ผู้เขียน หัวข้อ: Altis ขายดีกว่า Civic แล้วล่ะครับ  (อ่าน 9051 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
Altis ขายดีกว่า Civic แล้วล่ะครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 10:47:46 »
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=639:honda---2009--&catid=1:pr-news-network&Itemid=59

ดูแล้วยอดขาย City เริ่มหายใจรดต้นคอ Vios ทุกที (ปกติเห็นคู่นี้ยอดขาย 2.5 พันต่อ 3.8 พัน ก็ห่างกันเยอะ) พยายามอีกหน่อยน่าจะสูสีได้ไม่ช้านัก

Jazz คงไม่ต้องพูดถึง แต่ไม่รู้ Savvy หายไปไหนนะเนี่ย

ดูยอดขาย Altis แซง Civic แค่ 4 คันเท่านั้นเอง ยอด Optra เริ่มกลับมาอยู่สภาพเดิมแล้วแฮะแต่ถือว่าดีกว่าหลายเดือนก่อนอยู่ดี

Camry กลับมานำจ่าฝูงอีกครั้ง Teana รุ่นนี้ดูประสบความสำเร็จไม่น้อย(ไม่นับกระทู้ล่างนะ เอิ๊ก) Accord ยังมียอดขายระดับสม่ำเสมอครับ Benz C-class ทำยอดขายได้ดีกว่า 3-Series มากมายนะเนี่ย

Toyota Fortuner ไม่มีอะไรที่จะมาหยุดยั้งได้อีกแล้วสำหรับตลาดนี้ยกให้พี่เค้าจริง ๆ  นอกนั้นยอดขายระดับ 300-400 คันครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
Re: Altis ขายดีกว่า Civic แล้วล่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 11:55:25 »
1. Altis แซง Civic มาแค่ 4 คันเอง

2. City ขายมากขึ้น แต่ Jazz ขายน้อยลงนะ (ยอดรวม 7 เดือน 9,1xx เฉลี่ยน่าจะเดือนละ 1,3xx แต่ ก.ค. แค่ 1,0xx)
แสดงว่า ยอด Back Order City คงมากกว่ามั้ง จึงเร่งผลิต City ก่อน

3. Pajero Sport เหี่ยวลงแล้วแฮะ เหลือแค่ 3xx คัน/เดือนเท่านั้น
ตอนเปิดตัวใหม่ๆ ยัง 6xx /เดือน

4. Fortuner มันติดลมบนจริงๆ 1,2xx กินนิ่มๆ เลย ห่างจากที่ 2-3 ถึง 3-4 เท่าตัว

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: Altis ขายดีกว่า Civic แล้วล่ะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 12:06:34 »
ปาเจโร่สปอร์ต ตัวเลขไม่สปอร์ตจริง แถมวิ่งไกลต้องใช้เท้าตัวเอง ไม่มีทริปคอมพ์ อีกต่างหากครับ ขายแพ้เขาก็ไม่แปลก

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 14:10:38 »
ปัญหาเดียวของ ฮอนด้าตอนนี้คือ  รถ ในภาพรวมหนะ ดี ตรงใจตลาด "แต่ ดันผลิตไม่ทัน และ แบ็คออร์เดอร์ นานโคตรๆ"

โตโยต้า ก็เลยฉวยโอกาส สำหรับคนที่ไม่อยากจะรอนาน คว้าลูกค้าไปกินนั่นเอง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 14:26:07 »
เท่าที่เขาปรับยอดผลิต City อยู่นะครับเห็นผลเอากรกฎาคม
ต้องรอดู เดือนสองเดือนนี้ว่ายอด city เป็นไง

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 15:20:57 »
รถบางศูนย์ผมเห็นจอดเยอะมาก วันก่อนไปอุดรฯ ศูนย์ฮอนด้าใหญ่มาก รถมีจอดโชว์ทุกรุ่น รึว่าที่จอดไว้มีคนจอง ศูนย์อื่นก็เหมือนกัน คนซื้อทำไมรอคิวนานรึว่าไม่ตรงสเป๊กรุ่นกันนะ ตอนแรกผมจะออกแจ๊สตัวถูกสุด แต่ที่ศูนย์มีตัวท๊อปเลยเอาตัวท๊อปเลยขี้เกียจรอ ฮ่าๆ 

