ผู้เขียน หัวข้อ: อันเนื่องมาจากราคา freed ที่ลดมาฮวบฮาบ  (อ่าน 24774 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
พอดีไปอ่านในเวปของ freed มาครับ ปัญหาตามมาให้ผู้บริหารฮอนด้า ได้ขบคิดกันหนักซะแล้ว
เพราะราคาตัวใหม่ที่ออกมามันลงไปเยอะมาก จนลูกค้าที่เคยซื้อไปในราคาล้านกว่าๆ ทั้งรายเก่าที่ซื้อมานานแล้ว
และรายใหม่ที่เพิ่งออกรถในราคาเก่ามาไม่นานนี่ยิ่งเจ็บใจครับ  ไม่มีคำชี้แจงด้วยว่ารายละเอียดสเปคมันต่างกันยังไง
ดู ๆ ไป ทุกอย่างเหมือนกันแทบทั้งหมด 

ลูกค้าเก่าเสียความรู้สึกเอามาก ๆ ครับ เข้าไปอ่านแล้วน่าเห็นใจจริง ๆ แถมยังกระหน่ำตำหนิฮอนด้าซะ....
   แล้วยังทำหนังสือร้องเรียนไปที่ผู้บริหารฮอนด้าอีก ขออนุญาตไม่เอาลิงค์มาลงดีกว่านะครับ
   แต่ล่าสุดผู้บริหารเค้าก็ประชุมเรื่องนี้กัน ว่าจะปลอบใจหรือชดเชยค่าเสียความรู้สึกกันยังไงดี

แล้วที่สำคัญ รถมือสองที่ขาย ๆ กัน ตอนนี้ส่วนใหญ่ราคาแพงกว่าป้ายแดงซะอีก ซวยกันไปแถบเลยครับ

เลยอยากทราบเหมือนกันนะครับ ว่าถ้าท่านเจอสถานการณ์นี้บ้าง กับรถที่ท่านซื้อมายี่ห้ออะไรก็แล้วแต่
   จะรู้สึกยังไงบ้างครับ

ถ้าเป็นผมเอง ยอมรับเลยว่าในระยะแรกช็อคนะครับ   แต่ต่อไปไม่นานก็คงทำใจได้เหมือนกัน เพราะธุรกิจก็ย่อมมีเหตุผลของเค้าล่ะครับ

กังวลอยู่ว่าเรื่องนี้จะกลายเป็นเรื่องใหญ่หรือเปล่าเท่านั้น หวังว่าคงจบกันได้ด้วยดีก็แล้วกันครับ

ออฟไลน์ adis

Re: อันเนื่องมาจากราคา freed ที่ลดมาฮวบฮาบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 16:03:13 »
ไม่รู้ว่ากระทู้นี้จะผิดกฎหรือเปล่านะครับ ถ้าผิดขออภัยและ admin ช่วยลบด้วยแล้วกัน

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
Re: อันเนื่องมาจากราคา freed ที่ลดมาฮวบฮาบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 16:10:07 »
เป็นผมก็ช๊อคครับ แต่เพื่อดำเนินธุรกิจและกระตุ้นยอดขาย ก็คือต้องหั่นกำไร และ ถ่มน้ำลายขึนฟ้า ครับ

ออฟไลน์ checksos

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 16:12:40 »
ทำใจเหมือน ford focus 2.0 ที่อยู่ ๆก่ลดราคา ในเต้นท์ยังแพงกว่ามือหนึ่ง

คนซื้อไปก่อน เศร้า เพราะขายก็ราคาตกอย่างแรง ทำอย่างไรก็ไม่ได้ ซึม และทำใจ

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 16:13:18 »
เห็นใจลูกค้าที่ต้องทนดูรถที่ซื้อมาแพงๆ ราคาลดลงต่อหน้าต่อตาเหมือนกันครับ

แต่คิดซะว่า ซื้อก่อน ใช้ก่อนครับ ตลาด ธุรกิจ มันก็แบบนี้ ต้องปรับกลยุทธเพื่อความอยู่รอด

เห็นกระทู้ในพันทิปเหมือนกัน ที่มีลูกค้าไปโวย แต่ก็นะ ตอนซื้อเค้าก็ไม่ได้บังคับให้ซื้อ การซื้อขายคือการยินยอมของผู้ซื้อนะครับ

