ผู้เขียน หัวข้อ: อุทาหรณ์จากอุบัติเหตุ พบในเฟสบุ๊ค  (อ่าน 11329 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
อุทาหรณ์จากอุบัติเหตุ พบในเฟสบุ๊ค
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 09:40:54 »
เล่นๆอยู่เจอเพื่อนห่างๆแปะไว้ให้เห็นพอดี เหมือนกับว่าปัญหาใหญ่ของชีคือ ไม่คาดเข็มขัดนิรภัย แต่ก็ยังดีที่ไม่ตาย เรื่องเกิดขึ้นเพราะหมาตัดหน้า เลยเลือกหักหลบ โดยที่ดูแล้วไม่น่ามี VSC หรือถุงลมข้าง แทนที่จะยอมชนมัน ดังนั้น ขอให้คาดเข็มขัดนิรภัยนะครับ เรื่องใหญ่อาจเกิดขึ้นเมื่อไหร่ ไกลหรือใกล้ตัวไม่มีใครรู้

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
Re: อุทาหรณ์จากอุบัติเหตุ พบในเฟสบุ๊ค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 09:51:54 »
หลักปฏิบัติคือห้ามหักหลบ แต่ร้อยทั้งร้อยหรือเรียกว่าสัญชาติญาณ หักหมด ทางที่ดีมีสติไว้กับตัวครับ

แล้วจำไว้ว่าถ้าเกิดกรณีนี้ให้หลบตัดหน้าครับอย่าหลบอ้อมหลังตัวหมาเพราะถ้าจวนตัวโดนปกติหมาส่วนใหญ่จะม้วนถอยหลัง

ออฟไลน์ H.

Re: อุทาหรณ์จากอุบัติเหตุ พบในเฟสบุ๊ค
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 10:11:06 »
หมาตายกับเราตาย เลือกให้ดี  :-\
H.

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 10:25:24 »
เอ็นดูเขา เอ็นเราขาดครับ เลือกเอง

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 10:33:44 »
อะไรก็ช่างตัดหน้าเบรคอย่างเดียวแล้วอัดตรงๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ poonshop

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 10:44:32 »
แขนตึง...จับพวงมาลัยให้แน่นๆ..แล้วกะให้ดี  อย่าให้โดนตรงกลางรถเด๋ว...หม้อน้ำจะแตกไปไหนไม่ได้...จะเอาซ้ายหรือขวาเลือกเอาเลย....

ออฟไลน์ zr120

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 10:48:15 »
เพื่อนผมหักหลบหมา ชนหลักกิโลเต็มๆ เสียเป็นหมื่น

หลังจากนั้น
รถคันก่อนของผม ทับ ชนหมาบ่อยๆ จนเขาเรียกเป็นรถกินหมาเลย

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 10:50:19 »
เบรค แต่อย่าหักหลบ
เพราะเบรคถ้าไม่ทัน ก็ชนแค่หมา
แต่ถ้าหักหลบแล้วเสียหลัก
อาจไม่ชนหมา แต่เป็นอย่างอื่นครับ
ชนหมาคงเซฟสุด
แล้วค่อยแผ่เมตตาตามไปให้ทันครับ
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ zell

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 10:57:30 »
เคยเจอนะครับ ตอนนั้นวิ่งประะมาณ110 นึงเกือบ ตี1 แล้วเพลียมาก ง่วงสุดๆๆ กะว่าจะจอดรถนอนแต่ไม่ถึง20โลก็ถึงบ้าน
ยังพอไหว เลยขับเร็วหน่อย ขับขวาสุด เห็นเลนกลางมีมอไซร์ขี่ ยึกยักๆๆ สองแถวขับต่อ มอไซร์ เลยถอนคันเร่ง แต่ก็เตรียมเหยียบเบรก
ระยะไม่ถึง5เมตร หมาวิ่งออกมาจากด้านหน้ามอไซร์ (มอไซร์บัง) เหยียบเบรกตัวโก่งเลยครับ มองซ้ายรถมอไซร์ซ้อน3 ลูกเล็ก+สองแถว ขวาเกาะกลางต้นไม้ก็ไม่มี ทะลุฟั่งนู้นแน่
เลยเลือกที่จะชน เต็มๆๆ มองกระจกข้างเห็นวิ่งข้ามฟั่งเข้าไปในป่าหญ่า เดินหาก็ไม่เจอ วันรุ่งขึ้นผ่านก็แวะดูอยู่3-4วันก็ไม่เจอ
ส่วนรถ กระจังหน้าบุบ ไฟตัดหมอกแตก

