ผู้เขียน หัวข้อ: CAMRY HYBRID VS. CAMRY ไม่ HYBRID จะเลือกอะไรครับ  (อ่าน 13278 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
CAMRY HYBRID VS. CAMRY ไม่ HYBRID จะเลือกอะไรครับ
« เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 15:34:02 »
อยากถามความคิดเห็นหน่อยครับ ระหว่าง CAMRY HYBRID กับ เบนซินธรรมดา ไม่มี HYBRID
จะเลือกอะไร มีเหตุผลในการตัดสินใจยังไงกันบ้างครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: CAMRY HYBRID VS. CAMRY ไม่ HYBRID จะเลือกอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 15:49:16 »
ใช้มากแค่ไหน และเจอรถติดบ่อยหรือเปล่า ก็น่าจะพอครับ แต่ถ้าใช้เป็น highway cruiser แบบ ICE ONLY ก็น่าจะพอ

ออฟไลน์ au_GSR

• Jr. Member
  • **
Re: CAMRY HYBRID VS. CAMRY ไม่ HYBRID จะเลือกอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 17:31:29 »
อยากรู้เหมือนกันครับ ระยะยาวซัก7-8ปี ตัวไหนราคาหายมากกว่ากัน

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 17:53:51 »
Hybird แน่นอนครับ

แรงกว่า ประหยัดกว่า

ส่วนอะไหล่คงไม่ต้องห่วง เพราะชื่อ Toyota คงสบายใจได้ครับ

และ อีก 4-5 ปีข้างหน้า รถ Hybrid เกลื่อนเมือง

อะไหล่ทั้งแท้ ทั้งเทียบ ทั้งมือสอง เยอะครับ

ออฟไลน์ Despinaauto

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 18:10:13 »
    อยากได้ไม่มี hybrid  เพราะไม่ประทับใจสินค้าที่มีแบตเตอรี  เช่น โทรศัพท์  โน๊ตบุ๊ต  ระยะยาวกลัวมีปัญหา

แต่โตโยตา  บังคับให้เลือกตัวที่มี  hybrid  เพราะมี option มากกว่า

สรุป คงจำใจซื้อ hybrid  แต่จะรีบขายก่อนหมดประกันแบตครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 18:18:03 »
เอา 2.5G ธรรมดาควับ
ความชอบส่วนตัว
ผมเป็น petrol head และไม่ชอบรถที่มีระบบสลับซับซ้อนครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 18:19:13 »
HY ครับ ;)

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 18:33:51 »

ต้องดูงบ และการใช้งานอะครับ

เป็นผมหากมีงบ หน่อยก็คงเอาตัวไฮบริส แหละครับ

อ๊อฟชั่น มันรถยุโรป ดีๆ เนี่ยเอง  จะตอนนี้ก็แต่ถุงลม ข้างเนี่ยละครับ  แต่คิดว่า ไมเนอร์เชนส์ได้มีแน่  รวมไปถึงพวกระบบฉีดล้างไปหน้า  ที่เมืองนอกมี  บ้านเราไม่มี

ออฟไลน์ LoveYouToo

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 18:53:24 »
ผมสงสัยแคมรี่โฉมปัจจุบัน ในรุ่นไฮบริดจะมีแรงม้ามากกว่ารุ่นปกติ ทำไมความเร็วสูงสุดถึงได้แค่ 185km/h ส่วนรุ่นปกติได้ 200+
เสียดายอัตราเร่งจริงๆ นี้เป็นเหตุผลหลักของผมที่รักรุ่นไฮบริดไม่เต็มร้อย

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 19:29:39 »
ผมสงสัยแคมรี่โฉมปัจจุบัน ในรุ่นไฮบริดจะมีแรงม้ามากกว่ารุ่นปกติ ทำไมความเร็วสูงสุดถึงได้แค่ 185km/h ส่วนรุ่นปกติได้ 200+
เสียดายอัตราเร่งจริงๆ นี้เป็นเหตุผลหลักของผมที่รักรุ่นไฮบริดไม่เต็มร้อย

เดาว่ากันแบ็ตเสื่อมเร็ว + กัน motor ไฟฟ้าพังครับ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 19:34:56 »
ว่วนตัวเลือก Hybrid ครับ

แรง + ประหยัดน้ำมัน + ปล่อยไอเสียน้อย แถมรุ่นไหม่หน้าตาสวยกว่ารุ่นธรรมดา

ส่วนเรื่องแบ็ตแพงก็ค่อยว่ากันตอนต้องเปลี่ยน ถึงตอนนั้นคงประหยัดค่าน้ำมันไปเกินค่าแบ็ตแล้ว

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 19:43:14 »
อยากรู้เหมือนกันครับ ระยะยาวซัก7-8ปี ตัวไหนราคาหายมากกว่ากัน
ไม่น่าเป็นอะไรนะครับ เพราะใน 7-8 ปี ความคุ้มค่าที่ได้ใช้รุ่นที่เหมาะสมคงยิ่งใหญ่กว่าเรื่องราคาหายแล้ว

