ผู้เขียน หัวข้อ: Prius MC กับความรู้สึกใหม่ๆ ที่ทำให้ผมกลับชอบ  (อ่าน 20567 ครั้ง)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
หลังจากที่เป็นคนนิสัยไม่ได้ (โดนส่งไปอบรม) เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์ของโตต้า ซึ่งหนึ่งในนั้นก็คือ Prius MC ที่จะเปิดตัวที่มอเตอร์โชว์นี้แล้วครับ

ก่อนการเปิดตัวมันก็ต้องให้คนขายไปรับรู้ข้อมูลก่อน อิอิ เอาล่ะรวบรัดเลยละกันเนอะ

<ภายนอก กับสิ่งที่แปรเปลี่ยน>

กันชนหน้า <<< เหลาหน้ามาใหม่ โค้งมนโฉบเฉี่ยวมากขึ้น และมีตัดเล่นสีดำ เพื่อให้ดู sport มากขึ้น มั้ง.... แต่มันก็สวยขึ้นนะ อิอิ

ไฟหน้า <<< มันดูโฉบเฉี่ยวขึ้น ไฟหรี่ LED ใหม่เป็นรูปบูมเบอร์แรง สวยโคตรรรรรร

ไฟท้าย <<< เปลี่ยนตำแหน่งไฟใหม่ ดูทันสมัยมากขึ้น ได้ไฟถอยหลังมาสองข้างแล้ว เย้ๆๆๆๆ ไม่มีใครว่าพิการแระ ฮาๆๆๆๆ

ล้อแม็กซ์ <<< เป็นลายใหม่สีดำเงา พร้อมฝาครอบล้อเพื่อกั้นอากาศไม่ให้ไหลไปวนเวียนในล้อ ฝาครอบเป็นสีเงินเมทัลลิคเหมือนเดิม
                      แต่ถ้าใครอยากให้รถดูดุขึ้นเพียงแค่แกะฝาครอบออกครับ คุณก็จะได้ล้อดำไปโดยปริยาย ฮ่าๆๆๆๆ (มึงคิดได้ไงเนี่ยพี่โต)

หลังคา <<< ขอบอกว่า ฮิโซมากกกก หลังคา Moon Roof พร้อมแผง Solar Cell บร๊ะแจ่มว๊าววววว ณ บัดนาววว นั้นโดนจวยยย มากๆ

สี <<< รุ่น Top & Top Opt. White Pearl 070,Siver Met 1D4, Attitude Black 218, True Blue 8w1, Red Mi Met 3r3
            ขอบอกว่าสีแดงใหม่นี้ไม่กะโหลกกะลา นะครับ แดงสดแต่ไม่แปร๊ด งงมะ??? ถ้างง ก็ก๊อปสีไปวางใน google แล้วจะถึงบางอ้อ

รุ่น STD Siver Met 1D4, Attitude Black 218, True Blue 8w1, Red Mi Met 3r3 ไม่มีขาวหัวมุกตามเดิม ใครอยากได้ขาวๆ ก็ต้องซื้อ Top ขึ้นไป
            (เหมือนบังคับให้กรูซื้อตัว Top เลยเนอะ Fuck เป็ด)

<ภายใน มาแบบขรึมๆ เรียบๆ>

สีภายใน <<< เนื่องจากโดนด่ากันจนแสบหูว่า วัสดุมันดูราคาถูก สถุนส์ อุบาทว์ ลามก เฮ้ยยย ไม่ใช่ละ (แต่่ผมรู้สึกแบบนั้นจริงๆ นะ -..-")
                      บัดนี้ สีภายในรวมทั้งเบาะได้เปลี่ยนเป็นสีดำให้แล้วว แว้วว แว้วว แอ้วววว ส่วนเบาะผ้า ทำลายกราฟฟิคต้องเบาะรองนั้งมาด้วย แน๊ะ...แจ่มแมว
                      ตัวท๊อปเป็นเบาะหนังดำสลับเทา แต่ที่เจ็บตัดด้วยด้ายสีขาว โอ้วววว ชิท!!!!

