ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความเห็น : First Impression รีวิว Hyundai Elantra 1.8 //  (อ่าน 25729 ครั้ง)

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
Re: // กระทู้แสดงความเห็น : First Impression รีวิว Hyundai Elantra 1.8 //
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 01:24:22 »
รุ่นรองทอป แต่ราคาดันเท่ากะ รุ่นทอปสุด เครื่อง 2000 ของค่ายอื่น
ถึงจะบอกว่าเป็นรถนำเข้าก็เถอะ แต่แบบนี้ สงสัยจะไม่ไหวนะครับ

สวยน้อยกว่าที่คิดง่ะ
ต่างกะ Sonata Sport อันนั้นสวยมากกกกกกก แบบ แทบจะวิ่งเข้าไปกอดเลย

ออฟไลน์ wiizkaya

• Full Member
Re: // กระทู้แสดงความเห็น : First Impression รีวิว Hyundai Elantra 1.8 //
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 01:41:38 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับพี่จิมมี่

แม้จะเคยหลงเสน่ห์สาวเกาหลีอยู่พักหนึ่ง แต่ตอนนี้หัวใจดวงเดิมก็กลับมาเรียกหาสาวญี่ปุ่น All new Mazda 3 เช่นเคย :P

ฮ่าๆๆๆๆ

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 04:18:06 »
ไม่ผ่านราคานี้

ออฟไลน์ Jeayoung Homme

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 05:39:18 »
เห็นราคาแบบนี้ ถึงจะชอบฮุนได
แต่ก็เลี้ยวซ้ายไปฮอนด้าดีกว่า

น่าจะแถมระบบช่วยจอดมาด้วยนะ ;D ;D 1.8MB เนี่ย

ออฟไลน์ Zx-III

• Sr. Member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 09:00:28 »
ไหนๆเอาelantra มาเเล้ว ผมขอgenesis coupeมาแข่งกับ86 เลยได้ป่าวครับ เครื่อง2.0ก็พอ น้ำมันลิตรละ40บาทเเล้ว อิอิ เข้ามาจากลาวเลยนะ เคยเห็นอยู่

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 09:59:21 »
รถราคา 9 แสน แอร์แบคใบเดียว  :o

ผมว่าถ้าฮุนได เน้นขายรถนำเข้าแบบนี้ ท่าจะขายในเมืองไทยลำบากนะครับเนี่ย

ขนาด โซนาต้า ตัวใหม่ สวยจริง ออพชั่นก็โอเค
แต่เห็นราคาแล้ว... ซื้อเทียน่าตัว Top ดีกว่ามั๊ยเนี่ย

ผมจำได้ว่า ช่วงก่อน ที่ โละ โซนาต้า ตัวเก่า โดยมีแคมเปนจ์ ลดราคาตัวรถ 25% นี่
ขายดีจนคนซื้อทะเลาะกันตาย  :D

ผมก็เกือบไปเอาตัว 2.0 CNG แล้ว แต่ไปจองไม่ทัน รถขายหมดซะก่อน

เรื่องศูนย์ไม่ค่อยกลัวครับ เพราะสำนักงานใหญ่เค้าอยู่ใกล้บ้าน
มีปัญหา ผมก็บุกถึงที่หละครับ เหอๆ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 12:56:36 »
ราคาเกียร์ออโต้แอบแพงไปนิดนะ เพื่อนผมยังทักเลยว่ารุ่นท๊อปราคาแทบไปชนกับคัมรี่แล้วอะ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 13:46:18 »
ศูนย์ไม่ผ่าน ทรงไม่ผ่าน หน้าตาไม่ผ่าน optionไม่ผ่าน ราคาไม่ผ่าน

สรุป ไม่ผ่าน...

ค่ายรถจากเกาหลีเนี่ย ถ้าไม่ดีจริงทั้งคุณภาพและบริการ ก็อย่าหวังมาโฉบฉวยอะไรจากตลาดไทยเลยครับ

จริงอยู่ที่คนในเวบมักจะชื่นชอบค่ายจากเกาหลี แต่ลองดูคนทั่วๆไปจริงๆดูครับ ยากมากที่จะมาใช้รถจากเกาหลี

ยกเว้น H1 ที่ราคายั่วยวนมากจนตอนนี้ประสบความสำเร็จในระดับนึงเลย

อยากรู้จริงๆตัวTOPที่เปิดราคานี้มาเนี่ย อีกนิดนึงนี่ได้รถยุโรปแล้วนะครับ....

