ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำ eco car ให้ทีค่ะ มืดแปดด้านแล้วค่ะ  (อ่าน 37540 ครั้ง)

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
Re: ช่วยแนะนำ eco car ให้ทีค่ะ มืดแปดด้านแล้วค่ะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 15:30:26 »
ตามความรู้สึกผมว่า mirage น่าจะตอบโจทย์ได้เยอะนะครับ

แต่โดยส่วนตัวผมชอบ body ของ Swift

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
Re: ช่วยแนะนำ eco car ให้ทีค่ะ มืดแปดด้านแล้วค่ะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 16:01:17 »
ถ้ามองเจาะทีละประเด็น แต่ละยี่ห้อก็มีจุดเด่นจุดด้อยต่างกันไป แต่ถ้ามองภาพรวมๆผมว่าก็พอๆกัน แล้วแต่ชอบ
1. ราคาไม่เกิน 5 แสน + ได้อีกนิดๆ  / เป็นรถคันแรก และ  คิดจะใช้รถคันนี้ไป 7 ปีค่ะ ยิ้มกว้างๆ ศึกษาอ๊อฟชั่น/ราคาได้เลย
2. ใช้ขับมาทำงานแถวหลักสี่-ปทุมธานี ระยะทางไปกลับประมาณ 50-60 กม. อย่างไม่เป็นทางการ ว่ากันว่ามิราจประหยัดที่สุด
3. นั่งคนเดียว 5 วัน วันเสาร์-อาทิตย์อาจมีคนนั่งเพิ่ม 1-2 คน+ขนของ shopping บ้างไรบ้างค่ะ ยี่ห้ออะไรก็ได้ครับอันนี้ เพราะแค่เสาร์-อาทิตย์ ก็คือว่านานๆที
4. ไม่สนเรื่องราคาขายต่อ แต่สนเรื่องค่าบำรุงรักษา ค่าอะไหล่ หรือ ค่าซ่อมแซม และ ประสิทธิภาพของรถ เช่น ไม่เสียจุกจิก ปัญหาไม่เยอะ ณ. จุดนี่โง่มาก + ไม่รู้เลยว่า eco car แบรนด์ไหนดีกว่ากัน รู้แต่ว่าเราต้องเอาเข้า 0 ตามระยะแน่นอน อันนี้ผมเทใจให้นิสสันนะ เพราะติดลมบนไปแล้ว
5. ไม่สนเรื่องสมรรถนะ เพราะ ไม่ขับแข่งกับใคร ขอให้มีระบบความปลอดภัยที่ครบถ้วน และ 4 หรือ 5 doors ก็ได้ แต่สนมากตรงหน้าตารถ ชอบหน้าตาเฉี่ยวๆแต่น่ารัก ยิงฟันยิ้ม เฉี่ยวๆแต่น่ารัก เรื่องหน้าตาผมเชียร์มาร์ชกับสวิฟท์ก็แล้วกัน ส่วนสมรรถนะผมว่าติดปลายนวมไว้ก็ดีนะครับ เผื่อฉุกเฉิน ซึ่งผมว่าแต่ละยี่ห้อคงต่างกันไม่มากหรอก จะเด่นหน่อยก็สวิฟท์ บริโอ้
6. ไม่คิดแต่งอะไรเพิ่ม แค่จะติด skirt ให้เท่านั้น เพราะเห็นแต่ละคันมันดูโล้น โล่งๆไงไม่รุ เลือกตามใจชอบเลยครับ
7. ยังขับรถไม่เก่งค่ะ น่าจะมอง 5 ประตูนะ เล็ก คล่องตัวหน่อย

สุดท้ายก็อยู่ที่ทดลองนั่ง ทดลองขับ แล้วก็ลูบคลำด้วยสายตาดู ว่าอันไหนโดนใจ

อย่างไรก็ตาม

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 17:36:24 »
ราคาใกล้ๆกัน ผมว่า mirage น่าสนใจมากที่สุด ตรงตามความต้องการของคุณมากที่สุด
เป็นผู้หญิง แถมขับรถยังไม่เก่ง ผมว่าความปลอดภัยเป็นสิ่งสำคัญที่สุดล่ะครับ

นอกจากอุปกรณ์เสริมด้านความปลอดภัยแล้ว เรายังต้องมองลึกไปถึงความแข็งแกร่งของโครงสร้างห้องโดยสารด้วย
ผมก็ไม่อยากฟันธงหรอก แต่เหมือน mirage จะเด่นกว่าเพื่อน (จากที่หาข้อมูลมาอ่ะนะ)

เป็นแนวทางครับ

ออฟไลน์ ArmMoTo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 18:49:14 »
ถ้าชอบน่ารักๆ

