ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคุณมีทรัพย์สิน ประมาณ 40 กว่าล้าน คุณจะขับรถอะไรจึงจะเหมาะสมกับฐานะครับ  (อ่าน 23191 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมมีเพื่อนคนหนึ่ง บ้านมันดูธรรมดาๆ มากๆ ไม่เที่ยวกลางคืน กินอาหารหรูๆ
อยู่แต่บ้าน ไปเที่ยวไกลๆก็เหมารถตู้ไปหรือไปทัวร์เลย ขับรถญี่ปุ่นเก่าๆ เกิน 10 ปี

แต่มันเคยเล่าให้ฟังว่า พ่อแม่มันมีเงิน ประมาณ 20 กว่าล้าน บ้าน 10 กว่าล้าน
เครื่องประดับ ของมีค่า พระเครื่องประมาณ 10 กว่าล้าน

พ่อเคยทำธุรกิจซึ่งเลิกไปแล้ว(เกษียณ) แต่ปล่อยกู้นอกระบบ จำนำพระ  แม่มันก็เป็น ผอ. บริษัทธรรมดาแต่เงินเดือนมากพอสมควร

อยากรู้ว่าถ้าทุกคน เป็นแบบเจ้าเพื่อนของผมคนนี้

จะต้องซื้อรถ 1 คัน จะขับรถอะไรกันครับ และเพราะอะไรครับ :D

โดยมีเงื่อนไข
1 รถคันนี้ต้องนั่งได้ 4 คน ชาย 3 หญิง 1 ;)(อ้วน)
2 เน้น พ่อ กับลูกขับ(หลัก) แต่แม่ต้องขับได้ด้วย(ต้องไม่สูงเกินไป แบบ กระบะ)
3 มีรถเล็กคันใหม่ 1 คัน ไว้ไปที่ๆจอดยาก ในเมือง รถลูกชาย
4 เหมาะสมกับฐานะพอสมควร
5 นั่งสบาย นิ่มและไม่เด้ง(แบบกระบะ) ประหยัด(เติม E20 85 ได้) ศูนย์ดี ขายต่อดี
6 รถเบาะแยก นอนได้ เอนได้จะดีมากๆ
7 ใช้รถไม่ถนอด จอดเข็น ไม่เบรคเวลาขึ้นลูกระนาด

ขอคำแนะนำด้วยครับ จะไปบอกมันเป็นแนวทาง

ส่วนตัว จขกท แนะนำ almera ตัวรอง top กับ freed SE เหมาะกับมันดี(ตัวผมชอบครับ อิอิ :D)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2012, 23:05:30 โดย SilverG »

heracrase

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
ไป Camry Hybrid ครับ

ถ้ารออีกนิด SYLPHY L12F กับ Teana J33 รออยู่
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• Sr. Member
  • freed korat
Camry Hybridครับ
เห็นด้วยอีกเสียง แต่ไม่ใช่เรื่องสมฐานะ
แต่ ด้วยผู้โดยสารที่นั่งด้วยกัน ชาย3 หญิง1
จึงเหมาะด้วยประการทั้งปวง เพราะผู้โดยสารเป็นผู้ใหญ่ทั้งหมด
ไม่เกี่ยวกับทรัพย์สินแต่ประการใด...

จะสมฐานะหรือไม่คงไม่เกี่ยวกับประเด็น แต่ความนุ่มนวล และโอ่โถงในราคาไม่มากจนเกินไป
Camry Hybrid จึงเหมาะด้วยประการทั้งปวง...

ปล.ญาติผมคนหนึ่ง มีเงินระดับร้อย... แต่ขับปิคอัพเมังกรทองเองครับ
ถ้ารถไม่ลุยน้ำเสีย ก็คงไม่ออกมิวเซเว่นมาขับ  เขาบอกว่า แค่นี้ก็หรูแล้ว....