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 10:58:19 »
เคยหักหลบ หมาแบบเต็มๆๆ ขับมาไวเหมือนกัน โชคดีที่ระบบ VDIM ช่วยไวไม่งั้น  :'(  -*-
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 12:02:21 »
ขนลุกเลยนะนั่น

ปล.จขกท ใช้ se รุ่นไหนครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 12:10:20 »
ทางแก้คืออย่าขับรถเร็วครับเต็มที่คือ140ไม่เกินนั้นถ้าไม่ได้แล่นบนทางด่วนสายตามองให้ไกลถ้าทางข้างหน้ามองไม่เห็นว่ามีอะไรลักษณะถนนเป้นอย่างไรเป็รโค้งปิดหรือเนินสูงชลอความเร็วลง 10ปีของผมยังไม่เคยแม้แต่จะเฉี่ยวหมา คน หรือมอเตอร์ไซค์เลย
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 12:11:55 »
จับพวงมาลัยแน่นๆ เบรคสุดแรง
เพราะคงไม่มีเวลาดูเลนข้างๆ ว่ามีรถอะไรตามมารึเปล่า
ถ้าหักหลบแล้วโชคร้าย มีสิบล้อแล่นตามมา ถึงตอนนั้นถึงคาดเข็มขัดก็อาจไม่รอด

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 12:20:08 »
ไม่เคยชนหมากับแมวเลย แต่ไม่ค่อยถูกกับสัตว์ปีก

รายแรก นกเอี้ยงทะเลาะกัน ผมขับเพลินๆ แค่ 40 แปปเดียวตีกันจนอยู่กลางถนน แต่ไม่ทันแล้วพรึบ ตายคู่

รายที่ 2 ไก่ วิ่งเข้าซอยแบบช้ามากแค่ 20 ได้มั้งกำลังไปที่ห้องพักแถวๆหน้าราม

เจอไก่ชนเดินอยู่ข้างถนน พอเราขับรถผ่านไม่รู้มันตกกะใจอะไรกระโดนเข้าล้อหลัง คลุกๆๆๆๆ ไม่รอด

รายที่ 3 นกอะไรไม่รู้ขับอยู่บนสะพาน วิ่งมาชนกระจกหน้า ปึก แรงมากกระจกไม่แตกแต่เห็นนกคอหัก

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 12:30:10 »
ต้นเหตุคือ"หมา!" ถ้าไม่มีหมา รถก็ไม่ชน ถ้าเราชนหมาเราก็บาป ถ้าเราชนหลักเราก็ตาย สรุปง่ายๆคือหมานั่นแหละผิด

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 12:37:36 »
เคยหักหลบ หมาแบบเต็มๆๆ ขับมาไวเหมือนกัน โชคดีที่ระบบ VDIM ช่วยไวไม่งั้น  :'(  -*-
รบกวนแชร์ประสบการณ์ตอนมันทำงานหน่อยนะครับ เหมือนพวก ESC test ของ Euro NCAP on YouTube หรือเปล่า

