ผู้เขียน หัวข้อ: เกือบตาย!!!!!! เพราะน้ำขวดเดียว  (อ่าน 10710 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rung

• Full Member
เกือบตาย!!!!!! เพราะน้ำขวดเดียว
« เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 13:53:48 »
ผมมีอุทาหรณ์จากการขับรถของผม มันเกิดจากความประมาทของผมเองครับ เกิดเหตุประมาณ 05.30 น. ของเช้าวันพฤหัสบดีที่ 15 มี.ค. ผมและลูกสาวเดินทางจากพัทยาเข้ากรุงเทพ โดยใช้เส้นทางหลวงหมายเลข 7 Moter Way ขณะขับผ่านจากแยกที่ตัดกับทางหลวงหมายเลข 36 (แยกกระทิงลาย-ระยอง) ไปประมาณ 5 กม. ผมขับโดยใช้ความเร็ว 140 กม./ชม. วิ่งเลนขวาสุด ลูกสาวปรับเบาะเอนหลับเบาะข้างคนขับ โดยความรำคาญขวดน้ำที่อยู่แผงประตูฝั่งข้างคนขับ ผมจึงปลดเข็มขัดนิรภัยเพื่อเอื้อมมือไปหยิบขวดน้ำ จังหวะนั้น.............. รถก็เสียการทรงตัว พุ่งไปกระแทกแผงปูนที่กั้นเกาะกลางถนน (เอียงไปทางขวา) ทีสูงประมาณ 1 ม. ผมกระแทกกับแผงคอนโซนในท่ากำลังเอียงตัว แล้วกระเด็ดลงไปทับลูกสาววัย 8 ขวบ ที่กำลังหลับ ลูกร้องตกใจ ผมตั้งสติได้รีบลุกขึ้นมาบังคับรถเข้าไหลทางซ้ายสุด ............... โชคดีมากๆๆๆ ที่ขณะนั้นไม่มีรถตามมา พอจอดรถได้ ผมยังจุกและแน่นหน้าอก เจ็บท้อง มีบาดแผลขนาด 5*5 ซม. ที่ส้นเท้า เลือดไหลซึมๆ ที่ใบหู แผลฟกช้ำที่ศีรษะ จากการกระแทก โชคดีจากการตรวจของแพทย์ผมและลูกสาวปลอดภัย ผมแค่กลับไปรักษาตัวจากแผลฟกช้ำตามตัว ส่วนรถก็ยังนับว่า......โชคดีมากๆๆๆครับ พังตามรูปที่เห็น ขณะนี้ส่งซ่อมที่ศูนย์ H แล้ว นับว่ารถพังน้อยมาก ยางหน้าระเบิด MAXด้านขวาเป็นลอย และก็ลอยถลอกของตัวถังด้านขวา ใครเห็นสภาพผมและรถก็บอกว่า....ผมโชคดีมากที่ขับ 140 กม./ชม. ปล่อยพวงมาลัย ปลดเข็มขัด เอื้อมไปหยิบของ รถชน แล้วเกิดเหตุเท่านี้

สรุป ขอเตือนเพื่อนๆว่า อย่าประมาทกับการขับรถนะครับ

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
Re: เกือบตาย!!!!!! เพราะน้ำขวดเดียว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 13:56:07 »
ดีแล้วคับที่ไม่เป็นไรมาก  ;D
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Aos

• Newbie
  • *
Re: เกือบตาย!!!!!! เพราะน้ำขวดเดียว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 13:56:19 »
ดีใจด้วยครับ..ไม่เป็นอะไรมาก..ขอให้หายไวๆๆครับ..

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 14:00:47 »
ถือว่ายังโชคดีนะครับ! ยังไงก็ขอให้หายไวๆนะครับ อีกอย่างลูกก็ยังเล็กอยู่ ขอให้หายไวๆและก็ขับรถอย่างระมัดระวังนะครับ

ออฟไลน์ chettaphong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 14:14:15 »
โชคดีครับที่ไม่เป็นอะไรมาก

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 14:19:19 »
ฟังแล้วเสียวแทนเลย ของต่างๆก้เหมือนกันครับถ้าเป็นไปได้ก็อย่าเอาขึ้นมาเกินความจำเป็นเลย เคยได้ยินมาเยอะอุบัติเหตุใหญ่ๆที่เกิดจากของเล็กๆในรถ เช่น รองเท้า ขวดน้ำ หาแผ่นซีดี โทรศัพท์ ขวดน้ำยาปรับอากาศ กล่องกระดาษทิชชู่(อันนี้แฟนผมเคยวางไว้ทับเบรคมือ โดนผมเอ็ดไป) ผ้ายางรองพื้น โอยเยอะแยะ ระมัดระวังกันไว้นะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ pongsaat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 14:44:45 »
ขอให้หายไวๆนะครับ
ขอบคูณที่มาเล่าสู่กันฟัง
จะได้เป็นข้อคิดในการปฏิบัติเวลาขับรถ

ออฟไลน์ dEsiGnz

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 15:02:32 »
มันน่ากลัวตรง 140 km/hr นี่แหละครับ โชคดีที่ไม่เป็นอะไรมาก ขอให้หายไวๆ ครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 15:23:22 »
โชคดีมากๆเลยครับที่ความเร็ว 140 หายไวๆครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 16:19:04 »
อุทาหรณ์ ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 16:53:55 »
ทางที่ดีที่สุดน่าจะควรชะลอความเร็วแล้วเข้าเลนซ้ายสุด กดสัญญาณฉุกเฉินนะครับ ปลอดภัยกับตัวเองและเพื่อนร่วมทางท่านอื่นด้วยครับ

ถ้าเกิดคุณพลาดไปชนเค้าขึ้นมา ทั้งๆ ที่เค้าไม่รู้เรื่องรู้ราวมันคงจะแย่กว่าเกาะกลางถนนมากครับ

ออฟไลน์ tonine

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 17:08:11 »
ดีแล้วไม่เป็นไรมากทั้งคน ทั้งรถ 
เสียวเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 17:11:19 »
อ่านแล้วหวาดเสียว  :o :o :o ผมเคยขับรถไปเจอรถคันนึงเลยจะถ่ายรูปจังหวะที่รถไหลๆไป คันหน้าหยุดผมไม่รู้ดีที่พ่อผมทักผมเลยกดเบรคเต็มแรงเหลืออีกปลายนิ้วก้อยมั้งจะบรรจบท้าย Taxi จะนั้นพอไม่เอาแล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 17:18:13 »
ผมว่าควรจอดรถในที่ปลอดภัยและทำทุกอย่างให้เรียบร้อยก่อน ค่อยขับต่อจะดีกว่าครับ

ผมว่าพี่โชคดีจริงๆ ที่ไม่เป็นอะไรมาก
หายไวๆนะครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 17:35:51 »
ปลอดภัยก็ดีแล้วครับ

เร็วขนาดนั้น รถเสียหายแค่นี้ บาดเจ็บแค่นี้ และที่สำคัญที่สุด ก็คือลูกสาวปลอดภัย

ผมว่าไม่มีอะไรจะดีไปกว่านี้แล้วครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 17:45:09 »
คิดว่าจังหวะเอี้ยวตัวจะหยิบขวดน้ำ เผลอเหนี่ยวพวงมาลัยครับ รถเลยเฉออกขวา

ยางและด้านข้างรถ กระแทกขอบปูนกั้นทาง ด้วยที่ว่ามาเร็ว เลยกระเด้งออกมา ไม่ครูดไปกับปูน

โชคดีมากที่ไม่มีรถคันอื่นวิ่งอยู่ ไม่งั้นคงมีอุบัติเหตุหลายคัน ตัวคุณเองก็ถอดเข็มขัดนิรภัยแล้วด้วย

ต่อไปก็ขับระวังๆนะครับ ถ้าจะทำอะไรที่ต้องขยับตัวถึงขนาดต้องปลดเข็มขัดนิรภัย ผมว่าหยุดรถข้างทางดีกว่า

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 19:03:40 »
โชคดีนะครับที่ไม่มีใครเป็นอะไรมาก

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 19:19:06 »
เมื่อสัปดาห์ก่อนผมก็เกือบจะทำแบบคุณเหมือนกันครับ
จะเอื้อมไปหยิบอะไรซักอย่างที่ประตูซ้าย
แต่ตอนที่กำลังจะเอื้อมไปนั้นมันก็มีภาพขึ้นมาในหัวว่า
ถ้าเผลอไปดึงพวงมาลัยแล้วควบคุมรถไม่ได้จะเป็นยังไง
เลยกลับมานั่งขับตามเดิม ไม่กล้าหยิบแล้ว กลัวมันจะเป็นจริง

โชคดีแบบนี้คงไม่ได้เกิดขึ้นกับใครบ่อยๆ ยังไงๆก็ระวังด้วยนะครับ :)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 19:29:49 »
พระคุ้มครอง ดีแล้วครับที่ปลอดภัย หายไวๆ ครับผม
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ xroma83

