ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเืลือกให้หน่อยครับระหว่าง sony ericsson xperia arc s และ sony ericsson xperia neo v  (อ่าน 9837 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

• Full Member
คือชอบทั้ง 2 แต่เลือกไม่ถูกคือ

neo v ขนาดไม่เล็ก ไม่ใหญ่(อยู่ตรงกลางระว่าง Ray กับ Arc S)จับกำลังพอดีมือ
         ขนาดหน้าจอประมาณ ไอโฟน
         กล้อง 5 ล้านพิกเซล (อันนี้ผมไม่ค่อยซีเรียสนะครับ เพราะเวลาถ่ายรูปก็ไม่ได้วัดกันที่พิกเซลเท่าไหร่)
         ไม่มี Exmor R(เห็นเค้าว่าทำให้ถ่ายรูปได้สวยขึ้น)
          มีกล้องหน้า แต่มันแค่ vga เองอะครับ ไม่ค่อยworkเท่าไหร่(vga = 640 x480 พิกเซล ประมาณฟน้าจอโทรศัพท์นี่แหละครับ)
         มีที่เสียบหูฟังด้านบน สะดวกดีสำหรับการฟังเพลง ราคา 9900

arc s  บอดี้ใหญ่บานสุดในสามรุ่น แต่ก็บางสุดเหมือนกัน
        ขนาดหน้าจอใหญ่สุด
        กล้อง 8 ล้านพิกเซล
        มี  Exmor R
        ปุ่มชัตเตอร์กล้อง แข็ง เล็ก กดยาก
        ไม่มีกล้องหน้า ถ้าจะถ่ายรูปตัวเองต้องใช้กำลังภายในนิดหน่อย
        มีที่เสียบหูฟังด้านข้าง ทำให้ใส่ซองแบบที่แถมมาขณะฟังเพลงไม่ได้
 ราคา 12000

คุณคิดว่า exmo R ไม่สำคัญแต่ดูรูป

ช่วยเลือกหน่อยครับ ถ้าโฆษณาเกินไปก็ขอโทษ
Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
รอ xperia s ดีกว่าครับ อิอิ 17,990 บาท เจ๋งดีครับ กล้อง 12 ล้าน

ออฟไลน์ Shyn Von Einzbern

รอ xperia s ดีกว่าครับ อิอิ 17,990 บาท เจ๋งดีครับ กล้อง 12 ล้าน

จะมาไทยจริงๆหรอครับ กำลังรออยู่พอดี อิอิ ราคาไม่แรงเท่า Satio ที่ใช้เลยแฮะ รายนี้เปิดมาเท่าไอโฟนพอใช้จริงนึว่าจะเจ๋ง =="

ถ้าเลือกระหว่าง neo v กับ arc s ผมว่า  arc s ไปเลยก็ดีนะครับ ลูกเล่นกล้องเค้าโอเค แถมถ้าจำไม่ผิดมีระบบช่วยลดเสียงรบกวนรอบข้างได้ด้วย แถมหน้าจอก็เป็น BRAVIA Engine อีก

methus zaa

เปิดวางจำหน่ายอาทิตย์หน้าแล้วครับ ที่ tG fone กับห้างทั่วไป

จะมาไทยจริงๆหรอครับ กำลังรออยู่พอดี อิอิ ราคาไม่แรงเท่า Satio ที่ใช้เลยแฮะ รายนี้เปิดมาเท่าไอโฟนพอใช้จริงนึว่าจะเจ๋ง =="

ถ้าเลือกระหว่าง neo v กับ arc s ผมว่า  arc s ไปเลยก็ดีนะครับ ลูกเล่นกล้องเค้าโอเค แถมถ้าจำไม่ผิดมีระบบช่วยลดเสียงรบกวนรอบข้างได้ด้วย แถมหน้าจอก็เป็น BRAVIA Engine อีก

