ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงเวลารึยังครับ กับ "กล้องหน้ารถ"  (อ่าน 10359 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ถึงเวลารึยังครับ กับ "กล้องหน้ารถ"
« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 09:23:22 »
เมื่อ2วันก่อน นั่งรถเพื่อนไปเยาวราช หาอะไรกินตอนซัก5ทุ่ม
พอดีรถเพื่อนอีกคนที่ขับไปก่อน เกิดอุบัติเหตุ
ชนมอไซต์ ที่ขับสวนเลน

ทางมอไซต์อ้างท่าเดียวว่าถูกชน รถเล็ก เจ็บตัว เสียรถ ให้รับผิดชอบ

จนตำรวจมา ก็ทำเหมือนเพื่อนผมมันผิดเต็มๆ โดยที่ไม่ได้วิเคราะอะไรเลย

จนดูร่องรอยการชนแล้ว ตำรวจถึงเชื่อว่ามันขับสวนเลนมา เพราะชนเข้าที่ล้อหน้า
ไม่ได้เกิดจากการเบียด แต่มันเกิดจากการประสานงา

....

1 เพื่อนๆ พี่ๆ คิดว่า กล้องหน้ารถจำเป็นมั้ยครับ

2 เหตุการณ์ของเพื่อนๆพี่ๆ ที่เกิดขึ้น แต่ไม่ได้รับความยุติธรรม
  เพียงเพราะเราไม่มีหลักฐาน อะไรไปยืนยัน

3 กล้องหน้ารถ หาติดที่ไหนครับ(ได้ยินมาว่าต่างประเทศก็ใช้กัน)
  เผื่อวันนึงมันเกิดขึ้นกับผมบ้าง จะได้มีหลักฐานไปยืนยันว่าเราไม่ผิด

4 แก้กฏหมาย เรื่องคำว่า รถเล็ก รถใหญ่ ได้แล้ว??
  ถ้ารถใหญ่ถูก แต่เพียงเพราะ"มัน" เป็นรถเล็ก เลยต้องผิด
  ผมว่ามัน...เกินไป
  ใครเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้มั่งครับ?

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
Re: ถึงเวลารึยังครับ กับ "กล้องหน้ารถ"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 09:37:42 »

1 เพื่อนๆ พี่ๆ คิดว่า กล้องหน้ารถจำเป็นมั้ยครับ

2 เหตุการณ์ของเพื่อนๆพี่ๆ ที่เกิดขึ้น แต่ไม่ได้รับความยุติธรรม
  เพียงเพราะเราไม่มีหลักฐาน อะไรไปยืนยัน

3 กล้องหน้ารถ หาติดที่ไหนครับ(ได้ยินมาว่าต่างประเทศก็ใช้กัน)
  เผื่อวันนึงมันเกิดขึ้นกับผมบ้าง จะได้มีหลักฐานไปยืนยันว่าเราไม่ผิด

4 แก้กฏหมาย เรื่องคำว่า รถเล็ก รถใหญ่ ได้แล้ว??
  ถ้ารถใหญ่ถูก แต่เพียงเพราะ"มัน" เป็นรถเล็ก เลยต้องผิด
  ผมว่ามัน...เกินไป
  ใครเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้มั่งครับ?

1. ไม่จำเป็นครับ

2. รู้จัก อัลแบร์ การ์มู ไหมครับ เจ้าของประโยคที่ว่า "ข้าพเจ้ารักแม่มากกว่าความยุติธรรม"

3. -

4. กฏหมายไม่ได้บอกเลยว่า รถเล็กถูกเสมอ ทุกอย่างดูตามเหตุผล ส่วนคนใช้กฏหมายเป็นอีกเรื่องครับ
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ KRABA

• Jr. Member
  • **
Re: ถึงเวลารึยังครับ กับ "กล้องหน้ารถ"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 09:40:56 »
- ในรถผมติดไว้เหมือนกัน  แต่ดัดแปลงเอา MP4 ที่มีกล้องบันทึกวิดีโอ + เมมมอรี่การ์ด (เยอะๆ)  ติดตรงที่บังแดดเพื่อจะได้ใช้งานง่ายขึ้น
-  มีประโยชน์มากครับ  เช่นเอาไว้รายงาน ผบ.ทบ.ที่บ้าน ว่าวันนี้ไปไหนมาบ้าง เปิดให้ดูเลย จะได้ไม่ต้องพูดมาก......

