ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำ eco car ให้ทีค่ะ มืดแปดด้านแล้วค่ะ  (อ่าน 37605 ครั้ง)

ออฟไลน์ PATTY

• Jr. Member
  • **
ช่วยแนะนำทีค่ะว่าซื้อรถรุ่นอะไรดี ไม่ค่อยรู้เรื่องรถแต่จำเป็นต้องซื้อเพราะเปลี่ยนที่ทำงาน ตอนนี้คิดอย่างเดียวคือต้องการ eco car เพราะ ประหยัดน้ำมันค่ะ แต่ดีที่สุดถ้ามาได้แบบคุ้มค่ากับตัวเอง มีตัวแปรตามนี้เลยค่ะ

1. ราคาไม่เกิน 5 แสน + ได้อีก 2-3 หมื่น  / เป็นรถคันแรก และ  คิดจะใช้รถคันนี้ไป 7 ปีค่ะ :D
2. ใช้ขับมาทำงานแถวหลักสี่-ปทุมธานี ระยะทางไปกลับประมาณ 50-60 กม.
3. นั่งคนเดียว 5 วัน วันเสาร์-อาทิตย์อาจมีคนนั่งเพิ่ม 1-2 คน+ขนของ shopping บ้างไรบ้างค่ะ
4. ไม่สนเรื่องราคาขายต่อ แต่สนเรื่องค่าบำรุงรักษา ค่าอะไหล่ หรือ ค่าซ่อมแซม และ ประสิทธิภาพของรถ เช่น ไม่เสียจุกจิก
ปัญหาไม่เยอะ ณ. จุดนี่โง่มาก + ไม่รู้เลยว่า eco car แบรนด์ไหนดีกว่ากัน รู้แต่ว่าเราต้องเอาเข้า 0 ตามระยะแน่นอน
5. ไม่สนเรื่องสมรรถนะ เพราะ ไม่ขับแข่งกับใคร ขอให้มีระบบความปลอดภัยที่ครบถ้วน และ 4 หรือ 5 doors ก็ได้
แต่สนมากตรงหน้าตารถ ชอบหน้าตาเฉี่ยวๆแต่น่ารัก
6. ไม่คิดแต่งอะไรเพิ่ม แค่จะติด skirt ให้เท่านั้น เพราะเห็นแต่ละคันมันดูโล้น โล่งๆไงไม่รุ
7. ยังขับรถไม่เก่งค่ะ

ขอบคุณนะคะ ยินดีรับฟังทุกความแนะนำค่ะ ตอนนี้มืดมัวไปหมดจริงๆ   :) :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2012, 21:08:22 โดย PATTY »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ช่วยแนะนำ eco car ให้ทีค่ะ มืด 8 ด้านแล้วค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 12:15:53 »
ประหยัดสุดในการทดสอบตอนนี้ มิตรซูบิชิมิราจครับ หน้าตาก็น่ารักต่างกันไปนานาจิตตัง หรือไม่ก็หาราคาโดนใจไว้ก่อนก็ได้

5. ไม่สนเรื่องสมรรถนะ เพราะ ไม่แข่งกับใคร
แต่ควรเปลี่ยนความคิดไม่แข่งกับใครอย่างนี้นะครับ เพราะบางทีการที่มีสมรรถนะเหลือแหล่ไว้ก็เป็นประโยชน์ในด้านความปลอดภัยได้

ออฟไลน์ jimsrsa

• Sr. Member
Re: ช่วยแนะนำ eco car ให้ทีค่ะ มืด 8 ด้านแล้วค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 12:24:19 »
4 ประตูก็ Almera
5 ประตูก็ March
แล้วที่มืดแปดด้านเพราะอะไร เอารุ่นที่เขาใช้กันเยอะๆไว้ก่อนนั่นแหละ สำหรับผู้หญิง

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 12:26:05 »
มิราจครับ GLX CVT 460,000 แถมประกัน พรบ ส่วนลดอีก 10,000 มีทั้ง ABS และถุงลมด้านคนขับ ตอบได้ทุกโจทย์และถูกกว่างบที่ตั้งไว้ตั้งเยอะแหน่ะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 12:29:06 »
แล้วที่มืดแปดด้านเพราะอะไร