ออฟไลน์ Headman

เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ balliblue

camry ครับเห็นด้วย เหมาะสมตามเงือนไขทุกประการ ถ้ารออีกหน่อย ปีหน้า อาจเป็น accord หรือ  teana ก็คงอยู่ราวๆพิกัด D segment แหละครับ สบายๆ ไม่หรูเลิศแต่ก็ดูหรูสมฐานะ

สู้เอาเงินไปลงทุนต่อให้เงินสด 20 กว่าล้านที่ว่า กลายเป็นเงินสดเป็น 100 ล้านแล้วซื้อ  Benz ไปเลยเพื่อความปลอดภัยในการขับขี่ จะได้อยู่ใช้เงินได้ยาวๆ  ;D

ออฟไลน์ O_o"

จะซื้อให้ใครขับละครับ พ่อแม่ หรือ ลูกๆครับ

ถ้าพ่อกับแม่ขับ ก็ Camry teana accord ก็ได้ครับ รถใหญ่น่าจะนั่งได้สบายๆ

ถ้าเป็นลูกๆ ก็อาจเป็นพวก suv ต่างๆก็ได้ครับ เช่น pajero sport fortuner captiva หรือ trailblazer ฯล นั่งได้หลายคน กำลังเครื่องยนต์เหลือๆ

ถ้าเป็นรถนั่งขนาดเล็กลงมาก็ cruze civic focus ฯล ขับรุ่นไหนยี่ห้อไหนก็ได้ครับ ขับแล้วมีความสุขกายสบายใจ  ;D ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
Crown Majesta ไม่ก็ Mark-X แล้วกันครับ

อยากให้ พ่อกับแม่นั่งสบายๆบ้างครับ   ;)

อยู่ต่างจังหวัดซ่อมบำรุงง่ายด้วย

Phongrapee

40 ล้านเหรอครับ ผมขอเลือก Teana รุ่นสูงสุดก็แล้วกัน แต่ถ้าเอาชีวิตจริง ความคิดตัวเองจริงๆ ต่อให้มีเงินมากขนาดนั้น ก็คงใช้รถที่ชอบจริงๆ ซึ่งก็เป็นแค่ C เซ็กเม้นท์ธรรมดาๆ กรณีนี้อาจจะเป็น Chevrolet Cruze หรือ Lancer EX หรือ Nissan Tiida 4 ประตู (ถ้ายังมีขาย) รุ่นสูงสุด ไม่งั้นก็ลงไปเล่น Almera รุ่นสูงสุดเลย

ออฟไลน์ PREM

Mercedes ML250 CDI ::)

รวยขนาดนี้เอาเงินไปใช้กับรถดีๆ บ้างก็ได้ครับ
Almera มัน... ไม่ผ่าน
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ YenChar

ขอแนะนำ 2 คัน ซื้อมาใช้พร้อมๆกันเลย

- Captiva ดีเซล ไว้ออกทริป หาความสุข ทำบุญ ไหว้พระ เดินทางไกล
เกาะดี ระบบช่วยเหลือดี ทัศนวิสัยดี เครื่องดีเซลแรงบิดดีเร่งแซงดี ประหยัด

- แคมรี่ไฮบริด ไว้ขับในเมือง กินข้าว ขับไปห้าง จ่ายตลาด
รถใหญ่ มั่นคง ปลอดภัย แรงดี นั่งสบาย ประหยัด
(หรืออาจจะพรีอุสก็ได้)

หรือถ้าอยากเปรี้ยวซักหน่อย เฟียสต้า 1.6 ไว้ขับเก๋ๆในเมืองแทนแคมรี่ก็ดูอ่อนวัยดีเหมือนกัน
ถ้าเดินทางเป็นครอบครัวก็เอาแคปติว่าไป
แต่ถ้าขับคนเดียวหรือแค่ไปจ่ายตลาด เข้าห้าง แคปติว่าอาจจะใหญ่ไป เอาเฟียสต้าก็เก๋ไม่เบา

