเอาคันใหม่นี่ออก เพราะแฟนขับได้แต่เกียร์ Auto เผื่อจะได้ผลัดกันบ้าง ขอบคุณครับ

ไม่ใช่คุณเนย ขอออกความเห็น อิอิ

จขกท น่าจะแจ้งงบ กับลักษณะการใช้งานนิดนึงนะครับ คุณเนยจะได้ให้คำแนะนำได้ดีขึ้น

ส่วนถ้าจะให้ผมแนะนำ ใน 3 ตัวเลือกนี้ ก็อยากเชียร์ almera ครับ จะนั่ง 2-4 คนก็สบายๆ และศูนย์บริการค่อนข้างเยอะ ให้ผู้หญิงใช้น่าจะสบายกว่าสวิฟท์เวลารถมีปัญหา (ไม่ทราบว่าอยู่ จังหวัดไหน ถ้าอยู่ กทม ก็สวิฟท์ก็ ok นะ)

แต่ถ้าถามว่าคันไหนน่าขับกว่า ผมก็ชอบสวิฟท์มากกว่านะ ผมดูรถเป็น ซ่อมรถเป็น ไม่ค่อยมีปัญหากับเรื่องรถเสียเท่าไหร่ อีกอย่าง ผมไม่ชอบหน้าตาของอัลเมร่าเอาซะเลย

ออฟไลน์ beerrl

ไม่ใช่คุณเนย เหมือนกันครับ :)  แต่ขอแนะนำว่า
ถ้าต้องการรถนั่งสบาย ไปกันหลายคน  กว้างขวาง ที่เก็บของใหญ่ ผมว่า Almera เหมาะกว่า

แต่ถ้าขับเอง ไปกัน 2 ไม่เกิน 3 คน สัมภาระ ไม่มาก ผมว่า Swift Eco น่าสนใจสุดๆๆ

คือสรุปง่ายๆครับ ถ้าไม่เน้นเรื่องที่ใส่ของ ผมไปทาง Swift Eco ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ LimitedEdition

มี Pop-up อยู่แล้ว ตัดโปรทีเจทิ้งไปก่อนเลยครับ รถเก่าอายุเยอะแล้ว ซื้อมาต้องซ่อมบำรุงอีกมาก
ยกเว้นแฟนคุณ dunghill จะเป็นคนชอบขับรถเร็ว และชอบรถสไตล์ตึงตึงตังตังหน่อย ค่อยว่ากัน

เห็นโจทย์บอกว่าออกต่างจังหวัดด้วย ผมจะหมายนิ้วไปที่ Swift แบบไม่ต้องคิดครับ
ผมยังไม่เคยลอง เคยลองแต่ตัวเก่า แต่จากที่พี่จิมมี่บอกมา ค่อนข้างเชื่อว่าช่วงล่าง
จะสืบสานตำนานตัวเดิมที่พุ่งเป้ามาเอาใจคนยุโรปโดยเฉพาะ และยังปรับให้ดีขึ้นไปอีก
และแน่นอนว่าดีกว่า Almera ซึ่งผมก็ยังไม่เคยขับอีกนั่นแหละ เคยขับแต่ March
ซึ่งรถสั้นสั้นแบบนั้นยังออกอาการยวบยาบบนความเร็วสูง ไม่ค่อยมั่นใจหลัง 120 กม./ชม.แล้ว
พอไปเจอรถท้ายยาว ฐานล้อขยับมาด้านหน้ามากมากอย่าง Almera ยิ่งออกอาการชัดครับ

เรื่องอัตราเร่ง Swift ก็คงดีกว่า Almera แน่นอน เพราะรถในตลาดตอนนี้...คงไม่มีคันไหนจะช้ากว่า Almera แล้วครับ เหอๆ

ต้องบอกงบประมาณด้วยครับ ว่าจะเล่นได้ระดับไหน แต่ให้ผมเดาเอาจากตัวเลือก
คงไม่อยากจ่ายเกิน 5.5 แสนบาทรึเปล่า ถ้าเป็นแบบนั้น ผมว่าออก Swift เถอะครับ
จะรอดู Mirage อีกตัวก็ได้ อีกไม่นานก็มีบทความจากพี่จิมมี่ออกมาให้อ่านกันแล้ว
หรือจะลองโผล่ไปเล่น B-Segment ตัวล่างอย่าง Mazda 2 ดูก็ยังพอไหว
ถ้าให้ความสำคัญกับเครื่องยนต์มากกว่าขนาดห้องโดยสารน่ะนะครับ