ผมว่า รถซื้อมาใช้ ก็ใช้ไปเถอะครับ ถ้ากังวลราคาขาย คราวหน้าควรซื้อรถรุ่นยอดนิยมนะ ส่วนผม คิดว่า ถ้าเราชอบรถรุ่นนี้ ได้ขับไปจนถึงระยะนึง ขายแล้วได้เงินคืนกลับมาบ้าง แค่นี้ก็คุ้มแล้วครับ คิดมากเครียดเปล่าๆ

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 16:34:47 »
   ก็เหมือน benz ngt e class  w211  และ  bmw 520d ตัวก่อนหน้าละครับ ลดมาเหลือไม่ถึงสามล้าน  จากสามล้านกว่า

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 17:01:05 »
มันเป็นกลยุทธทางการตลาดเท่านั้น
ในเมื่อพิจารณาแล้ว ถ้าการลดราคา มันจะทำให้มีผู้บริโภคหันมามอง หันมาซื้อสินค้าได้มากขึ้น บริษัทก็พึงกระทำครับ
เคสนี้ น่าเห็นใจคนซื้อก่อนก็จริง แต่จะไปโทษฮอนด้า ผมว่าก็ไม่เกี่ยวกันอยู่ดี
รถหลายๆยี่ห้อ ก็ใช้วิธีการแบบนี้ในการขาย ก็ไม่เห็นจะมีใครออกมาโวยวายอะไรเลย

ผมเคยตอบในเวปพันทิปแล้วว่า ถ้าไม่พอใจมากๆ ก็ขายทิ้งครับ แล้วก็ไปหาซื้อยี่ห้ออื่นแทน

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 17:07:37 »
ซื้อก่อน ขับก่อนครับ รถยนต์ก็เป็นเหมือนสินค้าไอทีทั่วๆไป ที่ซื้อที่หลังจะได้สินค้าที่ดีขึ้น ทันสมัยขึ้น ในราคาเดิมหรือถูกกว่า ที่สำคัญ เค้าไม่ได้บังคับให้เราซื้อนะครับ

แน่นอนครับว่า เสียความรู้สึก ถ้าทางฮอนด้าจะมีอะไรให้ลูกเค้าก็ ก็ถือว่า เค้าดูแลลูกค้าดีอยู่ เช่น ยืดระยะประกัน หรือมีของพรีเมี่ยมส่งให้ถึงบ้าน หรือส่วนลดสำหรับซื้อรถฮอนด้าคันต่อไป ลดแบบเห็นหน้าเห็นหลังกันหน่อยนะครับ ไม่ใช่ว่านิดๆ หน่อยๆ ไม่กี่พัน

ออฟไลน์ KrisTop

• Full Member
  • Ingenious
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 17:09:48 »
ฉะนั้นเวลาซื้อรถ เราต้องใช้เหตุผลเข้าว่า ตรึกตรองหนักๆ

และไม่ควรอย่างยิ่งไปบอกว่า "ถูกอะ"
เพราะบริษัทเขาจะเช็ดน้ำลาย... เมื่อไม่มีคนซื้อราคามันก็ลดลงมาเองครับ

ออฟไลน์ prayut

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 17:13:00 »
เคยออกรถ ACCORD V6 วันที่ 29 กค. ปรากฏว่า 1 สิงหา แถมกระเป๋า samsonite อึ้งไป แต่โทรไปคุย ท้ายสุดเค้าก็ให้นะ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 18:16:00 »
อาการดังกล่าวผมขอเรียกว่าอาการหน้าชา .... ราวกับถูกตบหน้ากลางสี่แยก :P

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 18:26:53 »
ขอพูดในฐานะคนขับ march แล้วดันเพิ่ม option ไม่ขึ้นราคาว่า

บริษัท จะทำอะไร ต้องคิดถีงคนซื้อก่อนบ้างนะครับ

ช่วยออกคืนเงิน หรือสิทธิอะไรหน่อย เช่น

ขยายประกันเป็น 5 ปี

คืนเงินสด เป็นต้นครับ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 18:43:51 »
 ::) ::) ดีที่สุด คือตั้งราคาให้มันเหมาะสมตั้งเเต่เเรกครับ ไม่ใช่ตอนเเรกกะจะฟันหัวเข้าบ้าน พอขายไม่ออกก็มาลด   

อีกอย่างพวกกั้กออฟชั่น พอเอามาใส่ก็เนียนขึ้นราคาที 1-2หมื่น ทั้งๆที่จริงๆมันควรจะมาครบๆตั้งเเต่เเรก

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 18:45:37 »
ช่วยไม่ได้ครับ ซื้อก่อนได้ขับก่อน
ตอนแรกคงคิดว่ายอดขายจะถล่มทลาย แต่กลายเป็นเซลล์นั่งตบยุงแทน
พอมีลูกค้าเข้าไปถามถึงฟรีดเล่นเอาตอบไม่เป็นเลยทีเดียว

ปกติแล้วซื้อรถช่วงอายุตลาด 1-2 ปี หรือ MC จะเป็นช่วงกำลังดีครับ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 18:58:18 »
แสดงว่า ทำการตลาดผิดตั้งแต่แรก ตั้งราคาไม่เหมาะสม หรือไม่ก็กำไรมากไป
คิดง่ายๆว่า ราคาตอนนี้ freed ลดลงมาจากตอนเปิดตัวแสนกว่า แสดงว่าขายราคา ณ ปัจจุบัน ยังกำไร แล้ว ตอนเปิดตัวละ เขาเรียกว่าอะไร???

ฟันครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 19:08:54 »
มันก็เป็นไปตามกลไกตลาดนั่นแหละครับ
และเรื่องของการทำธุรกิจ

ถ้าซื้อมาใช้แล้ว มันซักพักมันลดราคา
แล้วบริษัทต้องคืนเงินหรือแถมอะไรให้คนซื้อไปก่อนหน้านั้น
อย่างงี้วุ่นวายกันทั้งบ้านทั้งเมืองเลยครับ

เวลาค่ายรถยนต์ขึ้นราคารถก็ด่า ว่าขายของแพง ขึ้นราคาอยู่ได้
เวลาค่ายรถยนต์ไม่ขึ้นราคา ก็จะเรียกร้องขอเงินคืนให้กับคนที่ซื้อไปก่อนหน้า

เรียกว่าโดนทั้งขึ้นทั้งร่องเลยมั้งครับเนี่ย

ปล.ถ้าซื้อมาอาทิตย์เดียวแล้วลดราคาฮวบ อันนี้เห็นใจและน่าจะคุยได้
แต่กับบางคนซื้อมาเป็นปีแ้ล้ว ยังจะมาเรียกร้องอีก อันนี้ก็เกินไปนะ

ออฟไลน์ nuionline

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 19:37:00 »
พอคนซื้อเยอะก็ขึ้นราคา  พอคนซื้อน้อยก็ลดราคา  มันเป็นเรื่องธรรมดาเพราะมันคือธุรกิจ

แต่ทำแบบนี้มันเกินไปนะครับ ลดทีเกือบ 2 แสน เป็นผมก็รับไม่ได้  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 19:54:59 »
เมื่อปี2004 ที่บ้านออกฮอนด้า แอคคอร์ด 2.4 EL มาเดือนเมษา พอช่วงเดือนมิถุนายน หรือ กรกฎาคม ดันทะลึ่งออก 2.4 ELที่เพิ่มไฟซีนอน  cruise control มาซะงั้น  :o
 แต่ตอนนั้นฮอนด้าอ้างว่าขายรุ่น 2.4 ได้ดีเกินคาดเลยเพิ่ม option ให้ กลับกันกับตอน Freed อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2012, 19:57:26 โดย panerai »

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 20:19:12 »
ทำใจครับ ซื้อก่อนใช้ก่อน

ที่บ้านก็มีครับ Tiida 1.8 Top 860,000 ครับ ส่วนลด 5,000 เอง

แล้งซักพัก ก็ลงไปเรื่อยๆ จนสุดท้าย หายเป็แสนเหมือนกัน แต่นิสสันปลอบใจให้ warranty เพิ่มเป็น 4 ปี ???

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 20:22:46 »
ผมว่า ฮอนด้าคงไม่แก้ไขอะไรกับคนที่ซื้อรถมาก่อนหรอกมั้งครับ และผมว่ามันก็เป็นธรรมดาที่ขายไม่ดีก็ต้องลดราคา ส่วนคนซื้อรถไปแล้วในเมื่อพอใจในราคานั้นแล้วซื้อไป จะมาเรียกร้องอะไรก็คงไม่ได้  :)

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 20:27:45 »
แสดงว่า ทำการตลาดผิดตั้งแต่แรก ตั้งราคาไม่เหมาะสม หรือไม่ก็กำไรมากไป
คิดง่ายๆว่า ราคาตอนนี้ freed ลดลงมาจากตอนเปิดตัวแสนกว่า แสดงว่าขายราคา ณ ปัจจุบัน ยังกำไร แล้ว ตอนเปิดตัวละ เขาเรียกว่าอะไร???

