ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นพนักงานรัฐวิสาหกิจ สามารถเก็บเงินซื้อรถ 3 ล้านได้มั้ยครับ  (อ่าน 22676 ครั้ง)

ออฟไลน์ sicviewth

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ผมอายุ 24 กำลังจะเข้าทำงานที่ธนาคารรัฐวิสาหกิจแห่งหนึ่ง เงินเดือนเริ่มต้น + ค่าต่างๆ ประมาณ 15000 มีโบนัสทุกปี

ไม่มีภาระทางบ้าน หนี้สิน บ้านก็มีของพ่อ แม่อยู่ วางแผนเก็บเงินให้ได้เดือนละ 30% แล้วนำไปลงทุนให้ได้ปีละ 5-8%

อยากถามพี่ๆ ที่มีประสบการณ์ถ้าผมอายุสัก 45 จะสามารถเก็บเงินออกรถราคาสัก 3 ล้านได้มั้ย ชีวิตนี้อยากขับรถยุโรปสักครั้งครับ  :)

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
ผมทำงานรัฐวิสาหกิจครับ ตอนนี้อายุ 26 คล้ายๆคุณเจ้าของกระทู้ เอาจริงๆนะครับ ถึงตอนนั้น

รถยุโรปที่มันสามล้านวันนี้ในอีก 15 ปี มันก็ราคาหกล้านแล้ว ตอนเด็กๆ ผมเคยคิดแบบนั้นเก็บตังค์

ลงทุนอยากได้ bmw series 5 ครับ ลองย้อนอดีตดูครับ สมัยปี  1996-1997 bmw 525i

ราคา 1.8-1.9 ล้าน ผ่านไป 15 ปี ตอนนี้ 523i highline ราคา 4.29 ล้าน

ขึ้นมา เท่ากว่าๆ อีก 15 ปี series 5 ก็คง 8 ล้านพอดี เก็บตังค์ให้ตายยังไง

ก็คงซื้อไม่ไหวอะครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ตอนนี้ผมอายุ 24 กำลังจะเข้าทำงานที่ธนาคารรัฐวิสาหกิจแห่งหนึ่ง เงินเดือนเริ่มต้น + ค่าต่างๆ ประมาณ 15000 มีโบนัสทุกปี

ไม่มีภาระทางบ้าน หนี้สิน บ้านก็มีของพ่อ แม่อยู่ วางแผนเก็บเงินให้ได้เดือนละ 30% แล้วนำไปลงทุนให้ได้ปีละ 5-8%

อยากถามพี่ๆ ที่มีประสบการณ์ถ้าผมอายุสัก 45 จะสามารถเก็บเงินออกรถราคาสัก 3 ล้านได้มั้ย ชีวิตนี้อยากขับรถยุโรปสักครั้งครับ  :)
เก็บตังซื้อรถยุโรปมือสองก็ได้ครับ โทษนะครับ ตอนนี้มีเงินเก็บเท่าไหร่แล้วครับ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
เป็นไปไม่ได้ครับ ต้องหารายได้เสริม ลงทุนอย่างอื่นเพิ่มครับ เก็บออมอย่างเดียวไม่พอครับ
อีก 25 ปี รถราคา 3 ล้านอาจทะลุไปที่ 15 ล้านมั้งครับ
 :'( :'( :'(

ออฟไลน์ book350

• Full Member
ผมยืนยันว่าทำได้ครับ แต่มีข้อแม้
ไม่ซื้อของที่ไม่จำเป็น ไม่กินเหล้า ไม่สูบบุหรี่ ไม่เลี้ยงเด็กหลายคน ไม่เที่ยวอ่าง ไม่เที่ยวต่างประเทศ ไม่หน้าใหญ่ ไม่ให้ใครยืมเงิน ไม่เถลไถลหลังเลิกงาน ไม่ซื้อของเกินตัว ไม่โทรศัพท์ทั้งวัน ไม่มีงานอดิเรกอื่นๆเช่นเล่นกล้อง เครื่องเสียง เกม และคอมพิวเตอร์
สรุปว่าถ้าขยัน อดออม และไม่สุรุ่ยสุร่าย ฝันเป็นจริงแน่ครับ ป้ายแดง อาจจะไม่ใช่รุ่นที่ท๊อปที่สุด แต่เป็นไปได้ครับ :)
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