คือสู้กับค่ายญี่ปุ่นนี่ยังจะไปไม่รอดแล้วเลย แต่นี่ตั้งราคามาแบบ... เหอะๆ โชคดีครับ

ส่วนตัว ถ้ามีให้เลือก altis ตัวtopสุด กับelantraตัวtopสุด   พูดจริงๆนะ ผมเลือกaltisครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 13:58:09 »
คุณ 777777777777777777 ครับ

สำหรับผม ศูนย์บริการ Hyundai ณ วันนี้ ส่วนตัวผม ถือว่า สอบผ่าน กว่า Ford Mitsubishi และ Toyota บางสาขา ครับ

ออฟไลน์ mandize

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 14:17:05 »
ศูนย์ไม่ผ่าน ทรงไม่ผ่าน หน้าตาไม่ผ่าน optionไม่ผ่าน ราคาไม่ผ่าน

ค่ายรถจากเกาหลีเนี่ย ถ้าไม่ดีจริงทั้งคุณภาพและบริการ ก็อย่าหวังมาโฉบฉวยอะไรจากตลาดไทยเลยครับ

จริงอยู่ที่คนในเวบมักจะชื่นชอบค่ายจากเกาหลี แต่ลองดูคนทั่วๆไปจริงๆดูครับ ยากมากที่จะมาใช้รถจากเกาหลี

ยกเว้น H1 ที่ราคายั่วยวนมากจนตอนนี้ประสบความสำเร็จในระดับนึงเลย

อยากรู้จริงๆตัวTOPที่เปิดราคานี้มาเนี่ย อีกนิดนึงนี่ได้รถยุโรปแล้วนะครับ....

คือสู้กับค่ายญี่ปุ่นนี่ยังจะไปไม่รอดแล้วเลย แต่นี่ตั้งราคามาแบบ... เหอะๆ โชคดีครับ

ส่วนตัว ถ้ามีให้เลือก altis ตัวtopสุด กับelantraตัวtopสุด   พูดจริงๆนะ ผมเลือกaltisครับ

เคยใช้ฮุนได สมัยใหม่ หรือยังครับ ถึงคิดว่าคุณภาพรถฮุนได ไม่ดี

รถญี่ปุ่นที่ขายในไทย ต่างหาก คุณภาพวัสดุต่ำมาก สวนทางกับราคาสุดๆ
รถคันนี้ made in korea ผมเชื่อมั่นมาตรฐานของฮุนได เกาหลี มากกว่า ขอญี่ปุ่นประกอบในประเทศครับ

อ่อ แล้วเพิ่มอีกนิดได้รถยุโรปนี่รถอะไรครับ
Skoda fabia or Citroen DS3 ?

ฮุนได มีศูนย์บริการทั่วประเทศ 20 กว่าที่ คุณยังมายด์ว่ากลัวเรื่องศูนย์บริการ
แล้วไอ้รถยุโรปที่คุณเอ่ย มา มีกี่ที่???

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 15:06:30 »
ราคานี้จัด prius หรือ camry2.0 ดีกว่า รูปทรงสวยใช่ว่าจะขายดี

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 15:11:16 »
พูดแล้วแปลกๆ ถ้าย้อนกลับไปปี 2000 ผมไม่คิดว่าจะได้พูดแบบนี้

ทุกวันนี้ผมคิดว่าดีไซน์กลายเป็นส่วนสำคัญที่ทำให้คนเลือกรถ"เก๋ง"จากเกาหลีครับ
เอาเฉพาะรถที่ผมเคยสัมผัสมาอย่าง Sonata รุ่นปัจจุบัน และ Tucson
ผมบอกตามความคิดส่วนตัวว่าจุดเด่นที่ทำให้น่าเพิ่มงบประมาณไปซื้อนั้นยังไม่ชัดเจนเพียงพอ

อย่าง Sonata นั้น ถ้าสมมติว่าผมเป็นคนที่ไม่ได้หลงใหลในการออกแบบ Fluidic Sculpture แล้ว
มาเทียบกันทีละข้อ ผมรู้สึกว่าโอเคบางอย่างเขาสู้เจ้าตลาดได้นะ ช่วงล่างมีความมั่นคง
มากกว่า Toyota Camry แต่พวงมาลัยงั้นๆ ภายในก็ไม่ได้ถือว่านั่งสบายนัก มันทำให้ผมคิดหนัก
ว่าระหว่าง Teana 200XL กับ Hyundai Sonata ตัวล่างนี่ Hyundai ดีกว่ากันแบบชัดเจนเลยหรือเปล่า