แน่ะ รู้ได้ไง มันมีเอกลักษณ์ตรงไหนครับ ผมเองก็แยกกับดรอยด์รุ่นอื่นไม่ออก Xperia Play ครับ ในนี้ก็มีท่านอื่นใช้อยู่เหมือนกัน
ทางแก้คืออย่าขับรถเร็วครับเต็มที่คือ140ไม่เกินนั้นถ้าไม่ได้แล่นบนทางด่วนสายตามองให้ไกลถ้าทางข้างหน้ามองไม่เห็นว่ามีอะไรลักษณะถนนเป้นอย่างไรเป็รโค้งปิดหรือเนินสูงชลอความเร็วลง 10ปีของผมยังไม่เคยแม้แต่จะเฉี่ยวหมา คน หรือมอเตอร์ไซค์เลย
จริงๆน่าจะอยู่ที่ 120 ด้วยซ้ำครับ บวกกับมองการณ์ไกลและพี่ถือว่าโชคดีด้วยแหละ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 13:15:47 »
ผมเคยชนหมาครั้งนึงครับ
ขับมาราวๆ 100 ก.ม./ช.ม.ได้ วิ่งเส้นสุขุมวิท หน้าอำเภอศรีราชา ตอนราวๆตี4
เห็นแค่อะไรดำๆวูบๆ มาทางขวาของตัวรถตอนเหลือไม่เกิน 10 เมตรได้ ก็ตัดสินใจชนครับ เพราะในรถมีทั้งผม แฟน พ่อตา แม่ยาย
รถก็บุบไปตามระเบียบ ส่วนหมาหันมองกระจกหลัง เห็นมันวิ่งต่อไปได้ ไม่รู้ว่าจะบาดเจ็บภายในไปตายทีหลังหรือป่าว

ผมคิดเสมอว่า ถ้าเจอสัตว์อะไรตัดหน้า ผมจะไม่หักหลบกรณีที่ขับมาเร็วๆ ครับ เพราะมันมีโอกาสที่รถจะเสียหลักได้ครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 13:16:22 »

แน่ะ รู้ได้ไง มันมีเอกลักษณ์ตรงไหนครับ ผมเองก็แยกกับดรอยด์รุ่นอื่นไม่ออก Xperia Play ครับ ในนี้ก็มีท่านอื่นใช้อยู่เหมือนกัน
พอดีใช้ Ray อยู่เลยจำได้ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Lhorn

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 13:44:31 »
ผมเลือกที่จะเหยียบเบรคก่อน ถ้าเบรคไม่ทัน ก็คงต้องชน

เคยขับชนไป 1 รอบ ตอนวิ่งไปทำงานที่สระบุรี

เบรคจะ 100 เหลือ 60  แล้วก็ชนเฉี่ยวๆ  ดังปึก...
มองกระจกหลัง  ไม่เจอแล้ว  ไม่รู้เป็นอย่างไรบ้าง  ยังดีรถไม่บุบ

ออฟไลน์ lemon

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 14:21:39 »
เรื่องพวกนี้ต้องคิดเผื่อไว้ก่อนบ้างนะครับ เพราะเมื่อถึงนาทีฉุกเฉินจิตใต้สำนึกหรือสตินั้นหล่ะที่มันจะสั่งงานสมองเรา(พ่อสอนไว้)
ของผมเมื่อเดือนก่อนตอนประมาณตีสี่ถนนต่างจังหวัด ความเร็ว 120 กม./ชม.ขับเกาะกลุ่มกันมา4คัน ผมเป็นคันสุดท้ายเห็นลางๆนะครับ แต่หวยออกที่ผมเพราะความเร็วของรถกับหมาที่วิ่งมา(เหมือนมันตกใจหรือถูกไล่ตะเพิดมา)มันพอดีกัน แตะเบรคนิดนึงสรุปว่าโดนกันชนด้านข้างไม่เป็นไรมาก(ปิคอัพ)
ปล.ฝากไว้อีกนิดนะครับในกรณีที่คิดจะแตะเบรคดูความเร็วของเรากับกระจกมองหลังว่ามีรถจี้ตูดมาหรือเปล่า อย่าลืมบนถนนไม่มีเราคันเดียว