• **

เก็บตังซื้อรถยุโรปมือสองก็ได้ครับ โทษนะครับ ตอนนี้มีเงินเก็บเท่าไหร่แล้วครับ

ส่วนตัวชีวิตผมกำลังจะเริ่มทำงาน ไม่มีเงินเก็บครับ

ทางพ่อแม่ผมท่านบอกถึงเวลาคิดว่าซื้อได้จะให้มาดาวน์ 1.5M

แต่ผมอยากเก็บตังค์ซื้อด้วยตัวเองครับ ไม่อยากใช้เงินท่านแล้ว เพราะ City ผมตอนนี้ท่านก็ซื้อให้ใช้ทำงานครับ

• **
ผมยืนยันว่าทำได้ครับ แต่มีข้อแม้
ไม่ซื้อของที่ไม่จำเป็น ไม่กินเหล้า ไม่สูบบุหรี่ ไม่เลี้ยงเด็กหลายคน ไม่เที่ยวอ่าง ไม่เที่ยวต่างประเทศ ไม่หน้าใหญ่ ไม่ให้ใครยืมเงิน ไม่เถลไถลหลังเลิกงาน ไม่ซื้อของเกินตัว ไม่โทรศัพท์ทั้งวัน ไม่มีงานอดิเรกอื่นๆเช่นเล่นกล้อง เครื่องเสียง เกม และคอมพิวเตอร์
สรุปว่าถ้าขยัน อดออม และไม่สุรุ่ยสุร่าย ฝันเป็นจริงแน่ครับ ป้ายแดง อาจจะไม่ใช่รุ่นที่ท๊อปที่สุด แต่เป็นไปได้ครับ :)

ยากมากนะครับ สำหรับสังคมไทย  :D

ออฟไลน์ mamaman

iขอให้คิดเสมอว่า รถยนต์
เป็นได้ทั้ง สินค้าที่จำเป็น และ ฟุ่มเฟือยในเวลาเดียวกัน

รถยุโรษมันแพงเพราะมันไม่ใช่รถตลาด ผลิตทีๆละน้อยๆชิ้น มูลค่าการลงทุนและราคารถจึงสูง
ที่เมืองไทยต้องนำเข้าชิ้นส่วนทั้งหมดมาประกอบแถมเจอภาษีรถบ้านเราเข้าไปอีก เลยแพงไปใหญ่

อยากเห็นรถยุโรษ รถอเมริกัน
ไปดูได้ที่ประเทศ ลาว ครับ ขับเต็มบ้านเต็มเมืองเพราะบ้านเค้าภาษีรภไม่แพง

ยกตัวอย่าง รถราคา 1.5 ล้านเมืองนอก
ขายบ้านเรา ต่ำๆ 4 ล้านขึ้น

methus zaa

• บุคคลทั่วไป

ส่วนตัวชีวิตผมกำลังจะเริ่มทำงาน ไม่มีเงินเก็บครับ

ทางพ่อแม่ผมท่านบอกถึงเวลาคิดว่าซื้อได้จะให้มาดาวน์ 1.5M

แต่ผมอยากเก็บตังค์ซื้อด้วยตัวเองครับ ไม่อยากใช้เงินท่านแล้ว เพราะ City ผมตอนนี้ท่านก็ซื้อให้ใช้ทำงานครับ
ผมว่าลองเก็บตังไปช่วงนี้สัก 2-3 ปีครับ รถรุ่นใหม่ราคาอาจจะสูงไปนิดๆ แต่ก็พอซื้อ ถ้ารอไปสัก 21 ปี อย่างที่คุณว่า สามล้านก็คงซื้อได้แค่ altis น่ะครับ อิอิ
จริงๆถ้าลองรถยุโรป ลองมองรถเก่าๆหน่อยแต่ก็เวิร์คครับ แต่อย่าต่ำกว่าปี 97 จะดีที่สุดครับ
อย่างเช่นตอนนี้ 318i e46 ราคาป้วนเปี้ยนอยู่แถวหกแสน ครับ อิอิ

ออฟไลน์ applebees

มะมะมะ ไม่ได้ครับ ไม่ไหวจริงๆ ><

ออฟไลน์ pinggiyam

• **
ได้แน่นอนครับบ มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับเงินเดือนเลยครับ มันอยู่ทีว่าเอาเงินเดือนไปทำอะไรต่อ