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 15:25:41 »
สำหรับโชว์รูมฮอนด้า ปกติ ที่จอดไว้ ในสต็อก ส่วนใหญ่ 80% มีคนจองแล้ว เป็นหลักครับ
แต่ ไม่แน่นอน ขึ้นอยู่กับสถานการณ์ การขายของโชว์รูมแต่ละแห่ง และในแต่ละเดือน

ออฟไลน์ LaOnn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 15:45:58 »
เห็นคนบ่นกันมามาก ใน section นี้ ว่าภายใน มีแต่สีเบจ (น่าจะเขียนถูกน่ะ)
ถ้าอยากได้สีที่มืด ๆ ก็ต้องไปซื้อตัว Top เครื่องใหญ่
แว่ว ๆ ว่า Honda จะกลับมาทำอีกครั้ง ราว ๆ ตุลาคมนี้
เจอกัน 1.8 ภายในตกแต่งสีดำ ครับ.....
จริง ไม่จริง ต้องรอดูต่อไป  8)

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 15:55:56 »
ก็น่าจะจริงเหมือนกันนะครับ พักนี้ก็เห็นรถบ้านเป็นอัลติสมากขึ้นด้วยนะ :) :) :)
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 16:16:14 »
- แถวบ้านผมไม่ค่อยเจอเลยแฮะ ทั้ง Altis และ Civic ใหม่ๆ
แม้แต่ Altis 2.0 เห็นแต่ป้าย ตจว. วิ่งตัวเป็นๆ ไม่เคยเห็นจังหวัดเราวิ่งสักคัน

- Fortuner พี่แกกลายเป็นรถอมตะนิรันดร์ไปแล้วครับ นี่ถ้ามันขับดีกว่านี้นะ ยอดคงเดินกว่านี้
ส่วน Pajero Sport ยอดไม่ชูเลยยย พยายามเข้านะ......ทาเคชิ ;D

- City ยอดแรงไม่เบานี่ ส่วน Vios ก็...เฮ้อออ นี่ถ้าไม่อัดโปรโมชั่นมากกว่านี้ ยอดคงไม่ขยับแล้วหล่ะ

- Camry ท่าทางจะไปได้สวยนะครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ flyboy

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 16:39:42 »
ตัวเลขนี้รวมที่ขายเป็นรถแท็กซี่ด้วยรึเปล่าล่ะครับ

ออฟไลน์ Lovely_Car

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 20:45:46 »
เหอๆฮอนด้าผลิตได้ช้าจริงๆครับ คอนเฟิร์มเพื่อนผมจองCR-Vกว่าจะได้รถ3เดือน

ส่วนAccord รอ2-3เดือน

ส่วนCivic ถ้าจะจองรอไปโน่นครับ สิ้นปีกว่าจะได้

แต่ยังไงก็แล้วแต่ศูนย์ด้วยล่ะครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 21:21:25 »
เทียน่ามาทำตลาดแค่5เดือน ยอดขายพุ่งกระฉูดเกือบ2พันคันแน่ะ แหมมันเยี่ยมจิงๆ ผมเห็นมันวิ่งนับ10คัน แล้วนะเนี่ย ปลายปีถ้ายอดขายพุ่งขนาดนี้มันแซงแคมรี่แน่ๆเลย :D

ออฟไลน์ slick

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 22:04:00 »
หมั่นใส้ Altis เลย เห็นขายดีเดือนหน้าราคาขึ้นเลย

ออฟไลน์ commoncartor

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 22:32:22 »
ยอดขายรถนี่เขาใช้เกณฑ์ ยอดการจองรถในแต่ละเดือนใช่ปะครับ หรือว่า ยอดที่ทำสัญญาซื้อขายและรับรถกันจริงๆอ่าครับ  ??? ??? ???