ผมคิดว่าไม่..และต่อให้ผมเข้าใจอยู่แจ่มแจ้งว่าราคาของ Hyundai ที่แพงนั้นเป็นเพราะภาษีนำเข้า
แต่ท้ายสุด เงินก็คือเงินที่เราหามาเอง เมื่อซื้อรถสักคัน ต่อให้เข้าใจว่าที่แพงนั้นแพงเพราะภาษี
คนจะชม..แต่จะไม่ซื้อ

Elantra นั้นผมยังไม่ได้ขับ แต่อ่านจากรีวิวพวกฝรั่ง ก็ทราบได้ว่าไม่ใช่ขี้เป็ดขี้ห่านแน่
ดีไซน์ ก็แล้วแต่คนชอบ แต่น่าจะเป็นยาแก้เบื่อสำหรับคนที่ไม่ชอบรถที่มีวิ่งเยอะบนถนนได้ดี
แต่ถ้าเป็นผม...รถจะต้องมีอะไรมากกว่าความท้าทายหรือสวยงามในดีไซน์ มันถึงจะฉกเงินจากกระเป๋าผมไปได้

ในวันที่ผมได้ลองขับ ผมจะลองนึกดูว่าถ้ารถคันนี้มีดีไซน์ภายนอกและคอนโซลเหมือนอัลติส
แล้วสิ่งที่เหลือ ยังมีอะไรให้ดีพอคุ้มกับจุดต่างของราคาหรือไม่

แต่ที่แน่ๆ ผมคิดว่าถ้ารถรุ่นนี้มาประกอบในไทย แล้วตั้งราคาได้ทัดเทียมกับเจ้าตลาด (ไม่ใช่แพงกว่า)
Hyundai อาจไม่ต้องเป็นไม้ประดับช่อเล็กในสวนใหญ่อีกต่อไป

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 19:46:17 »
"เธอสวย ทุกนาทีถึงแม้จะยังไม่ได้สัมผัส"

ด้วยการที่ธีมออกแบบออกแบบรถคันนี้มาในแนวเส้นสายแบบ Fluidic Sculpture Design บนหน้าเว็บที่เคยได้ดูไปนั้นที่ใช้เอฟเฟคไฟมาแต่งให้สวยงามนั้น ผมว่าอาจจะไม่ค่อยเข้ากับ concept เท่าไหร่นัก

ส่วนเรื่องช่องแอร์นี่ผมว่า Volvo S60 ทำได้แปลกแล้วคือเอาไปอยู่ตรงกลาง แต่คันนี้เอาไว้เตี้ยๆ เออ... มันก้แปลกไปอีกแบบ แต่สาเหตุที่เค้าทำช่องแอร์เล็กๆ ก้เพราะประเทศเกาหลีอากาศหนาวรึเปล่าครับ และพอส่งมาทำตลาดที่ไทยก้ไม่ได้มีการปรับเปลี่ยนรูปแบบการออกแบบ

แล้วพวงมาลัยที่มีการผ่อนแรงพอดีๆและช่วงล่างนุ่มๆหนึบๆนี่ถ้าเทียบกับ Nissan Teana คิดว่าจะพอๆกันไหมครับ?? แต่ผมว่าดูตัว top ราคาแรงไปหน่อย

ออฟไลน์ John Cena

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 20:15:20 »
วันนี้เจอตัวจริงสีขาว สวยมากครับ รุ่นท็อปเหมือนในรูปเลย

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 20:30:13 »
เคยนั่ง Taxi ที่เกาหลีจากค่ายฮุนไดหลายรุ่น
รู้สึกว่าช่วงล่างดีกว่า Altis พอสมควรครับ ที่สำคัญคือนั่งสบายกว่าครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 21:50:13 »

ผมว่าคนในเวบนี้ ไม่ได้ชื่นชอบรถยนต์จากเกาหลีเป็นพิเศษ
ร้อยละ 90 ถ้าถามว่าชอบรถยนต์จากประเทศไหน ผมเชื่อว่าคำตอบตกอยู่แถวแถว เยอรมันี อิตาลี และยุโรป ทั้งนั้น