พ่อผมรับราชกาลเงินเดือนเดือนแรก1150(เมื่อ40ปีที่แล้ว) รถคันแรกก็ซื้อมือสองมาใช้(พ่อผมไม่ยอมซื้อผ่อน) พยายามเก็บเงินจนได้เงินก้อน ก็เอามาทำหอพัก
ตอนนี้พ่อผมเกษียณแล้ว แต่ก็มีรายได้จากค่าเช่า+บำนาญ เดือนละ250k ถ้ารวมดอกเบี้ยเงินฝากด้วยก็ร่วมๆ400k
ผมว่าอาชีพข้าราชกาลไม่ได้จนอย่างทีใครๆหลายคนคิดเลยครับ มันอยู่ทีการใช้เงินให้เป็นมากกว่า สวัสดีการเยอะมากด้วยซ้ำไป  ;) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2012, 21:33:18 โดย pinggiyam »

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
รายได้ 120,000 - 150,000 บาท / เดือนครับ ถึงจะเอาอยู่ ถ้ามองในโลกของความเป็นจริงนะ

ออฟไลน์ apinui

ไม่รู้จะแนะนำยังไง ...

1.มีความฝันน่ะ ดีแล้วครับเป็นความฝันที่ดี ทำให้เรามีเป้าหมายชีวิต

2.การเก็บเงินไม่ใช่ทางออกครับ การหารายได้ให้มากพอที่จะซื้อสิ่งที่ต้องการให้ได้นั้นสำคัญกว่า ....

คนที่รวยเป็นเศรษฐีได้ ไม่ได้มาจากการเก็บเงิน แต่มาจากการทำธุรกิจครับ

หรือ ถ้าน้องอายุงานสัก 40ปี ได้เป็นผู้จัดการสาขาของธนาคาร ก็น่าจะซื้อได้แล้วล่ะมั้งครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

ได้แน่นอนครับ ขอแค่คุณน้องอยากจะได้มัน มันมีช่องทางมากมายครับในการสร้างรายได้นอกจากงานประจำ อาจจะหาอาชีพเสริมทำอะไรประมาณนั้น หรือเราอาจจะไปจับธุรกิจอะไรซักอย่างก็ดป็นไปได้ครับ  กล้าคิด ทำทันที

ออฟไลน์ pinggiyam

• **
อยากจะแนะนำ พี่จขกท. ประมาณนี้ครับ
คือช่วงปีแรกๆของการทำงาน เราจะเก็บเงินได้น้อยครับ อย่าไปหวังผลตอบแทนจากการลงทุนแค่5-8%เลยครับ

เงินต้นมันน้อย ผลตอบแทนมันก็จะน้อยมากๆ แนะนำให้พยายามหารายได้เสริม(ขายของกำไรดีมากเป็น100%)
หรือลองลงทุนในหุ้นดูครับ ลงทุนแบบไม่ต้องเครียดมาก15-20% ต่อปีสบายๆครับ เน้นหุ้นปัลผล เกรงกำไรเป็นช่วงๆ

สู้ๆครับพี่ มีวินัยทางการเงิยเข้าไว้ เงินเดือน15000ซื้อลัมโบยังได้เลยครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

หาเมียรวยๆครับ  ;D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ book350

• Full Member
รายได้ 120,000 - 150,000 บาท / เดือนครับ ถึงจะเอาอยู่ ถ้ามองในโลกของความเป็นจริงนะ

ใช่เลยครับ อาจจะไม่ต้องได้เดือนละเป็นแสน แต่ควรจะมีรายได้ที่มั่นคง และเหลือเงินต่อเดือนเยอะพอ ไม่ใช่ว่าซื้อรถไป อยู่ๆจำเป็นต้องใช้เงินไม่มีเงินเก็บเหลือจะลำบากครับ

ค่าดูแลอะไรๆตามมาอีกเยอะ ซ่อมอะไรนิดหน่อยก็เป็นหลักพัน-หมื่น เจออะไรหนักหน่อยซ่อมทีหลักแสน
ใช่ว่ามีเงินหกล้านแล้วจะซื้อปอร์เช่ได้ เพราะค่าบำรุงรักษามันไม่น้อย เอาง่ายๆ Benz e-class หากใช้งานเยอะ ผ่านไปซัก5ปี วิ่งไปซักสองแสนโล ค่าเมนเทแนนซ์ก็หมดไปแล้วสี่แสนกว่าเกือบห้าแสนบาท (ประสบการณ์ตรงครับ W211 E280) ค่าน้ำมันอีกที่ยังไม่ได้คิด