ฟันครับ

เห็นด้วยครับ  ตอนออกมาใหม่ๆก็เห็นบอกราคานี้สุดๆแล้วทำราคาต่ำกว่านี้ไม่ได้แล้ว

ถ้าราคานี้แต่แรกผมซื้อนะ  option มันครบตามต้องการเลย

มาลดตอนนี้สายไปละ  ไปออกคันอื่นแล้ว จะให้ซื้ออีกคงไม่ไหวละครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 20:59:02 »
วันนี้ก็ไปผุดลุกผุดนั่งใน Freed มาเหมือนกัน

เป็นรถที่คุ้มค่าคุ้มราคาในตอนนี้มากๆ

แต่ขณะที่ดูอยู่นั้น มีบุคคลหนึ่งมาโวยวายกับเซลล์

เรื่องราคา ว่าซื้อไปไม่นานทำไมลดราคาแบบนี้

เลยต้องกระดืบไปอีกด้าน เปิดประตูไฟฟ้าแล้วลงจากรถไปเงียบๆ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 21:03:58 »
บ้างก็ว่าลดแบบนี้มายกเค้าที่บ้านกันเรยดีกว่า :P

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 21:15:43 »
ถ้าผมเป็นลูกค้าก็คงเซ็งแหละ แ่ต่ก็คงทำไรมากไม่ได้ก็ตัดสินใจเอง แต่ถ้าผมเป็น ผบ ฮอนด้า ก็ถูกแล้วที่ขายไม่ออกก็ต้องลดราคา ยิ่งมี avanza ฯลฯ มาแข่งทำให้ขายไม่ออกหนักก็ต้องกระตุ้นให้คนมามอง ก็ลดราคาให้เห็นว่าซื้อแล้วคุ้มค่าครับ

แต่ถ้าผมเป็น ผบ ฮอนด้า แล้วถ้าอยากรักษาฐานลูกค้าไว้ ผมจะเพิ่มประกันรถไปอีก 1-2 ปีครับ เพราะอย่างน้อยก็เห็นว่าเราแคร์ลูกค้าอยู่

ออฟไลน์ Hokkaido

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 21:32:11 »
ผมจะบอกว่า Freed รุ่น SE การที่เอาแผงโครเมี่ยมที่คอนโซลออก กับ เปลี่ยนฟร้อนวิทยุใหม่(หน้าตาธรรมดากว่าเดิม)
ไอ้ต้นทุนเนี่ยก็ไม่ได้ลดมาจากเดิมเท่าไหร่หรอก แต่เพื่อให้ Freed มันไม่ตายไปจากตลาดก็จำเป็นต้องทำครับ
ขายขาดทุนก็ต้องทำ เพราะฮอนด้ารู้ดีว่าอุปสรรคสำคัญที่สุดที่ทำให้มันขายไม่ได้ก็คือ "ราคา"
เมื่อรุ่น SE เริ่มติดตลาดขายได้เรื่อยๆระดับ 600-700 คัน/เดือน พอถึงตอน MC ชิ้นส่วน Part ต่างๆจะสามารถใช้ร่วมกับรุ่นก่อน MC ได้มากกว่า 80%
ทีนี้ก็คงจะพอได้กำรี้กำไรบ้างครับ ผมมองว่าเค้ากะทำตลาดระยะยาวๆๆๆๆ กันเลยทีเดียว

ส่วนจะชดเชยกับคนที่ออกรถรุ่น E ,E Sport,E Sport Navi ไปก่อนหน้านี้ยังไง ผมว่าฮอนด้าก็คงเตรียมตัวเตรียมใจไว้บ้างแล้วเช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2012, 21:35:38 โดย Hokkaido »

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 22:42:15 »

ถ้าเป็นผม ก็ทั้งน้อยใจและดีใจครับ

น้อยใจ ที่ลดราคากันมากขนาดนี้
ดีใจ ตรงที่ได้ขับก่อน แถมรุ่นย่อยก็เปลี่ยน ก็เป็นรถหายากไป  ;D
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 22:53:46 »
ผมคิดว่า...
ไปต่อว่าบริษัทเขาไม่ถูกต้องหรอกครับ

เขาไม่ได้บังคับให้คุณซื้อเลยในตอนนั้น...
เป็นเรื่องที่ผู้ซื้อ และ ผู้ขาย ยินยอมพร้อมใจกันทั้งสิ้น

