ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ camry ใหม่หรือใช้ w210 ต่อไปดีครับ  (อ่าน 38245 ครั้ง)

ออฟไลน์ 12345678910

• Full Member
Re: ซื้อ camry ใหม่หรือใช้ w210 ต่อไปดีครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 10:44:42 »
ผมว่าถ้าเปลี่ยนเบนซ์มารถญี่ปุ่น ผมเชียร์นิสสันเทียน่านะ ฟิลลิ่งใกล้เคียงรถยุโรปมากสุด (ดูรีวิวคุณจิมมี่ได้) แนะนำให้ไปดูตัวจริง

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
Re: ซื้อ camry ใหม่หรือใช้ w210 ต่อไปดีครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 11:02:22 »
สำหรับผม คนขับแคมรีทุกวันนี้ไม่เหมือนเมื่อหลายปีก่อนแล้วครับ ราคาสูงขนาดนี้ หลายคนเริ่มรับรู้ราคาแล้วว่ารถมันไม่ใช่คันละล้านบาท แต่เกือบสองล้านบาท ล้านกว่าบาท เบนซ์เบ่งได้ก็กับยามแหละครับ แค่หาที่จอดไวขึ้นอะไรขึ้นหน่อย แต่ตำรวจไม่เห็นเกรงใจนะ เห็นก็จับความเร็วอะไรต่อมิอะไรตามปกติ

ยิ่งกับคนรุ่นใหม่ๆ อย่างพวกเรา ขับสองคันนี้มา ผมมองว่าคนขับแคมรีรวยกว่า เบนซ์เก่าเกิน 10 ปีมันเหมือนไม่มีปัญญาซื้อคันใหม่อะครับ ถ้าตรงไปขออภัยนะ ไม่ได้มีเจตนาไม่ดีนะครับ แค่อยากให้เห็นภาพชัดๆว่าคนอาจจะมองยังไง
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 12:37:32 »
แค่รถยนต์บางทีมันก็วัดอะไรไม่ได้หรอกครับ เดี๋ยวนี้คนเราชอบวัดกันที่รถยนต์ การแต่งตัวจริงๆ รถที่ผมรักม้ากมาก นี่ก็10กว่าปีแล้วยังเก็บเอาไว้อยู่เลย

เป็นเบนซ์เก่าๆ ที่เก็บไว้เป็นอนุสรณ์คุณพ่อผมเอง ผมก็ยังใช้อยู่บ่อยๆ ตัดสินไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 12:58:16 »
ในฐานะคนที่เคยนั่งรถยุโรป BMW E34 จนชิน แล้วพ่อผมเปลี่ยนมาใช้ Camry ละกันครับ

ในฐานะคนนั่ง ผมว่า  มันไม่ต่างอะไรกันมากนะ ถ้าไม่ได้ขับรถช่วงที่เกิน 120 ไป  ความนิ่มนวล ไม่ทิ้งกันมาก  แต่รู้พอรู้สึกได้ว่า BMW นิ่งกว่า เงียบกว่า

ค่านิยม ผมว่าแล้วแต่คนมองนะ  แต่กลิ่นหนังเบนซ์ นี่  ยังไงแคมรี่ก็ให้ไม่ได้  แน่นอน การขับขี่ พ่อผมขับไปบ่นไป  ว่ามันไม่ดีอย่างู้นอย่างั้นอย่างงี้ เทียบกับ BMW  แต่เค้าก็บอกเทียบกับของเล่นในรถที่เยอะกว่าคันเก่ามาก ก็เจ๊ากันไป (แต่เดินทางไกลๆจริงๆ BMW สบายกว่าชัดเจนมากๆ แต่อาศัยจอดพัก แทนที่จะขับยาวๆรวดเดียวแบบเมื่อก่อน)

แต่ตอนนี้เลิกบ่นไปแล้วครับ  ;D  เข้าศูนย์เจอค่าซ่อมแล้วมันคนละอารมณ์กับ คันเก่าเลย  แล้วขับก็อุ่นใจไม่ต้องกังวลว่ารถจะเสียกลางทางหรือเปล่า  จะลากหรือไม่  เสียงก็อกๆแก็กๆ เพราะความที่รถอายุเยอะ ก็ไม่ต้องสนใจ  ใช้อย่างเดียว  มันก็ดีไปอีกแบบนึงนะครับ   เค้าเอาตังไปทำอย่างอื่นมากกว่า  เช่น ช้อปปิ้ง หรือเที่ยว   