มืดแปดด้านเพราะเลือกไม่ถูกค่ะ eco car ตอนนี้มีเยอะ และอย่างที่บอกตอนแรกว่าไม่ค่อยทราบเรื่องเครื่องยนต์ หรือ
เรื่องปัญหาของแต่ละรุ่นไงคะ ขอบคุณค่ะ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 12:31:43 »
5. ไม่สนเรื่องสมรรถนะ เพราะ ไม่แข่งกับใคร
แต่ควรเปลี่ยนความคิดไม่แข่งกับใครอย่างนี้นะครับ เพราะบางทีการที่มีสมรรถนะเหลือแหล่ไว้ก็เป็นประโยชน์ในด้านความปลอดภัยได้

โอ้... ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2012, 12:35:12 โดย PATTY »

ออฟไลน์ treebegin

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 12:32:14 »
งั้นน่าจะเหมาะกับ มิตซูบิชิ มิราจ ครับ ตามสเปคประหยัดน้ำมันสุด กลับรถง่ายสุด วงเลี๊ยวแคบสุดในบรรดา ECO Car ทั้งหมด 4.4 เมตร  เหมาะกับผู้ ญ ขับนะ บริโอ้ ผมว่ากลับง่ายสุดๆ แล้ว ยัง 4.5 เมตร

ถ้างบ 5 แสน นี่เหลือสบาย ๆ เลยครับ  ซื้อตัวล่างก็ได้ 460000 บาท Option ก็ครบตาม จขกท. ต้องการแล้ว

แต่หน้าตาไม่รู้จะโดนใจรึเปล่า ครับ คงต้องลองพิจารณาดูเอง  ความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกัน

แนะนำ  มิราจ ในงบที่มี ตอบโจทย์ ครับ

แต่ถ้าชอบศูนย์บริการ ตัวรถไม่จุกจิก แนะนำบริโอ้ ครับ เนียน ๆ ครับ
แต่ในกรณีนี้ไม่แนะนำบริโอ้ ครับ  สมมุติถึงท่านจะชอบหน้าตาบริโอ้ แต่กลัว จขกท.ต้องทนกระแสกดดันจากรอบข้างครับ 555+

แต่ถ้าอยากเห็นเพื่อนบนถนนเยอะๆ ต้อง มาร์ช อัลมีร่า ครับ

อยากหล่อ อยากสวย ต้อง สวิฟ ครับ
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 12:33:31 »
march   กับ mirage  ครับ  รอมิราจเปิดตัวแล้วไปลองขับดูทั้งคู่ เลือก2คันนี้เพราะ ศูนย์บริการเยอะครับ  รถเล็กเหมาะในการขับในเมืองครับ ถอยจอดง่าย ตีวงง่ายๆ ซิกแซกง่าย   ขับคนเดียวไม่มีปัญหาแคบ อึดอัดครับ ในใจผมเอนไปทางมิราจตัวท็อปครับ  ออพชั่นจัดมาเต็ม  แต่ยังไม่ทราบเรื่องสมรรถนะ และน่าจะเป็นรถที่ประหยัดที่สุดของeco car เมืองไทย เลยครับ

• **
Re: ช่วยแนะนำ eco car ให้ทีค่ะ มืดแปดด้านแล้วค่ะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 12:50:42 »
 ;) ;) ;)
ขอขอบคุณทุกความเห็นเลยนะคะ เป็นประโยชน์ต่อผู้ด้อยความรู้อย่างเรามากๆๆ
ส่วนเรื่องแคบ อึดอัด สำหรับเราก็ไม่กลัวนะคะ สูง 160 cm หนัก 50 kg ก็น่าจะเอาอยู่เน๊อะ หุหุ

ถ้าใครมีอะไรอยากแชร์ แนะนำได้เลยนะคะ ยินดีค่ะ

ออฟไลน์ johnlee

Re: ช่วยแนะนำ eco car ให้ทีค่ะ มืดแปดด้านแล้วค่ะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 12:51:06 »
คงแนะนำอะไรไม่ได้ แค่บอกว่า ผมใช้ อัลเมร่าแค่นั้นแหละ

