ผู้เขียน หัวข้อ: เหล็กโบรอนไม่ใช่เทพนะครับ  (อ่าน 39821 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
เหล็กโบรอนไม่ใช่เทพนะครับ
« เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 19:30:57 »
ไปเจอมาจากเวปไทยรัฐ

หนุ่มใหญ่จันทบุรีขับรถตู้พาญาติ รวม 11 คน ไปไหว้เช็งเม้ง ระหว่างทางถนนบายพาสเลี่ยงเมืองชลบุรี ขาไปพัทยา ถูกรถเก๋งเหินข้ามเกาะกลางมาชน เจ็บระนาว 9 ราย…

เมื่อเวลา 08.30 น. วันที่ 25 มี.ค. ร.ต.ท.อดุลย์ นามดี พงส.(สบ 1) สภ.เมืองชลบุรี รับแจ้งมีอุบัติเหตุรถชนกัน บริเวณถนนบายพาสเลี่ยงเมืองชลบุรี ขาไปพัทยา ช่วงหน้าหมู่บ้านพระพรหม หมู่ 4 ต.หนองไม้แดง จึงรุดไปตรวจสอบที่เกิดเหตุพร้อมเจ้าหน้าที่กู้ภัยไตรคุณธรรม ที่เกิดเหตุพบรถตู้ ยี่ห้อโตโยต้า สีบรอนซ์เงิน ทะเบียน ฮข 4023 กรุงเทพมหานคร สภาพด้านหน้าพังยับ กระจกแตกละเอียด ติดกันมีรถเก๋ง ฟอร์ด เฟียสต้า สีแดง ทะเบียน ฆฆ 2805 กรุงเทพมหานคร สภาพพังยับเยิน ตัวถังรถด้านซ้ายบุบทั้งแถบ

เจ้าหน้าที่กู้ภัยลำเลียงผู้บาดเจ็บที่นั่งมากับรถตู้ส่ง รพ.ชลบุรี จำนวน 8 คน ได้แก่ 1. นายสมชาย ใจกรุณา อายุ 47 ปี คนขับรถตู้ 2. นายสีสมัย ไทรมนตรี อายุ 29 ปี 3. ด.ญ.จิรภา เพ็ญพิมล อายุ 1 ขวบ อยู่บ้านเลขที่ 119/133 ต.ตลาดขวัญ อ.เมือง จ.นนทบุรี บาดเจ็บข้อมือขวาหัก ศีรษะแตก ไม่ได้สติ 4. นายสมชาย งามวัฒนสุข อายุ 66 ปี อยู่บ้านเลขที่ 32/21 ต.ตลาดขวัญ อ.เมือง จ.นนทบุรี 5. น.ส.อทิตา เติมคุณานนท์ อายุ 28 ปี อยู่บ้านเลขที่ 96 หมู่ 1 ต.สระสี่มุม อ.กำแพงแสน จ.นครปฐม บาดเจ็บมีแผลฟกช้ำตามลำตัว 6. นายธีระพงศ์ งามวัฒนสุข อายุ 31 ป อยู่บ้านเลขที่ 32/21 ต.ตลาดขวัญ อ.เมือง จ.นนทบุรี 7. หญิงอายุประมาณ 70 ปี ไม่ทราบชื่อ หมดสติ และ 8. หญิงไม่ทราบชื่อ อายุประมาณ 25 ปี หมดสติ และนอกจากนี้ ยังมี น.ส.ชลธิชา อนุกรานุสรณ์ อายุ 23 ปี อยู่บ้านเลขที่ 181/209 หมู่ 8 ต.ทุ่งสุขลา อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี คนขับรถเก๋งฟอร์ด เฟียสต้า ได้รับบาดเจ็บ สลบไม่ได้สติ ถูกนำตัวส่ง รพ.ชลบุรี เช่นกัน รวมผู้ได้รับบาดเจ็บจำนวน 9 คน