ออฟไลน์ Tyde

camry 2.5 ครับ  กลางๆ  สำหรับผมคิดว่ามีเงินเยอะก็ไม่ได้หมายความว่าต้องใช้ของแพงๆครับ

แต่ถ้าเอาจริงๆเป็นผมคงซื้อCsegment เช่นAltis หรือ civic ซักคัน กับ H1 เอาเงินเก็บเผื่อไว้ลงทุนดีกว่า 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2012, 20:15:48 โดย Tyde »

ออฟไลน์ adminope

• Jr. Member
  • **
ไม่ควรเกิน5%นะคับ

ก็ประมาณ2ล้านน่ะ ลบค่ารักษาอีกก็เหลือ 1.4พอดี

cam teana acc

ออฟไลน์ delete

520d ครับผม
แต่จะมีอีกคันเป็นแคมรี่ ไฮบริด
รวยระดับนี้ สองคันถึงจะสมฐานะ
วัยรุ่นคันนึง วัยผู้ใหญ่คันนึง

GeMiNi

ผมว่าจริงๆมันก็ไม่เกี่ยวนะ บางคนรวยแต่low profileไม่สนเรื่องรถใช้vios ผมก็เคยเห็นมาแล้ว
แต่คนที่สนใจ แล้วทรัพย์สินประมานนี้ผมว่า camry teana ไม่ก็ยุโรปขนาดเล็กลง พวก c-class 3series อยู่ที่การใช้งานรวมถึงจำนวนคนนั่ง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมว่าจริงๆมันก็ไม่เกี่ยวนะ บางคนรวยแต่low profileไม่สนเรื่องรถใช้vios ผมก็เคยเห็นมาแล้ว
555 อันนี้จริง
ญาติรู้จักเจ้าของสวน ทรัพย์สินคาดว่าหลายสิบล้าน แต่ขับดีแมกซ์ผุๆ กับเปอร์โย505เก่าๆ สุดๆไปเลย - ! -
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Oslan

ฐานะประมาณนี้ เป็นผมเลือกความสบายกับความปลอดภัยครับ โดยที่ไม่ต้องไปยึดติดกับแบรนด์หรูมาก

ถ้าเป็นผมคงเลือก รถยุ่น D-Segment ซักคัน เิงินเหลือไปลงทุนด้วยครับ

ออฟไลน์ MystogaN

เอ่อ ถ้าเป็นผมคงจะซื้อ 525d ครับ ทั้งประหยัดและหรูสมฐานะครับ

หรือถ้าอยากประหยัดอีกหน่อยฟังค์ชั่นไม่ค่อยได้ใช้ก็คงจะเป็น 520d ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เทียน่าครับเอาไว้เดินทางไกลหรือพาผู้ใหญ่ไปธุระ ส่วนอีกคันเอาแจ๊สประกอบนอกเอาไว้ขับไปธุระใกล้ๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ patzahut

ออฟไลน์ decptt

ระดับหรูหน่อย
ML250CDI
B-Class

ระดับพอประมาณ
Camry Hybrid Navi / Teana 250XV SS
Jazz JP/ Fiesta

ระดับถ่อมตัว
Civic / Altis
Mirage/March/Almera

ออฟไลน์ Gamo

จริงๆ 40 ล้านที่ยกมาถือว่าไม่มากนะครับ

บ้าน กับ พระ อาจจะนำมารวมคิดไม่ได้เพราะว่า

1. บ้าน เป็นทรัพย์สินที่ไม่ก่อให้เกิดรายได้ ถ้าไม่คิดว่าจะขายเร็วๆ นี้
2. บ้าน เป็นทรัพย์สินสภาพคล่องต่ำ หากเกิดเหตุฉุกเฉินขึ้นไม่สามารถเปลี่ยนเป็นเงินได้โดยเร็ว
3. เรื่องพระไม่แน่ใจว่า เป็นพระที่เก็บ หรือมีการหมุนเวียนนะครับ ถ้าเก็บอย่างเดียวก็ นำมาคิดไม่ได้เหมือนกัน