ในเวลาอีก 20 ปีข้างหน้านี้อยากให้พยายามเพิ่มรายได้ครับ เลื่อนตำแหน่ง หรือมีงานที่ดีขึ้น
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ YenChar

อีก 10 ปี
ผมเชื่อว่า รถญี่ปุ่น จะเทียบเท่ารถยุโรปสมัยนี้ ในราคาที่ถูกกว่า
ซึ่ง ปัจจุบันนี้ มีแล้ว ... ทีน่า
ขับดี ช่วงล่างดี มั่นใจได้ในความเร็วสูงๆ ... EX, Mazda3 และอื่นๆอีกมากมาย

เข้าประเด็น
ถามว่าไหวมั้ย บอกตรงๆว่าไหว คุณเก็บเงินถึงแน่นอน
พ่อผมทำงานมา 38 ปี ตอนนี้ C10 มีเงินใช้ มีเงินส่งลูกเรียนจนจบ ซื้อรถให้ลูก และอื่นๆอีกมากมาย
อายุงานมากขึ้น เงินมันก็มาเอง แต่ประเด็นคือ ต้องได้มาอย่างชอบธรรม และรู้จักใช้ รู้จักเก็บ

แต่ปัญหาคือ เงินเฟ้อและค่าตัวของรถที่จะสูงขึ้นเรื่อยๆ
อีกเรื่องคือค่าบำรุงรักษา+ประกัน+อะไหล่ ที่จะเป็นประเด็นต่อมาหลังจากซื้อมาแล้ว
ถ้าอีก 10 ปีข้างหน้ายังมี BSI หรือพวกบำรุงรักษาฟรี ค่าแรงฟรีในระยะ 5 ปีแรกอยู่ ผมเชื่อว่าไหว

• **
ได้แน่นอนครับบ มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับเงินเดือนเลยครับ มันอยู่ทีว่าเอาเงินเดือนไปทำอะไรต่อ

พ่อผมรับราชกาลเงินเดือนเดือนแรก1150(เมื่อ40ปีที่แล้ว) รถคันแรกก็ซื้อมือสองมาใช้(พ่อผมไม่ยอมซื้อผ่อน) พยายามเก็บเงินจนได้เงินก้อน ก็เอามาทำพอพัก
ตอนนี้พ่อผมเกษียณแล้ว แต่ก็มีรายได้จากค่าเช่า+บำนาญ เดือนละ250k ถ้ารวมดอกเบี้ยเงินฝากด้วยก็ร่วมๆ400k
ผมว่าอาชีพช้าราชกาลไม่ได้จนอย่างทีใครๆหลายคนคิดเลยครับ มันอยู่ทีการใช้เงินให้เป็นมากกว่า สวัสดีการเยอะมากด้วยซื้อไป  ;) :)

อ่านแล้วนึกถึงคุณพ่อผมขึ้นมาทันที เป็นข้าราชการเหมือนกัน จำได้ว่าเงินเดือนเริ่มต้นประมาณ 1100 ไม่มีเส้นสายการเมือง จนตอนนี้ได้ต่ออายุราชการ 4 ปี เงินเดือน + บำนาญรวม 75k ไม่รวมเงินดอกผลที่ลงทุนไว้ต่างๆ

ทำให้ผมคิดว่าข้าราชการขยันทำงาน เก็บเงินดีๆ ก็ไม่ได้จนเสมอไป อยู่ที่การบริหารเงินจริงๆ

ออฟไลน์ prai

แนะนำให้ลงทุนเพิ่มครับ แต่การจะลงทุนอะไรต้องศึกษาอย่างละเอียดอย่าเชื่ออย่าฟังคนอื่นมากนัก คิดหลายๆ มุม และอย่าหลอกตัวเองครับ
ทำอะไรต้องวางแผน คิดหลายๆ มุม