ขอบคุณครับ

ใช่ตัวนี้หรือเปล่าครับ http://www.mxphone.net/review-sony-xperia-s/2/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2012, 20:18:36 โดย Ko Love Lexus »
Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

methus zaa

ใช่ครับ ตัวนี้เลย น่าสนดีนะครับ เมมในเครื่องน้อยนะ arc s กับ  neo vอ่ะครับ  ผมว่าอดใจรอsสักนิดดีกว่าครับ อิอิ

ออฟไลน์ vileness

• Newbie
  • *
ถ้าเป็นผมเลือก NEO V ครับเพราะมีกล้องหน้าเป็นตัวเลือกสุดท้าย ถ้า arc s มีกล้องหน้าด้วยจะดีมากกว่านี้ครับ เพราะวีดีโอแชทก็สำคัญครับไหนๆจะใช้ 3 G สุดท้ายผมก็คว้า live with walkman มาครอบครองครับ หลังจากคิดไม่ตกเหมือนเจ้าของกระทู้ครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
S โลด ถ้าอยากได้ครบๆ ราคากลางๆ
Xperia Ray ครับ (ถ้าไม่ติดเรื่องขนาด)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ถ้าเป็นผมเลือก NEO V ครับเพราะมีกล้องหน้าเป็นตัวเลือกสุดท้าย ถ้า arc s มีกล้องหน้าด้วยจะดีมากกว่านี้ครับ เพราะวีดีโอแชทก็สำคัญครับไหนๆจะใช้ 3 G สุดท้ายผมก็คว้า live with walkman มาครอบครองครับ หลังจากคิดไม่ตกเหมือนเจ้าของกระทู้ครับ

ขอบคุณครับ

ถ้า s มาราคานี้จริงๆคงเลิกมองไอโฟนแล้วกลับมาเล่นโซนี่เหมือนเดิมดีกว่า อิอิ

ถ้า s มาราคานี้จริงๆคงเลิกมองไอโฟนแล้วกลับมาเล่นโซนี่เหมือนเดิมดีกว่า อิอิ

ไอโฟนเลิกมองตั้งนานแล้ว (เพราะไม่มีเงิน)

ออฟไลน์ Ruksadindan

PLAY ครับ  :P :P ล้อเล่น
ผมว่า arc s น่าสนดีแหละ

ไอโฟนเลิกมองตั้งนานแล้ว (เพราะไม่มีเงิน)

ตอนแรกกะจะสอยไอโฟนแต่โดนทรูดักเข้าไปทีสะอึกเลยครับ 5555 กลับมาโซนี่เหมือนเดิมนี่ล่ะ ยิ่งมาราคานี้ยิ่งน่าสนเลย (โดนดักตอน satio เข้าไปยังไม่เข็ด)

ออฟไลน์ 6162002

ผมใช้มาแล้วทั้งสองรุ่นครับ โดยส่วนตัวชอบ Neo V มากกว่า คิดว่ามันสวยกว่า แบตอึดกว่ามาก เปิด 3G ได้สองวัน Arc S นี่ชาร์จไปเหอะ
และ Exmor R นั่นเอาเข้าจริง มันก็ไม่ได้ต่างอะไรขนาดนั้นจริงๆครับ ลองดูได้เลย

สองตัวนี้สเปคแทบเหมือนกัน แรมน้อยเหมือนกัน สำหรับผมมันน้อยเกินไป เลยขายทิ้งไปหมด ขนาด ลง Customrom ใช้ Script V6 จัดการแรม ยังเกิดปัญหากับการใช้งานในบางครั้งเลย (เพราะผมเปลี่ยน HOme ด้วยแหละ ของโซนี่มันปรับแต่งได้น้อยไป)

สุดท้ายเลยมาจบกับ HTC Sensation XE เครื่องเดนมาร์คไม่มีหูฟัง 12000 บาท เช่นกัน แต่แรงกว่าเยอะ แรมเยอะกว่า UI ของ HTC ก็ลื่นและสวยมาก แบตก็อยู่ได้นาน เสียอย่างเดียวตรงที่กล้องสู้ Arc S ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