นั่นสิครับ มันอาจจะดูขี้เหร่ แต่ยังไงก็ไม่ได้ใช้ความเร็วระดับนั้นอยู่แล้ว คงปล่อยให้เป็นราคาคุยไปครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 20:20:54 »
camry Hybrid ตัวcd ครับ   คุ้มสุดละตัวนี้

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 22:29:11 »
งบถึงไปไฮบริดเลยครับ

ออฟไลน์ virapols

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 00:33:06 »
ผมเห็นต่างครับ
ลองดูราคา HV ตัวเก่าดูสิครับ
ปี 2010 ราคาลงมา 1.3 ล้านแล้ว
ปีกว่า ๆ โดนไปเกือบ 4 แสน

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 02:29:54 »
ผมเห็นต่างครับ
ลองดูราคา HV ตัวเก่าดูสิครับ
ปี 2010 ราคาลงมา 1.3 ล้านแล้ว
ปีกว่า ๆ โดนไปเกือบ 4 แสน

มันไปลงตอนไหนครับ 1.3 ล้าน
ผมเห็นแต่ 2.0 ออก Extremo มา จะขยับไปแตะ 1.3 ล้านตลอดเลย

ส่วนตัวดูออพชั่นที่ให้มาแล้ว ไม่ลังเลเลยครับที่จะเลือก Hybrid
ตัวธรรมดาเทียบออพชั่นกับราคาแล้ว คู่แข่งน่าสนใจกว่ามากครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 02:58:40 »
   อยากได้ไม่มี hybrid  เพราะไม่ประทับใจสินค้าที่มีแบตเตอรี  เช่น โทรศัพท์  โน๊ตบุ๊ต  ระยะยาวกลัวมีปัญหา

แต่โตโยตา  บังคับให้เลือกตัวที่มี  hybrid  เพราะมี option มากกว่า

สรุป คงจำใจซื้อ hybrid  แต่จะรีบขายก่อนหมดประกันแบตครับ

คิดเหมือนกันครับ

ถ้าใครเรียนสาขาพลังาน

เรื่องแบตเตอรี่ น่าจะมองการใช้งานออกนะครับ

ว่าตอนนี้ยังไม่คุ้มค่า

รออีก 5 ปีก่อน

ถ้าให้เลือก เอาแบบธรรมดามาติดแก๊ส
ใช้ไปให้ครบ 5 ปีก่อน แล้วเก็บเงินไปซื้อสด Hybrid (ถึงตอนนั้นคงมี Plugin มาแทน เป็นวัฎจักร)

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 08:42:13 »
เลือกธรรมดาครับ

เลือก 2.5 ไม่ต้องติดแก๊ส
ส่วนต่าง 3 แสนกว่าบาท ถ้าวิ่งน้ำมันโลล่ะ 3 บาท ยังวิ่งฟรีๆได้เป็นแสนโล
ไฮบริดประหยัด แต่ยังไงก็ต้องเติมน้ำมัน

ถ้าซื้อแล้ววิ่งจริงๆ วิ่งเยอะๆ ระดับ 3-4 แสนโลขึ้นไป โอเค ไฮบริดประหยัดกว่า
แต่ถ้าซื้อมา ใช้วันนึง 10-20 โล 1 ปีวิ่งแค่ราวๆ 1 หมื่นโล
ซื้อ 2.0 หรือ 2.5 ธรรมดาๆ เติมน้ำมัน วิ่ง 10 ปี ยังไม่คุ้มกับส่วนต่างของค่าตัวเลยครับ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 10:34:57 »

ส่วนต่าง 3 แสนกว่าบาท ถ้าวิ่งน้ำมันโลล่ะ 3 บาท ยังวิ่งฟรีๆได้เป็นแสนโล
ไฮบริดประหยัด แต่ยังไงก็ต้องเติมน้ำมัน

ถ้าซื้อแล้ววิ่งจริงๆ วิ่งเยอะๆ ระดับ 3-4 แสนโลขึ้นไป โอเค ไฮบริดประหยัดกว่า
แต่ถ้าซื้อมา ใช้วันนึง 10-20 โล 1 ปีวิ่งแค่ราวๆ 1 หมื่นโล
ซื้อ 2.0 หรือ 2.5 ธรรมดาๆ เติมน้ำมัน วิ่ง 10 ปี ยังไม่คุ้มกับส่วนต่างของค่าตัวเลยครับ

ตามนี้เลยครับเป๊ะ
เเถมอีกนิด ถ้าขับไม่เยอะ เลือกไฮบริด  เงินส่วนต่างที่ประหยัดค่าน้ำมันไป  พอถึงเวลาที่ต้องมีค่าซ่อมบำรุง เกี่ยวกับระบบ ไฮบริด อาจจะเเพงกว่าค่าน้ำมันที่ต้องจ่าย หรือพอๆกัน ก็ได้

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 12:20:09 »

เห็นด้วยอีกเสียงครับ

แต่ผมอยากรู้ว่ามี Hybrid นี่มันประหยัดกว่ามากแค่ไหนครับ??

แล้วอีกอย่างถ้าใช้ไปได้ซักกี่ปีก้ว่ากันไปก้ต้องมีการเปลี่ยนแบตเตอรี่ของระบบ Hybrid อยู่ใช่ไหมครับ ซึ่งผมได้ยินมาว่าแพงใช่ย่อย