ผลตอบแทนที่จะได้เป็นกอบเป็นกำคือ ตลาดหลักทรัพย์ ครับ แต่ก็อย่าฟังคนอื่นมาก ลองเริ่มจากเงินน้อยๆ ก่อนก็ได้ครับ
หรือไม่ก็ เวลาตลาดลง เอาเงินที่เก็บไว้เข้าไปซื้อกองทุนรวมหุ้นครับชอบกองไหนก็แล้วแต่ ถามว่าแล้วจะรู้ได้ไงว่าจุดไหนควรเข้าซื้อ
ก็แนะนำได้แค่ว่า มันจะมีช่วงลงหนัก ณ ตอนนั้นเราไม่ทางรู้จุดต่ำสุด เอาเป็นว่าถ้ามีสัญญาณบวกหรือตลาดเริ่มบวกเมื่อไหร่ ก็ค่อยเข้าซื้อก็ได้ครับ แล้วก็เก็บยาวๆ  :) :)

และอย่าเชื่อผมมาก  :P :P

ออฟไลน์ beebird

อายุ 45 เหรอครับ ได้แน่นอนครับ เก็บเงินแค่ 3 ล้าน .... ว่าแต่ตอนนั้นเงิน 3 ล้าน มันจะซื้อรถยุโรปคันที่คุณอยากได้พอฟรือเปล่านี่สิ เพราะเงินมันเฟ้อเหลือเกินสมัยนี้๋ Japan Sedan - D segment เกือบจะ 2 ล้านแล้ว 

ออฟไลน์ yod artstu

ผมตอบจากประสบการณ์ที่ลาออกจากงานประจำแล้วมาทำเองนะครับ

พอคุณจะแต่งงานรายจ่าย ทุกอย่างจะถาโถมเข้าใส่
สินสอดทองหมั้น บ้างตามสมควร และตกลงกันเอง
ค่าสร้างบ้าน ค่าตกแต่งภายในฯลฯ ไม่เสียค่าแบบเพราะออกแบบเอง
และผมซื้อรถ D Segment คืนให้พ่อแม่อีก
ทุกอย่างจ่ายสด แทบเกลี้ยงครับ 5555555

พอเก็บได้ถึง D Segment ยุโรป หรือเล็ง GT86 เอาไว้
ก็ตัดใจไม่ลงครับเสียดายเงิน เอาไปซื้อคอนโดหัวหินไว้เก็งกำไรแล้วครับ
สรุปเป็นหนี้เรียบร้อย 55555

พอถึงเวลาเก็บได้ มันมักจะมีเรื่องให้เฉไฉ
: )

ออฟไลน์ YenChar

ผมตอบจากประสบการณ์ที่ลาออกจากงานประจำแล้วมาทำเองนะครับ

พอคุณจะแต่งงานรายจ่าย ทุกอย่างจะถาโถมเข้าใส่
สินสอดทองหมั้น บ้างตามสมควร และตกลงกันเอง
ค่าสร้างบ้าน ค่าตกแต่งภายในฯลฯ ไม่เสียค่าแบบเพราะออกแบบเอง
และผมซื้อรถ D Segment คืนให้พ่อแม่อีก
ทุกอย่างจ่ายสด แทบเกลี้ยงครับ 5555555

พอเก็บได้ถึง D Segment ยุโรป หรือเล็ง GT86 เอาไว้
ก็ตัดใจไม่ลงครับเสียดายเงิน เอาไปซื้อคอนโดหัวหินไว้เก็งกำไรแล้วครับ
สรุปเป็นหนี้เรียบร้อย 55555

พอถึงเวลาเก็บได้ มันมักจะมีเรื่องให้เฉไฉ

เรื่องจริงเลยครับ

ผมเก็บเงินจะทำออสโบ แต่งช่วงล่าง
ตั้งเป้าไว้สองแสน ตอนนี้เก็บเงินถึงแล้วลังเล ใจไม่ถึง มีเรื่องให้เฉไฉ เสียดายตัง