เรื่องที่คุ้นเคย..
โทรศัพท์มือถือยี่ห้อหนึ่ง ซื้อเมื่อปีที่แล้ว ราคาเป็นหมื่น ก็ทำประโยชน์ได้ตามราคา
ปีนี้ ยี่ห้อเดิมนั่นแหละ แต่เพิ่มอักษรต่อท้ายไปหน่อย ราคาลดลงมาเป็นหลักพัน แต่ทำประโยชน์ได้มากกว่ารุ่นปีที่แล้ว
อย่างนี้จะไปโทษใครล่ะจ๊ะ หรือควรฟ้องบริษัทผู้ผลิตโทรศัพท์กันดี ?

รถยนต์ ปีหน้า มีไมเนอร์เชนจ์ ปรับอุปกรณ์เพิ่มเติม ดีกว่าปีนี้ ในราคาเท่าเดิม คุณจะฟ้องเขาไหม ?

มันเป็นไปตาม หลักการตลาด ส่งเสริมการขาย น๊ะครับ

แต่ถ้าบริษัทจะรักษาลูกค้าไว้ โดยการแถมโน่น แถมนี่ ให้กับลูกค้าเก่า
ก็ถือเป็น หลักการตลาดอย่างหนึ่ง ที่จะรักษาลูกค้าเก่าไว้ได้
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ KLANG MR-S

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 22:58:37 »
มันก็เป็นไปตามกลไกตลาดนั่นแหละครับ
และเรื่องของการทำธุรกิจ

ถ้าซื้อมาใช้แล้ว มันซักพักมันลดราคา
แล้วบริษัทต้องคืนเงินหรือแถมอะไรให้คนซื้อไปก่อนหน้านั้น
อย่างงี้วุ่นวายกันทั้งบ้านทั้งเมืองเลยครับ

เวลาค่ายรถยนต์ขึ้นราคารถก็ด่า ว่าขายของแพง ขึ้นราคาอยู่ได้
เวลาค่ายรถยนต์ไม่ขึ้นราคา ก็จะเรียกร้องขอเงินคืนให้กับคนที่ซื้อไปก่อนหน้า

เรียกว่าโดนทั้งขึ้นทั้งร่องเลยมั้งครับเนี่ย

ปล.ถ้าซื้อมาอาทิตย์เดียวแล้วลดราคาฮวบ อันนี้เห็นใจและน่าจะคุยได้
แต่กับบางคนซื้อมาเป็นปีแ้ล้ว ยังจะมาเรียกร้องอีก อันนี้ก็เกินไปนะ

ตรงใจเลยครับ อย่างพวกไมเนอร์ ปรับอุปกรณ์เพิ่ม ราคาเดิมนี่ ผมว่าไปว่าเค้าไม่ได้นะ เค้าให้ก็บ่น ขึ้นราคาก็ด่า

ทุกอย่างมันอยู่ที่กลไกตลาดทั้งนั้น อย่างมาร์ชนี่ถ้าไม่เพิ่มอุปกรณ์ คนคงแห่ไปซื้อสวิฟท์กับมีราจกันเพียบ

แต่กรณีฮอนด้านี่ถ้าผมเพิ่งซื้อไปไม่ถึงเดือนแล้วเจออย่างนี้ก็จุกจริง ๆ ครับ จากยอดขายอย่างน้อยต้องเป็นร้อยคนล่ะครับที่จุก

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 23:20:22 »
ผมว่า มันจะลดกี่แสนก็ช่างเถอะ 

เป็นผมดีใจซะมากกว่า มีคนใช้รถรุ่นเดียวกับผมเยอะ   

คิดอีกแง่ว่า ก็มันเป็นการ ตลาดการตั้งราคาทางบริษัทจะได้กำไรเยอะน้อยก็ไม่เกี่ยว ในเมื่อหากราคาที่ตั้งยังขายได้  แล้วจะลดราคาทำไม(ลองคิดว่าเบียร์ขวดนึงต้นทุนเท่าไหร่)

ขายไม่ได้ก็ลดราคาเป็นผลดีต่อผู้ซื้อใหม่นะครับ   รถลดราคาเป็นผลดีจริงๆ แล้วผู้ซื้อใหม่มีทางเลือกเพิ่มขึ้น  จริงๆแล้วเราก็ต้องการมีทางเลือกกันเยอะๆ

ไม่ใช่หรือครับ?