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 19:41:15 »
ปลอดภัยดีแล้วครับ
ผมเคยขับในซอยบ้านตัวเองปะมาน20-30กม./ชม โทรศัพท์ตกไปที่ผ้ายางเลยก้มไปเกบ เงยหน้ามารถแถกับกำแพงข้างๆ กินมิเตอร์วัดน้ำครอบปูนแตกกระจาย
รถเพลาเบี้ยวเลยครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 20:02:25 »
ความประมาทอย่างเดียวเลยครับ

แต่คนอื่นๆ ได้อานิสงฆ์จากประสบการณ์ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 20:04:04 »
ไม่เป็นไรก็ดีแล้วครับ ขอให้หายไวๆครับ แต่เห็นแล้วเสียวแทน คุณพ่อผมชอบนั่งฟังเสียงนั่นเสียงนี่ในรถ

พอมีเสียงดังซักหน่อยก็เริ่มหา หันซ้าย หันขวา ผมล่ะกลัวจริงๆว่าถ้าเกิดพลาดขึ้นมาจะเป็นยังไง

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 20:50:16 »
ขอบคุณสำหรับคำเตือนครับ ขอให้หายไว ๆ ครับ 140 แล้วเอื้อมไปหยิบของโอ้ววว รอดมาเพราะสติและประสบการณ์แท้ ๆ ครับ  :)

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 21:37:46 »
ยังโชคดีครับที่ไม่เป็นไร เหมือนพ่อผมเลยขับไป 120จะ125 อยู่บนถนนทางเข้ากรุงเทพตอนนั้นอยู่ชะอำ รถเต็มไปหมดตอนตี 3 พ่อจะหยิบของ ผมตะโกนเลยว่า พ่อระวัง เกือบชนตกใจกันหมด ขวัญผวา แม่หลับอยู่ตื่นมาตกใจ ถนนนั้นก็ไม่มีไฟ ทางโค้งทีต้องมาดูทางให้ พ่อบอกเลยว่าไปชะอำครั้งหน้าไม่เอารถไปอีกแล้วจะนั่งรถไฟไป เสียวมากๆๆ
Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 22:47:13 »
ผมวิ่งบ่อยครับนนสาย 7 เนี่ย ทางยาวๆขับเพลินๆ แต่ก็ขอให้ตั้งอยู่บนความไม่ประมาทนะครับ
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 23:05:15 »
อย่าโทษขวดน้ำครับ แต่ก็ดีแล้วที่ไม่เป็นอันตรายมาก คราวหลังระวังให้มากกว่านี้นะครับ แล้วสงสัยอย่าง ในเมื่อไม่มีรถคันอื่น อยู่เลนขวาได้ไงครับ

ออฟไลน์ ch>.<

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 23:22:23 »
เป็่นผมจำจนตาย ขอบคุณที่นำมาเป็นตัวอย่างให้ครับ
ผมว่าหลายคนในที่นี้บางที่อาจชอบรถมากมัวแต่สนใจตัวรถมากกว่าการขับ เสียงต่างๆตัวดีเลย เป็นข้อคิดได้อย่างดีขอบคุณครับ
 ขอให้หายเร็วๆนะครับ  :(

ออฟไลน์ NuttanonBJ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 00:15:29 »
ขอบคุณที่นำมาเล่าสู่กันฟังครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 01:07:37 »
เป็่นผมจำจนตาย ขอบคุณที่นำมาเป็นตัวอย่างให้ครับ
ผมว่าหลายคนในที่นี้บางที่อาจชอบรถมากมัวแต่สนใจตัวรถมากกว่าการขับ เสียงต่างๆตัวดีเลย เป็นข้อคิดได้อย่างดีขอบคุณครับ
 ขอให้หายเร็วๆนะครับ  :(
เมื่อก่อนวอลโว่คันเก่า มีเสียงแล้วพ่อจะใช้ให้ลองตรวจสอบขณะวิ่งครับ แต่ต้องไม่คลำด้วยตัวเอง

ออฟไลน์ ch>.<

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 01:16:27 »
เมื่อก่อนวอลโว่คันเก่า มีเสียงแล้วพ่อจะใช้ให้ลองตรวจสอบขณะวิ่งครับ แต่ต้องไม่คลำด้วยตัวเอง

ไม่ต้องเก่าหรอกรถปกติมีเสียงเอี๊ยดๆอ๊าดๆผมหน่อยก็สงสัยละ สมาธิหลุดประจำ แต่ไม่ถึงขั้นหันไปมองหาขณะขับ มักจะรอรถติดซะส่วนใหญ่ ชีวิตคนกรุง =="