วงเลี้ยว 5.2 เมตร กลับรถต้องหักสุดถึงจะพ้น แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไร โดยรวมพอใจ

ถ้ายังขับรถไม่คล่อง มาร์ชสั้นกว่า วงเลี้ยวแคบกว่าน่าจะขับง่ายกว่า

อ้อ ผมสูง 165 หนัก 50 เรื่องความสูงไม่มีปัญหาครับ เบาะปรับเลื่อนได้ สูงต่ำได้ พวงมาลัยก็ปรับได้
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 13:03:35 »
 "แต่สนมากตรงหน้าตารถ ชอบหน้าตาเฉี่ยวๆแต่น่ารัก "

1.ผมว่าคุณเจ้าของกระทู้ลองไปดูๆ ตามศูนย์ดูครับว่าชอบหน้าตาและรูปทรงของตัวใหน?
  เพราะรถที่ดีที่สุดสำหรับคุณคือ รถที่คุณนั่งแล้วมีความสุขที่สุดครับ
2.ไม่ต้องห่วงเรื่องซ่อมจุกจิกครับ คันใหนก็ได้ รถใหม่มือ1 เข้าศูนย์ตามระยะหายห่วงได้เลยครับ
3.ถ้าจะเอาประหยัดน้ำมันที่สุด คำตอบคือ MISUBISHI มิราจ ครับ 22กิโล/ลิตร

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 13:04:37 »
ไม่รู้จะแนะนำอะไรดี ....... เดือนนี้เดือนมีนา ......งั้นแนะนำให้เลือกมาร์ชล่ะกัน ........

ปล. ผมก็เลือกซื้อมาร์ชเมื่อตอนที่เปิดตัวครั้งแรกในเดือนมีนาเมื่อ 2 ปีที่แล้ว

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 13:06:43 »
ผมว่า Suzuki Swift eco ครับ เนื่องจากขับอยู่ชานเมือง คงต้องเน้นที่ช่วงล่างที่ดี
ไม่ได้ขนของเยอะ รูปร่างสวย ไม่เน้นแต่ง ผมว่าจบที่ Swift ทันที

Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 13:12:38 »
ถ้าไม่ติดเรื่องศูนย์บริการละก็ ไป Swift เลยครับ

แต่อย่างว่า ถ้าไม่รู้เรื่องรถมากเนี่ย หายี่่ห้อที่ศูนย์เยอะ และชื่อเสียงไม่แย่เกินไปดีกว่า

ซึ่งก็จะจบลงที่ March/Almera ครับ ศูนย์เยอะพอควร Option พอใช้ได้ รถวิ่งเยอะ ซ่อมไม่น่ายาก (แต่เรื่องช่วงล่าง....... ช่างมันเถอะ)

ส่วน Brio ศูนย์ดีจริง แต่ปัญหาคือ นอกจากที่ว่า มันเป็นรถที่ขับสนุก เครื่องแรง ทรงตัวดีแล้ว ผมนึกข้อดีอื่นๆ ของมันไม่ออกเลยครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 13:12:46 »
รอให้ Swift ECO และ Mirage เปิดตัวอย่างเป็นทางการ และมีรถทดลองขับก่อนดีกว่าครับ อีกแป๊บเดียว

เมื่อถึงตอนนั้น ไปไล่ตระเวน ทดลองขับมัน ทั้ง 4 ยี่ห้อเลย

Nissan March+Almira --> Honda Brio --> Suzuki Switf ECO --> Mitsubishi Mirage ทดลองให้ครบภายในวันเดียว ถ้าเป็นไปได้ครับ

แล้วมันจะง่ายต่อการตัดสินใจ มากๆ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 13:13:37 »
ผมนึกออกอยู่รุ่นเดียวจริงๆ หลังจากอ่านความต้องการของ จขกท แล้ว
March ครับ

แต่ถ้าตัดหน้าตาเฉี่ยวๆออกไป เน้นน่ารักอย่างเดียว จะเชียร์มิราจอยู่

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 13:15:56 »
Suzuki Swift อีกเสียงครับดูดีกว่าทุกคันใน eco car ทั้งหมดขนาดตัวรถวัสดุช่วงล่างลองอ่านที่พี่จิมมี่เขียนไว้ดูครับ