ผมใช้ neo v อยู่ครับอันที่ใช้ตอบอยูีนี่แหละ

ตอนแรกผมก็เลือกแบบ จขกท นี่แหละครับ แต่สอย neo v
เพราะมีกล้องหน้าและถูกกว่าซื้อมาเดือนที่แล้ว 9400 เอง
โดยรวมผมว่าคุ้มสุดในงบหมื่นนึงยิ่งผมชอบ SE ด้วยแล้ว
ผมว่าโอเคเลย แต่หากลงแอพเยอะๆเครื่องก็มีหน่วงๆกระตุกหน่อยๆ
อยู่เหมือนกัน ส่วนตัวแล้วเชียร์ Neo V มากกว่าครับ
ปล.เมมติดเครื่อง Neo V 2 GB but ARC S 8 GB

ผมใช้ neo v อยู่ครับอันที่ใช้ตอบอยูีนี่แหละ

ตอนแรกผมก็เลือกแบบ จขกท นี่แหละครับ แต่สอย neo v
เพราะมีกล้องหน้าและถูกกว่าซื้อมาเดือนที่แล้ว 9400 เอง
โดยรวมผมว่าคุ้มสุดในงบหมื่นนึงยิ่งผมชอบ SE ด้วยแล้ว
ผมว่าโอเคเลย แต่หากลงแอพเยอะๆเครื่องก็มีหน่วงๆกระตุกหน่อยๆ
อยู่เหมือนกัน ส่วนตัวแล้วเชียร์ Neo V มากกว่าครับ
ปล.เมมติดเครื่อง Neo V 2 GB but ARC S 8 GB
Xperia ใช้งานจริงเล่นเว็บได้ขนาดนี้เลยหรือครับ สงสัยผมยังไม่ได้ไปสำรวจทักษะของโทรศัพท์ตัวเองซะแล้ว

ออฟไลน์ Armo

Arc S ครับ หน้าจอใหญ่สะใจดี ฟังก์ชั่นต่างๆ ก็แรงพอตัว ;)
ปล.ผมใช้ Ray อยู่ครับ รักมากมายน้องเรยา อิอิ ;D

อยากทราบว่า Xperia รุ่นไหม่ๆเรื่องความทนทานของการใช้งานนี่มากน้อยแค่ไหนครับ (ไม่นับ Active นะครับเพราะได้ยินว่ารายนั้นอยู่ในน้ำยังใช้ได้ O.o)

ออฟไลน์ TnP_PKt

@ P'Ruksadindan ใช้ได้จริงๆครับเร็วใช้ได้เพราะใช้ 3g ครับ

keanetona

ตอนนี้ xperia s ล็อตแรก 500 เครื่อง มีเจ้าของหมดแล้วครับ เปิดรับจองที่ tg เมื่อวันศุกร์ (ผมก็เพิ่งไปจองมา)

ส่วน Arc S ที่ผมชอบคือ จอมันสวยมากๆ เสียงก็ดัง (ขณะที่ HTC ยิ่งออกยิ่งเสียงเบา)

แต่ดูตัว s เขาบอกว่า

จุดด้อย

- ต้องใช้งานซิมการ์ดแบบไมโครซิม (microSIM) เท่านั้น ซึ่งอาจจะเพิ่มความยุ่งยากให้กับผู้ใช้ที่ยังไม่มีไมโครซิม
- ไม่สามารถถอดเปลี่ยนแบตเตอรี่ได้ จึงไม่รองรับการใช้งานแบตเตอรี่ก้อนที่สอง
- ไม่รองรับการใส่การ์ดหน่วยความจำเสริมแบบ microSD หรือแบบอื่นๆ ทำให้มีพื้นที่เก็บข้อมูลจำกัดอยู่ที่ 32 GB
- ตัวเครื่องค่อนข้างหนัก (144 กรัม)
- ปุ่มสัมผัส 3 ปุ่มที่ด้านล่างยังตอบสนองต่อการสัมผัสได้ไม่ดีเท่าที่ควร
- มากับระบบปฏิบัติการ Android เวอร์ชัน 2.3.7 (Gingerbread) ซึ่งต้องรอการอัพเดทเป็น Android เวอร์ชัน 4.0 (Ice Cream Sandwich) อีกครั้งหนึ่ง
- โปรแกรม Wisepilot ทดลองใช้งานได้เพียง 30 วันเท่านั้น หากต้องการใช้งานต่อต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม
แล้วมีงบแค่ 13000

ทำไงดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2012, 12:44:05 โดย Ko Love Lexus »

เรื่อง micro sim นี่ เท่าที่เคยได้ยินมาเดี๋ยวนี้สามารถตัดซิมธรรมดาไห้กลายเป็น micro sim ได้ครับ

ขออภัยที่ไม่สามารถไห้ข้อมูลส่วนที่เหลือได้ครับ

ตอนนี้กลับถูกโฉลกกับ LG Optimus Black ใครใช้บ้างบอกด้วยครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Optimus Black ถือได้ว่าเจ้าตัวนี้เวิร์คสุดในยี่ห้อนี้แล้วครับ
software เสถียร ROM RAM เยอะ กล้องหน้าเจ๋ง ในงบหมื่นต้นๆ
แต่เสียเปรียบเหล่า Sony Ericsson ตรงที่ hardware จะเก่ากว่า
โดยรวมก็ถือว่าเป็นอีกตัวที่น่าใช้ครับ

ถ้าให้เทียบกันระหว่าง Neo V กับ Arc S
2 ตัวนี้มีดีมีเสียต่างกันไป คำถามมันมีอยู่ว่า อยากได้อะไรระหว่าง กล้องหน้า หรือ จอใหญ่
ส่วนตัวถ้าให้เชียร์ก็อยากให้เอา Arc S ไปเลยก็ดีนะครับ เครื่องใหญ่กว่า
เวลาทำอะไรก็สะดวกกว่า
แต่ถ้าเกิดอยากได้กล้องหน้า Neo V ก็ดีครับ คุ้มราคา เครื่องขนาดเหมาะมือกับคนทั่วไป
แต่เรียนตามตรงว่า กล้องหน้ายี่ห้อนี้ อย่าคาดหวังมากครับ
เอาไว้แค่ video call ก็พอ อย่าได้คิดเอามาถ่ายรูป ผิดหวังเปล่าๆ

ส่วนตัวผมใช้ Xperia Ray อยู่ครับ
ซื้อตั้งแต่ออกใหม่ๆ จนตอนนี้ใกล้จะครึ่งปีหล่ะ (แต่พึ่งผ่านไปครึ่งปี ราคาหายไป 3,500 ลงเร็วไปมั้ย T_T ตอนนี้เหลือ 8,490 แล้วครับ)
สิ่งที่ถือว่าประทับใจเลยคือกล้องครับ ผมว่า Exmor R ถ่ายจริงๆ เวลากลางคืน ใช้ได้เลยครับ
ไม่ต้องพึ่งแฟลชเลย เพียงแต่ผมว่า noise เยอะไปหน่อย
แต่กลางวันสีสดดีครับ ถ่ายออกมาถือว่าดีมากในระดับกล้องมือถือเลยหล่ะ
อีกเรื่องคือ software เสถียรดีมากครับ ลื่นดีจริงๆ ยอมรับเลย
ส่วนข้อเสีย RAM น้อยครับ เป็นเหมือนกันทุกรุ่นของ SE ตอนนี้เลย
ที่จริง spec เครื่องให้มา 512MB มันก็ไม่น้อยมากหรอก แต่การจัดสรรเหลือให้ user ใช้ นิดเดียวครับ
ไม่ถึง 300MB ผลคือ เวลาเล่นอะไรเยอะๆ กลับมาหน้า home มักจะ restart ตัวเอง หรือไม่งั้นเล่นอะไรหนักๆ มีกระตุกครับ
โดยเฉพาะเกมส์ของ EA กระตุกกระจาย
บางทีใช้อะไรพร้อมกันมีหลายครั้งที่เครื่องแฮงค์ไปเลยครับ ต้องรอมัน restart ใหม่
ถ้าจะซื้อเครื่องต่อไป ขอ RAM เยอะๆ กว่านี้หน่อยแล้วกันครับ
โดยรวมถือว่าทำได้น่าประทับใจมากครับกับ Android Sony Ericsson
ตอนนี้ก็เหลือแต่ Sony แล้ว หวังว่าไม่ทำให้ผิดหวังนะ (ตอนนี้ Xperia P ก็เข้าตามากเลยครับ)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Alzfredz

