ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามว่าตอนนี้รถที่เติมe85 ได้ราคาถูกที่สุดคือรถอะไรครับ  (อ่าน 27392 ครั้ง)

ออฟไลน์ thanakorn

• Full Member
คือมีปั้มไกล้บ้านมาก เห็นราคาแล้วอยากเติมมากเลยถูกกว่าครึ่งนึงจะได้ไม่ต้องติดแก็สหรือมีวิธีไหนที่จะเติมe85 ได้บ้างครับ
ขอบคุณครับ ปกติเติมได้แค่e20

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
น่าจะแคปติว่า นะครับ ไม่แน่ใจ

ไม่ก็อีกวิธีคือชุด kit กล่อง E85 ราคาหลักพัน ถ้า 4 สูบนะครับ

ทีนี้ถ้าเกิดตกลงปลงใจใช้กล่องนี้ต้องดูเรื่องสายน้ำมัน ซีลยางปั้มต่างๆที่ E85 ผ่าน เปลี่ยนได้เปลี่ยนให้รองรับ E85 ครับ

ลูกลอยอะไรต่างๆพวกนี้  ::) ถ้าวิ่งยาวๆผมว่าคุ้มครับ แต่ถ้าวันนึงวิ่งไม่เกิน 40 กิโล อยู่เฉยๆดีว่าครับ  ::)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
น่าจะแคปติว่านะครับ แต่เห็นว่า civic ใหม่ก็จะเติมได้นิ

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
Mitsubishi Lancer Ex 1.8  ครับ

~794,000  บาทครับผม
阿蘇山

ออฟไลน์ iiuuiisj

ไม่ก็อีกวิธีคือชุด kit กล่อง E85 ราคาหลักพัน ถ้า 4 สูบนะครับ

ทีนี้ถ้าเกิดตกลงปลงใจใช้กล่องนี้ต้องดูเรื่องสายน้ำมัน ซีลยางปั้มต่างๆที่ E85 ผ่าน เปลี่ยนได้เปลี่ยนให้รองรับ E85 ครับ

ลูกลอยอะไรต่างๆพวกนี้  ::) ถ้าวิ่งยาวๆผมว่าคุ้มครับ แต่ถ้าวันนึงวิ่งไม่เกิน 40 กิโล อยู่เฉยๆดีว่าครับ  ::)

มันจะมีปัญหา ตามมาเยอะไหม

ออฟไลน์ MoO Cnoe

Mitsubishi Lancer Ex 1.8  ครับ

สงสัยลืมกันไปแล้ว ว่าเติม E85 ได้ หรือว่าเอ๊ รถมันไม่น่าสนใจ 55

ออฟไลน์ mamaman

ตอนนี้ รถที่ เติมแล้วอยู่ในประกัน ก็ LANCER EX ครับ

อีกอย่าง หลังจาก รถ Lot ใหม่ๆ ของ Lancer  EX ก้ไม่มีปัญหาอะไรแล้วครับ ( ไม่รวมรถที่มีปัญหาจากการใช้ชิ้นส่วนนำเข้าช่วงน้ำท่วม ซึงโดนระงับการขายและแก้ปัญหากันอยู่)

ตอนนี้ผมใช้อยู่ ตก 8-12 กิโลลิตร สำหรับ E 85 นะครับ แล้วแต่เท้าครับ ทางไกลก็ 12 โลลิตร สบายๆครับ
ใช้มา E85 มาสองเดือน ลูกลอยก้ไม่ยังไม่พัง

ตกค่าใช้จ่าย กิโลละ 2.2 บาทครับ

สงสัยลืมกันไปแล้ว ว่าเติม E85 ได้ หรือว่าเอ๊ รถมันไม่น่าสนใจ 55

เติมได้ ก้หาปั๊มไม่ค่อยจะได้หรอกครับ
ถ้าซื้อมา ยังไงไปไกลๆ ก้ต้องเติม เบนซิน ซึ่ง อัตราการกินของมันวิ่งทางไกล 12-14 กิโล/ลิตรครับ ไม่ได้กินไปมากไปกว่ารถยี่ห้ออื่นเค้าเท่าไหร่
ยังไงซื้อรถ ราคา 800K นี่ไม่ต้องมานั่งกังกลเรื่องน้ำมันแล้วครับ

ถ้าอยากเติมประหยัด แนะนำไปออก ECO CAR หรือรถ อเมริกัน ซึ่ง เครื่องยนต์และอุปกรณ์รองรับ E85 อยุ่แล้ว แค่เปลี่ยนกล่อง

ออฟไลน์ checkmate

มันจะมีปัญหา ตามมาเยอะไหม

ก็ตามที่ืกล่าวข้างต้นแหละครับ ในส่วนที่จะมีปัญหาตามมาในภายหลังสำหรับรถที่ไม่ได้รองรับ E85 แต่แรก

เคยสัมผัสกล่องนี้จริงๆตอนใช้กับ chevrolet zafira ก็หาข้อมูลนานอยู่พอสมควร ประจวบกับบางจากพึ่งเปิดจำหน่าย E85 ใกล้บ้านมาก

เลยโอเคจัดเลยครับ อัตราเร่งไม่ได้ด่อยไปจากเดิมครับ แถมถ้าปรับการจ่ายน้ำมันหนักขึ้นก็แรงขึ้นแต่แลกกับความสิ้นเปลืองที่เพิ่มขึ้นครับ

( มีตัวปรับให้ปรับแบบปรับเองได้ในห้องโดยสารครับ ) แต่ก่อนเติม E10 95 1,000 บาท วิ่งได้ 170 จนไฟน้ำมันขึ้น