ฉะนั้น ทรัพย์สินที่ก่อให้เกิดรายได้มีแค่ เงินประมาณ 20 ล้านบาท เห็นว่าปล่อยกู้ ไม่รู้ว่าปล่อยกู้เต็มจำนวนรึเปล่า หรือว่าแค่บางส่วน ไม่แน่ใจอายุของพ่อและแม่แต่น่าจะอยู่หรือไม่ก็ใกล้ที่จะเกษียณแล้ว ไม่รู้ว่าลูกๆ มีรายได้หรือไม่ ตีในกรณีที่แย่คือไม่มีรายได้ เพราะฉะนั้น 20 ล้าน จะเป็นแหล่งรายได้เดียวที่มี

คิดกลางๆ ที่ 20 ล้านได้ผลตอบแทนสัก 5 % ต่อปี ก็จะได้ ก็จะได้ 1 ล้านบาทต่อปี หรือ ประมาณ 83000 กว่าบาทต่อเดือน คิดเป็นต่อหัว ก็จะได้ ประมาณ สองหมื่นกว่าบาทสำหรับต่อหัวในครอบครัวนี้ หรือถ้าคิดแค่พ่อและแม่ ก็จะได้ สี่หมื่นกว่าบาทต่อคน

ถ้าเอาคำแนะนำที่แย่ๆ เช่น แนะนำให้ไปออก S-Class ตีซะประมาณ 7 ล้านบาท จากเงินที่มี 20 ล้าน ก็จะเหลือแค่ 13 ล้านบาท ก็จะเหลือการก่อให้เกิดรายได้แค่ 6.5 แสนบาทต่อปี หรือ ห้าหมื่นสี่ต่อเดือน ก็จะประมาณ 13000 ต่อคนต่อเดือน หรือแค่พ่อแม่ก็จะเหลือแค่ สองหมื่นกว่าบาทต่อคน เทียบกับค่าครองชีพก็เรียกได้ว่าแค่พอๆ อยู่ได้ ยิ่งถ้าอายุมากแล้วมีค่ารักษาพยาบาลก็จะกระทบกับการใช้จ่ายพอตัว

ถ้าอยากสบายหน่อยก็ยังแนะนำเหมือนเดิมคือ 3% ของทรัพย์สินเทียบเท่าเงินสด ในกรณีนี้ก็จะซื้อรถได้ประมาณ 6 แสนบาทครับ ก็แนะนำประมาณ Ford Fiesta หรือไม่ก็ Mazda 2

ไม่แนะนำให้ผ่อน นอกจากลูกๆ จะรับอาสาครับ  ;)

ออฟไลน์ Arado_kung

แนะนำว่าถ้าอยากได้รถยุโรปคันใหญ่หน่อย series 5 หรือ e class ก็พอครับ s class มันเกินไปแถมค่าบำรุงรักษามันก็สูงด้วย คนรูัจักผมที่ถอย s class ป้ายแดงกันมีทรัพย์สินระดับหลายร้อยล้านทั้งนั้น ระดับ 30-40 ล้าน เนี่ยมากสุดแค่ e class เท่านั้นที่ผมเห็น 

Chariot

ผมแนะนำ Volvo S80 ครับ

- นั่งได้ 4 คน ชาย 3 หญิง 1 (อ้วน)
- เน้น พ่อ กับลูกขับ(หลัก) แต่แม่ก็ขับได้ไม่สูงเกิน
- เป็นรถขนาดกลาง ขับคล่องตัวในเมือง
- เหมาะสมกับฐานะ แบบผ้าฝ้ายห่อทอง (ไม่ถึงขั้นผ้าขี้ริ้ว)
- นั่งสบาย นิ่มและไม่เด้ง ประหยัด เติม E20 หรือ E85 ก็ได้
- เบาะคู่หน้าแยก เอนนอนได้ เบาะหลังนิ่มสบายมาก
- ช่วงล่างทนทานไม่มีอะไรซับซ้อน
- มีประกันศูนย์ 5 ปี
- ระบบความปลอดภัยดี