ออฟไลน์ heropopeye

• **
ผมว่าได้นะ พ่อผมก็ทำรัฐวิสาหกิจ(ธนาคาร) ตอนแรกทำตำแหน่งสินเชื่อ
แล้วก็ขยับขยายตำแหน่งมาเรื่อยๆ (ย้ายจังหวัดบ่อยมาก) ตอนนี้พ่อผมอายุ 50 เป็นผู้จัดการแล้ว
ของใหญ่ๆที่ซื้อเห็นชัดๆก็ บ้านสามล้าน ตกแต่งอีกเท่าไหร่ไม่รู้
ซีวิคเกือบล้าน  ปิ๊กอัพกี่แสนไม่รู้จำไม่ได้ รถผมอีก 6 แสน ส่งผมเรียนจบกำลังต่อโท
อาจมีอย่างอื่นอีกที่ผมไม่รู้ หลังๆมาเงินเดือนเป็นแสน โบนัสปีนึงได้ราวๆ 5 แสน (หักภาษีเยอะมาก)
มีการลงทุนเรื่องหุ้นลดหย่อนภาษี(สำคัญมาก) หุ้นระยะยาวก่อประโยชน์ด้วย
ตอนนี้เท่าที่แม่เล่า เงินเก็บพ่อมีเกือบ 8 ล้าน ผมฟันธงว่าพี่ซื้อรถ 3 ล้านได้แน่นอนครับ !!
แต่พอเก็บมาแบบสมบุกสมบัน มันจะไม่ค่อยกล้าใช้เงินครับ พ่อผมชอบ BM จะตายยังไม่ซื้อเลย
**ตำแหน่งถ้าอยากเป็นหัวหน้า ก็ย้ายออกมารอบนอกครับ เรื่องบ้านยังไงก็ต้องซื้อเองวันยันค่ำ
ผมยังมองเลยว่า กรุงเทพไม่เหมาะกับชีวิตบั้นปลาย รอบนอกค่าครองชีพถูกกว่า สังคมอยู่ง่าย
โอกาสเก็บเงินได้เยอะกว่า ผมคิดงี้อะครับ ผมตอบเพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็นไม่มีเจตนาอย่างอื่นนะครับ

ออฟไลน์ Korn Coconut

• **
ผมว่าได้นะ พ่อผมก็ทำรัฐวิสาหกิจ(ธนาคาร) ตอนแรกทำตำแหน่งสินเชื่อ
แล้วก็ขยับขยายตำแหน่งมาเรื่อยๆ (ย้ายจังหวัดบ่อยมาก) ตอนนี้พ่อผมอายุ 50 เป็นผู้จัดการแล้ว
ของใหญ่ๆที่ซื้อเห็นชัดๆก็ บ้านสามล้าน ตกแต่งอีกเท่าไหร่ไม่รู้
ซีวิคเกือบล้าน  ปิ๊กอัพกี่แสนไม่รู้จำไม่ได้ รถผมอีก 6 แสน ส่งผมเรียนจบกำลังต่อโท
อาจมีอย่างอื่นอีกที่ผมไม่รู้ หลังๆมาเงินเดือนเป็นแสน โบนัสปีนึงได้ราวๆ 5 แสน (หักภาษีเยอะมาก)
มีการลงทุนเรื่องหุ้นลดหย่อนภาษี(สำคัญมาก) หุ้นระยะยาวก่อประโยชน์ด้วย
ตอนนี้เท่าที่แม่เล่า เงินเก็บพ่อมีเกือบ 8 ล้าน ผมฟันธงว่าพี่ซื้อรถ 3 ล้านได้แน่นอนครับ !!
แต่พอเก็บมาแบบสมบุกสมบัน มันจะไม่ค่อยกล้าใช้เงินครับ พ่อผมชอบ BM จะตายยังไม่ซื้อเลย
**ตำแหน่งถ้าอยากเป็นหัวหน้า ก็ย้ายออกมารอบนอกครับ เรื่องบ้านยังไงก็ต้องซื้อเองวันยันค่ำ
ผมยังมองเลยว่า กรุงเทพไม่เหมาะกับชีวิตบั้นปลาย รอบนอกค่าครองชีพถูกกว่า สังคมอยู่ง่าย
โอกาสเก็บเงินได้เยอะกว่า ผมคิดงี้อะครับ ผมตอบเพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็นไม่มีเจตนาอย่างอื่นนะครับ
คุณพ่อท่านใช้เงินเป็นครับ พื้นฐานจากธนาคาร ;)

ออฟไลน์ Gamo

คำนวนให้นะครับ

จากที่ให้มา ให้ถือว่าไม่มีเงินเดือนขึ้นเลย

เงินเดือน 15,000 เก็บ 30% คือเหลือเก็บ เดือนละ 4,500 บาท เท่ากับปีละ 54,000

นำไปลงทุนให้ได้ ถ้าปีละ 5% ทบต้น ไปเป็นระยะเวลา 45 - 24 = 21 ปี

จะได้เงิน 1,928,839.60 บาทครับ

ถ้าทุกอย่างเหมือนกัน แต่เงินลงทุนได้ผลตอบแทน 8% ทบต้น ก็จะได้ 2,722,837 บาท ก็จะใกล้เคียงกับที่จขกท ต้องการ