ออฟไลน์ ton99

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 23:55:24 »
ตัวเลขนี้รวมที่ขายเป็นรถแท็กซี่ด้วยรึเปล่าล่ะครับ

รวมหมดทั้ง รถ Taxi  ทั้งรถขายเหมาเข่ง
ยอดแจ้งมาว่าชนะ 4 คัน
แสดงว่าของจริงอาจจะไม่ชนะก็ได้  แต่งเลขดันเลขเรื่องพวกนี้ทำกันเป็นเรื่องปกติ

ที่แปลกคือ Tida ขายได้สี่ร้อยกว่าคัน  Mazda3 ขายได้แค่สามร้อยกว่าคัน
Tida ได้ที่ 5  Mazda3 ได้ที่ 4 ไปซะได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2009, 23:59:08 โดย ton99 »

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 01:49:48 »
เท่าที่เขาปรับยอดผลิต City อยู่นะครับเห็นผลเอากรกฎาคม
ต้องรอดู เดือนสองเดือนนี้ว่ายอด city เป็นไง

อืมม น่าจับตา City จริงๆ ว่าจะเป็นยังไงนะครับ

ออฟไลน์ Oakzz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 00:32:09 »

รวมหมดทั้ง รถ Taxi  ทั้งรถขายเหมาเข่ง
ยอดแจ้งมาว่าชนะ 4 คัน
แสดงว่าของจริงอาจจะไม่ชนะก็ได้  แต่งเลขดันเลขเรื่องพวกนี้ทำกันเป็นเรื่องปกติ

ที่แปลกคือ Tida ขายได้สี่ร้อยกว่าคัน  Mazda3 ขายได้แค่สามร้อยกว่าคัน
Tida ได้ที่ 5  Mazda3 ได้ที่ 4 ไปซะได้
งั้นก็แปลว่า รถบ้าน Civic ก็มีมากกว่า Altis ใช่ป่าวครับถ้าไม่รวม Altis ที่เป็น taxi

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 00:48:12 »
ผมว่ายังไงรถบ้าน Civic น่าจะมากกว่าครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 05:51:47 »

ยอดแยกตามรุ่น  Honda เค้าเรียงลำดับตามยอดรวมตั้งแต่ต้นปี (YTD = Year-to-date)

ดูตอนแรกก็งงเหมือนกัน

ออฟไลน์ Kman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 15:06:40 »
 ...ทำไมคนชอบบอกว่า TIIDA ไม่ดีไม่สวย ขายไม่ดี เจ๊งบ๊ง โน่นนี่นั่น ฟังแล้วไม่น่าจะมีไรดีเลย ไม่ว่าจะอ่านกี่เวปๆ แต่เห็นเขาก็ขายได้ของเขามาตลอด ไม่เห็นจะต้องโปรโมท หรือมีเอาโปรโมชั่นมาทำตลาดแบบถล่มทลายแบบเจ้าอื่นเลย.....ก้เลย งง ตกลงคนซื้อเขาฉลาดเลือกซื้อ หรือเพราะคนที่ไม่ซื้อไม่ชอบ อคติส่วนตัวแล้วมาเขียนทำลาย...แล้วเขาไม่กลัวกรรมสนองตัวเขาให้ชีวิตตัวเองต้องเจอแบบนั้นหรือครับ..

ออฟไลน์ ton99

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 18:14:00 »

ยอดแยกตามรุ่น  Honda เค้าเรียงลำดับตามยอดรวมตั้งแต่ต้นปี (YTD = Year-to-date)

ดูตอนแรกก็งงเหมือนกัน

ผมเป็นคุณผมเบื่อตัวเองไปนานแล้วนะเนี่ย  เข้าใจมองอะไรผิดได้ตลอดเลย
ในตารางเข้าเรียงตาม YTD หน่ะใช่ครับ
แต่ที่ผมบอกมันคือ rank ตรง MTD  ยอดขายได้มากว่าดันได้ที่ 5  ขายน้อยกว่าดันได้ที่ 4
พูดแบบนี้  ไม่รู้จะไปมองแล้วเข้าใจหรือเปล่า