แผงคอนโซล และแผงประตู เปลี่ยนเป็นสีเงินเมทัลลิค ซึ่งตัดกับสีดำทำให้ภายในไม่ดูจืดจนเกินไป สุโค่ยยยยย อิคึ

จอแสดงผล <<< ปรับกราฟฟิคใหม่

เครื่องเสียง <<< ตัวท๊อป Option มาพร้อมเครื่องเล่น DVD ที่สามารถตั้งค่าเกี่ยวกับตัวรถได้เช่น กำหนดการซ่อมบำรุง, ตั้งค่ากุญแจรีโมท,
                         ตั้งค่าแสงสว่างภายใน บลูตู๊ดเชื่อมต่อกับโทรศัทพ์ เล่นเพลงผ่านบูลตู๊ด ได้หมด 

Navi ไม่ต้องอธิบายเนอะว่ามันคืออะไร Navi สามารถใช้คู่กับ HUD ได้ แต่มันไม่ได้ติดตลอดนะ
                         มันจะเด้งขึ้นมาก็ต่อเมื่อถึงทางแยกที่จะต้องเลี้ยว มันเด้งขึ้นมาเตือนเราว่าอีกกี่ร้อยเมตรให้เลี้ยวทางไหน

กล้องมองหลังก็มีมาให้ด้วย ตัว Top ธรรมดาก็ DVD เหมือนกัน แต่ตัด Navi ออกครับ
                         เอิ่ม ลำโพง JBL เฉพาะ Top กะ Top Opt. ส่วน AUX ยัดมาให้ตั้งแต่รุ่น STD ส่วน USB มีในเฉาพะ Top, Top Opt.

A: ทำไมไม่ใส่ใหม่ให้หมดฟะ? << ถามมางี้ก็ตอบให้ครับ
                         B:  ก็เพราะว่ารุ่น STD ใช่เครื่องเล่นเดิมครับ ซึ่งเครื่องเล่นตัวนี้ ไม่ Support กะ USB ไงครับ

A: อ่อ เข้าใจแล้วครับ

จิปาถะ <<< และสิ่งที่ทุกคาดหวังให้มันมีมามากที่สุดก็คือ เบาะปรับไฟฟ้า กับ กระจกมองข้างพับเก็บไฟฟ้าใช่ไม๊ครับ ????
                   คุณ!!! ได้สิทธิ์นั้นเดี๋ยวนี้ครับ แทนแท๊นนนนน แต่ะเบาะไฟฟ้าให้มาเฉพาะด้านคนขับเท่านั้นนะครับ (อ้าวกำ นึกว่าใส่มาทั้งสองข้าง T^T)

ตุ่มกดสตารท์เปลี่ยนเป็นสีฟ้า แสดงถึงความเป็น Hybrid อืมนะ เข้าใจคิด

รีโมท คราวนี้เพิ่มลูกเล่นมาให้อีกแล้ว ซึ่งก็คือ ปุ่มเปิดแอร์ที่รีโมทครับผม

A: เฮ้ยมึงโม้ป่าว
                  B: จะโม้ทำหอกไรครับ ปั๊ดธ่ออออ -*-

หลักการทำงาน คือ เราสามารถเปิดแอร์ทิ้งไว้ก่อนขึ้นรถได้ครับ!!! โอ้ว เหยดดดดดดดดดด 
                  เอาล่ะมันทำงานอย่างไรบ้าง

การใช้งานคือ กดปุ่มเปิดข้างไว้ 3 วินาทีครับ
                 มันจำค่าอุณหภูมิที่ตั้งไว้ล่าสุดก่อนที่เราจะลงจากรถครับ
                 หากเราลืมล็อครถ พอเรากดสั่งเปิดแอร์ มันจะล็อครถให้เราอัตโนมัติครับ
                 มันจะหยุดทำงานก็ต่อเมื่อ เราเปิดประตูรถครับ หรือไม๊ก็สั่งยกเลิกจากรีโมทได้
                 จำนวนแบตต้องมีไม่น้อยกว่าสามขีดขึ้นไปก่อนดับรถครับ             

หลังคาโซล่า เอาละ เจ้าตัวนี้ไม่ได้หมายความว่าจะช่วยชาร์จไฟเข้ารถนะครับ อย่าเข้าใจผิด
                 มันมีไว้สำหรับ ให้พัดลมทำงานเพื่อเป่าระบายความร้อนออกจากในตัวรถครับ

การใช้งาน เราจะต้องจิ้มปุ่มเพื่อเปิดการทำงานก่อน แสงแดดที่สามารถทำให้ระบบนี้ทำงานคือช่วงระหว่าง 10 โมง - บ่าย 3
                 หรือง่ายๆ ต้องแดดจัดๆ เท่านั้น ถามว่าอยู่ในร่มไม้ หรือ หลังคาที่เป็นพลาสติกกรองแสง มันจะทำงานไม๊ ??? คำตอบคือไม่ครับ