แต่ปัญหาก็จะเหมือนกับที่เพื่อนๆ คิดมาคือ

1. จะเก็บได้ไหม 4,500 บาท ทุกเดือน เดือนแรกๆ อาจจะยาก แต่อีกหน่อยคงง่าย เพราะว่า เงินเดือนน่าจะมีการปรับขึ้นบ้าง แต่ก็จะไปเพิ่มความเสี่ยงด้านอื่นๆ เช่น การมีครอบครัว ภาษีทางสังคม

2. จะลงทุนอะไรให้ผลตอบแทนที่ 8% ต่อปี? เสมอต้นเสมอปลาย

3. ราคารถที่ต้องการซื้อ เมื่อสิ้นปีที่ 21 อาจจะปรับตัวสูงเกินกว่าเงินที่เก็บได้

4. ความพึงพอใจของการได้ขับรถที่ชอบตอนอายุ 24 กับ 45 แตกต่างกันแน่นอน

แล้วไม่ทราบว่า 15,000 ต่อเดือนที่หักภาษีกับค่าต่างๆ หรือยังครับ?

มีอะไรคุยกันได้ครับ ผมอายุมากกว่า จขกทไม่มากนัก ทำงานด้านเงินๆ ทองๆ อยู่พอดีครับ  ;)

ปล อาจจะมีคำนวนผิดนะครับ คืนวันศุกร์จะเอ๋อๆ เป็นพิเศษ

ออฟไลน์ Kanui

• Newbie
  • *
เยี่ยมมากเลยครับ  ผมเห็นด้วยและอยากจะพยายามทำให้ได้เหมือนกัน

อย่างที่ rep ด้านบนบอกครับ  ความอดทนต้องสูงจริงๆ  ไม่กินเหล้า ไม่สูบบุหรี่ ไม่เที่ยวกลางคืน ฯลฯ
ทั้งหมดผมทำได้หมดแล้ว  แต่ติดเรื่องกินจุนี่แหละ  ^^  เลี่ยง Buffet ไม่ได้เลย
ถ้าเป็นไปได้ก็อยากให้ลองงานเสริมอื่นๆ เพิ่มเติม  งานอะไรก็ได้ที่เราไม่จำเป็นต้องไปใช้เวลาทั้งหมดทำกับมัน  และไม่กระทบกับงานหลัก

ผมขออนุญาตแชร์ประสบการณ์สักหน่อย

ส่วนตัวก็เกิดมาในฐานกลางๆ  ที่บ้านไม่เคยมีเงินมากพอที่จะซื้อรถยุโรปมาใช้
ทุกวันนี้ผมยังไม่มีรถเป็นของตัวเองเลย  ขณะที่เดี๋ยวนี้จะเดินไปที่มหาวิทยาลัยไหนๆ
ก็เห็นพวกเด็กปี 1 ขับรถหรูๆ กันแล้ว  เข้าใจว่าที่บ้านคงมีตังค์  

ถามว่าอิจฉาไหม ???  ผมบอกเลยครับว่ามีอิจฉาบ้าง  แต่ก็ไม่ได้อะไรมากมาย  
(แม้ว่าในใจอาจจะออกแนวด่าๆ ล่ะ ประมาณว่า  พ่อแม่เอ็งรวย ก็โชคดีไป  แต่ถ้าให้หาเองจะทำได้ไหมล่ะฟะ...)
ความอิจฉาที่มีก็แค่เอามันมาเป็นแรงบันดาลใจให้ตัวเราเอง  ทั้งอดทน  เก็บออม  หรือหาโอกาสในเรื่องของรายได้ทางอื่น (ที่มันสร้างสรรค์)
รวมถึงใช้เป็นแรงบันดาลใจในการเรียนต่อ  เพื่อโอกาสในการทำงานที่ดีขึ้น