จากการสอบถามนายสมชาย ใจกรุณา คนขับรถตู้ ทราบว่า ขับรถพาครอบครัวและญาติ รวม 11 คนมาจากจันทบุรี มุ่งหน้าจะไปไหว้บรรพบุรุษที่สุสานโง้วเจริญ อ.บ้านบึง จ.ชลบุรี มาถึงจุดเกิดเหตุมีรถเก๋ง คันดังกล่าวขับปีนเกาะกลางถนนพุ่งข้ามเลนมาชนกับรถตนอย่างจัง เป็นเหตุให้มีผู้ได้รับบาดเจ็บจำนวน 9 คนดังกล่าว โดยนอกจากนี้ยังมีผู้ที่โดยสารมากับรถตู้ที่บาดเจ็บเล็กน้อย ไม่ได้นำส่งโรงพยาบาลอีก 3 คนอีกด้วย โดยในเบื้องต้น ในขั้นตอนการสอบสวนเจ้าหน้าที่ตำรวจต้องรอให้ น.ส.ชลธิชา อนุกรานุสรณ์ คนขับรถเก๋งได้สติสามารถให้การได้ก่อน จึงจะสอบสวนหาสาเหตุว่าทำไมรถจึงปีนเกาะกลางถนนข้ามไปชนกับรถตู้ดังกล่าว.

http://www.thairath.co.th/content/region/248110

รูปตามไปดูในลิ้งเอานะครับ fiesta ด้านซ้ายยุบเข้าไปเกือบครึ่งคัน โบรอนเจอแบบนี้ก็ไม่รอดล่ะครับ เจ้า commuter เละน้อยกว่าที่คิดวุ้ย

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
Re: เหล็กโบรอนไม่ใช่เทพนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 19:36:58 »
ก็นับว่าช่วยในระดับนึงครับ รถเล็กบินข้ามเกาะกลางมาบวกรถใหญ่กลางลำ แบบนี้

โชคดีไม่มีใครเสียชีวิตครับ  ::)

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 19:39:22 »
ขับมาเร็วขนาดนั้น เหล็กเทพอะไรก็ช่วยไม่ได้ละครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ Atom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 19:40:08 »
ถ้าเป็นยีห้ออื่น อาจหนักกว่านี้หรือเปล่าน๊าาาาาาาาาาาา

ออฟไลน์ buggle01

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 19:42:58 »
เส้นนี้รถตู้ก็ขับ 100 อัพ อยู่เลยครับ
แล้วรถอะไรจะไปทนได้หล่ะครับ

ผมว่าเหล็กโบรอนไม่ได้เทพ เห็นด้วยครับ
แต่เฟียสต้า และโฟกัส ก็เป็นรถที่มีความแข็งแรงมากกว่ารถในระดับเดียวกัน จากประสบการณ์ส่วนตัว

ลองเอายี่ห้ออื่นไปลองบ้างมั้ยหล่ะ บริโอ้เป็นไงครับ??

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 19:44:38 »
555+,,, หัวข้อกระทู้ กัดแรงไปหน่อยนะคับ

Fiesta,,, กลายเป็นปลาหมึกแผ่นเลยทีเดียว
ยังไงก็ ขอให้ผู้ประสบเหตุทุกท่านปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 19:45:33 »
จากที่ได้สัมผัสรถฟอร์ดมาตรฐานดีนะครับ การประกอบ ชิ้นส่วนต่างๆครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 19:56:38 »
ขออภัยที่หัวข้อกระทู้ประชดไปหน่อย เคยเข้าไปอ่านในคลับหลายๆคนอวยเหล็กโบรอนซะเทพอย่างกะเหล็กไหลอะไรก็ทำเหล็กโบรอนนี้ไม่ได้ เพราะความรู้สึกส่วนตัวผมกับเหล็กโบรอนก็เฉยๆอ่ะครับ เหมือนกับเป็นเทคนิคการขายของที่ยี่ห้ออื่นอาจจะมีเหมือนกันแต่ไม่โฆษณาก็ได้ ผมดูผล lab crush test ดีกว่า รถญี่ปุ่นที่ว่ามันบอบบางก็เห็นทดสอบออกมาแล้วดีกันทั้งนั้น ยกเว้นรถจีนที่ไม่ไหวจะเคลียร์จรืงๆ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 20:02:35 »
เละมากเลยครับสภาพรถ ขอให้ปลอดภัยทุกคนนะครับ