เรื่องดีไซน์ชอบไม่ชอบแล้วแต่บุคคลครับ แต่เรื่องสมรรถนะ และการบริการ
เกรงว่าคุณจะยังไม่เคยได้ทดลองขับ หรือใช้บริการที่ศูนย์ฮุนไดยุคใหม่
แนะนำให้ลองไปสัมผัสด้วยตัวเองแล้วตัดสินดูครับ

ออฟไลน์ Schnitzel

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 23:36:46 »
ถ้าจะถอยสักคันก็น่าจะอีแลนทราเกียร์ธรรมดา.. 8)

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 15:41:40 »
ผมว่าดูเส้นสายด้านข้างมันไม่ค่อยสามัคคีเอาซะเลยอ่ะครับ
ดูรวมๆ ผมว่ากลางๆนะ ไม่ได้เชื้อเชิญให้อยากซื้อ สักเท่าไร??

และราคารุ่น A/T ราคาแรงงงงส์ มากกกกก(จะแรงไปไหนฮับบบ)

ขอพูดตรงๆได้ไหมว่า
ถ้าเป็นคนมั่นใจตนเอง ไม่ต้องตามใคร ไม่ต้องเหมือนใคร
เป็นรถที่สวยและดึงดูด

ความรู้สึกแบบนี้
NEW MAZDA 3 น่าจะตอบโจทย์ได้มากกว่าครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 13:41:42 »
Elantra สวย แปลก ใหม่ ดีครับ

แต่ราคาน่าจะนึกบทเรียนการจองหองของ Lancer EX

Elantra ควรเอาราคาของ Lancer EX เป็นครู

Lancer EX เปิดตัวแรกๆ ตัวเริ่มต้น ราคาแรงมาก 8.9 แสน
ถามว่าแพงไหม ขอตอบเลยว่าแพงมาก
แต่ถ้าเป็นแบรนด์โรยัลตี้ยังไงก็ซื้อไม่ว่าจะถูกหรือแพง
ราคานี้ รถอย่างนี้ สำหรับเมืองไทย ขอบอกว่ามันไม่ใช่เลย
การจะซื้อรถ 1 คัน เงินทองไม่ได้หามาง่ายๆ สำหรับคนทั่วไป
รถ 1 คันมันเป็นครึ่งชีวิตของชีวิตคนไทย (ทั้งชีวิตซื้อรถใหม่ป้ายแดงใช้ได้ 2 คัน)

ตอนนี้ EX สำนึก ปรับราคาเริ่มต้นมา 7.9 แสน
แต่เวลาที่เหลือจะพอเยียวยาหรือไม่ สายเกินไปหรือเปล่า ทุกๆ คนคงรู้กัน

Freed ก็เป็นอีกหนึ่งตัวอย่างครับ
ขออภัย ถ้าพลาดพิง คห.ส่วนตัว

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 00:56:00 »
Elantra สวย แปลก ใหม่ ดีครับ

แต่ราคาน่าจะนึกบทเรียนการจองหองของ Lancer EX

Elantra ควรเอาราคาของ Lancer EX เป็นครู

Lancer EX เปิดตัวแรกๆ ตัวเริ่มต้น ราคาแรงมาก 8.9 แสน
ถามว่าแพงไหม ขอตอบเลยว่าแพงมาก
แต่ถ้าเป็นแบรนด์โรยัลตี้ยังไงก็ซื้อไม่ว่าจะถูกหรือแพง
ราคานี้ รถอย่างนี้ สำหรับเมืองไทย ขอบอกว่ามันไม่ใช่เลย
การจะซื้อรถ 1 คัน เงินทองไม่ได้หามาง่ายๆ สำหรับคนทั่วไป
รถ 1 คันมันเป็นครึ่งชีวิตของชีวิตคนไทย (ทั้งชีวิตซื้อรถใหม่ป้ายแดงใช้ได้ 2 คัน)

ตอนนี้ EX สำนึก ปรับราคาเริ่มต้นมา 7.9 แสน
แต่เวลาที่เหลือจะพอเยียวยาหรือไม่ สายเกินไปหรือเปล่า ทุกๆ คนคงรู้กัน

Freed ก็เป็นอีกหนึ่งตัวอย่างครับ
ขออภัย ถ้าพลาดพิง คห.ส่วนตัว

Ex เปิดตัว เริ่มต้น 830000 ครับ