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 09:54:10 »
ยังงงๆ ครับ ว่ากล้องหน้ารถ ติดไว้แล้วจะช่วยอะไร
เพราะสิ่งที่ปรากฏบนจอมันก็จะคล้ายๆ กับที่เรามองเห็นบนถนนครับ ไม่ได้ช่วยอะไรเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 10:03:23 »
ยังงงๆ ครับ ว่ากล้องหน้ารถ ติดไว้แล้วจะช่วยอะไร
เพราะสิ่งที่ปรากฏบนจอมันก็จะคล้ายๆ กับที่เรามองเห็นบนถนนครับ ไม่ได้ช่วยอะไรเลย

คงต้องเอาแบบกล้องอินฟราเรดของ BMW Series 7 ล่ะครับ ถึงจะได้ผล

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 10:04:21 »
- ในรถผมติดไว้เหมือนกัน  แต่ดัดแปลงเอา MP4 ที่มีกล้องบันทึกวิดีโอ + เมมมอรี่การ์ด (เยอะๆ)  ติดตรงที่บังแดดเพื่อจะได้ใช้งานง่ายขึ้น
-  มีประโยชน์มากครับ  เช่นเอาไว้รายงาน ผบ.ทบ.ที่บ้าน ว่าวันนี้ไปไหนมาบ้าง เปิดให้ดูเลย จะได้ไม่ต้องพูดมาก......

แสดงว่ารัก ผบ.ทบ. มาก หรือว่า ผบ.ทบ. ดุมาก กันล่ะเนี่ย

ออฟไลน์ modtuanid

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 10:14:09 »
ผมเองก็เคยเจอครับ แถมมันทุบกระจกรถผมเลยแหละ จะให้ผมลงมาจ่ายเงินให้มัน
คนพวกนี้แย่มากครับ ก็แปลกดีนะครับ พอคนอื่นพูดดูถูกก็ไม่พอใจ หาว่าดูหมิ่น
แต่ก็ทำตัวแบบนี้ เฮ้อ สังคมบนถนนทุกวันนี้ เหนื่อยใจจริงๆครับ

ออฟไลน์ KRABA

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 10:16:00 »

แสดงว่ารัก ผบ.ทบ. มาก หรือว่า ผบ.ทบ. ดุมาก กันล่ะเนี่ย
จริงๆแล้ว น่าจะมีประโยชน์มากกว่านั้นครับ  อย่างกรณีเจ้าของกระทู้   หากเรามีกล้อง(วิดีโอ)หน้ารถบันทึกภาพไว้ ก็จะเห็นเหตุการณ์ทั้งหมดว่ามันเกิดอะไรขึ้นขณะเกิดเหตุ....แต่การนำไปใช้เป็นวัตถุพยาน...ต้องรอผู้รู้มาให้ข้อมูลเพิ่มครับ  

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 10:38:32 »
ผมคิดว่า

อย่างน้อยๆ โอกาศถูกปรักปรำ จากผู้เสียหาย(ทั้งๆที่เราไม่ผิด)

จะได้ลดลงบ้าง อีกอย่างเป็นการแสดงความบริสุทธิ์ใจด้วยครับ

ทีนี้  มันหาซื้อได้ที่ไหนอะครับ??