ตอนนี้ผมภูมิใจที่ทำเว็บไซด์แห่งหนึ่ง ในสิ่งที่ตัวเองชอบ  จนพอมีรายได้เก็บออม  พอใช้พอจ่าย  (เป็นงานรอง เพราะว่างเมื่อไหร่ก็ค่อยทำ ส่วนอนาคตทำงานหลัก  ก็ยังสามารถทำควบคู่กันไปได้)
จนวันนี้ผมแทบไม่ได้ขอเงินค่าใช้จ่ายจากทางบ้านเลยแม้แต่บาทเดียว  ทั้งๆ ที่คนที่ยังมีภาระในการเรียน  พ่อแม่จะยังต้องส่งค่าใช้จ่ายให้อยู่
แม้ว่าวันนี้ผมเข้าไปนั่ง BMW , Benz ตามที่เขาโชว์รถ ตามห้าง  พอเจอ Sale ถามว่าทำไรอยู่... ตอบไปว่า "เรียนโท"  ปุ๊บ  ดูออกเลยว่าเขากร่อยๆ
แถมยังบอกผมว่า "เดี๋ยวพอเรียนจบก็ขอให้พ่อซื้อให้เป็นของขวัญสิคะ"  .................... ก็เอาเถอะครับ ไม่ได้ว่าเขาอะไรหรอก  มันก็คงเป็นแบบนี้ทุกคนแหละนะ

ดังนั้นอยากให้กำลังใจ จขกท. ครับ  เปลี่ยนทุกอย่างให้เป็นแรวบันดาลใจ  โดยเฉพาะความอิจฉาและความอยากได้  
แล้วอดทนอดกลั้น  แล้วสุดท้ายผมเชื่อว่าจะได้ในสิ่งที่เราอยากได้เองครับ

สู้ ๆ  ๆ

ปล. อ้อ  อีกแรงบันดาลใจก็คือ Headlightmag เนี่ยแหละครับ  ยอมรับเลยว่า  ผมนำต้นแบบของพี่จิมมี่  ในการเขียนรีวิวรถยนต์
เอาไปเขียนรีวิวสินค้าในทางของผมบ้าง  จนวันนี้ได้รับการยอมรับจากในวงการเป็นอย่างมากแล้ว ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2012, 23:12:39 โดย siamboots »

ออฟไลน์ mathician

ผมว่าได้ นะ ถึงรถจะแพงขึ้นก็เถอะ เพราะเงินเดือนคงไม่อยู่แค่ 15000 ตลอดไปหรอก, แต่ไม่ใช่่ว่าจะเก็บได้สบายๆนะ
การที่หาเงินมาด้วยความยากลำบาก มักจะไม่กล้าใช้เงินฟุ่มเฟือยหรอก ถึงตอนนั้นคงจะไม่อยากได้แล้วก็ได้
ถึงตอนนั้น รถยี่ปุ่นอาจจะมีคุณภาพพอๆกับยุโรป หรือดีกว่าก็ได้
เพราะถ้าผมจำไม่ผิด BMW, Audi เมื่อก่อนก็ไม่ได้เป็นรถหรูมิใช่หรือ

หรือว่าอาจจะถูกหวย ใครจะไปรู้ 555+

ออฟไลน์ TorTy

ของแบบนี้ไม่มีใครตอบได้ครับแต่เริ่มด้วยความตั้งใจดียังไงผมก็เอาใจช่วยอนาคตถ้าประเทศเราเจริญแล้วอาจจะได้ใช้รถในราคาที่ประเทศที่เจริญแล้วเค้าใช้กัน
ของแบบนี้มันไม่แน่ครับเปลี่ยนแปลงได้ตลอดผมหวังจะให้เป็นอย่างนั้นนะ

ออฟไลน์ Fly to dream

พ่อผมก็รัฐวิหาหกิจ ทำไมจะซื้อไม่ได้ครับถ้าทำงานจนได้ดิบได้ดีเงินเดือนไม่น้อยนะครับ อยู่ที่ว่าคุณจะขวนขวายหรือไม่ยอมลำบากเพื่อไปอยู่ในที่ๆมีเบี้ยเลี้ยงแต่งานหนักมั้ย รับรองว่าตอนแก่เงินเดือนและตำแหน่งสูงครับมีทั้งศักดิ์ศรีและเงินครับ คนรู้จักด้วย

แต่ใช่ว่าจะแค่เงินเดือนจะอยู่ได้ ต้องพยายามหาอะไรเสริมเช่นมีสวนมีไร่จ้างคนทำให้ก็ได้ เป็นการเพิ่มเงินอีกทางแค่นี้ก็ไม่ลำบากแล้ว แก่ตัวหน่อยก็ได้หมดที่หวังๆนั่นแหละครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย