ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อรถคันแรกให้แฟน พี่ๆช่วยแนะนำรถ ให้หน่อยครับ  (อ่าน 12966 ครั้ง)

ออฟไลน์ sayhinet

• Jr. Member
  • **
จะซื้อให้วันเกิดเดือนพฤษภาคม แฟนเป็นครูครับ บ้านอยู่ กาญจนบุรี แต่สอนอยู่ ราชบุรี กลับบ้านอาทิตละครั้ง ระยะทางจาก กาญ-ราชบุรี ประมาณ 120 กิโล
1. อยากได้รถที่คืนภาษี
2. งบ 7แสน บาท + ได้อีก 5หมื่น
3. ควรจะติดแก๊สดีไหม
4. เพื่อนเยอะ
5. ไม่คิดเรื่องศูนย์ ไม่คิดจะขายต่อ
6. แฟนยังวัยรุ้นอยู่ด้วยครับ อิอิอิ
อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับว่ารถรุ่นไหนดีระหว่าง
toyota vios
toyota yaris
honda city
honda jazz
suzuki swift
mitsubishi mirage
nissan march
nissan almera
ford fiesta
หรือมีคันไหนที่จะแนะนำอีกก็ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2012, 18:28:45 โดย sayhinet »

ออฟไลน์ apiwattu67

• Sr. Member
Ford Fiesta 1.5 Ti-VCT ได้เงินภาษีคืนด้วย เกาะถนนดี เหมาะแก่การวิ่งทางไกล ช่วงล่างออกแนวรถยุโรป

ออฟไลน์ Korn Coconut

• **
ซีดาน 4 ประตูได้ทุกตัวของตัวเลือกข้างบน เพิ่ม เฟียสตา 1.5 อีกตัวเป็นตัวเลือกครับ ;D

ออฟไลน์ applebees

ผมคิดว่าผู้หญิง... ไม่คิดล่ะครับ จากประสบการณ์ ผู้หญิงชอบ New Swift ครับ แต่ถ้าห่วงเรื่องศูนย์บริการก็แนะนำว่า City ดีกว่าครับ เครื่องใหญ่ วิ่งสบายดูเหมาะนะครับ นอกเหนือจากตัวเลือกก็ Fiesta 1.5L ครับ

ถ้า ณ วันนี้ยังไม่จอง City ไม่รู้จะได้เมื่อไหร่ และทันคืนภาษีมั้ยนะครับ ส่วน Swift ต้องรอดูราคาพรุ่งนี้ครับ ว่าจะมีคนที่จองอยู่แล้วถอดใจไปหา Mirage กันไหม ถ้าไม่มี คิวยาวถึง ก.ค. ไม่ก็ ส.ค.ครับ ดูมามากสุดก็ Fiesta 1.5L ครับ ตามข่าวทั่วไปบอกส่งรถได้เดือนพ.ค. และทุกศูนย์ฟอร์ดก็บอกถ้าจองก็ 1 เดือนได้รถครับ แต่หลายๆคนก็บอกว่าเบื่อกับบริการของฟอร์ด

โชคดีนะครับ

• **
ผมลืมไปมี ford fiesta 1.5 อีกหนึ่งครับด้วยครับ

ออฟไลน์ applebees

ขออนุญาตนะครับ

ถ้าแฟนไม่รู้ว่าจะซื้อให้ แกล้งพาไปเดิมชมรถหลายๆรุ่นสิครับ ดูว่าเขาจะชอบคันไหน

ถ้าเขารู้อยู่แ้ล้ว... ก็ถามเขาไปเลยครับ ชอบคันไหน ระวังเขาจะตอบชอบ Civic นะครับ ^^ ::)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
จริงๆ อยากจะตอบ Fiesta เหมือนกัน แต่พอคิดว่าเป็นผู้หญิง แถมเป็นรถคันแรก ผมก็เลยว่าไม่น่าเอา เพราะเสียงสรรเสริญศูนย์ Ford (แม้แต่ในเว็บบ้ารถแบบที่นี่) ก็ยังไม่ค่อยดี

เช่นเดียวกับ Suzuki ที่ศูนย์ยังมีน้อยเกินไป

ดังนั้นผมขอเลือก Mazda2 ครับ รถพอวิ่งทางไกลได้พอสมควร ราคาอยู่ในงบ ศูนย์บริการเยอะพอสมควร และน่าจะไว้ใจได้

หรือไม่ก็ Jazz ครับ เพราะน่าจะยังทันสิทธื์รถคันแรกครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
ผมขับ สวิฟ อยู่... ดังนั้น ผมเชียร์ แจ๊ส ครับ  ;)

NgoH

• บุคคลทั่วไป
จะซื้อให้วันเกิดเดือนพฤษภาคม แฟนเป็นครูครับ บ้านอยู่ กาญจนบุรี แต่สอนอยู่ ราชบุรี กลับบ้านอาทิตละครั้ง ระยะทางจาก กาญ-ราชบุรี ประมาณ 120 กิโล
1. อยากได้รถที่คืนภาษี
2. งบ 7แสน บาท + ได้อีก 5หมื่น
3. ควรจะติดแก๊สดีไหม
4. เพื่อนเยอะ
5. ไม่คิดเรื่องศูนย์ ไม่คิดจะขายต่อ
6. แฟนยังวัยรุ้นอยู่ด้วยครับ อิอิอิ
อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับว่ารถรุ่นไหนดีระหว่าง
toyota vios
honda city
honda jazz
suzuki swift
mitsubishi mirage
nissan march
nissan almera
ford fiesta
หรือมีคันไหนที่จะแนะนำอีกก็ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

จากภูมิประเทศของท่านใช้รถเป็นส่วนใหญ่ อาจมีเขาขึ้นลงบ้าง และมี2 เลนให้วิ่งสวนทาง ตัด ECO CAR ไปแล้วกันครับ
ในงบ7แสน
toyota vios
honda city
honda jazz
Fiesta 1.5 4dr 5dr

รักแฟนถ้าใส่ใจระบบความปลอดภัยมากหน่อย
อันดับแรกผมจะเลือกเฟียสต้า มีระบบป้องการการลื่นไถล อาจได้ใช้เวลาลงเขาบ้าง แถวนั้นฝกตกซุกถนนลื่น ประกอบกับโครงสร้างน่าจะแข็งที่สุดในกลุ่ม และยังอาจเป็นช่วงหวานๆของคุณ โทรศัพท์คุยกันบ่อย บูธูท อาจได้ใช้ แน่ๆ เพื่อความปลอดภัยครับ ประหยัดน้ำมัน น่าดีกว่า 1.6 ที่ได้ 16.XX/L 1.5 น่าจะได้ 17.XX แน่
รองจากนั้น คงเป็นฮอนด้า City ไม่รู้ชัดจะได้รถเมื่อไร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2012, 19:22:32 โดย NgoH »

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
เป็นผม Ford Fiesta วิ่งทางไกลน่าจะโอเคนะครับเพื่อนผมผู้หญิงขับกลับบ้านกรุงเทพ-ระยอง เดือนล่ะ 2ครั้ง ก็โอเคดีครับ และเห็นเพื่อนผู้หญิงออกกันหลายคนแล้ว
กับอีกคันคือ Mazda2 อ่ะครับอันนี้ก็ใช้ได้ช่วงล่างก็โอเคเหมือนกัน2ตัวนี้ดูสวยสปอร์ตทั้งคู่อ่ะครับ แต่ไม่รู้ทำไมสาวออฟฟิตชอบออก Ford Fiesta กับ  Mazda2 กัน

ออฟไลน์ mewzabahl

ขออนุญาตนะครับ

ถ้าแฟนไม่รู้ว่าจะซื้อให้ แกล้งพาไปเดิมชมรถหลายๆรุ่นสิครับ ดูว่าเขาจะชอบคันไหน

ถ้าเขารู้อยู่แ้ล้ว... ก็ถามเขาไปเลยครับ ชอบคันไหน ระวังเขาจะตอบชอบ Civic นะครับ ^^ ::)
ผมเห็นด้วยกันความคิดนี้ครับ แอบหลอกถามก็ได้ว่าเค้าชอบรุ่นไหน สีอะไร กลัวซื้อมาแล้วไม่ถูกใจเค้าละสิ แบบพ่อผมทำกับผมได้  :( :(