ตอนนี้บ่นหา LEXUS ครับ   ;D  เค้าบอกว่าถ้ามันเอาข้อดีของ Camry เรื่องทนทาน และ ความเงียบ สบาย แบบ BMW Benz ได้  ละ น่าสนใจมากๆ   ;D

ออฟไลน์ Ker999

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 12:59:59 »
สำหรับผม คนขับแคมรีทุกวันนี้ไม่เหมือนเมื่อหลายปีก่อนแล้วครับ ราคาสูงขนาดนี้ หลายคนเริ่มรับรู้ราคาแล้วว่ารถมันไม่ใช่คันละล้านบาท แต่เกือบสองล้านบาท ล้านกว่าบาท เบนซ์เบ่งได้ก็กับยามแหละครับ แค่หาที่จอดไวขึ้นอะไรขึ้นหน่อย แต่ตำรวจไม่เห็นเกรงใจนะ เห็นก็จับความเร็วอะไรต่อมิอะไรตามปกติ

ยิ่งกับคนรุ่นใหม่ๆ อย่างพวกเรา ขับสองคันนี้มา ผมมองว่าคนขับแคมรีรวยกว่า เบนซ์เก่าเกิน 10 ปีมันเหมือนไม่มีปัญญาซื้อคันใหม่อะครับ ถ้าตรงไปขออภัยนะ ไม่ได้มีเจตนาไม่ดีนะครับ แค่อยากให้เห็นภาพชัดๆว่าคนอาจจะมองยังไง

ขอตอบในแบบของคนที่เคยขับทั้งสองคันน่ะครับ ( แต่เป็น camry ตัวก่อนนี้น่ะ)
Camry เป็นรถดีมาก ทนมาก ไม่จุกจิก และ low maintainence cost
Benz W210 อะไหล่มีอายุจำกัด ทนในระดับนึ่ง และ high maintainence cost

เวลาจอดคู่กันความสง่า Benz กินขาด (รถผมเคลือบทุกเดือนทุกคัน)
เวลาขับ Benz ความเร็วสูง Benz เกาะกว่าเยอะ
เวลาให้ไฟเปลี่ยนเลน Benz มักจะมีคนยอมให้เปลี่ยนง่ายๆ
เวลาถอดกันชน Benz ใช่เวลา 15 นาที ส่วน Camry ใช่เวลา 5 นาที

เคยคุยกับเพื่อนเล่นๆว่า Benz เก่าๆ(ที่คุณTerng ว่า)เนี้ยมีเงินอย่างเดียวซื้อไม่ได้ แต่ต้องมีใจที่รักและที่่สำคัญต้องอย่าขี้เหนียวเวลาซ่อม

คนบ้างคนทีไม่เปลี่ยนรถใหม่ไม่ได้แปลว่าไม่มีปัญญาซื้อคันใหม่น่ะครับ
แต่บ้างที่มันไม่มีความจำเป็นที่จะเปลี่ยนน่ะจุดนั้น
บ้างคนก็ผูกพันกับรถ

Benz เนี้ยมันเป็นสิ่งที่เพิ่มบารมีน่ะแล้วแต่จะเชื่อน่ะครับ

methus zaa

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 13:00:06 »
วันนึงถ้ารถเบนซ์ของคุณเสียขึ้นมา แล้วถ้าเกิดคุณเกิดอยากได้ camry ขึ้นมาอีก มันจะตัดสินใจยากนะครับ ผมว่า ซื้อ camry ใหม่ดีกว่าครับ อิอิ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 13:05:09 »
 ต่อไปคงมี camry  กับ  s60 เอาไรดี 8) 8)

ออฟไลน์ tennessee

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 13:13:26 »
ตกลงเห็นคำตอบกันแล้วนะครับสำหรับบางท่านที่ยังยึดติดกับความรู้สึกส่วนตัวอยู่      ผลในการทดสอบก็มีท่านอื่นๆเอาออกมาให้เห็นกันแล้วนะครับ  

เรื่องความปลอดภัย

รุ่นเก่า camry  4 ดาว และ w210 4 ดาว เหมือนกัน แต่คนละสมัยกัน ถ้าเทียบ 4 ดาว w210 มาชนในสมัย camry รุ่นเก่า (ก่อน new ) ผมว่า w210 คงได้ประมาณสามดาวเป็นอย่างมาก