ระบบนี้จะทำงาน และ หยุด เป็นช่วงๆ ครับ เพื่อกันพัดไหม้เสียก่อน
                 ถามว่า พัดลมในที่นี้คือตัวไหน มันก็คือเป่าจากช่องแอร์นั้นแหล่ะครับ เพียงแต่ Compressor มันไม่ทำงานเท่านั้นเอง

เอิ่มมมม เยอะไปไม๊เนี่ย -..- ขาดตกบกพร่องยังไงก็ขออภัยด้วยละกันครับ ไว้ให้ไปลองเล่น ลองชมตัวเป็นๆ กันดีกว่าเนอะ

ขอบคุณที่ทนอ่านจนจบนะครับ ฮิ้วๆๆ

เพิ่มเติมครับ พึ่งนึกได้ ระบบแอร์ที่ยิงจากรีโมทเนี่ย จะทำงานเพียง 3 นาทีเท่านั้นนะครับ แห่ะๆ ถ้าเรายังไม่ขึ้นรถมันก็จะตัดดับเองไปเลย
ระยะยิงแค่ไหน ก็ระยะที่เราสามารถเห็นรถได้ แต่ไม่ไกลเกินไป ครับ

เพิ่มเติม 2 รีโมทสั่งเปิดแอร์ มีในเฉพาะ Top Opt. ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2012, 10:49:05 โดย lastDezember Pae »
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

• Sr. Member
จัดเต็มจริงๆๆ งานนี้   :o

ยิ่งระบบเปิดแอร์ก่อนขึ้นรถเนี้ย   8)

สุโค้ยยยยยย  :D

ออฟไลน์ beeday

+
ให้แฟนอ่านไม่ได้เลยครับ เจ๊แกเพิ่งถอยมาเดือนมกรา ถ้ารู้สงสัยจิตตก
ขนาดผมยังเสียดายแทนเลย 555 บอกแว้วว ว่า MC จะมาๆ
+

ออฟไลน์ MoLee

Re: Prius MC กับความรู้สึกใหม่ๆ ที่ทำให้ผมกลับชอบ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 00:01:44 »
โอ้กลับมาสนใจตรงภายในสีดำ ที่ทำให้ดูดีขึ้นนั้นล่ะ นี้ล่ะสิ่งที่มันควรจะเป็น :o //ลดต้นทุนด้วยการใช้พลาสติกแบบนั้นไม่ว่ากันแต่ลายและสีมันดูลดต้นทุนจริงๆสำหรับตัวเก่า

ออฟไลน์ Lilylizzie

• Newbie
  • *
Re: Prius MC กับความรู้สึกใหม่ๆ ที่ทำให้ผมกลับชอบ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 00:19:19 »
สรุปตอนจอดยังเข็นไม่ได้ใช่ป่าวคะ? ^^

ออฟไลน์ roongkul

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 00:21:42 »
ได้ทดลองขับด้วยมั้ยคะ

เก็บเสียงดีขึ้นมั้ยอ่ะ  ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 00:27:34 »
อัดเทคโนโลยีเทพๆ มาให้จนรถปริ!!
สุดยอดมาก

ps: ถึงจะยาวแต่อ่านม่วนแท้เหลา
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 00:29:35 »
สรุปตอนจอดยังเข็นไม่ได้ใช่ป่าวคะ? ^^

TMT ทำเรื่องขอใส่เกียร์ว่างเพื่อจอดเข็นไปแล้วครับ แต่ทางญี่ปุ่นไม่ให้ครับ

ได้ทดลองขับด้วยมั้ยคะ

เก็บเสียงดีขึ้นมั้ยอ่ะ  ;D

ยังไม่ได้ลองขับเลยครับ เพราะ ต้องรอรถเปิดตัวก่อนน่ะครับ อิอิ

ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 01:24:40 »
จัดเต็มมาจริงๆ  ซื้อรุ่นแรกนี่เจ็บพิลึก 555 8)
JC TU #54

ออฟไลน์ roongkul

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 01:38:41 »
ลืมถามอุอุ
สรุปราคาเท่าไหร่บ้างคะ ^^

