โพลล์

รถรุ่นใดที่โมเดลเชนจ์แล้วเหมือนเดิมมากที่สุด ?

Swift eco
30 (46.2%)
Civic 2HC
8 (12.3%)
Altis หน้าแบน
10 (15.4%)
Camry 2012
10 (15.4%)
Jazz GE
7 (10.8%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 62

ผู้เขียน หัวข้อ: }>- รถรุ่นใดที่โมเดลเชนจ์แล้วเหมือนเดิมมากที่สุด ? -<{  (อ่าน 7440 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
รถญี่ปุ่นส่วนใหญ่จะไม่มีเอกลักษณ์ประจำแบรนด์มากนัก เปลี่ยนทรงไปเรื่อยให้ดูทันสมัยหรือล้ำสมัย

เช่น Lancer EX Mazda3 Teana ก็ยังเปลี่ยนโฉมให้ต่างจากเดิมชัดเจน ดูสวยจนรุ่นเก่าขายไม่ออก

แต่รถญี่ปุ่นทุกวันนี้เป็นอะไรไป ออกแบบรุ่นใหม่ให้เหมือนรุ่นเดิม ไม่กล้าฉีกแนวสักเท่าไหร่

ตัวอย่างเช่น อัลติสหน้าแบน ที่ดูเผินๆนึกว่าอัลติสอ้วนแบบไมเนอร์เชนจ์

สมัยนี้รถญี่ปุ่นออกรุ่นใหม่มาแล้ว คนแห่ไปจองรุ่นเก่ากันซะงั้น

และรุ้สึกว่าจะเป็นกันหลายยี่ห้อเลย...

เขากลัวขายไม่ออก, มีความอนุรักษ์นิยมมากขึ้น หรือว่าหมดไอเดียแหวกแนว ?

ปล. รถญี่ปุ่นสมัยนี้ที่โมเดลเชนจ์ฉีกแนวก็มีนะ เช่น Nissan Slyphy L12F หรือ Lexus GS

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
isuzu รุ่นมังกรทองถึง DragonEye ออกมาไม่รุกี่รุ่นลากขาย ยาววววววว หน้าตาคล้ายกันไปหมด ;D ;D

keanetona

เซฟิโร่ A32    ==> A33 บิ๊กไมเนอร์เชนจ์
โซลูน่า วิออส ==> วิออสเฉยๆ (อนิจจา รุ่นใหม่ห่วยกว่ารุ่นเก่า)
แจ๊ส1           ==> แจ๊สปัจจุบัน (เพิ่มสันเหลี่ยม)
DMAX          ==> All New DMAX รุ่นใหม่หมด(เหลือแต่รุ่นเก่าให้ซื้อ)
ซีวิคตาโต      ==> ซีวิคไดเมนชั่น กลิ่นตัวเก่ายังแรง
Z350            ==> Z370

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
jaguar XJ ครับ ซัก 2-3 เจน ก่อนๆ ไม่นับตัวปัจจุบันนะ
แต่ก็สวยคลาสสิคดีครับ

ออฟไลน์ birm@productive

Porsche 911 ครับ

แล้วก็ Morgan ครับ แทบทุกรุ่น
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ Aphutylfc

• Full Member
จักรยานทุกรุ่น ฮ่าๆๆ ขำๆน่ะครับอย่าคิดมาก

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่า สวิฟ ดีแมกซ์  กับเดาว่า Teana ตัวต่อไปก็ไม่น่าจะต่างกับตอนนี้นักครับ

Chariot

กระทู้นี้พูดถึงแต่รถญี่ปุ่นนะครับ รถญี่ปุ่นเดิมทีชอบออกแบบรถตามสมัย ไม่อนุรักษ์นิยม ไม่ซ้ำกับทรงเดิม

ดังนั้นการที่รถญี่ปุ่นหันมาออกแบบทรงคล้ายเดิมผมจึงมองว่าเป็นเรื่องแปลก

รถยุโรปส่วนใหญ่เขาก็มีสไตล์อนุรักษ์นิยมเป็นปกติอยู่แล้ว อย่าเพิ่งหลงประเด็นครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Toyota KE10, 20, 30 ก็เปลี่ยนไปไม่มากนะครับ

Skyline R30, R31 ก็ไม่ค่อยเปลี่ยน

Galant Gen 6, 7, 8 ก็ออกแนวเดิมๆ

ผมว่ารถญี่ปุ่นที่ออกแบบแนวเดิมๆ มันก็มีมานานแล้วละครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าเอาเหมือนเดิมแบบเดิมจริงๆ Swift ครับ
ดีไซน์เดิมเป๊ะๆ แค่ปรับให้ทันสมัยและลู่ลมขึ้น จะต่างกันแค่ภายในแค่นั้น
มังกรทองสมัยก่อน เปลี่ยนเป็น Dragon Eye อันนี้ก็ดีไซน์เดิมครับ แค่ยังพอเห็นความต่างมากกว่า Swift ในเรื่ององค์ประกอบย่อยอยู่
เช่นไฟหน้า ไฟท้าย กันชน ล้อ
Jazz ผมว่ามันเป็นแค่ทรงเดิมมากกว่าครับ แต่ดีไซน์ไม่เดิมเลย ออกแบบใหม่หมด แต่คง concept การออกแบบเดิมๆ มากกว่า
Camry ผมว่าดีไซน์ไม่เดิมครับ แค่ทรงเดิมคล้ายๆ Jazz เหมือนกับเอางานดีไซน์ของโฉมเดิมไปให้ทีม Lexus ขัดเกลาให้มากกว่า
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ new kid

นิว มินิ ไง   ปัจจุบันเป็นโฉม 2 แล้ว  ผมยังแยกไม่ออกเลย ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ตามตัวเลือกก็ Swift ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 5ume7h

New Beetle

ออฟไลน์ XL_SiZe

สังเกตเหมือนกันครับว่า
ญี่ปุ่นตอนนี้เริ่ม เดินตามแบบยุโรปแล้ว
คือโมเดลแล้ว จะคงเอกลักษณ์เดิม ๆ ของรุ่นนั้น ๆ ไว้ให้มาก ๆ
แบบดูกัน 2-3 โมเดล จึงจะต่างกันแบบสุดขั้ว

สำหรับแคมรี่ตัวใหม่ ผมว่ามันก็คงเอกลักษณ์เดิมมาก ๆ เลย

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto

ออฟไลน์ mongolias

911 ครับ ยังไงก็กบเหมือนเดิม

ออฟไลน์ Tonge

bentley continental gt ตัวเก่ากับตัวใหม่ ไม่ค่อยจ่างกันมาก
ถ้าจากตัวเลือก ผมว่าAltis หน้าหมู มาหน้าแบน

ออฟไลน์ Pluem_411

New Camry โมเดลเชนจ์เพื่อให้ตัวเองแกลง
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Beetle กับ Mini ครับ
มันใหม่ตรงไหน
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ MC Stradale

Porsche 911 อีกเสียงครับ

ออฟไลน์ edward_jong

นานจะเข้ามาตอบทีครับ
 ของผมว่า คัมรี่ โฉมล่าสุด รูปแนวด้านข้างเหมือนตัวเก่า acv30 เลยครับ

ออฟไลน์ eRaJap

• Jr. Member
  • **
  • ~ ไม่ว่าจะทุกข์ หรือสุข ก็อยู่ที่จะมอง ~
ไม่มี mazda2 หรอ เค้าเรียกว่า ไมเนอเซจน์ รึป่าวไม่รู้ เพราะดูไม่ออกเลย