แต่หลังจากที่เติม E85 1,000 วิ่งได้ 380 ในตอนที่วิ่งงานเยอะๆครับ แต่ช่วงที่จอดแล้ววิ่งติดในเมืองได้อยู่เต็มที่ 290 ครับ

นี้คำนวนจากนั่ง 4 ตลอด + ของหลังรถนิดหน่อยครับ ความเร็ว 110km

ที่ KM ได้เยอะขึ้นนี้เพราะส่วนต่างราคาต่อลิตรที่ต่างกันทำให้ จำนวนน้ำมันที่เข้าถังมากกว่า E10 95 ครับ

แต่ถ้าวัดกันจริงๆรถตอนที่เติม E85 จะกินเยอะกว่า E10 ครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

ตกลงว่า E85 มันประหยัดกว่าด้วยระยะทางจริงเทียบกับน้ำมันปกติ หรือว่ามันแค่ถูกกว่าครับ??

ตกลงว่า E85 มันประหยัดกว่าด้วยระยะทางจริงเทียบกับน้ำมันปกติ หรือว่ามันแค่ถูกกว่าครับ??

มันราคาถูกกว่า โซฮอล 14 บาท ต่อลิตร
แต่อัตราสิ้นเปลืองมากประมาณกว่า 20 %

ยกตัวอย่าง Lancer EX รถผม วิ่ง โซฮอล 91 ตก 12-14 โลลิตร
วิ่ง E85 ตก 10-12 โลลิตร

สรุปประหยัดกว่า แน่นอน ถ้า ระยะห่่างของราคาน้ำมัน อยู่เท่าเดิม

ออฟไลน์ apiwattu67

Lancer EX 1.8 ราคาถูดสุดในบรรดารถเติม E85

ออฟไลน์ hutzero

ขับ Lancer EX 2.0 อยู่ครับ  เป็นสมาชิกคลับอยู่หลายปี

เรื่อง E85 ของ 1.8 ยังมีปัญหาเรื่องลูกลอยที่ยังแก้ไม่จบตั้งแต่ปี 2009 จนถึงตอนนี้ 2012
ล๊อตหลังๆอยู่ได้นานขึ้นแต่ก็ยังมีให้เห็นประปรายกัน  ทั้งนี้คุณภาพ E85 ของไทยต่ำกว่ามาตรฐานในญี่ปุ่นด้วย
การทดสอบจึงต้องประสานงานกับทีมที่ญี่ปุ่น

และ ณ ตอนนี้ได้หยุดส่งมอบ EX 1.8 เพื่อแก้ปัญหาเรื่องปั๊มติ๊กในตัว Minor Change

ดังนั้นในฐานะคนขับ EX และรู้ว่าตัว 1.8 เป็นรถที่ถูกที่สุดที่เติม E85 ได้
แต่ผมก็ยังไม่แนะนำครับ   

ทาง MMTH กำลังเร่งแก้ไขซึ่งสุดท้ายเป็นอย่างไรคงได้ทราบกันอีกครั้ง

ขับ Lancer EX 2.0 อยู่ครับ  เป็นสมาชิกคลับอยู่หลายปี

เรื่อง E85 ของ 1.8 ยังมีปัญหาเรื่องลูกลอยที่ยังแก้ไม่จบตั้งแต่ปี 2009 จนถึงตอนนี้ 2012
ล๊อตหลังๆอยู่ได้นานขึ้นแต่ก็ยังมีให้เห็นประปรายกัน  ทั้งนี้คุณภาพ E85 ของไทยต่ำกว่ามาตรฐานในญี่ปุ่นด้วย
การทดสอบจึงต้องประสานงานกับทีมที่ญี่ปุ่น

และ ณ ตอนนี้ได้หยุดส่งมอบ EX 1.8 เพื่อแก้ปัญหาเรื่องปั๊มติ๊กในตัว Minor Change

ดังนั้นในฐานะคนขับ EX และรู้ว่าตัว 1.8 เป็นรถที่ถูกที่สุดที่เติม E85 ได้
แต่ผมก็ยังไม่แนะนำครับ   

ทาง MMTH กำลังเร่งแก้ไขซึ่งสุดท้ายเป็นอย่างไรคงได้ทราบกันอีกครั้ง

ตอนนี้กำลัง ผมกำลังทดลองกับรถตัวเอง อยู่คับ อิอิ เรื่องเติม E85 ตอนนีสองเดือน ปกติดี รถเพื่อน EX ออกมา 6 เดือนก่อนน้ำท่วม ก็ปกติดี
แต่รถ lot ผลิตหลังน้ำท่วม ที่เห็นมีปัญหาอื่นแทน ไม่อยากจะพูด  :-\

ออฟไลน์ Chris Evn

ตอนนี้กำลัง ผมกำลังทดลองกับรถตัวเอง อยู่คับ อิอิ เรื่องเติม E85 ตอนนีสองเดือน ปกติดี รถเพื่อน EX ออกมา 6 เดือนก่อนน้ำท่วม ก็ปกติดี
แต่รถ lot ผลิตหลังน้ำท่วม ที่เห็นมีปัญหาอื่นแทน ไม่อยากจะพูด  :-\

พูดมาเถอะครับ อยากรู้

ออฟไลน์ devilpharynx

Honda Freed ครับ เห็นใน Freed Club เค้าบอกเติม e85+e20 รวมกันคีับใช้ได้ไม่มีปัญหา ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมได้ครับ

พูดมาเถอะครับ อยากรู้

รถผมยังไม่มีปัยหาครับ