ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ เพื่อนอยู่ ออสเตเรีย จะซื้อรถ civic 2hc 2012 หรือ fd 2011 ดีครับ  (อ่าน 3545 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
คือเค้าอยู่เมืองนอกเลยฝากถามมาหน่อยอะครับ เค้าไม่ค่อยรู้เรื่องรถ อะครับ เป็น ชาวออสเตเรียอะครับ

เพื่อนจะซื้อรถใหม่เลยอยากถามว่า 2012 civic vti-r vs civic  2011 vt

มัน มีข้อดี เสีย ต่างกันเยอะไหมครับ สองรุ่นนี้ แล้วอันไหน ดีกว่าครับ  แนะนำตัวไหนมากกว่ากันครับ  การขับขี่ต่างๆอะครับ เทียบตัวไทยก็ได้ครับ คงจะคล้ายกัน

เค้าอยากทราบข้อมูลหน่อยอะครับ  ว่เอาตัวไหนดีกว่าคุ้มกว่าอะครับ

ว่าแต่มีใครเคยลองบ้างยังครับเนี่ย civic 2hc   หรือแค่ดูสเปกต่างๆแล้วเปรียบเทียบให้ดูหน่อยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2012, 08:21:53 โดย nine959 »

ออฟไลน์ 2k

ถ้าเป็นรุ่นใหม่ตัวก่อน minor change ในบททดสอบของ consumer report เค้าบอกมาว่าการขับขี่แย่กว่ารุ่นเก่าชัดเจนนี่ครับ ถ้าหลังจากปรับปรุงแล้วไม่รูดีขึ้นแค่ไหน ถ้าไม่สบายใจอยากให้ลองดูยี่ห้ออื่นบ้าง ไหนๆเพื่อนอยู่ต่างประเทศน่าจะลองรถที่ไม่มีขายในไทยอบ่าง opel, renault, vauxhall อะไรพวกนี้ มีโอกาสทั้งที  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ beerrl

ถ้าเป็นรุ่นใหม่ตัวก่อน minor change ในบททดสอบของ consumer report เค้าบอกมาว่าการขับขี่แย่กว่ารุ่นเก่าชัดเจนนี่ครับ ถ้าหลังจากปรับปรุงแล้วไม่รูดีขึ้นแค่ไหน ถ้าไม่สบายใจอยากให้ลองดูยี่ห้ออื่นบ้าง ไหนๆเพื่อนอยู่ต่างประเทศน่าจะลองรถที่ไม่มีขายในไทยอบ่าง opel, renault, vauxhall อะไรพวกนี้ มีโอกาสทั้งที  :)

เห็นด้วยครับ อยู่เมืองนอก ยิ่งเป็นออสเตเรีย ผมว่า Opel, Holden ดีกว่าครับ หรือ เป็น VW ไปเลย ผมว่าราคาไม่ได้ต่างกันมาก
แตกต่างจากเมืองไทย รถพวกนั้นเป็นรถนำเข้าราคาต่างกันเป็นเท่าตัว
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
เค้าบอก ราคามันแพงไปหน่อยอะครับ พวก volk ต่างๆ

civic 2011 มัน ประมาณ 20000$ และ civic  2012 $26000 อะครับ เลยดูๆไว้ เค้าลอง altis ขับไม่สนุกอะครับ  มาสดาก็ แคบไปหน่อย  อะครับ เลยลังเล2 ตัวนี้อะครับ

แล้ว civic มันผลิตที่ไหนหรอครับ ใช่ เมกาปะครับ

ออฟไลน์ 2k

ช่วงราคา 20000 - 26000 ออสเตรเลียดอลล่าผมเชื่อว่ามีรถที่เข้าข่ายราคาช่วงนี้อีกเยอะและเลยครับ โดยทั่วไปแล้วรถในระดับเดียวกันขนาดเดียวเค้าจะไม่ตั้งราคาหนีกันมาก อย่างในลิงค์นี้  http://www.discountnewcars.com.au/search-results.aspx?Make_intId=&Family_intId=&priceFrom=20000&priceTo=25000&sortBy=0&segment=2  ผมลองดูในช่วงราคา 20000 ถึงราคาไม่เกิน26000ได้รถขนาดแคมรี่แอคคอร์ดเลยด้วยซ้ำ มีซูบารุ liberty 2500cc มาด้วยอีกต่างหาสก  :o  เชื่อว่าถ้าไม่ใช่พวกโฟล์ค GTI หรือ Scirocco อะไรนี่ราคาไม่น่าจะโดดไปไกลกันแต่อย่างใด ยังไงอยากให้ลองให้เพื่อนพิจารณาดูครับ ได้ใช้รถที่หาไม่ได้ในบ้านเราบนถนนเรียบๆไม่โกงกินแบบบ้านเรา คงจะสนุกสนานน่าดูเลย  :D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ shando

คือผมว่าไปถามคนอื่นเถอะครับ เพราะเชื่อว่าคนในนี้ไม่มีใครเคยได้ขับ2HCจริงๆซักคน คงได้แต่ฟังคนอื่นมาแล้วมาบอกต่อครับ