• M/T Addicted!!
ส่วนตัวผมแล้วนะ Optimus Black กล้องใช้ได้เลยนะครับ

แต่ก็อย่างที่ว่าน่ะครับ ซอฟท์แวร์ด้านในเก่าไปหน่อย แต่เห็นว่าได้กินไอติมเหมือนกัน =w= (ICS)

แต่สำหรับผมนี่ ใช้ SE PLAY อยู่นะครับ เอาเกม PS1 มาลงซะเพลินเลยครับ 555+ ไหนจะ Metal Slug X, Tony Hawk, Jackie Chan Stun Master งี้ หุหุ

แต่ให้เทียบเอาคะแนนสามตัวเรียงกันนี่ผมให้

1. Neo V
2. Arc S
3. Optimus Black

เพราะเอาความอึดของแบตเข้าว่าก่อนครับ หุหุ

แล้วแต่ชอบนะครับ ^^ จริงๆ ผมแอบเสียดายว่าดันเลิกผลิต Neo ไวไปหน่อย เพราะจริงๆ ชอบ Neo มากเลย แต่ดันเติม V ลดกล้องเหลือ 5 ล้านนี่แอบเซ็งเล็กๆ 555+
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

methus zaa

Optimus Black ถือได้ว่าเจ้าตัวนี้เวิร์คสุดในยี่ห้อนี้แล้วครับ
software เสถียร ROM RAM เยอะ กล้องหน้าเจ๋ง ในงบหมื่นต้นๆ
แต่เสียเปรียบเหล่า Sony Ericsson ตรงที่ hardware จะเก่ากว่า
โดยรวมก็ถือว่าเป็นอีกตัวที่น่าใช้ครับ

ถ้าให้เทียบกันระหว่าง Neo V กับ Arc S
2 ตัวนี้มีดีมีเสียต่างกันไป คำถามมันมีอยู่ว่า อยากได้อะไรระหว่าง กล้องหน้า หรือ จอใหญ่
ส่วนตัวถ้าให้เชียร์ก็อยากให้เอา Arc S ไปเลยก็ดีนะครับ เครื่องใหญ่กว่า
เวลาทำอะไรก็สะดวกกว่า
แต่ถ้าเกิดอยากได้กล้องหน้า Neo V ก็ดีครับ คุ้มราคา เครื่องขนาดเหมาะมือกับคนทั่วไป
แต่เรียนตามตรงว่า กล้องหน้ายี่ห้อนี้ อย่าคาดหวังมากครับ
เอาไว้แค่ video call ก็พอ อย่าได้คิดเอามาถ่ายรูป ผิดหวังเปล่าๆ