เรื่องความนุ่มนวล

เทียบกับรุ่นใหม่ล่าสุด ผมไม่ทราบ ไม่เคยขับ เคยที่เป็นตัวไฮบริดโฉมก่อนล่าสุด ผมว่าไฮบริดช่วงล่างก็ไม่นุ่มนะ ออกแน่นๆหนึบๆ แต่ไม่ตึงตัง เครื่องยนต์ลื่นสมูททำให้รู้สึกว่ารถมันนุ่ม  เบนซ์รุ่นนี้นุ่มกว่าแคมรี่นิดหน่อย โยนกว่าไฮบริด ออกหนึบๆตึ้บๆ แต่ลงหลุมแล้วตึงตังกระแทกแข็งกว่าแคมรี่   ความเงียบภายในห้องโดยสาร แคมรี่เงียบกว่าพอสมควร เสียงความเงียบเครื่องไม่ต้องพูดถึงกินขาด  เสียงในห้องโดยสาร ยางบดถนน แคมรี่ทำได้ดีกว่าครับ เพราะฉนั้นเดาเอานะครับ ว่าแคมรี่ตัวใหม่เครื่องกับการเก็บเสียงต้องดีกว่าตัวเก่า

เรื่องอื่นๆก็รู้ๆกันอยู่ครับ เพื่อนๆก็บอกกันไปแล้วว   แต่ต้องยอมรับครับรถยุโรปจุกจิกบางเรื่องต้องทำใจไว้เผื่อการซ่อมแน่นอน เมื่อรถเลยหลักแสนกิโลไปแล้ว ไม่รวมถึงอุปกรณ์ที่เสื่อมสภาพอีก แต่ถ้าเป็นผมรถวิ่งไม่เยอะ รถยังสมบูรณ์ไม่มีปัญหา และเป็นคนใช้รถถนอม ดูแลถึงตลอด ผมก็คงใช้ benz ต่อไปก่อนเพราะจารอนิสสันตัวใหม่  ถ้าถึงวันนั้นนิสสันไม่เวริคก็หวนกลับมาดูแคมรี่ว่ายัดอะไรให้เพิ่มบ้าง ;D

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 13:19:39 »
แค่รถยนต์บางทีมันก็วัดอะไรไม่ได้หรอกครับ เดี๋ยวนี้คนเราชอบวัดกันที่รถยนต์ การแต่งตัวจริงๆ รถที่ผมรักม้ากมาก นี่ก็10กว่าปีแล้วยังเก็บเอาไว้อยู่เลย

เป็นเบนซ์เก่าๆ ที่เก็บไว้เป็นอนุสรณ์คุณพ่อผมเอง ผมก็ยังใช้อยู่บ่อยๆ ตัดสินไม่ได้หรอกครับ

ใช่ครับ เห็นด้วยว่าทำไมต้องวัดกันว่ารวย ไม่รวยที่รถด้วยครับ เมืองไทยถึงยังเป็นแบบนี้ อยู่เมืองนอกคนรวยเค้าขับรถยุ่นครับ แต่พวกขับ Porsche บางคนยังไม่มีบ้านเป็นของตัวเองเลยนะครับ มันอยู่ที่ใครชอบอะไร ก็ขับไปอย่างมีความสุขดีกว่าครับ ((:

แค่ว่าเวลาผมให้เครดิตรถยุโรปมากกว่ารถยุ่น ผมเทียบเฉพาะในไทยนะครับ เพราะโครงสร้าง บอดี้รถมันบางมากจริงๆนะครับ ซึ่งไม่ชอบเลย เมืองนอกรถทุกรุ่นบอดี้แข็งแรงเท่ากัน แต่เมืองไทยยังไงรถยุโรปก็แข็งกว่ารถยุ่นครับ

ออฟไลน์ tennessee

• **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 13:20:51 »
ไปลองขับก่อนดีกว่าครับ แน่นอนที่สุด

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 13:53:16 »

ผมว่าไม่นะ ถ้า Benz รุ่นเก่าแต่สภาพดีเน๊ยบเหมือนป้ายแดง ผมมองว่าเค้าคงมีเงินอ่ะครับ ถ้าไม่มีเงินคงดูแลไม่ได้ขนาดนี้ รถกระบะผมใช้7ปีทั้งวิ่งงานทั้งเข้าป่า เคลือบสีอยู่ตลอดเป็นระยะวันที่เคลือบเสร็จใหม่ๆเนี่ยมีแต่คนชมว่ารถสวยอ่ะครับ รถใหม่ๆบางคนใช้แค่2ปีก็เน่ากว่ารถเก่าที่ดูแลตลอดก็มี