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 13:19:51 »
มิราจ ครับ ฟันธง

เหตุผล มิราจประหยัดน้ำมันที่สุดในบรรดาECO CAR 
และในราคาค่าตัวที่เท่ากันมิราจให้คุณได้มากกว่าครับ......... เชื่อผม...เหอ....ะ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2012, 14:07:16 โดย puo »

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 13:21:21 »
ขับคนเดียวบ่อย น่าจะมิราจ นะ มันเล็กดี มาใหม่ๆ อีก6-7ปี ถึงเปลี่ยนโฉม แต่สวย น่ารัก โดนใจไหม ก็ไม่รู้นะ  
อีกตัวก็ มาร์ช คงเห็นๆกันอยู่ วิ่งกันเยอะละ
แต่ถ้าชอบแนวใหญ่อีกนิด โฉบเฉี่ยว ก็ต้อง สวิฟ ใหม่
สรุป ไปงานมอเตอร์โชว์ ละกัน มีครบ ;D

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 13:26:37 »
Mitsubishi Mirage ครับผมว่าน่าจะลงตัวที่สุดทั้งราคาและออฟชั่นที่ให้ในราคาที่ จขกท ต้องการส่วนเรื่องหน้าตาแล้วแต่ครับว่าชอบมันมั้ย ส่วนอีกตัวเลือกนึงก็เป็นล่ะกัน Nissan March ถือว่าโอเคใช้ได้เมือนกันเผื่อคุณ จขกท อาจจะไม่ชอบน่าตาแบบ Mirage ส่วนเสริมอีกคันก็ Nissan Almera เพราะมันกว้างดีเป็นอีโคคาร์แบบ4ประตูเผื่อ จขกท อยากจะได้เป็นแบบอีโคคาร์แบบ4ประตูไว้สำหรับขนของช็อปปิ้ง แต่ถ้าอยากได้ที่หล่อ ดูดี ก็ต้อง Suzuki Swift Eco อันนี้เรื่องรูปลักษณ์เข้าตาผมที่สุดนะไม่รู้ จขกท จะชอบเมือนผมหรือเปล่า ส่วนเรื่องการดูแล March กับ Almera และ Mirage คงจะไม่มีปัญหาอะไรส่วน Swift เสียที่ศูนย์บริการน้อยไปหน่อยแต่ผมว่าในอนาคตคงจะมีมากขึ้นอย่างไงก็ลองเลือกดูแล้วกันนะครับ

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 13:28:36 »
ชอบหน้าตารุ่นไหน ซื้อรุ่นนั้นครับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 13:30:21 »
เรื่องสมรรถนะนี่อย่างที่สมาชิกหลาย ๆ ท่านบอกมาล่ะครับ ว่าไมสนใจคงไม่ได้
เพราะมีผลต่อความปลอดภัยของเราและคนรอบข้างโดยตรงนะครับ
  ถ้าจะเลือกก็ต้องใจเย็นรออีกสักเดือนสองเดือนจะมีตัวใหม่ ๆ ของ eco ออกมาอีก
และแนะนำว่า ไปลองสัมผัส ลองขับด้วยตัวเองครับ จะบอกได้ว่ายี่ห้อไหน รุ่นไหนคือเนื้อคู่ที่แท้จริงของคุณ
แต่ถ้ายังไม่มีประสบการณ์มาก ก็ควรหาเพื่อนที่มีประสบการณ์ไปลองขับกับเราด้วยครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 13:32:03 »
March, Almera เปิดตัวมานนานระยะนึง ปัญหาเล็กๆน้อยๆมีทุกคนทราบ แก้ไขได้ ศูนย์เยอะ
                          แต่เครื่อง3สูบ79แรงม้า น่าจะด้อยกว่าคนอื่น
Mirage ดูแล้วประหยัดสุด ใหม่ด้วย เพราะยังไม่ออก ศูนย์เยอะ ส่วนdefectsจะมีอะไรบ้าง บอกไม่ได้
Swift ส่วนตัวคิดตัวรถว่าดีทีสุดแล้ว  แต่ศูนย์น้อย ถ้าศูนย์ไม่ได้ใกล้บ้านเรา จะกล้าซื้อหรือเปล่า
          defects ยังไม่รู้เหมือนกัน
Brio duelกับ March ยังเหนื่อยเลย ตอนนี้มีผู้ท้าชิงมาอีก2ราย คนคงมองมันน้อยลง(เยอะ)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ prachaja