และคิดว่าคนที่โวยวายพวกนี้คือคนเห็นแก่ตัวครับ  ใครให้อะไรก็อยากได้บ้าง มันเกินไปครับ 

สำหรับลูกค้าก่อนหน้าข้อกำหนดต่างๆควรเป็นไปตามนั้นครับ  กฏก็เป็นกฏซิ  จริงไหม

เหมือนที่มาร์ชก็เป็นข้อดีไม่เพิ่มราคา ออปชั่นเพิ่ม  เป็นทางเลือกที่ดีแม้จะเห็นว่าจริงๆแล้วบริษัทใส่ให้มาก็ได้ก็ยังขายราคานี้
 อยู่ที่มุมมองมากกว่าครับ ทางนึงคือบริษัทรับฟังผู้บริโภคปรับปรุงแก้ไขส่วนต่างที่เป็นปัญหาแล้วยืดอกปล่อยราคาเดิม  ได้ใจกว่า เพิ่มออปชั่นนิดหน่อยแล้วเพิ่มราคามหาโหด

ป.ล.   พอไมเนอร์ขึ้นราคาก็บอกว่าแพง
พอลดราคาบอกรังแกลูกค้าเก่า

ตกลงจะเอายังไงหว่า

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 23:46:00 »
จากใจคนที่ขับฟรีดรุ่นแรก
จริงๆก็อยากจะปล่อยให้มันผ่านไป เพราะซื้อก่อนได้ขับก่อน
แต่ที่เจ็บใจจริงๆ เป็นเพราะการที่กว่าจะฝ่าฝันกระแส ของการเป็นคนโง่
ในสายตาของคนที่ชอบวิจารณ์รถตามเว็บ ว่าคนซื้อไม่ใช่มีเงินอย่างเดียว ต้องโง่

ส่วนออฟชั่น เอาที่รุ่นSE ที่ลงมาเหลือ820000-ก็แล้วกัน
มันไม่ได้มีแค่ เอาแผงเมทัลลิคออก จากรุ่นEที่ราคา 974500-

แต่มันยังใส่มือจับ ที่รุ่นแรก มีแค่1อันในตอนหน้า เพิ่มาอีก4อันเป็น5อัน
(ซึ่งเพิ่ม มาตั้งแต่ รุ่นLimited)

การที่เขาลดราคารอบแรก แล้วจัดเป็นรุ่นLimited ชื่อมันก็บอกว่าจำนวนจำกัด
คนใช้รุ่นแรกๆ ก็เริ่มจะมีเขางอกออกมาบ้าง   เออ ก็ทำใจครับมีจำนวนจำกัด
พอมาลดราคา รอบ2  เยอะไปครับ...(คงคิดว่าลูกค้าไม่คิดอะไร)

ส่วนท่านที่บอกว่าซื้อมาเป็นปีแล้วจะมาโวยอะไร...
อันนี้เป็นมุมมองของท่านครับ ขอน้อมรับ
แต่นี่เป็นครั้งแรก ที่ บ.รถ ลดราคาถึง2ครั้งในเวลาที่รถยังไม่มีโฉมใหม่มาขาย
และไม่ใช่เป็นการลดแบบภายใน เป็นการประกาศPriceList บนเว็บ

เวลานั้นจำเป็นต้องใช้รถ ก็ต้องซื้อ เพราะซื้อตามความต้องการ
รถดีครับ  คุ้มค่าครับ  ก็เลยซื้อ  ไม่มีใครบังคับให้ซื้อ
คิดไว้ว่าอย่างมาก ก็ลดราคาก่อนจะหายจากตลาด ซักแสน
(ลดภายใน จากดีลเลอร์)
แม่เจ้า....นี่คือครั้งแรกของการลดบน PriceList...

ถ้าไม่ใช่คนที่โดนไม่รู้หรอกครับ เพราะคนที่โวย ล้วนแต่เป็นสาวกH ทั้งสิ้น
เรื่องเงินไม่เท่าไหร่ครับ แต่ลดแบบนี้เหมือนตอกย้ำที่เว็บต้องห้ามของที่นี่เคยบอกไว้ว่า
"ไม่ใช่มีเงินซื้ออย่างเดียว ต้องโง่ด้วย"

หวังไว้ว่า เหตุการณ์อย่างนี้อย่าไปเกิดกับครอบครัวของท่านอีกเลย ให้มันหยุดตรงนี้....