อีกอย่าง เอาให้แฟนใช้ด้วย ผมว่ารถใหม่ป้ายแดงสบายใจกว่า ไม่ต้องจุกจิกหรือกังวลว่าจะเสียกลางทางครับ

ออฟไลน์ YenChar

เลือก Swift ด้วยคนครับ

แฮชแบค ราคาประหยัด อเนกประสงค์ ขับดี เกาะถนนดี อัตราเร่งพึ่งพาได้
คล่องตัว ขับในเมืองง่าย จอดง่าย และประหยัดน้ำมัน

ออฟไลน์ mongolias

ใน 3 ตัวเลือก ผมเชียร์ Swift ครับ รอดูคันจริงก่อนก็ได้ครับ
อัลมีร่า ผมไม่ค่อยชอบเส้นสายมันเท่าไหร่ ส่วนตัวผมว่ามาร์ชดูลงตัวกว่าครับ
ส่วนโปทีเจ้ ผมตัดทิ้งเพราะคุณบอกว่าจะให้แฟนขับครับ

ขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ มากครับ
1. งบประมาณ คงไม่เกิน 5 แสน บวกลบนิดหน่อยครับ เลยมองแค่ ECO ก่ะ protege มือสอง ถ้า eco ก็ว่าจะใช้สิทธิรถคันแรกซะหน่อยนึงครับ(สิทธิคนที่บ้าน)

2. ที่มอง protege มือสองเพราะใช้ mazda อยู่แล้วพอเห็นลู่ทางการซ่อมมาบ้างแล้วครับ และไม่อยากไปเล่น m3 เพราะกลัวเรื่องอะไหล่(ราคา) และผมชอบสมรรถนะ แต่อันนี้อยากจะให้แฟนขับเลยตัดทิ้งอย่างเพื่อนๆ ว่าก็ดี

3. ก็เหลือ swift ก่ะ almera จริงๆ ชอบ almera ที่กว้างขวางมาก พอเห็น review swift ก็สนใจขึ้นมาในทันที แต่....ก็ติดตรงศูนย์บริการ คือใจก็คิดว่ามันคงขับดี แต่ประเด็นที่จะซื้อรถใหม่คือ เรื่องบริการหลังการขาย ก็กลัวว่าเอา swift จะลำบากไม่ต่างจากใช้ pop up (อันนี้คิดเอาเองนะครับ จริงๆ ไปอ่านๆ ใน swift ก็เห็นว่าศูนย์บริการดี)

4. ผมอยู่ กทม.ครับ ฝั่งธนฯท่าพระ นี่หล่ะ ไม่เคยเห็นศูนย์บริการ swift เลย แถวนี้มีแต่ toyota ตรงเลย the malls ท่าพระ nissan ศูนย์เล็กๆ ตรงข้าม ม.สยาม mitsubishi ตรงข้ามวัดท่าพระ honda ภาษีเจริญ ตรงเลย future บางแค mazda3/chaverolet ตรงเจริญนคร .... ยังไม่เคยเห็นศุนย์ Suzuki เลย เห็นเป็นขายรถตรง ข้าม ม.ดุสิต สมัยเรียนนั่ง 108 ผ่าน กับแถว เสรีเซนเตอร์ แถวสวนหลวง ร.9 สองที่ที่เป็นศูนย์ขายอ่ะครับ

5. ส่วน m2 ที่คุณเนยว่า ผมมีใช้ popup นี่ว่าเล็กนั่งด้านหลังลำบากแล้ว ไปลอง m2 นี่ความรู้สึกไม่ต่างกันมาก เลยไม่อยากได้รถอารมณ์(ห้องโดยสาร)แบบนั้นแล้วอ่ะครับ

ผมก็ไม่ได้รีบซื้อ แต่อยากสอบถามเป็นข้อมูลไว้ก่อน เคยไปลองนั่ง almera ที่ศูนย์แล้วไว้ลองรอ swift อีกที ใจก็ชอบครับ แต่กลัวเรื่องที่กล่าวมาข้างต้นนั่นแหละ ไว้จะมารบกวนเพื่อนๆ อีกนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