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 20:03:03 »
ก็เขาก็โฆษณาขายของแหละครับ ดูแล้วถ้าข่าวบอกรถปีนข้ามเกาะมา แล้วชนได้เละทั้งสองคันขนาดนี้ ก็คงมาเร็วมากแหละครับ แต่ข่าวบอกคนขับแค่หมดสติ ^^ ก็น่าจะโอเคนะครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 20:03:16 »
เหล็กเทพ เหมาะกับรถเทพ

ผมว่า มันเป็นการโปรโมตตัวสินค้ามากกว่า

คนเราพยายามหาเหตุผลอันชอบธรรมเพื่อสนับสนุนความคิดตัวเองครับ
ใครๆก็เป็น เชื่อผมสิ ถ้ามันจะเป็นการสร้างความมั่นใจให้กับการตัดสินใจของตัวเอง
จะอวยอะไร ก็อวยให้เต็มที่ครับ

ขอให้ปลอดภัยนะครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 20:14:12 »
งานนี้ความผิดคนขับล้วนๆไม่เกี่ยวกับตัวรถ

ปล ผมไม่ได้อวยโบรอนนะ ถ้ามันเทพจริงระดับเบนซ์คงเอาไปใช้แล้ว

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 20:25:08 »
ยังไงผมก็ว่า เหล็กของแฝด จากระยอง ก็ยังฝากผีฝากไข้ได้ดีกว่า ยี่ห้ออื่นๆที่นิยมในบ้านเราครับ (ระดับเดียวกันนะ)
ผมชอบขับรถไกลๆ เคยเห็นกับตา ว่า VIOS น่าจะขับไม่เกิน 80-90 km/h (ขับแซงซ้ายแบบเนิบๆ แซงผมที่วิ่ง 60 km/h )

คงนึกภาพออกนะครับ ถนนที่มี 4 เลน แล้วลดเหลือ 2 เลน เขาคงไม่ได้ดูป้ายข้างทาง ผลคือ รถไถล ตกถนน ไปห่อต้นไม้
เหมือนห่อของขวัญยังไงยังงั้น อะไรมันจะยับได้ขนาดนั้น

พี่ฮอน เราก็ออกแนว ยี่ห้อขาดครึ่ง เหมือนแข็ง แต่ข้างหน้า ชนกลางลำเหมือนจะขาดครึ่ง ตั้งแต่พีใหญ่ยันน้องเล็ก

แต่ไม่ว่าจะรถเทพขนาดไหน ผมว่ามันก็มีลิมิตของมันอยู่ แต่ลิมิต มันจะสูงต่ำกว่ากันเท่านั้นเอง
ไม่ว่าจะขับอะไรก็อย่าประมาท และระวังเป็นดีที่สุด

ออฟไลน์ Pluem_411

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 20:27:07 »
รอดก็บุญแล้ว Fiesta น่ะเละซะขนาดนั้น
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 20:51:09 »
ยังไงขับกันช้าหน่อยนะครับ อยากให้เดินทางปลอดภัยกันทุกคน

รถตู้ผมเห็นวิ่งบนทางด่วนไม่ต่ำกว่า 140 เกือบทั้งนั้น ส่วนบนมอเตอร์เวย์เกิน 130 แน่ๆ เพราะผมขับความเร็วย่านนี้ เจอรถตู้แหวกผ่านไปประจำ รถตู้ รูปทรงก็บอกอยู่แล้วว่าไม่ควรขับเร็ว

ขอให้ปลอดภัยทุกคนครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 20:58:11 »
อย่าลืมสิครับ ถึงคอมมิวเตอร์จะไม่ได้ัใช้เหล็กโบรอน แต่ข้างใต้เป็นแชสซีนะครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 21:03:32 »
โดนด้านข้างแบบนี้ไม่หักครึ่งก็เทพแล้วครับ
ถ้าคาดเข็มขัดโดนแบบนี้จะช่วยได้เยอะ
เคยมีข่าวไม่นานมานี้แอคคอร์ดเขาสีข้างฟาดต้นไม้ขาดครึ่งเลยแถวๆใต้

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 21:04:44 »
ถ้าจำไม่ผิด มีโบรอนผสมอยู่ไม่กี่เปอร์เซ็นเองนิครับ..