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 13:32:30 »
ต้องลองตัวจริงครับ แล้วความมืดจะหายไป  ;D สมรรถนะมันก็พอๆกันทุกยี่ห้อ ไม่หนีกันเท่าไรซื้อแล้วไม่(น่าจะ)ผิดหวัง

ไปที่ Motershow ก็ได้ครับสิ้นเดือนนี้แล้ว จะได้ลองทุกคัน อ่านแต่ในหนังสือ ในอินเตอร์เน็ตรังแต่จะสร้างความสับสน เพราะแต่ละท่านก็ตอบตามความคิดของเขา ซึ่งอาจจะไม่ตรงกับความชอบของเรา

พอได้ลองนั่ง ลองขับ ได้กลิ่น(รถใหม่) ก็จะรู้เองว่าชอบคันไหน โชคดีครับ  :D

ปล ถ้าลองแล้วยัง งง อยู่อีกก็ลองอีกครับ หลายๆรอบเลย

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 14:04:09 »
รอดูตัวจริงให้ครบทุกรุ่นก่อนสิครับ แล้วค่อยตัดสินใจครับ  ;D

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 14:09:30 »
เพิ่มเติมอีกอย่างนึงครับ
ถ้าคุณตั้งใจที่จะใช้รถไปอีก 7 ปี แนะนำว่าเมื่อได้รถมาครอบครองแล้ว
สิ่งแรกที่จะต้องทำคืออ่านคู่มือให้ละเอียดก่อนนะครับ อย่าละเลยหรือไม่สนใจ
เพราะไม่ว่ารถดีขนาดไหน แต่เราไม่รู้วิธีบำรุงรักษา ที่ถูกต้อง มันจะอยู่ไม่ถึง 7 ปี แน่นอนครับ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 14:29:31 »
แนะนำไปมอเตอร์โชว์วันแรกๆเลยนะครับ พยายามขับให้ครบทุกคัน ขอรายละเอียด ของแถมมาให้มากที่สุดแล้วกลับมานั่งนึกให้ดีว่าชอบตัวไหน แบบไหนแน่ ตัดตัวเลือกให้เหลือไม่เกินสามแล้วตระเวณตามโชว์รูมอีกครั้งโดยเฉพาะที่คนน้อยๆ เพราะในงานคนแน่นมากแน่ๆ เราไม้มีเวลานั่งพินิจอย่่างถี่ถ้วน อาจจะพลาดไปกับของแถมหรือสิ่งล่อใจอื่นๆที่เซลส์หยิบยื่นให้ ลองนั่งและลองคันที่เล็งไว้อีกครั้งแล้วค่อยไปต่อรองในงานอีกที รถที่ใช่อย่างน้อยควรจะนั่งแล้วรู้สึกผ่อนคลายและสบาย  อาจจะเหนื่อยหน่อยแต่อย่างน้อยก็ถือว่าได้ตัดสินใจอย่างรอบคอบแล้ว เมื่อเลือกแล้วไม่ต้องฟังเสียงรอบข้างแล้วนะครับ เพราะรถเราเงินเรา เราน่าจะรู้ดีที่สุดว่าต้องการอะไร