ถ้ารถมือสองระหว่างมาสด้า 3 กับ โปรทีเจ้

ผมว่ามาสด้า3 อะไหล่หาง่ายและถูกกว่านะ

อาจจะเพราะเบิกศูนย์ได้มั้งครับ แต่เห็นว่าแต่บะรายการนี่ราคา เห็นแล้วลมจับ เช่นตัวปั๊มไรซักอย่างที่อยู่ตรงกันชนหน้าด้านขวา ของตัว 2.0 ถ้าชนด้านหน้าตัวนี้มักจะพังไปด้วย เห็นว่าเป็นหมื่น หม้อน้ำก็ด้วย คือผมชอบไปเดินเล่นอู่ทำสีหน่ะครับ แล้วก็จะเจอ mazda3 เยอะมาก(เฉพาะอู่ที่ผมไปประจำนะ) เลยไม่กล้าอาจเอื้อม ว่ากันตามตรงคืองบน้อยหน่ะครับ เลยมองแค่  protege ซึ่งตาม เซียงกงนี่เพียบ ทั้งหัวตัดศอก ตัดครึ่งคัน แถมเครื่องก็มีให้ใช้บริการ หลายขนาด ยกเปลี่ยนได้เลย แบบของคุณเนยก็ FS-ZE ตัวญี่ปุ่น เครื่อง 2.0 170 ม้า  แต่เครื่อง m3 เท่าที่เคยเห็นมา หากันยากพอๆ กับเครื่อง BP-1800 เลยไม่กล้าเล่นอ่ะครับ หุหุ

ปล.ผมอาจจะคลุกคลีกับรถเก่ามากจนไม่รู้ว่ารถใหม่มีแหล่งของมันก็ได้ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
1. Swift ใหม่สด ขับสนุก หน้าตาสวยงาม แต่0น้อย      ถ้ามี0ใกล้บ้านจะถือว่่าน่าสนมาก แทบไม่ต้องคิดไรแล้ว
2. Almera กว้างขวาง นั่งสบาย 0เยอะ แต่ขับไม่สนุก หน้าตาแปลกเบาๆ ถ้าไปขับแล้วชอบก็โอเคครับ(ยังไงต้องลองขับให้ได้ทั้งคู่ก่อนซื้อ)
รุ่นท้อปออพชั่นจัดเต็มพอกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 21:42:23 โดย NONT5972 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ LimitedEdition

อาจจะเพราะเบิกศูนย์ได้มั้งครับ แต่เห็นว่าแต่บะรายการนี่ราคา เห็นแล้วลมจับ เช่นตัวปั๊มไรซักอย่างที่อยู่ตรงกันชนหน้าด้านขวา ของตัว 2.0 ถ้าชนด้านหน้าตัวนี้มักจะพังไปด้วย เห็นว่าเป็นหมื่น หม้อน้ำก็ด้วย คือผมชอบไปเดินเล่นอู่ทำสีหน่ะครับ แล้วก็จะเจอ mazda3 เยอะมาก(เฉพาะอู่ที่ผมไปประจำนะ) เลยไม่กล้าอาจเอื้อม ว่ากันตามตรงคืองบน้อยหน่ะครับ เลยมองแค่  protege ซึ่งตาม เซียงกงนี่เพียบ ทั้งหัวตัดศอก ตัดครึ่งคัน แถมเครื่องก็มีให้ใช้บริการ หลายขนาด ยกเปลี่ยนได้เลย แบบของคุณเนยก็ FS-ZE ตัวญี่ปุ่น เครื่อง 2.0 170 ม้า  แต่เครื่อง m3 เท่าที่เคยเห็นมา หากันยากพอๆ กับเครื่อง BP-1800 เลยไม่กล้าเล่นอ่ะครับ หุหุ

ปล.ผมอาจจะคลุกคลีกับรถเก่ามากจนไม่รู้ว่ารถใหม่มีแหล่งของมันก็ได้ครับ

ผมใช้ชีวิตอยู่กับมาสด้า 3 มาสองคัน คันนึงรุ่นแรก 1.6 ปี 2005
อีกคันคันปัจจุบัน 2.0 ปี 2009 ไม่มีอะไรจุกจิกและซ่อมแพงไปกว่าโปรทีเจครับ
และถ้าจะให้แฟนขับ ผมว่าขับดีกว่าด้วย มันไม่ดิบและไม่กระเทือนอย่างโปรทีเจ
ห้องโดยสารก็เงียบกว่า ขับทางไกลยาวยาวแล้วสบายกว่ากันเยอะ