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 14:22:56 »
ไม่ได้โชคดีอะไรหรอกครับ กลับกันออกจะมีดวงเรียกทรีนเสียมากกว่า  :P เพราะว่าทุกครั้งที่ผมใช้รถทีไรแทบทุกครั้งจะต้องมีเหตุให้เกือบจะโดนเฉี่ยวชนทุกทีและทุกครั้งมักจะเป้นเหตุที่คนอื่นจะพาหายนะมาให้ผมเสียด้วย เช่นเล่นเลนกลางที่ความเร็วๆเท่าๆกับคันอื่นแต่รถข้างหลังจี้ท้ายชิดมากๆๆๆแล้วเปลี่ยนเลนอย่างเร็วเฉี่ยวท้ายผมไปนิดเดียว ทางต่างจังหวัดผมอยู่เลนขวาสุดแล้วอยู่ๆรถบรรทุกเลนซ้ายสุดมันหักหลบรถไหล่ทางเฉียดมาด้านซ้ายผมนิดเดียวเองเช่นกัน อาทิตย์ที่แล้วก็อยู่เลนกลางแล้วแท็กซี่เลนขวาทำท่าเป๋ๆมาข้างหน้าผมเลยเบรคชลอความเร็วลงแล้วมันหักปาดหน้าจากซ้ายสุดมาขวาสุดเลยทันที บางทีก็แล่นอยู่เลนกลางแต่เลนทางขวาผมมีรถตู้มาเร็วมากแล้วเบรคไม่อยู่ชนอัดท้ายกระบะข้างๆไฟท้ายกนะเด็นเป็นประกายเหมือนในหนังเมทริกก็ไม่ปาน   :o  ถ้าผมขับรถเร็วเกินไปหรือถ้าไม่รู้จักชลอความเร็วเมื่อตกอยู่สถาณการณ์ที่รู้สึก่าตัวเองเสี่ยงก็คงจะชนกันไปนานแล้ว ยังไงก็แล้วแต่อุบัติเหตุจากของไม่มีชีวีตยังไงก็ซ่อมได้ แต่กับหมากับแมวที่มันตายแล้วตายเลยขอเลี่ยงไว้ก่อนดีกว่า  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ jg333

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 14:30:24 »
ผมก็เคยเจอเหตุการหนักๆแบบนี้กับตัวเองเหมือนกัน

ในช่วงเย็นวันนั้น ฝนตกเบาๆพอถนนเปียก เป็นถนน 2 เลนสวนกัน สองข้างทางเป็นป่า
ผมขับด้วยความเร็วประมาณ 100+(ไม่ถึง120) ในขณะนั้นผมเห็นผมเห็นรถไถขับช้าๆอยู่ข้างหน้า ผมจึงแซงขวา
และในจังหวะที่ผมกำลังแซงขวาแล้วกลับเข้าเลนซ้าย นั้นเอง มี งู สีดำตัวใหญ่ขนาดประมาณแขน มันเลื้อยค่อมอยู่กลางถนนระหว่าง 2 เลน ด้วยความตกใจมาก ผมเหยียบเบรคอย่างแรง รถผมปัดทันที ในช่วงเสียววินาทีนั้น
รถปัดหน้ารถหันออกทางซ้าย ผมจึงหักขวา รถก็ปัดไปทางขวา แล้วก็พุ่งลงข้างทางที่เป็นดิน ด้วยความแรง รถจึงตีลังกา กลิ้ง ต่ออีก 3 ตลบ แล้วรถมาหยุดนิ่งที่ท่าเดิม
ผมรีบตั้งสติ ปิดวิทยุ ดับเครื่อง หยิบโทรศัพท์มือถือ แล้วพยามเปิดประตูเพื่อออกจากรถให้เร็วที่สุด แต่ประตูมันเปิดไม่ออก
ผมจึงมองหาคนแถวนั้น โชคดีมีคุณลุงที่ขับรถไถคันที่ผมแซง เขาเห็นเหตุการจึงรีบเข้ามาช่วย เอาผมออกจากรถมาได้