March เลยครับ ผมว่ามันน่ารักมว๊ากกกกก  ;D

ออฟไลน์ simcity

• Hero Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 19:36:42 »
สำหรับผม Swift Eco ตัวเดียวเท่านั้น

B-segment ในราคา Eco

NgoH

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 20:10:33 »
สำหรับคุณผู้หญิง มิราจ เถอะครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 20:12:09 »
Mirage
1. ขับง่าย คล่องตัว จอดง่าย ถอยง่าย  ครับ เพราะวงเลี้ยว 4.4 เมตร หาที่จอดก็ง่าย กลับรถก็ง่าย
2. ประหยัดน้ำมันที่สุด
3. ออฟชั่นครบ แถมประกันชั้น 1 พรบ ส่วนลด 10,000 บาท

แต่หน้าตาเรียบมาก...

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 20:44:45 »
ไม่เน้นขับสนุก --------------------->ตัด BRIO ออก  (ขับสนุกอย่างเดียวนอกนั้นโดนวิจาร์ณเยอะมาก)
เอาความสวยงาม+สไตล์ผู้หญิงๆ-->ตัด MIRAGE(เดิมๆ)ออก (ความเห็นผมคนเดียวนะครับ นานาจิตตังครับ ถ้าสวยกว่านี้น่าสนมากกก)
เอาซ่อมบำรุงสะดวก---------------->ตัด SWIFT ออก  (เฮ่อออ ความมั่นใจในบริการหลังการขายนี่แหล่ะน่าคิดมากเลยครับ)
ไม่ค่อยได้บรรทุกคนมากมาย------->ตัด ALMERA ออก (ราคาสูงอีกต่างหาก ตัดเลย ตัดเลย 555)

ผมว่าน่าจะเลือก MARCH +ทำช่วงล่างเพิ่มสักหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2012, 20:50:21 โดย redsun »

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 21:19:54 »
ไม่เน้นขับสนุก --------------------->ตัด BRIO ออก  (ขับสนุกอย่างเดียวนอกนั้นโดนวิจาร์ณเยอะมาก)
เอาความสวยงาม+สไตล์ผู้หญิงๆ-->ตัด MIRAGE(เดิมๆ)ออก (ความเห็นผมคนเดียวนะครับ นานาจิตตังครับ ถ้าสวยกว่านี้น่าสนมากกก)
เอาซ่อมบำรุงสะดวก---------------->ตัด SWIFT ออก  (เฮ่อออ ความมั่นใจในบริการหลังการขายนี่แหล่ะน่าคิดมากเลยครับ)
ไม่ค่อยได้บรรทุกคนมากมาย------->ตัด ALMERA ออก (ราคาสูงอีกต่างหาก ตัดเลย ตัดเลย 555)

ผมว่าน่าจะเลือก MARCH +ทำช่วงล่างเพิ่มสักหน่อยครับ

เน้นสดใหม่ ------------------------>ตัด March ออก (ออกป้ายแดง คนจะเฉยๆล่ะ เพราะเห็นบ่อย เห็นนานแล้วครับ 555+)

ออฟไลน์ PATTY

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 21:22:26 »

เน้นสดใหม่ ------------------------>ตัด March ออก (ออกป้ายแดง คนจะเฉยๆล่ะ เพราะเห็นบ่อย เห็นนานแล้วครับ 555+)

เล่นตัดออกหมดแบบนี้ แล้วจะเหลืออะไรให้เราเลือกล่ะคะ  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 21:51:58 »
ถ้าเป็นคุณผู้หญิง ความรู้เรื่องรถไม่มากนัก น่าจะควรห่วงเรื่องศูนย์บริการ แนะนำให้จบที่ march เลยครับผม เพราะเจ้านี้อะใหล่น่าจะเยอะ ศูนย์หาง่ายที่สุด (ไม่นับบริโอ้ ขอตัดทิ้ง) และดูดีที่สุดแล้ว

เป็นคุณผู้หญิงใช้ คงไม่จำเป็นต้องทำช่วงล่างหรอกครับ บทโหดเจ้านี้หนักสุดคงเร่งแซงบ้าง แต่คงไม่ได้เอาไปสาดโค้งที่ไหน ซื้อมาจับเปลี่ยนยางดีๆซักชุดก็น่าจะจบแล้วล่ะครับ หน้าตาเจ้ามีนาก็ไม่น่าเกลียดอะไร ผมว่านะคันนี้น่าจะเหมาะกับคุณ
จขกท ที่สุด