ถ้าไม่นับราคาขายต่อ ซึ่งนับว่าตกไม่มากเท่าไหร่ในบรรดารถยุโรป ก็จัดว่าน่าใช้โคตรๆครับ

ออฟไลน์ kendo393

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิตลิขิตด้วยมือตนเอง
ผมว่าเขาไม่อยากขับรถยุโรปนะครับ  เพราะดูเขาสมถะ   ผมว่าcamryไม่ก็volvo ก็ดีนะครับ    แต่ผมว่าครวผ่อนนะครับ ไม่ควรซื้อสด เพราะเอาเงินต้นมาจ่าย สู้เอาดอกมาจ่ายดีกว่าเพราะดอกที่ปล่อยกู้แพงกว่าดอกที่เสียให้ไฟแนนซ์รถครับ

ออฟไลน์ -*PoM*-

• Full Member
จริงๆ 40 ล้านที่ยกมาถือว่าไม่มากนะครับ

บ้าน กับ พระ อาจจะนำมารวมคิดไม่ได้เพราะว่า

1. บ้าน เป็นทรัพย์สินที่ไม่ก่อให้เกิดรายได้ ถ้าไม่คิดว่าจะขายเร็วๆ นี้
2. บ้าน เป็นทรัพย์สินสภาพคล่องต่ำ หากเกิดเหตุฉุกเฉินขึ้นไม่สามารถเปลี่ยนเป็นเงินได้โดยเร็ว
3. เรื่องพระไม่แน่ใจว่า เป็นพระที่เก็บ หรือมีการหมุนเวียนนะครับ ถ้าเก็บอย่างเดียวก็ นำมาคิดไม่ได้เหมือนกัน

ฉะนั้น ทรัพย์สินที่ก่อให้เกิดรายได้มีแค่ เงินประมาณ 20 ล้านบาท เห็นว่าปล่อยกู้ ไม่รู้ว่าปล่อยกู้เต็มจำนวนรึเปล่า หรือว่าแค่บางส่วน ไม่แน่ใจอายุของพ่อและแม่แต่น่าจะอยู่หรือไม่ก็ใกล้ที่จะเกษียณแล้ว ไม่รู้ว่าลูกๆ มีรายได้หรือไม่ ตีในกรณีที่แย่คือไม่มีรายได้ เพราะฉะนั้น 20 ล้าน จะเป็นแหล่งรายได้เดียวที่มี

คิดกลางๆ ที่ 20 ล้านได้ผลตอบแทนสัก 5 % ต่อปี ก็จะได้ ก็จะได้ 1 ล้านบาทต่อปี หรือ ประมาณ 83000 กว่าบาทต่อเดือน คิดเป็นต่อหัว ก็จะได้ ประมาณ สองหมื่นกว่าบาทสำหรับต่อหัวในครอบครัวนี้ หรือถ้าคิดแค่พ่อและแม่ ก็จะได้ สี่หมื่นกว่าบาทต่อคน

ถ้าเอาคำแนะนำที่แย่ๆ เช่น แนะนำให้ไปออก S-Class ตีซะประมาณ 7 ล้านบาท จากเงินที่มี 20 ล้าน ก็จะเหลือแค่ 13 ล้านบาท ก็จะเหลือการก่อให้เกิดรายได้แค่ 6.5 แสนบาทต่อปี หรือ ห้าหมื่นสี่ต่อเดือน ก็จะประมาณ 13000 ต่อคนต่อเดือน หรือแค่พ่อแม่ก็จะเหลือแค่ สองหมื่นกว่าบาทต่อคน เทียบกับค่าครองชีพก็เรียกได้ว่าแค่พอๆ อยู่ได้ ยิ่งถ้าอายุมากแล้วมีค่ารักษาพยาบาลก็จะกระทบกับการใช้จ่ายพอตัว