ผมเชคดูร่างกายตัวเองว่าบาดเจ็บตรงไหนบ้าง ปรากฏว่ามีแค่รอยช้ำที่ข้อมือซ้ายเท่านั้น คุณลุงที่ขับรถไถคันบอกกับผมว่า ลุงคิดว่าเองตายไปแล้ว ผมขอบคุณลุง แล้วก็โทรเรียกประกัน

(ที่ผมรอดตายในครั้งนั้นมาได้เป็นเพราะผมเข็มขัดนิรภัยล้วนๆ รถมีถุงลมนิรภัยคู่หน้า+ถุงลมนิรภัยด้านข้างซ้ายขวา แต่ มันไม่ออก ผมโทรไปแจ้งให้ทาง0ฟังแล้วเรื่องถุงลงนิรภัยไม่ออก 0แจ้งว่า รถชนไม่ถูกจุดถุงลมนิรภัยจึงไม่ทำงาน)

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 14:34:07 »

พอดีใช้ Ray อยู่เลยจำได้ครับ

ดูตรงความละเอียดของจอ(ขนาดภาพ)ครับ ยี่ห้ออื่นจะเป็น480x800

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 15:50:56 »
ผมหักหลบมอเตอไซด์กลางถนนเกือบไปเหมือนกันครับ ผมขับกลับบ้านตอนกลางคืนมีเจ้ผู้หญิงจอดรถมอเตอร์ไซด์คุยโทรศัพท์กลางถนนแถวๆทางไปอัมพวา ผมขับมา140km หักหลบหยั่งกับในหนังเลยครับ อารมณ์ตอนหักหลบบอกไม่ถูกครับเสียวมาก :-\

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 16:15:34 »
พอเจอกับตัวเองแล้ว ที่เขียนๆมา นึกไม่ทันสักทีวินาทีนั้น นึกได้อีกทีตอนรถสงบนิ่ง ไม่น่าเลยตรู

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 17:49:59 »
วิ่งมาเท่าไหร่ครับหนะ ทำไม่ต้องหักหลบแรงจัง  เพราะเท่าที่ผมเคยหักหลบแล้วหักกลับ (Altis CNG วิ่งอยู่ราวๆ 100 กว่า) มันก้ไม่ได้ถึงกับทำให้รถหมุนได้เลยนี่ครับ หมาตัวเล็กนิดเดียวทำไมถึงต้องหักซะให้รถหมุนด้วยหละครับ หรือว่าจะด้วยความตกใจ?? ไม่ค่อยเข้าใจสถานการณ์อย่างนี้ซักเท่าไหร่ เพราะหลายๆครั้งก้ได้ยินมาว่าหักหลบแล้วลงข้างทาง อะไรประมานนั้น

