ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุใด BMW และ BENZ ถึงไม่ใส่ Radar Cruise มาให้  (อ่าน 6208 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
เหตุใด BMW และ BENZ ถึงไม่ใส่ Radar Cruise มาให้
« เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 17:03:58 »
เห็นเพื่อนๆ ในนี้ พูดถึงระบบความปลอดภัย Radar Cruiseใน camry 3.5Q Volvo S60 S80
แต่ มาถึงยี่ห้อ BMW Benz ในสเปคตัวนอกกลับมา  แต่ทำไม ผู้จำหน่ายอย่างเป็นทางการในบ้านเรา ถึง ตัดสเปคตัวนี้ออก

(แก้ไขครับ..สงสัยผมเข้าใจ ไม่กระจ่างเอง  ขออภัยครับ  ยังไงก็ขอโทษครับทีทำให้งงกัน)  ที่ผมจะหมายถึง คือ Radar Cruise ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2012, 21:47:13 โดย thepowermancity »

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
สเปคตัวไหนเหรอครับ อ่านแล้ว งง

benz ยัดมาเพียบเลย เลยไม่ทราบว่าเขาไปตัดตัวไหนออก

ออฟไลน์ MewMew

• Jr. Member
  • **
เขียนได้งง มาก แต่ขอเดาว่า กำลังพูดถึงระบบ distronic plus ของ Benz กับ Adpative Cruise Control ของ BMW ใช่ไหมคะ? อันนี้ไม่ใช่เรื่องของเกี่ยวกับ ก่อนการชนโดยตรงเลย

เหตุที่ สองค่ายนี้ไม่ใส่มาให้ เพราะทั้งสองค่ายใช้ระบบความถี่แบบสมบูรณ์ ที่ใช้ย่านความถี่เดียวกับ กองทัพไทย ซึ่งย่านความถี่นี้เป็นย่านความถี่ต้องห้าม ทำให้ตัวแทนจำหน่ายไม่สามารถนำรถเข้ามาขายได้ค่ะ อันนี้รวมไปถึงระบบ Adaptive Cruise Control ของ Porsche ด้วยค่ะ

แต่ Benz ในไทย มีระบบ Pre-safe นะคะ ลองไปศึกษาดูให้ดีค่ะ  ;D

ออฟไลน์ Excellion

• Jr. Member
  • **
ผมอ่านแล้วนิดหน่อยงงนะงับ จขกท.  ???

ออฟไลน์ Arado_kung

เขียนได้งง มาก แต่ขอเดาว่า กำลังพูดถึงระบบ distronic plus ของ Benz กับ Adpative Cruise Control ของ BMW ใช่ไหมคะ? อันนี้ไม่ใช่เรื่องของเกี่ยวกับ ก่อนการชนโดยตรงเลย

เหตุที่ สองค่ายนี้ไม่ใส่มาให้ เพราะทั้งสองค่ายใช้ระบบความถี่แบบสมบูรณ์ ที่ใช้ย่านความถี่เดียวกับ กองทัพไทย ซึ่งย่านความถี่นี้เป็นย่านความถี่ต้องห้าม ทำให้ตัวแทนจำหน่ายไม่สามารถนำรถเข้ามาขายได้ค่ะ อันนี้รวมไปถึงระบบ Adaptive Cruise Control ของ Porsche ด้วยค่ะ

แต่ Benz ในไทย มีระบบ Pre-safe นะคะ ลองไปศึกษาดูให้ดีค่ะ  ;D

เย้ย ขนาดนั้นเชียวแสดงว่าที่เมืองนอกเค้ามีใช้เพราะไม่ตรงกับย่านความถี่ของทหารเหรอครับ อ่านแล้วงงๆยังไงก็ไม่รู้แปลว่าของ volvo toyota lexus เนี่ยมันไม่สมบูรณ์รึไงในเมื่อหลักการทำงานมันเหมือนกัน

ออฟไลน์ beerrl

BMW และ Benz ก็มีครับแต่จะอยู่ในพวก serier 7 กับ s-class ตัวfull Option ครับ
และเขามีพวกกล้องมองกลางคืนจับความร้อนออกมาเป็นภาพด้วยครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถ้าพูดถึง Radar Cruise บางคันก็ติดมาแล้วนี่ครับ
เข้าใจว่าเป็น Option ที่สั่งพิเศษได้นะ