เหตุผล swift อาจจะเป็นรถที่ดีที่สุดใน ECocar แต่อย่าลืมศูนย์หายากน๊าาา และก็ห่วงเรื่องบริการหลังจาก 5ปีขึ้นไป
mirage อาจจะเป็นรถที่ดูดีแต่ผมว่าผมไว้ใจศูนย์นิสสัน สำหรับให้ผู้หญิงใช้ได้ดีกว่ามิซซูนะ
brio ตัดทิ้งเพราะสงสารผู้โดยสารหลัง อาจต้องเป็นผู้ใหญ่นั่งไม่สบายแน่ๆ ราคาดูๆเจ้าอื่นน่าคบกว่า
อัลเม่ร่า จะขับยากเปล่าๆ ตัวถังใหญ่กว่า แต่คุณจขกท ไม่จำเป็นเลยที่ต้องใช้รถไซด์ใหญ่ให้รัปทานน้ำมันกว่า เจ้ามีนา เล่นๆ

สรุปผลวิเคราะห์ผม march น่าจะจบสำหรับจขกท ที่สุด อาจใช้ศูนย์น่าวางใจที่สุด แต่ดูดีที่สุดในทั้งหมด ครับ
สุดท้ายเงิน จขกท. เืลือกเองเถอะ เราๆได้แต่ชี้ทางให้บ้างนิดหน่อยครับ ;)

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 21:57:41 »
คือผมว่าสมรรถนะด้านเครื่องยนต์ แต่ละคันคงไม่ได้ต่างกันมาก
แต่ถ้าไม่มีความรู้เรื่องการดูแลและบำรุงรักษา น่าจะหันไปมอง March/Almera มากที่สุดครับ

ที่ไม่แนะนำ Brio เพราะผมคิดว่า ถ้าเราต้องเดินทางเยอะ
รถคันใหญ่กว่าได้เปรียบกว่า March, Almera, Swift เป็นรถขนาดเดียวกันกับ Jazz, City, Vios, Mazda 2, Fiesta
เพียงแต่ตีตั๋วเด็กตามโครงการ Eco Car ของรัฐบาล แล้ววางเครื่อง 1.2 ลิตรมาแทน

แต่ถ้าพูดถึงสมรรถนะ ผมเชื่อว่า Swift จะดีที่สุดในขณะนี้
เพียงแต่ผมเป็นห่วงคุณเรื่องศูนย์บริการที่ยังมีไม่แพร่หลาย
และอยู่ในช่วงพัฒนาคุณภาพการบริการเท่านั้นเองครับ

Mirage ก็เรื่อยเรื่อยมาเรียงเรียง คันเล็กกว่าชาวบ้านหน่อย แต่น่าจะยังใหญ่กว่า Brio
ไม่มีอะไรโดดเด่นมาก ยกเว้นจะซื้อรุ่นท้อปที่มีอุปกรณ์เพียบ ศูนย์บริการก็กลางกลาง ตาดีได้ตาร้ายเสีย

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 22:26:26 »
ถ้าอย่างนี้จะให้สะดวกหน่อยก้คงต้องเป็นรถยี่ห้อที่มีศูนย์ใกล้บ้านครับ ลองดูศูนย์ด้วยนะครับว่ามีที่ไหนใกล้บ้าง เผื่อจะช่วยทำให้ตัวเลือกการตัดสินใจแคบลงมาอีกหน่อยครับ

ออฟไลน์ jakkagy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 22:30:02 »
update ให้ครับ march 2012 mc  เผื่อเป็นทางเลือก

http://www.autospinn.com/2012/03/nissan-march-2012-eco-car-%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B8%AA%E0%B8%AA%E0%B8%B1%E0%B8%99-%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%8A-%E0%B8%AD%E0%B8%B5%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B8%84%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%8C/

เอาลิงค์เวบนี้มาแปะ ไม่รู้ว่าผิดกฏหรือเปล่านะครับ  ถ้าผิดก็ลบได้เลยครับ

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 22:46:00 »
ถ้าอย่างนี้จะให้สะดวกหน่อยก้คงต้องเป็นรถยี่ห้อที่มีศูนย์ใกล้บ้านครับ ลองดูศูนย์ด้วยนะครับว่ามีที่ไหนใกล้บ้าง เผื่อจะช่วยทำให้ตัวเลือกการตัดสินใจแคบลงมาอีกหน่อยครับ

ศูนย์ที่ใกล้บ้านในระยะ 2 กม.นะคะ มี Toyota กับ Nissan ส่วน Honda+Mitsubishi นี่ใกล้มากไม่เกิน 1 กม.อ่ะค่ะ
ส่วน Suzuki นี่ไกลประมาณ 30 ก.ม. ได้ค่ะ  :) :) :)

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 23:53:27 »

555555+   :D

ออฟไลน์ treebegin

• Full Member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 10:56:35 »
ถ้าเป็นคุณผู้หญิง ความรู้เรื่องรถไม่มากนัก น่าจะควรห่วงเรื่องศูนย์บริการ แนะนำให้จบที่ march เลยครับผม เพราะเจ้านี้อะใหล่น่าจะเยอะ ศูนย์หาง่ายที่สุด (ไม่นับบริโอ้ ขอตัดทิ้ง) และดูดีที่สุดแล้ว