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 10:42:41 »
ในความคิดของผมคิดว่าควรจะมี ทั้งหน้ารถและในรถ

- โดยตัวที่อยู่หน้ารถนั้นติดตั้งยังตำแหน่งของกระจกมองหลังคล้ายกับรถตำรวจไอ้กันหรือยุโรป
   - ตัวที่อยู่ในรถติดตั้งที่ไหนก็ได้ที่จะสามารถเห็นผู้ขับขี่ เรือนไมล์ และกรอบกระจกหน้าต่างด้านคนขับ โดยมีมุมเงยที่จะสามารถเห็นหน้าตาของเจ้าหน้าที่ได้
   - มีไมโครโฟนบันทึกการสนทนา
   - เก็บข้อมูลทั้งหมดใน EXTERNAL HARDDRIVE
   ที่กล่าวมานั้น มีทั้งข้อดีและข้อเสียครับ
    ข้อดี - แน่นอนมันดีสำหรับคนที่ขับรถถูกต้องตามกฏจราจร และ เมื่อเกิดเหตุร้ายสามารถทำให้รู้เบาะแสของคนร้ายถ้าไม่ถูกฆ่าตายซะก่อน
                 และจะเป็นหลักฐานเอาผิดเจ้าหน้าในคราบมาเฟีย ที่ขอส่วยด้วย
    ข้อเสีย - สำหรับคนที่ขับรถประมาทและขับรถเร็ว  มันคือหลักฐานที่จะใช้มัดตัวเอง

ผมคิดว่าถ้าจะมีจริงๆ มี 2 เงือนไขครับ

เงื่อนไขที่ 1 อ้างอิงปัจจุบัน ควรติดตั้งเองและซ่อนกล้องให้เรียบร้อบ เพื่ออะไร ก็เพื่อใช้เป็นหลักฐานประกอบต่างๆกรณีที่เราเป็นฝ่ายถูกต้อง ตามหัวข้อของกระทู้นี้
                                                       บวกกับกฏจราจร และเจ้าหน้าบ้านเมืองเรา ณ.ปัจจุบัน อย่างที่ทราบนะครับไม่ขอพูดดีกว่า (เดี๋ยวโดนฟ้อง) เพื่อใช้เป็นหลักฐานเอาผิดกรณีที่เจ้าหน้าที่
                                                       ปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบได้.....แต่...เงื่อนไขที่ 1 นี้นั้น มันเสมือนดาบ 2 คม เพราะอะไร ถ้าเราเราทำผิดซะเองไง และกล้องถูกซ่อนด้วยซึ่งคู่กรณีไม่รู้
                                                       อุปกรณ์ติดตั้งเอง ก็รีเซ็ท หรือ ลบไฟล์ ณ.ช่วงเวลาที่ทำดังกล่าวนั้นทิ้งไปซะ ก็จบ ใช่มั้ยล่ะครับ ซึ่งเงื่อนไขดังกล่าวสามารถใช้กับสถานการณ์ปัจจุบัน
                                                       ได้ดีเลยทีเดียว (แต่ควรเป็ยคนดีที่ใช้นะ)

เงื่อนไขที่ 2 อ้างอิงอนาคต ถ้าเกิดอุปกรณ์ดังกล่าว ถูกประกาศบังคับใช้กับยานพาหนะที่ขับเคลื่อนด้วยเครื่องยนต์หรือมอเตอร์ไฟฟ้า ตั้งแต่ 2 ล้อขึ้นไป โดยบริษัทผู้ผลิตยานยนต์
                                                       จะต้องติดตั้งมาให้ เป็นอุปกรณ์มาตรฐานแล้วล่ะก้อ งานเข้าล่ะสิครับ ทำไมถึงงานเข้า ง่ายๆนะครับ ปัจจุบันนี้ ใครปฏิบัติตัวถูกต้องตามกฏจราจร 100%
                                                       กันบ้างครับ เอาง่ายๆ ออกต่างจังหวัด มีใครขับรถที่ความเร็วไม่เกิน 90 km/h บ้าง ซึ่งก็คือ มันจะเป็นสิ่งที่จะมาบีบรัดตัวผู้ใช้รถเองมากเกินไป แต่ถ้ามองอีก
                                                       แง่นึง ก็คือ มันป็นการป้องปรามได้ดีในระดับนึงเลยทีเดียว เจ้าหน้าที่เข้มงวด ขึ้น ไม่กล้าขอส่วยด้วย เพราะรู้ว่ารถทุกคันมีกล้อง และรถคันไหนทำผิด ก็จะมี
                                                       หลักฐานมัดตัวแน่นอน เพราะบริษัทผู้ผลิตรถยนต์จะบังคับให้อุปกรณ์ทำงานกรณีที่มีการขับขี่ และ ตัวผู้ขับขี่จะไม่สามารถแก้ไขไฟล์ได้ (ข้อมูลทางเทคนิค
                                                       ทางบริษัทผู้ผลิตคงจะคิดค้นระบบป้องกันออกมาเอง) ....แต่ก็มี...แต่...นะครับ กรณีเกิดเหตุร้าย หลังจากที่คนร้ายทำอะไรกับผู้ขับขี่ไปแล้ว ก็จะต้องมามองหา
                                                       อุปกรณ์ที่มากับรถ เพื่อทำลาย หรือไม่ก็เอาไปด้วย (คล้ายกับระบบ CCTV ที่มีคนร้ายมาปล้นร้านเสร็จแล้วก็เอาเซอเวอร์ไปด้วยทำนองนั้น)..