ส่วนลำดับที่ผมวางไว้น่าจะประมาณนี้
March - mirage - swift - almera -brio

ส่วนตัวเชียร์ swift นะครับ เพราะรูปทรงถูกใจ ช่วงล่างน่าจะดีที่สุด แต่ติดเรื่องศูนย์บริการเหมือนท่านอื่นว่าไว้ ยังไงขอให้เจอรุ่นที่ถูกใจนะครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 15:00:45 »
1. ราคาไม่เกิน 5 แสน + ได้อีกนิดๆ  / เป็นรถคันแรก และ  คิดจะใช้รถคันนี้ไป 7 ปีค่ะ ยิ้มกว้างๆ
2. ใช้ขับมาทำงานแถวหลักสี่-ปทุมธานี ระยะทางไปกลับประมาณ 50-60 กม.
3. นั่งคนเดียว 5 วัน วันเสาร์-อาทิตย์อาจมีคนนั่งเพิ่ม 1-2 คน+ขนของ shopping บ้างไรบ้างค่ะ
4. ไม่สนเรื่องราคาขายต่อ แต่สนเรื่องค่าบำรุงรักษา ค่าอะไหล่ หรือ ค่าซ่อมแซม และ ประสิทธิภาพของรถ เช่น ไม่เสียจุกจิก ปัญหาไม่เยอะ ณ. จุดนี่โง่มาก + ไม่รู้เลยว่า eco car แบรนด์ไหนดีกว่ากัน รู้แต่ว่าเราต้องเอาเข้า 0 ตามระยะแน่นอน
5. ไม่สนเรื่องสมรรถนะ เพราะ ไม่ขับแข่งกับใคร ขอให้มีระบบความปลอดภัยที่ครบถ้วน และ 4 หรือ 5 doors ก็ได้
แต่สนมากตรงหน้าตารถ ชอบหน้าตาเฉี่ยวๆแต่น่ารัก ยิงฟันยิ้ม
6. ไม่คิดแต่งอะไรเพิ่ม แค่จะติด skirt ให้เท่านั้น เพราะเห็นแต่ละคันมันดูโล้น โล่งๆไงไม่รุ
7. ยังขับรถไม่เก่งค่ะ

- จากทั้งหมด March ครับ ผ่านการทำตลาดได้สักระยะพอสมควร Defect รถ น่าจะมีเปอร์เซนต์น้อยสุด
   ถ้า Almera ก็ได้ไซส์ใหญ่เพิ่มไปอีก
- Mirage ข้อมูลออฟชั่นออกมาน่าสนใจมากครับ        เเต่ยังตอบได้ไม่หมด 7 ข้อ
- Swift Eco พี่จิมมี่ให้ไว้ว่ามันยอดเยี่ยมด้านการขับขี่ เเต่ยังตอบได้ไม่หมด 7 ข้อ

ผมเอาเกณฑ์ ความเสี่ยงเรื่องจุกจิก เเละ ศูนย์บริการเป็นหลักครับ

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 15:07:03 »
แนะนำว่า ให้ลอง search หารูปรถแต่ละคันมาดู ภายนอก ภายใน หน้า ข้าง หลัง ให้ครบก่อนครับ

ที่แนะนำให้หาคือ march almera mirage swift brio
ถ้าเป็นไปได้ ลองไปนั่งๆ จับๆ ลองขับได้ยิ่งดี

แล้วเลือกรุ่นที่ชอบ สองสามรุ่น มาตั้งกระทู้อีกที ให้เพื่อนๆในนี้ช่วยเลือกครับ

แต่เชื่อมั้ย สุดท้ายคุณก็เลือกรถที่คุณชอบอยู่ดี

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 15:14:59 »
 :o :o :o
โอ้โห ข้อมูลแต่ละท่านแน่นมากกก ขอบคุณจากใจอ่ะค่ะ

จะไป Motor Show ตามที่แนะนำค่ะ จะลองนั่งมันทุกยี่ห้อ ไม่ไล่ไม่เลิกค่ะ อิอิ
ขอเอาข้อมูลกลับไปคิดเป็นการบ้านนะคะ เวลาเริ่มไม่รอแล้วค่ะ ด้วยงานทำให้ต้องตัดสินใจซื้อภายในเดือนนี้แล้ว
เพราะไหนจะรอเวลารับรถอีก คิดว่านู่นเลยค่ะ อีก 2 -3 เดือนกว่าจะได้ครอบครองเค้า

ท่านไหนมีความเห็น+ข้อมูลเพิ่มเติม มาได้เลยนะคะ ขอเพิ่มพูนความรู้ก่อนไปดูรถค่ะ  :) :) :)