ส่วนเรื่อง Pre-crash safety เบนซ์นี่นำมาก่อนใครเลยครับ
แนะนำให้ลองไปขอโบรชัวร์เล่มหนาของเบนซ์สักรุ่นมา แล้วจะมีให้อ่านอย่างละเอียดเลย
คร่าวคร่าวก็ หากระบบตรวจจับได้ว่ารถกำลังมุ่งหน้าเข้าหาสิ่งกีดขวาง หรือมีการบังคับควบคุมรถอย่างกระทันหัน
เตรียมเสียการทรงตัว สิ่งที่เบนซ์ทำก็คือ เตรียมแรงดันรอไว้ในระบบเบรก ล็อครถ เลื่อนกระจกขึ้นทุกบาน ปิดซันรูฟ
ดันหมอนหนุนศีรษะมาด้านหน้าเพื่อให้รองรับกระดูกต้นคอ ดึงเข็มขัดนิรภัยให้คนนั่งกระชับแนบกับเบาะ
และพอชนแล้วก็สั่งเปิดไฟฉุกเฉินให้อัตโนมัติ พร้อมกับลดกระจกลงนิดหน่อยเพื่อให้มีอากาศถ่ายเทได้ครับ

ออฟไลน์ firstime911

ใช่ครับ เป็นเหตุผลทางทหารครับ ผมก็เคยได้ยินมา

ออฟไลน์ Gamo

BMW และ Benz ก็มีครับแต่จะอยู่ในพวก serier 7 กับ s-class ตัวfull Option ครับ
และเขามีพวกกล้องมองกลางคืนจับความร้อนออกมาเป็นภาพด้วยครับ

ใน spec ไทยไม่มีครับ เหตุผลทางการทหารอย่างที่บนๆ ว่าไว้ คงขอนำเข้าจาก กสทช ไม่ได้มั้งครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

Re: เหตุใด BMW และ BENZ ถึงไม่ใส่ Radar Cruise มาให้
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 14:43:14 »
ผมว่ามันอาจจะเป็น option ที่ตัดออกเพื่อให้ต้นทุนถูกลงก้ได้นะครับ เพราผมว่า Radar Cruise นี่มันก้น่าจะแพงอยู่ใช่เล่นเหมือนกันนะครับ

รู้สึกเสียดายเหมือนกันที่ไม่ติดมาให้ใน 525d คันที่ที่บ้านซื้อมา รถราคาตั้งสี่ล้านกว่าบาท ไม่แฟร์เลย ดูซิขนาด Volvo S60 ราคาไม่ถึงสองล้านยังติดมาให้เลย  :'(

ออฟไลน์ Ruksadindan

ใช่ครับ เป็นเหตุผลทางทหารครับ ผมก็เคยได้ยินมา
เรื่องอย่างนี้มีปัญหา คงต้อง facepalm ล่ะครับ

ออฟไลน์ TorTy

Re: เหตุใด BMW และ BENZ ถึงไม่ใส่ Radar Cruise มาให้
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 13:12:50 »
Radar Cruise Control
ใน RX350 ตอนซื้อได้ Radar Cruise Control มาด้วย (รถเกรย์) ศูนย์ไม่มี Options นี้ครับดูง่ายว่ามีหรือไม่มีดูตรงโลโก้รถด้านหน้าครับถ้ามีตัวโลโก้จะมีพลาสติกใสเคลือบเหมือนตัว Hybrid
หลังจากได้ลองใช้ผมว่ามันก็ไม่ได้ช่วยอะไรมากแค่จะหาถนนโล่งๆใช้ในไทยยังไม่ค่อยมีเลยครับไม่จำเป็นเลยสำหรับไทยนะผมว่าแต่ตัวระบบก็ใช้งานได้ดีเว้นระยะจากคันหน้า
ระลดความเร็วให้เหมาะสมถ้ามีถนนวิ่งข้ามรัฐอย่างอเมริกาค่อยน่าใช้หน่อย

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 13:17:55 »
ระบบนี้หรอ

Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้