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 18:26:45 »
ผมก็เคย ทาง4เลน เลนซ้ายรถจอดเต็ม วิ่งมาประมาณ80 หมาวิ่งออกมาจากรถที่จอดด้านข้างโผล่มาใกล้ผมมาก หลบไปไหนไม่ได้เบรคอย่างเดียว มีเวลาให้แตะเบรค1-2วินาที ชนหมา ล้อไม่ทับแต่มันเข้ามาติดใต้กันชนหน้า ร้องเอ๋งๆ ไม่ตาย กำลังจะจอดดูมันหลุดออกไปได้วิ่งหนีลงข้างทาง คาดว่าไปตายที่อื่น
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 18:54:49 »
ผมก็จะเบรคอย่างเดียวครับ แต่ก็ดูอาการของรถด้วย ผมเคยเบรคจนรถหมุนไปเกือบครึ่งรอบมาแล้วที่ความเร็วประมาณ 60-70 ครับ
รถมี ABS ด้วยนะครับ สาเหตุหลักๆตอนนั้นก็มีเรื่องยาง กับ พื้นถนนล่ะครับ
ปล.เสียดาย Zafira Sport ของคุณ jg333 จังเลยครับ แต่ดีแล้วที่ไม่เป็นอะไรครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 22:21:31 »
วิ่งมาเท่าไหร่ครับหนะ ทำไม่ต้องหักหลบแรงจัง  เพราะเท่าที่ผมเคยหักหลบแล้วหักกลับ (Altis CNG วิ่งอยู่ราวๆ 100 กว่า) มันก้ไม่ได้ถึงกับทำให้รถหมุนได้เลยนี่ครับ หมาตัวเล็กนิดเดียวทำไมถึงต้องหักซะให้รถหมุนด้วยหละครับ หรือว่าจะด้วยความตกใจ?? ไม่ค่อยเข้าใจสถานการณ์อย่างนี้ซักเท่าไหร่ เพราะหลายๆครั้งก้ได้ยินมาว่าหักหลบแล้วลงข้างทาง อะไรประมานนั้น

มันเกิดขึ้นได้เสมอครับ หักเลี้ยวมาก เบรกกระทันหัน พื้นมีฝุ่นทรายอยู่
บอกไม่ได้หรอกครับ ว่าเคยโยกรถตัวเองที่ 100 กว่า แล้วยังไม่เห็นหมุนเลย
ปัจจัยรอบด้านมีส่วนเกี่ยวข้องอีกมากครับ

ออฟไลน์ AFA

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 00:57:16 »
เจอหมา เจอแมว หากไม่มั่นใจว่ามันจะวิ่งออกมารึเปล่า ให้กดแตรรถ ครับ (วิธีการนี้กับ วัว จะไม่ค่อยได้ผล)

กดสั้นๆ 2-3 ที  มันจะตกใจและวิ่งกลับไปด้านตรงข้ามแทน

หากไม่กด ปล่อยให้มันเดินเอื่อยเฉื่อย มันจะตะลึงและมองมาที่รถคุณครับ  สุดท้ายคุณต้องเบรค หรือ หักหลบแทน

ประสบการณ์ผมทำให้เห็นว่า คนขับรถบนถนนร้อยล่ะ 90 ไม่รู้วิธีปฏิบัติง่ายๆจากการใช้สัญญาณเสียงแตร ซึ่งมันเป็นอะไรที่ได้ยินและสัมผัสไวที่สุด  .. ที่เป็นอย่างนี้เพราะโดนปลูกฝังโง่ๆ ว่าจะทำให้คนอื่นรำคาญ (ซึ่งมันก็จริง เพราะถ้าทำมาให้ไพเราะแล้วจะระวังกันมั้ย)
 เคยเจอมั้ยครับ หมาเดินมาดุ่มๆกลางถนน เปิดไฟสูงไฟกระพิบใส่หมา .... คุณว่าหมามันรู้เรื่องมั้ย  ... โชคดีหมาฉลาดกว่า ตัดสินใจกระโดดถอยหลัง ไม่ตาย

เรื่องการใช้สัญญาณไฟนี่วัฒนธรรมของแต่ล่ะประเทศอาจแตกต่างกันไป   แต่การเลี่ยงไม่ยอมใช้แตรเป็นเสียงเตือน เป็นสิ่งที่สังคมต้องปรับปรุง(น่าจะยาก) และยอมรับ

สิ่งที่บั่นทอนเข้าไปอีก จากการใช้แตร เพราะหลายครั้ง คนใช้แตรให้สัญญาณถูกต้องในการเตือน แต่คนที่เป็นฝ่ายผิดกลับไม่สำนึกผิด และเอาปืนมายิงคนถูกซ่ะอีก...บัดซบจริงๆเลยประเทศไทย