ถ้าอยากสบายหน่อยก็ยังแนะนำเหมือนเดิมคือ 3% ของทรัพย์สินเทียบเท่าเงินสด ในกรณีนี้ก็จะซื้อรถได้ประมาณ 6 แสนบาทครับ ก็แนะนำประมาณ Ford Fiesta หรือไม่ก็ Mazda 2

ไม่แนะนำให้ผ่อน นอกจากลูกๆ จะรับอาสาครับ  ;)

เยี่ยม ครับ คิดเหมือนกันเลย
ส่วนผมเอง มีทรัพย์สินพอๆๆกับ จขกท
บ้านไม่เคยนำมาคิดเพราะขายไปแล้วจะไปอยู่ที่ไหน คอนโดก็แคบเกิ้น อยู่บ้านที่มีบริเวณแล้วคงไปอยู่ไม่ได้ จะขายเพื่อ...ไปอยู่บ้านที่มีบริเวณเล็กลงเพื่ออะไร เพราะฉะนั้นไม่นับ

สรุปว่าจะซื้อไรก็ดูว่าตัวเอง มีกำลังพอจะซื้อได้ขนาดไหน ซื้อแล้วไม่ทำให้ตนเองจน หรือลำบากขึ้นก็จัดไปครับ
ตัดงบมาก่อนแล้วค่อยเลือก

ออฟไลน์ Pluem_411

อย่างหรู E-Class W212 Full option
อย่างพอดีๆ S60 ยัน Camry
อย่างประหยัด Fiesta 1.6 sport untimate - Vios J
อย่างงก Honda Brio S MT
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ TJA

เงิน40ล้าน จริงๆแล้วถ้าไม่ได้เอาไปต่อยอดอะไรต่อก็ไม่ถือว่ามากมายอะไรนัก
ถ้าจะเล่นรถยุโรป ถ้าในแง่ความเหมาะสม พ้นประกัน5ปี แล้วได้ซ่อมหนักๆสักสองสามหนในปีเดียวนี่ก็มีร้องแล้วครับ
แต่ถ้าเป็นเพราะใจชอบอยากลองใช้จริงๆ อันนี้ไม่ว่ากัน ถือว่าเป็นรางวัลชิวิตที่ทำงานมาเหนื่อยๆ
ผมว่าแบ่งซื้อเป็นสองคันสำหรับUser4คนน่าจะกำลังดี
คันแรกเป็นSUVสักคันไว้เดินทางไกลหรือเที่ยวต่างจังหวัด เน้นการขับขี่ที่โอเคหน่อย เช่น CRV หรือว่าCaptiva
อีกคันก็เป็นC-segเอาไว้ใช้ในเมืองเป็นรถคันที่สองของบ้าน ไปทานข้าวหรือไปธุระในเมือง เช่นพวกAltis1.8
ซื้อแบบนี้สองคัน ค่าตัวรวมกันยังไม่ถึงคอมแพกต์พรีเมี่ยมเลย ค่าดูแลระยะยาวก็ถูกกว่าด้วย

แต่ในความเป็นจริง ผมว่าเพื่อนจขกท.คงมีเงินไม่น้อยกว่า40แล้วล่ะครับ
เห็นบอกแว้บๆว่าปล่อยกู้นอกระบบด้วยนี่ ต่อให้คิดดอกแบบไม่ขูดรีดกันจนเกินไป ก็ยังเรียกว่าเกือบๆจะทบต้นในปีเดียวได้เลยนะครับ
อาชีพปั๊มเงินอย่างดีทีเดียวเชียวล่ะ    ;D

.-_-.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2012, 22:27:39 โดย Jun Asawa »