ออฟไลน์ Despinaauto

HONDA  CITY

ออฟไลน์ eaowpj

120 กม. ผมถือว่าค่อนข้างใกล้ ถ้าขับ 60 กมต่อชม. 2 ชม.ถึง ถือว่าสบายมาก ๆ ครับ ซึ่งตามความจริงคงไม่มีใครขับทางไกล 60 กันหรอกถ้ารถไม่ติด รถไม่มีปัญหา
ถ้าบ้านไม่อยู่สังขละก็ไม่น่าห่วงครับ eco car ก็ดีพอในความคิดของผม ถ้าเพื่อนเยอะ คงalmera เพราะน่าจะใหญ่กว่าทุกรุ่นในรายการ ยังไงผมคิดว่าผู้หญิงก็ชอบเก็บสัมภาระไว้ในรถอยู่แล้ว ได้คันใหญ่หน่อยก็ยิ่งดี แต่ถ้าเพื่อนเยอะกว่านี้แนะให้ดูกระบะเพราะเพื่อนนั่งกระบะ้ท้ายได้ด้วย แต่ถ้าอยากจอดง่าย ๆ คล่องตัวก็ eco car อื่น ๆ  :)

ออฟไลน์ Lhorn

• **
ผมว่าลองดูรถ city ก็ดีนะครับ  น่าจะเหมาะกว่าตัวอื่น   ศูนย์ก็เยอะครับ อีกอย่างถ้า จะใช้รถที่ราชบุรี หรือเมืองกาญ แนะนำรถพวก Honda toyota ดีกว่าครับ
ศูนย์ Ford เมืองกาญเล็กครับ  ผมขับผ่านแทบ ไม่รู้เลยว่าเป็นศูนย์  สำหรับที่ราชุบรีนี้  ทำงานอำเภอไหนละครับ ลองดูศูนย์ใกล้ๆดีกว่านะครับ

สำหรับขับรถไปกลับของผู้หญิงละก็...  60Km ถือว่าไกลมากเลยทีเดียวครับ  พอๆกับผมขับรถทุกวันนั้นละ

ผมขับรถไปกลับที่ทำงาน  บางใหญ่-วังน้อย  วันละ 130Km เหมือนกัน  ขนาด civic ยังรู้สึกเหนื่อยเลยครับ

ลองดูพวกรถใหญ่หน่อยศูนย์เยอะๆ เวลามีปัญหาจะได้ ไม่ลำบากครับ

• **
คิดไปคิดมา แฟนอยากได้ 4ประตู ออโต้ โหลดเตี้ย พอมีรถกะบะรุ่นไหนที่เหมือน รถเก๋ง มากที่สุดครับ ถ้าติดแก๊สได้ด้วยยิ่งดี หรือ เติม E20 ได้  เจ้า BT-50 PRO มีเครื่องเบนซิล หรือเปล่าครับ

NgoH

ไทรตัน วีโก้ มีเครื่องเบนซิล มาสด้าบีที50 ไม่มี แต่เรนเจอร์มีครับแต่ยังไม่เปิดตัว

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
กาญจ มาถึงราชรี ถนนกว้างครับ รถที่วิ่งใหญ่ๆ ก็ 10-18 ล้อ รถกระบะเยอะครับ

ความเร็วคงไม่เกิน 110 เพราะมีกล้องส่องอยู่ตรงแยกไปกาญฯ

ผมอยากให้เอารถใหญ่หน่อย ไม่ต้องติดแก้ส เพราะคงวิ่งได้เรื่อยๆ ไม่มีรถติเท่าไหร่เลย

รองดูนิสสัน Almera  Top ดูครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

ใจจริงอยากเชียร์ซิตี้ แต่คงไม่ทันนโยบายเลยเชียร์ฟอร์ดแทนครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
จริงๆอยากให้ใช้รถคันใหญ่ๆ นะครับ

เส้นนี้รถบรรทุกเยอะมาก(เพชรเกษม) อีกเส้นก็ทางเปลี่ยว(ด่านทับตะโก)