ออฟไลน์ vut

• **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 14:28:56 »
ขับbenz ดีกว่าครับ จากคนขับcamry  ;D ;D ;D
ตามใจปากอาจเป็นหมู
ตามใจจู๋อาจเป็นเอดส์

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 14:29:34 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ หลายหลายดีมากเลยครับ

ปล สภาพรถครับ ไม่รู้ว่าคิดเห็นกันอย่างไรครับ

ออฟไลน์ vut

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 14:33:52 »
สภาพใหม่มากเลยครับ จับใส่แม็กซ์ แต่งนิดหน่อย ขับจนแก่เลยพี่
ตามใจปากอาจเป็นหมู
ตามใจจู๋อาจเป็นเอดส์

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 14:49:14 »
เอากลางๆครับ volvo s60 ราคาเป็นมิตร แถมมี free maintenance 5 ปี ได้รถยุโรป และความปลอดภัยเต็มๆ

แต่ถ้าให้เลือกแบบในกระทู้ ขับวันละ 20 กม. ผมเลือก MB ตัวเก่า ครับ เงินที่ต้องเสียกับ camry เอาไปทำอย่างอื่นไม่ก็เอาไปทำให้มันงอกเงยครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 14:51:02 »
เก็บไว้เถอะครับ ถ้าสภาพแบบนี้สียังดีอยู่เลย ไปคาร์แคร์ลูบดินน้ำมันลงน้ำยาเคลือบดีหน่อยแจ่มเลยล่ะ  ;)  ;)  ;)

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 15:39:53 »
ถ้าไม่มีปัญหาจุกจิกไม่ต้องซ่อมบ่อยไม่กินน้ำมันมาก ผมก้แนะนำให้ใช้เบนซ์ไปก่อนครับ

ถ้าถามผมเรื่องภาพลักษณ์นะ ในฐานะที่ผมเป็นลูกนักธุรกิจคนหนึ่ง เบนซ์อาจจะดูดีกว่าก้จริงสำหรับหลายๆคน แต่ถ้าเรามองว่า เฮ้ย... ไอ้คนนั้นซื้อรถใหม่ป้ายแดง กับขับเบนซ์คันเก่าที่อายุเป็น 10 ปีแล้ว ผมยังจะมองซะว่าคนที่ขับรถป้ายแดงยังจะมีฐานะการเงิน น่าเชื่อถือซะมากกว่านะครับ

อันนี้ไม่ได้จะทำให้ใครไม่พอใจนะครับ แต่เป็นแค่ความคิดเห็นเฉยๆ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 15:49:47 »
มองในฐานะทางการเงิน แคมรี่ อาจจะดีกว่าจริ

แต่ใน ภาพลักษณ์  เบนซ์ก็ดีกว่าเยอะ   

คุณค่าทางจิตใจ เบนซ์ก็ยังดีกว่าเยอะนะ 

ดีไซน์พอพ้นไปซัก หลายปี ผมเชื่อว่า แคมรี่ มันไม่สวยเลย  เทียบกับเบนซ์ ดูซิ  มันสวยไม่ส่ร่าง

ถ้าให้ผมเลือกขับซักคันไปจีบสาว 

ผมเลือกเบนซ์อะ   อย่างน้อยถ้าเราดูแลมันดี มันสวยกว่า แคมรี่ และภาพลักษณ์ดีกว่า การขับขี่ก็ดีกว่า  ติดแค่เก่ากว่า
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ ArmMoTo

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 16:21:43 »
ไม่ต้องเปลี่ยนครับ ;D

ผมถือหาง w210 

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 18:37:29 »
ถ้าคันเดิมไม่งอแงมาก ใช้ต่อดีกว่าครับ
ค่อยเปลี่ยนเมื่อถึงเวลาจริงๆ
คิดซะว่าเปลี่ยนเร็ว ก็ ตกรุ่นเร็ว

ก่อนหน้านี้ตอบผิดคำถาม เลยลบทิ้งซะงั้น 5 5 5
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ MewMew

• **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 21:08:47 »