แต่คนในคลับอวยเจ้าโบรอนซะเวอร์เลย...
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ mengkubs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 21:15:06 »
คนขับเกือบกลายเป็นเทพเนื้อเดียวกะเหล็กแหนะ

เหล็กจะดีแค่ไหน ถ้าไม่เช็คยาง+เบรคให้ดีมันก็ไม่มีค่าอะไรเลยครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 21:24:54 »
กระทู้นี้โดนใจมากๆ  ;)

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 21:26:55 »
มันก็แค่การตลาดนั่นแหละครับ ก็แค่เหล็กอย่างดีแบบหนึ่ง ยี่ห้ออื่นก็มีสูตรของตัวเองแค่ไม่ได้โฆษณาเท่านั้น

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 21:32:59 »
ก็ยังดีที่แค่หมดสติ แต่ไม่ดีพอให้ทนไม่หลับได้ครับ
แล้วคนขับเฟียสต้ามันขับยังไงของมัน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 21:45:42 »
ก็ไม่มีใครตาย  จะทำไมเทพไม่เทพก็ดีกว่าพวกที่ไม่มีล่ะ ;) ;) ;)  มันก็ไม่ได้ทำให้มีการตายแบบยี่ห้ออื่นซักหน่อย
ดีกว่าหลายข่าวกับรถในกลุ่มบางรุ่น ที่ตายประจำ  :-* :-* :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2012, 22:01:03 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 21:48:56 »
โบรอนไม่ใช่เทพ  แต่การเอามาประชดประชันแบบนี้ไม่ใช่เรื่องดีนัก

รถทุกคันก็มีขีดจำกัดการชนขนาดนี้แล้วไม่มีคนเสียชีวิต  ถือว่ารถคันนั้นคุ้มครองได้ดีที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 21:58:55 »
ในคลับรถไหนจะอวยกันอย่างไง ไม่เเปลกนักหรอก

แต่ถ้ามาอวยในบอร์ดสาธารณะ ก็เข้าใจว่าน่าหมั่นไส้

มันก็เป็นรถคันนึง ที่มีส่วนประกอบของสารโบรอน

พวกเราอาจจะเข้าใจดี

เเต่สำหรับบางคน คิดว่ามันสุดวิเศษ เหมือนสาหร่ายจากน้ำทะเลลึก

โดยส่วนตัวคิดว่าขับรถด้วยความไม่ประมาทดีที่สุด ถ้าไม่อยากไปเจอเทพในนรก

ขอเสนอกระทู้นี้ย้ายไปคลับเฟียสต้าครับ 555

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 22:16:51 »
volvo xc90 อายุจะ10ปีมาแล้ว โครงหลังคาก็ใช้เหล็กโบรอนตั้งนานแล้วครับ ผมไปอู่สีเห็นคันนึงคว่ำมามันก็ยุบเหมือนเดิมล่ะครับ

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 22:22:04 »
volvo xc90 อายุจะ10ปีมาแล้ว โครงหลังคาก็ใช้เหล็กโบรอนตั้งนานแล้วครับ ผมไปอู่สีเห็นคันนึงคว่ำมามันก็ยุบเหมือนเดิมล่ะครับ
อย่างไรก็ตามฟอร์ดดูแล้วก็แข็งแรงใช้ได้น่ะครับ

ออฟไลน์ 2C-T

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 22:27:07 »
ดูตามข่าวแล้วเฟียสต้าข้ามเกาะมาเจอรถตู้ชนกลางลำน่าจะมาเกิน100+
 มุมชนกลางลำยังไงก็เสียหายมากกว่าชนตรงๆ รอดชีวิตมาได้ก็ดีมากแล้วครับ

ออฟไลน์ PLUS 9

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 22:31:44 »
ขอให้หายไวๆนะครับ เห็นภาพแล้วขนลุก เละขนาดนี้รอดได้ก็โชคดีนะครับ :) :) :)

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 22:38:25 »
เท่าที่ผมอ่านมา คนในกระทู้มีความคิดติดลบกับยี่ห้อในภาพหรือเปล่าครับ
จขกท.เขาเอามาโพสไม่ได้อวยนะผมว่า   
ยังไงก็ขอให้ผู้ประสบเหตุทุกท่านปลอดภัยละกัน