จะมีโปรสู้กับ ecocar บ้างมั้ย555. แบบมิราจ

ออฟไลน์ Zx-III

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 01:41:27 »
ล้อใหม่กับล้อเก่านี้ รับไม่ได้เลย. ล้อตัวtrdค่อยดูดีหน่อย ล้อธรรมดา แพงก็แพง เห่ยอีกตัวใหม่พอๆกันเลย แต่optionดีขึ้นนะ รู้สึกพี่toจะอัพราค่ทุกรุ่นเลย ยกเว้น86ที่ราคาภาษีดูเเล้วถูกกว่าคู่แข่งmx5
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2012, 07:44:55 โดย Zx-III »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 02:00:26 »
ลืมถามอุอุ
สรุปราคาเท่าไหร่บ้างคะ ^^

จะมีโปรสู้กับ ecocar บ้างมั้ย555. แบบมิราจ
เคยคุยกันในหัวข้อด้านล่างครับ
ตัวtop option ประมาณ 1,365,000บาท
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 06:39:57 »
อ่านแล้วอยากได้เลย

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 06:41:18 »
มาเต็มจริงๆ
ใครซื้อตัวเก่า เสียดายแทนเลย :-\

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 07:11:33 »
อ๊ะ แจ่ม ขอบคุณครับ ...

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 07:40:35 »
เหยดดดด !!!!

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 08:36:51 »
น่าซื้อเป็นที่สุด!

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 08:37:17 »
" TMT ทำเรื่องขอใส่เกียร์ว่างเพื่อจอดเข็นไปแล้วครับ แต่ทางญี่ปุ่นไม่ให้ครับ "
 กลุ่มผู้ใช้รถในเมือง ปลดล็อกเข็นได้สำคัญมากนะครับ แปลกใจมากทำไมถึงไม่ให้ความสำคัญ

ออฟไลน์ theephan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 08:56:16 »
จัดเต็มมาจริงๆ  ซื้อรุ่นแรกนี่เจ็บพิลึก 555 8)

เจ็บจริง ไรจริงครับ  555 
1ปีตกรุ่น  >:(

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 09:06:17 »

ford ไม่กี่เดือนก็ตกรุ่นได้นะ  หุหุ

ส่วน prius mc ถ้ายังปลด N ตอนจอดไม่ได้ก็ไม่น่่าสนใจละครับ  บางทีต้องไปในสถานที่ที่ต้องจอดขวางจริงๆแบบไม่มีทางเลือก

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 09:22:49 »
โอ้ว ขอพาราสองเม็ด
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 09:39:46 »
สรุป

รีวิว Prius รอให้ ตัวใหม่ มา แล้วค่อยทำรีวิวตัวใหม่ เทียบกับตัวเก่าไปด้วยเลยดีกว่า

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 10:15:05 »

ford ไม่กี่เดือนก็ตกรุ่นได้นะ  หุหุ

ส่วน prius mc ถ้ายังปลด N ตอนจอดไม่ได้ก็ไม่น่่าสนใจละครับ  บางทีต้องไปในสถานที่ที่ต้องจอดขวางจริงๆแบบไม่มีทางเลือก

เห็นว่าทำข้างนอกเองก็ได้ครับ แต่ไม่รู้มีข้อเสียอะไร นอกจากเสียเงินเพิ่ม

ออฟไลน์ jojo79

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 10:16:08 »
สรุป

รีวิว Prius รอให้ ตัวใหม่ มา แล้วค่อยทำรีวิวตัวใหม่ เทียบกับตัวเก่าไปด้วยเลยดีกว่า

อิอิ ยาวเลยสิครับ ^^

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 10:57:31 »
อย่าให้หนูกัดสายไฟเชียวนะ

งานนี้มีปวดตับ

ออฟไลน์ samhead

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 10:59:33 »
ขอบคุณ ความรู้สึกใหม่ๆที่ระบายออกมา

ออฟไลน์ Schnitzel

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 11:44:18 »
ระบบไฮบริดในส่วนที่เป็นมอเตอร์และระบบขับเคลื่อนมอเตอร์ของพรีอุส โตโยต้า ไม่ได้ทำเองแต่มาจากบริษัทอื่นที่เป็นผู้นำด้านระบบไฟฟ้าอุตสาหกรรมของโลก

http://www.siemens.com/innovation/en/publikationen/publications_pof/pof_spring_2006/motors_articles/hybrid_drives.htm

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 12:09:40 »
ราคาหละครับ ขึ้นไหม

อิอิอิ แอบสนใจจะเอาแคมรี่ไปเทอน
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 13:39:08 »
โอ้ว ขอพาราสองเม็ด
trd คันงามนั่นเพิ่งใช้มากี่เดือนครับ ;D

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 15:34:04 »
โอ้ววว เจ้า
รักษ์โลก+หรูๆครับ  :o