ใช่ครับ เห็นด้วยว่าทำไมต้องวัดกันว่ารวย ไม่รวยที่รถด้วยครับ เมืองไทยถึงยังเป็นแบบนี้ อยู่เมืองนอกคนรวยเค้าขับรถยุ่นครับ แต่พวกขับ Porsche บางคนยังไม่มีบ้านเป็นของตัวเองเลยนะครับ มันอยู่ที่ใครชอบอะไร ก็ขับไปอย่างมีความสุขดีกว่าครับ ((:

แค่ว่าเวลาผมให้เครดิตรถยุโรปมากกว่ารถยุ่น ผมเทียบเฉพาะในไทยนะครับ เพราะโครงสร้าง บอดี้รถมันบางมากจริงๆนะครับ ซึ่งไม่ชอบเลย เมืองนอกรถทุกรุ่นบอดี้แข็งแรงเท่ากัน แต่เมืองไทยยังไงรถยุโรปก็แข็งกว่ารถยุ่นครับ

จริงหรือคะ? ที่ว่ารถญี่ปุ่นในไทย บางกว่ารุ่นเดียวกันที่เมืองนอก อันนี้มีหลักฐานยืนยันหรือว่าคิดเอาเองคะ? ไทยกล้าที่จะเปลี่ยนสเป็ค จากที่เมืองนอกคำนวนไว้เหรอ? สงสัยต้องเมล์ไปถามทาง โตโยต้า ประเทศไทยดู ถ้าเป็นจริงหล่ะ แย่มากๆ

ออฟไลน์ MewMew

• **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 21:10:11 »
สงสัยว่าทำไม จขกท ไม่คิดออก Benz แล้วเหรอคะ? มีอะไรไม่ชอบใน Benz รุ่นใหม่ๆ รึเปล่าคะ เห็นเปลี่ยนจากหน้ามือไปหลังมือเลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 21:29:06 »
ยามรีบวิ่งมายกกรวยขวางที่จอดรถ เปิดให้ Benz เข้าไปจอด
แต่  Camry อายุ 1 ปี  ต้องวนหาที่จอดเอง
ยามที่พูดถึงนี่คงโง่จัง และจะยังไม่มีตังซื้อสักคันนั่นล่ะครับ
ผมรู้จักยามดีๆ พี่แกก็ไม่ทำแบบนี้หรอกครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 21:38:55 »
สภาพคงบอกจากรูปได้ยากครับ
ถ้ายังไม่มีอะไรจุกจิกก็ไม่ต้องเปลี่ยนอะไรหรอกครับ ใช่ต่อดีก่วา
แต่ถ้าจุกจิกน่ารำคาญ นู่นเสียนี่เสีย เซ็งกับบิลล์ค่าซ่อม
ก็เปลี่ยนเลยครับ

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ =TUM=

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 22:04:18 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ หลายหลายดีมากเลยครับ

ปล สภาพรถครับ ไม่รู้ว่าคิดเห็นกันอย่างไรครับ

ถ้าจะขายผมขอสลับกระจังหน้านะครับ  ;D จะเอามาใส่คันนี้ของผม

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 22:05:42 »

จริงหรือคะ? ที่ว่ารถญี่ปุ่นในไทย บางกว่ารุ่นเดียวกันที่เมืองนอก อันนี้มีหลักฐานยืนยันหรือว่าคิดเอาเองคะ? ไทยกล้าที่จะเปลี่ยนสเป็ค จากที่เมืองนอกคำนวนไว้เหรอ? สงสัยต้องเมล์ไปถามทาง โตโยต้า ประเทศไทยดู ถ้าเป็นจริงหล่ะ แย่มากๆ

ผมไม่ได้ทำงานในอุตสาหกรรมรถยนต์น่ะครับ แต่อาศัยจากประสบการณ์จริงของตัวเอง และครอบครัว และที่เห็นจริง

ก็คือว่าตัวผมเองใช้รถของที่บ้านน่ะครับ รถเก๋งเป็นรถยุโรปทั้งหมด และมี TR Adventure ครับ เคยชนกับรถยุ่น หมายถึงหลายๆรุ่นนะครับ ชนบ้าง เฉี่ยวบ้าง รถเราไม่เคยบุบ แต่รถเขาบุบ