ของเซียงกงมันยังไม่มี ก็เพราะว่ารถยังใหม่ครับ ลองย้อนกลับไปตอนโปรทีเจอายุเท่ากับ 3 ตอนนี้
อะไหล่เซียงกงก็ไม่มีเลยด้วยซ้ำ ผมเริ่มเล่นรถใหม่ใหม่กับพี่พี่ใน Mazdaclub Thailand ไปเดินเซียงกงแต่ละที
ไม่มีของโปรทีเจเลยสักชิ้น จนกระทั่งเมื่อสองสามปีที่ผ่านมานี่เอง ที่ของเพิ่งจะเริ่มเข้ามาเยอะ
ดังนั้น ของมาสด้า 3 เอง ก็คงจะต้องรอเวลาครับ ถ้ารัฐบาลไม่เปลี่ยนกฎห้ามนำเข้าชิ้นส่วนเสียก่อนนะ

คือถ้างบถึง แล้วสามารถขยับไปเล่น Mazda 3 2.0 ได้ ผมว่าเบนเข็มไปทางนั้นคงจะดีครับ

ผมใช้ชีวิตอยู่กับมาสด้า 3 มาสองคัน คันนึงรุ่นแรก 1.6 ปี 2005
อีกคันคันปัจจุบัน 2.0 ปี 2009 ไม่มีอะไรจุกจิกและซ่อมแพงไปกว่าโปรทีเจครับ
และถ้าจะให้แฟนขับ ผมว่าขับดีกว่าด้วย มันไม่ดิบและไม่กระเทือนอย่างโปรทีเจ
ห้องโดยสารก็เงียบกว่า ขับทางไกลยาวยาวแล้วสบายกว่ากันเยอะ

ของเซียงกงมันยังไม่มี ก็เพราะว่ารถยังใหม่ครับ ลองย้อนกลับไปตอนโปรทีเจอายุเท่ากับ 3 ตอนนี้
อะไหล่เซียงกงก็ไม่มีเลยด้วยซ้ำ ผมเริ่มเล่นรถใหม่ใหม่กับพี่พี่ใน Mazdaclub Thailand ไปเดินเซียงกงแต่ละที
ไม่มีของโปรทีเจเลยสักชิ้น จนกระทั่งเมื่อสองสามปีที่ผ่านมานี่เอง ที่ของเพิ่งจะเริ่มเข้ามาเยอะ
ดังนั้น ของมาสด้า 3 เอง ก็คงจะต้องรอเวลาครับ ถ้ารัฐบาลไม่เปลี่ยนกฎห้ามนำเข้าชิ้นส่วนเสียก่อนนะ

คือถ้างบถึง แล้วสามารถขยับไปเล่น Mazda 3 2.0 ได้ ผมว่าเบนเข็มไปทางนั้นคงจะดีครับ

หุหุใจจริงก็ชอบครับ มองรุ่น 2.0 มือสองไว้เหมือนกัน แต่ยังราคาแรงอยู่เลยอ่ะครับ งั้นคงต้่องขอดู swift ก่อน อิอิ
ผมก็วนเวียนอยู่ใน mazdaclub.net เรื่อยๆ แต่กลุ่มที่คุยกันก็จะเป็นรถโบราณ ซะส่วนใหญ่ครับ โปเต้นี่ถือว่าใหม่มาก 555
ผมก็ติดตามกระทู้คุณเนย ใน นั้นเหมือนกัน แต่ดูวันที่แล้ว เป็นเมื่อห้าหกปีที่แล้ว.... หุหุ กระทู้เกี่ยวกับ protege นี่หล่ะ
ขอบคุณทุกท่านทีมาให้ความเห็นคร้าบบ... คิดหนักเลยคราวนี้

ออฟไลน์ MC Stradale

ออกเป็นรถมือหนึ่งก้ดีนะครับ เป็นรถเล็ก ให้แฟนขับได้ ประหยัดน้ำมัน น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
มิน่าหละวันแอบโดดเรียนไปเซียงกงบางนาวนมันทุกซอย เจอหัวตัดm3อยู่คันเดียว
โปรทีเจ้มีเพียบเลย มันยังไม่ถึงเวลานี่เอง  ;D
07 mazda 3