เป็นคุณผู้หญิงใช้ คงไม่จำเป็นต้องทำช่วงล่างหรอกครับ บทโหดเจ้านี้หนักสุดคงเร่งแซงบ้าง แต่คงไม่ได้เอาไปสาดโค้งที่ไหน ซื้อมาจับเปลี่ยนยางดีๆซักชุดก็น่าจะจบแล้วล่ะครับ หน้าตาเจ้ามีนาก็ไม่น่าเกลียดอะไร ผมว่านะคันนี้น่าจะเหมาะกับคุณ
จขกท ที่สุด

เหตุผล swift อาจจะเป็นรถที่ดีที่สุดใน ECocar แต่อย่าลืมศูนย์หายากน๊าาา และก็ห่วงเรื่องบริการหลังจาก 5ปีขึ้นไป
mirage อาจจะเป็นรถที่ดูดีแต่ผมว่าผมไว้ใจศูนย์นิสสัน สำหรับให้ผู้หญิงใช้ได้ดีกว่ามิซซูนะ
brio ตัดทิ้งเพราะสงสารผู้โดยสารหลัง อาจต้องเป็นผู้ใหญ่นั่งไม่สบายแน่ๆ ราคาดูๆเจ้าอื่นน่าคบกว่า
อัลเม่ร่า จะขับยากเปล่าๆ ตัวถังใหญ่กว่า แต่คุณจขกท ไม่จำเป็นเลยที่ต้องใช้รถไซด์ใหญ่ให้รัปทานน้ำมันกว่า เจ้ามีนา เล่นๆ

สรุปผลวิเคราะห์ผม march น่าจะจบสำหรับจขกท ที่สุด อาจใช้ศูนย์น่าวางใจที่สุด แต่ดูดีที่สุดในทั้งหมด ครับ
สุดท้ายเงิน จขกท. เืลือกเองเถอะ เราๆได้แต่ชี้ทางให้บ้างนิดหน่อยครับ ;)

Brio ด้านหลังนั่งสบายนะ พี่ต้องลองไปนั่งดูครับ เขาดีไซน์ตัวรถตรงกลางบวม ๆ โปร่ง ถ้าขึ้นตึกไปชั้น 3 มองลงมาหลังคาจะเห็นชัดเลย ว่าตรงกลาง บวมมาก ต้องนั่งแล้วจะรู้ ไม่รู้สึกแคบอะไร   คนตัวใหญ่ๆ มานั่ง /  อัด 5 ติดรถผมเยอะแล้ว  ผมก็นั่งเองหลายรอบเหมือนกัน ประหยัดลดโลกร้อนครับ

แต่คนนั่งหลังจะเสียวๆ หน่อยเรื่องท้ายมันสั้นไป ตัวคนนั่งจะใกล้  กระจกมาก แค่นั้น ฮ่าๆ

แต่เห็นด้วยกับอย่างอื่นครับ

Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

NgoH

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 12:18:33 »

เล่นตัดออกหมดแบบนี้ แล้วจะเหลืออะไรให้เราเลือกล่ะคะ  :'( :'( :'(

กลับไปมองคันที่สองอีกครั้ง  คันจริงสวยกว่าในรูปอีกนะครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 17:13:08 »
ไปลองนั่ง แล้วก็ลองขับ 
ส่วนเรื่องจุกจิกไหม แล้วแต่ดวงจริงๆ ครับ รถทุกคันมี defect ไม่มากก็น้อย
แล้วแต่ยี่ห้อ แต่มีมาหรือเปล่าลองไปดูในคลับนั้นๆ เอา

ปล.อย่าเอาเสียงเชียร์มาตัดสิน ความต้องการของคุณเอง
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 20:53:33 »
ผมว่ามิราจ แล้วเอาไปแต่งตามรูปด้านบนคงสวยมากพอดู แต่ถ้าจะเอาสวยสมบูรณ์แบบแต่แรก เอา swift ดีก่า

ใจจริงอยากเอาตูด swift มาใส่ให้ brio คงเป็น eco  car ในฝันเลยทีเดียว เพราะยังไงด้านหน้าผมยังว่า brio สวยกินขาดหมด

• **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 21:51:50 »
^_/\_^ ขอบคุณทุกความเห็น+ข้อแนะนำที่มีค่านะคะ
รอดูตัวจิงที่ Motor Show อยู่คะ จะไปลูบๆคลำๆให้หมดทุกรุ่นเลยค่ะ 555-
ลองขับไปเลย จะได้ตัดสินใจสักที

ถ้าตกลงปลงใจกับคันไหนแล้ว จะแจ้ง+ขอบคุณแบบทางการทุก comment อีกทีนะค๊า
 :D :D :D