ส่วนตัวพี่สาวลูกพี่ลูกน้องผม เขาใช้ Civic มือสอง (ใช้ชั่วคราวน่ะครับ) อยู่อเมริกา เคยประสบอุบัติเหตรถชน อย่างจังเพราะเบรคแตกครับ พุ่งสวนเลนเข้าไปเลย รถเยินมาก (ตอนนั้นเป็นฟิมล์รูปน่ะครับ ไม่มีให้ดู) หน้ารถเยินหมดเลยครับ แต่โครงสร้างรถอยู่ครบ ไม่เป็นอะไร รูปคือ Civic หน้าชนหน้าเข้ากับ Audi เลยครับ พี่บอกว่าวิ่งประมาณ 45-50 mph รถทั้งคู่หน้าเยินเละครับ แต่โครงสร้างรถปลอดภัย ไม่มีใครเป็นอะไรเลยครับ

และอีกครั้งคือตัวผมเข็นรถที่จอดซ้อนคันน่ะครับ ตอนนั้นเป็น Civic ครับ ออกแรงดันไปข้างหน้าธรรมดา แต่... รถบุบเข้าไปเลยครับ ตกใจขึ้นรถออกไปเลยครับ (ที่คณะน่ะครับ นานมาแล้วประมาณ 3 ปีครับ)

ส่วนเรื่องที่บอกว่าของไทยกล้าเปลี่ยนสเป็คมั้ย อันนี้ไม่ทราบน่ะครับ ต้องให้ผู้ที่อยู่ในวงการซึ่งทราบดีตอบว่า ประเทศไทยด้านรถยนต์มีการกำหนดคุณภาพ ความหนาของเหล็กมั้ย ถ้ามีมันมีมากแค่ไหน และคุณภาพความหนาของรถยุ่นเท่ากับรถยุโรปมั้ย เพราะผมไม่ทราบและไม่ต้องการหาข้อมูล และคิดว่าจากประสบการณ์ยังไงรถยุโรปก็ดีกว่า ถ้าใช้ในไทย และเทียบกับรถยุ่นเวอร์ชันขายคนไทยครับ แต่ถ้าไปเมืองนอกใช้รถยุ่น ได้คุณภาพเท่ารถยุโรปชัวร์ครับ (เป็นเพราะมาตรฐานเขามีชัดเจน หรือเพราะกฎหมายคุ้มครองผู้บริโภคเขาดี ก็ไม่ทราบน่ะครับ)

popdemonic

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 00:37:46 »
วีโก้แค่เอามือดันฝาท้าย บุบเป็นลักยิ้มแล้ว กรรมของเวร ป้ายแดงแท้ๆ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 08:46:47 »
ยังไม่คิดจะซื้อรถยุโรปใหม่ตอนนี้เพราะมี w211 minor change  กับ BMW E 90 อยู่แล้วครับ
แต่ดูจากความคิดเห็นแล้วคงใช้ไปก่อนครับ
ขอบคุณทุกท่าน และยังรับฟังคิดเห็นต่อนะครับ

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 09:25:38 »
เจอกับตัวเมื่อวานครับ นั่งรถเพื่อนเป็น เบนซ์ E คลาสตัวก่อนตากลม ไป เจเจมอล
ขณะที่วนหาที่จอดไปเรื่อยๆรถติดมากคนเยอะด้วย คันหน้าเป็นแคมรี่ไฮบริด

อยู่ๆ ปี๊ด...ๆ..ๆ..

ยามวิ่งมาหา คุยด้วย ทันทีที่ลดกระจก

"นายๆ ตามผมมาเลยครับ" แล้วก็ไปเอากรวยออกให้เบนซ์จอด แคมรี่คันหน้าตอนแรกเห็นยามเอากรวยออกก็กระพริบไฟฉุกเฉินเตรียมจอด แต่ยามก็โบกให้ผ่านไปบอกให้คันที่ผมมาจอด

สรุปต้องทริปไป 20 บาท แต่ที่จอดให้ประตูทางเข้ามาก บริการดูแลรถอย่างดี

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 11:22:41 »
ผมว่าใช้ W210 ต่อไปดีกว่าครับ
จริงๆ เจ้านี่ สามารถเอาไปปรับ เอาไปแต่งได้เยอะเลยนะ เห็น จขกท มี W211 กับ E90 อยู่แล้ว ผมก็มองไม่ออกว่าจะไปออกคัมรี่มาอีกทำไมครับ
ปล. ถ้าเป็นผม มีรถสำรองอยู่แล้ว เบื่อๆ ไม่รู้จะทำอะไร กำเงินครึ่งล้าน จับเจ้านี่ไปวาง E55 AMG ไว้เป็นรถเปรี้ยวประจำบ้านได้เลยครับ