คิดยังไงเขียนอย่างนั้นเลยยาวไปนิด...เชิญพี่ๆ เพื่อนๆ COMMENT ต่อเลยครับ     

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 11:43:58 »
ลองไปดูที่ autobac สาขาศรีณครินท์กับสาทรดูดิครับ เห้นเค้ามีกล้องบันทึกอุบัติเหตุขายอยู่ ดูจากวีดีโอทดสอบแล้วมันจะบันทึกเหตุการณ์เก่อนเวลาชนไว้ได้ไม่เกิน4นาทีทันทีที่หยุดรถเพราะความจุมันน้อย แต่ก็เพียงพอแล้วล่ะถ้าคุณจะเอาไว้จับพวกชนแล้วหนีหรือมอเตอร์ไซค์ขี่ย้อนศร  ;D

แต่ถ้าเป็นผมมันย้อนศรมาแล้วยังมากล่าวหาอีกผมจะจ่ายเพิ่ม 500 บาทข้อหาทะเลาะวิวาทแล้วกระทืบมันให้หมอบไปเลย มันเจ็บจากรถล้มยังไงก็สู้เราได้ยากครับฮ่ะๆๆๆๆ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 12:13:47 »
DIY เอาก้นขาตั้ง ที่มันเอาไว้บิดเข้าไปที่ด้านล่างของกล้องน่ะครับ ประกอบกับอะไรยังไงก็ได้ให้มันไปอยู่แทนเบาะหัวผู้โดยสารที่1ได้
แต่จะเห็นกล้องกันชัดเจนนะครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 14:07:12 »
เห็นของ HONDA ACCESS ที่ญี่ปุ่นมีอยู่
ยกตัวอย่างของโอดิซีส์ ราคาก็สูงเกือบ 2 หมื่นบาทไทย

http://www.honda.co.jp/ACCESS/odyssey/carlife/drive/recorder/

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 14:37:47 »
ง่าย ๆครับ ถ้าอยากได้

ก็ไปซื้อ เครื่องบันทึก CCTV 4 Channel มาเครื่องนึ่ง แบบ Harddisk และ กล้อง สี่ตัว

ตั้งค่าให้บันทึกย้อนหลังแค่ 24 ชั่วโมงก็พอแล้ว

ค่าใช้จ่ายไม่เกิน 6000 บาท

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 11:32:40 »
เอ๊ะเอาไว้ส่องตุ๊กตาหน้ารถด้วยอ๊ะป่าวเนี่ย???
阿蘇山

ออฟไลน์ begita72

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 15:07:42 »
ผมกำลังรอมีตังแล้วจะติดอยู่ ของดีลิ้งค์ dcs-2121 ประมาณหกพันครับ
แปลงไฟ5โวลต์ ติดในรถยนต์พอบิดกุญแจไฟเข้าเครื่องก็ติด
ใช้ SD card 16 กิ๊ก ตั้งให้มีการบันทึกภาพเมื่อมีการเคลื่อนไหว
ผมว่ามีเก็บได้หลายอาทิตย์ครับ
กะจะติดหน้ารถตัวนึง หลังรถตัวนึงครับ
มองมาหลายวิธีแล้ว วิธีนี้ความเห็นผมน่าจะเวิร์คและประหยัดที่สุดแล้วครับ
 ;D