ส่วนตัวผมใช้ Xperia Ray อยู่ครับ
ซื้อตั้งแต่ออกใหม่ๆ จนตอนนี้ใกล้จะครึ่งปีหล่ะ (แต่พึ่งผ่านไปครึ่งปี ราคาหายไป 3,500 ลงเร็วไปมั้ย T_T ตอนนี้เหลือ 8,490 แล้วครับ)
สิ่งที่ถือว่าประทับใจเลยคือกล้องครับ ผมว่า Exmor R ถ่ายจริงๆ เวลากลางคืน ใช้ได้เลยครับ
ไม่ต้องพึ่งแฟลชเลย เพียงแต่ผมว่า noise เยอะไปหน่อย
แต่กลางวันสีสดดีครับ ถ่ายออกมาถือว่าดีมากในระดับกล้องมือถือเลยหล่ะ
อีกเรื่องคือ software เสถียรดีมากครับ ลื่นดีจริงๆ ยอมรับเลย
ส่วนข้อเสีย RAM น้อยครับ เป็นเหมือนกันทุกรุ่นของ SE ตอนนี้เลย
ที่จริง spec เครื่องให้มา 512MB มันก็ไม่น้อยมากหรอก แต่การจัดสรรเหลือให้ user ใช้ นิดเดียวครับ
ไม่ถึง 300MB ผลคือ เวลาเล่นอะไรเยอะๆ กลับมาหน้า home มักจะ restart ตัวเอง หรือไม่งั้นเล่นอะไรหนักๆ มีกระตุกครับ
โดยเฉพาะเกมส์ของ EA กระตุกกระจาย
บางทีใช้อะไรพร้อมกันมีหลายครั้งที่เครื่องแฮงค์ไปเลยครับ ต้องรอมัน restart ใหม่
ถ้าจะซื้อเครื่องต่อไป ขอ RAM เยอะๆ กว่านี้หน่อยแล้วกันครับ
โดยรวมถือว่าทำได้น่าประทับใจมากครับกับ Android Sony Ericsson
ตอนนี้ก็เหลือแต่ Sony แล้ว หวังว่าไม่ทำให้ผิดหวังนะ (ตอนนี้ Xperia P ก็เข้าตามากเลยครับ)

ตอนแรกก่อนจะเอา Galaxy s ผมเล็งตัว optimus black ไว้ครับ โอเคดีครับ
แต่พอเอา s1 มาดีมากๆ แต่พอใช้ไม่กี่เดือนผมดันไปซื้อ N9 แล้วโยนไปให้แม่ใช้ ตลอดเวลาผมคิดถึงมันมากๆ N9 ทำอะไรไม่ได้เลย เล่น facebook ก็มี bug ตลอดเวลา wifi หลุดๆเด้งๆ n9 มีดีแค่รูปทรง อย่างอื่นรับไม่ได้เลย กล้องนี่ตอนกลางคืนห่วยมาก โคตรเสียดายตัง จนวันนึงบอกว่าแม่ผมไม่ไหวกับมันแล้ว ราคา 18000 แต่เหมือนเครื่องละ 5000 ทำอะไรไม่ได้เลย ก็เลยเอาไปขายได้เท่าไหร่รู้ไหมครับ 8000 หา ผมบอกเอาวะยังไง เราก็ไม่ใช้เราขาดทุนใช่ แล้วสัญยากับตัวเองว่าไม่ทำแบบนี้อีกแล้ว  จึงเอาs1 มาใช้ จัด ics มาใส่ไป โห แหล่มโลก samsung ครับกราบตีนคุณเลย เอา ics รอมคุณมาใส่เหอะ โคตรดี ลื่นเร็ว หน้าตาสวยมาก ใครบอกมันอืด ขอเถียงใจขาด
ตอนนี้มือถือราคาที่ไม่เกิน 13000
ผมแนะนำ
1.Galaxy s plus ที่ให้มันที่หนึ่ง เพราะความเร็วเพิ่มเป็น 1.4 ghz เมมในเครื่องเยอะไปไหน 8 Gb หรือ 16 วัดดวงเอาเองนะครับ อ่านวีดิโอได้แทบทุกไฟล์ ไฟล์เอกสารโอเคเลย อ่านได้หมด เหมือน s1 ทุกอย่าง อนาคตอาจจะอัพเป็น Ics ได้มั้ง
2.Optimus black ตัวนี้ดีที่สุดใน Lg แล้วครับ บาง กล้องสูสีกับ s รอมก็โอเคครับ
3.Optimus 2x ราคาลงมายังหว่า
รอ Galaxy advance ก็ดีนะครับ จะมาแล้ว เมษานี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2012, 17:11:08 โดย Tan W204 »

@ P'Ruksadindan ใช้ได้จริงๆครับเร็วใช้ได้เพราะใช้ 3g ครับ
ไม่ได้หมายถึงเรื่องความเร็วน่ะครับ แต่หมายถึงการรองรับเว็บเพจแบบเต็มรูปแบบเท่าคอมพิวเตอร์ ซึ่งสมัยก่อนยังต้องเป็น WAP จิ๋วๆอยู่เลย