แต่จากตัวเลือกแล้ว เชียร์ Fiesta ครับ 1.5 หรือ 1.6 ตามใจโลดด

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

ถนนเมืองกาญ มาราชบุรี ขับง่าย ผมว่ารถอะไรก็ใช้ได้หมด แต่ถ้าให้แนะนำเป็นcity กับvios ผมว่ามันเป็นรถที่ไม่ค่อยงอแงดีครับ แล้วจะได้รถทันมั้ยนั่น  แต่สำหรับผมห่วงเรื่องความปลอดภัยมากกว่า แนะนำfiesta รุ่นล่าสุดที่มีถุงลมเยอะๆ ผมว่าน่าใช้ดี เคยไปลองขับ ผมว่ามันเล็ก แต่ผู้หญิงน่าจะชอบครับ นั่งเบียดๆกันกับเพื่อนๆเค้าคงสนุกเวลาสาวๆไปเที่ยวกัน

ออฟไลน์ eRaJap

• **
  • ~ ไม่ว่าจะทุกข์ หรือสุข ก็อยู่ที่จะมอง ~
คิดว่า น่าจะให้แฟนลองเลือกเองเลยดีกว่าค่ะ ว่าชอบรุ่นไหน

>> น่าอิจฉา แฟนคุณจริงๆ ถ้ามีแฟนแบบนี้รักตาย 55555 ;D

promt

เบนมากระบะแล้วหรือครับ

ผู้หญิงชอบอะไรๆ ที่สบายๆ ค่าใช้จ่ายถูกๆ

ISUZU จัดให้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2012, 06:54:40 โดย promt »

• **
ลองโทรไปแกล้งถามดูแล้วครับ แฟน อยากได้ กระบะ 4ประตู โหลดเตี่ย แต่ดีไซด์แบบรถเก๋ง งานเข้าแล้วสิครับ มีคันไหนอยู่ในคาย ดีไซด์แบบรถเก๋งบ้างครับ ที่บ้านแฟนทำไร้ทำนาด้วย เพื่อนเยอะอีก สงสัยจะเอาไปบันทุก

ออฟไลน์ Tern vtec

• Full Member
กระบะที่เหมือนเก๋งที่สุดนาทีนี้คง bt50 pro ล่ะคับๆๆ  แล้ว swift1.2 ได้เงินคืนจากรัฐบาลป่าวอ่ะคับๆๆมันไม่ได้ประกอบในประเทศไม่ใช้หรออ

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
ถ้ากระบะเหมือนเก๋งที่สุดล่ะก็ ขอแนะนำ BT-50 PRO ครับ ;)

กระบะที่เหมือนเก๋งที่สุดนาทีนี้คง bt50 pro ล่ะคับๆๆ  แล้ว swift1.2 ได้เงินคืนจากรัฐบาลป่าวอ่ะคับๆๆมันไม่ได้ประกอบในประเทศไม่ใช้หรออ

Swift Eco Car 1.25 ผลิตในประเทศไทยครับ ได้คืนภาษีด้วยครับ
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ Fly to dream

Fiesta 1.6 ultimate ได้ทอน 1 พันครับ  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
งั้นต้อง BT50 Pro แล้วครับผมว่าสวยทั้งภายนอกภายในจนบางที่รถเก๋งบางรุ่นยังอาย

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าเพื่อนเยอะ ซิตี้อาจเป็นตัวเลือกที่ดี แต่ยังมีปัญหาผลิตไม่ได้ และไม่ได้ข่าวนำเข้า? ดังนั้นเฟียสต้าเป็นทางเลือกที่ดีครับ

ออฟไลน์ mongolias

จากตัวเลือกทั้งหมด ผมอยากจะจิ้มไปที่ City มากที่สุด

ออฟไลน์ jimsrsa

ผู้หญิงส่วนใหญ่จะชอบรถที่รูปทรงภายนอก อย่างอื่นเขาไม่สน คือรถต้องสวยโดยที่ไม่ต้องแต่ง หรือรถที่ทรงน่ารัก ต้องดูนิสัยแฟนประกอบด้วยครับ