ผู้เขียน หัวข้อ: สรุป มีโอกาศที่ สวิฟ1.2 จะกินน้ำมันเท่า1.5หรือใกล้เคียง จริงไหมครับ  (อ่าน 17973 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nutwarit

• Newbie
  • *
ได้ยินข่าวลือมาหนาหูมากเลยตอนแรกว่าจะไปจอง แต่ก็ชะงักไว้ชั่วคราวเพราะบล็อคต่างๆ บอกว่ากินถึง 16กิโล/ลิตร เลย บางคนก็บอกกินพอๆใกล้เคียงกับ1.5เลย

ตอนนี้เลยไม่กล้าที่จะเลือกเลยครับ เครื่องเล็กแต่กินเท่า1.5 --*    ตอนนี้ก็รอรีวิวฉบับเต็มสวิฟ1.2 ของคุณจิมมี่อยู่เพราะ รีวิว1.2ฉบับ ที่มีอยู่ตอนนี้

ไม่ได้ลงอัตรากินน้ำมันไว้ด้วย  อยากถามว่ามีโอกาศที่ขับความเร็วปกติแล้วจะกินประมาณ 16km/L ไหมครับ

*แก้ไขในความผิดพลาดของผมครับ พิมพ์ไม่ระเอียดเลยทำให้พี่ๆเขาใจผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2012, 12:50:45 โดย Nutwarit »

ออฟไลน์ ^Yimm@^

• Hero Member
ถ้า16km/lในเมืองนี่ก็โอเคเลยนะครับ รถมานก็ใหญ่กว่าเพื่อนสะด้วย

ออฟไลน์ BOBOz

• Jr. Member
  • **
16 โล ต่อ ลิตร นี่เรียกกินน้ำมันหรอครับ

ถ้าเท่านี้จริงเป็นผมผมรับได้ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ตามกฎที่จะผ่านมาเป็นอีโคคาร์ ต้องหาวิธีทำให้ผ่านมาตรฐานเดียวกับคันอื่นๆได้ 20 km/l ครับ ดังนั้นขับขี่จริงไม่น่าหนีกันมาก

ออฟไลน์ BlueMan69

• Sr. Member
16 k/l กลางสีลม สยาม นราธิวาส นี่ ถือว่าโคดประหยัดเลยครับ

ออฟไลน์ mcat231032

ถ้ามันจะไม่ ประหยัดก็มาจาก ล้อที่ใหญ่ ซะ 16 นิ้วนี่ละครับ ผมว่า  แต่อยากให้พี่จิมมี่ วัดจุดนี้ตามมาตรฐานเซ็บมากๆๆเลยครับ
ผมคิดว่ามันอาจจะเป็นที่ทำให้คน เปลี่ยนจะ swift ไป mirage ได้ง่ายๆๆเลยครับ

ออฟไลน์ Buffy

16 โลลิตรไม่ประหยัดครับ เพราะ มิราจได้ 22 โลลิตร

ออฟไลน์ SADAEW

• Full Member
16 โลลิตรไม่ประหยัดครับ เพราะ มิราจได้ 22 โลลิตร

22โลลิตร มันในโฆษณาครับ ส่วนสวิฟท์ 1.2 20โลลิตรก็ในโฆษณา
รอเทสจากพี่จิมมี่ดีกว่าครับ อันนั้นสภาพจริง เขย่าจริงครับ

ออฟไลน์ BlueMan69

ขับในเมืองกลางสาธร มิราจก็ทำไม่ได้หรอกครับ 22 โลลิตร

ออฟไลน์ ch>.<

• **
"ไม่นานนัก"  :D
พี่เขาทิ้งท้ายไว้แล้วรอดูกันไปก่อนก็ได้ครับ ไม่ต้องรีบร้อน
ps. 16km/l ถ้าเป็นตัวเลขในเมืองหรือใช้ความเร็วเกิน 120km/h ผมรักเลยนะครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เฉยๆอ่ะ รักซะอย่าง  ;D

ออฟไลน์ O_o"

คงต้องดูองค์ประกอบอื่นๆด้วยทั้งสภาพรถ ทั้งสภาพการจราจร น้ำหนักที่บรรทุกอยู่ตอนนั้น รวมถึงประเภทน้ำมันที่ใช้ สภาพอากาศ

สุดท้ายก็อยู่ที่เท้าคนขับละครับงานนี้ จะเบาหรือหนักแค่ไหน ;D ;D

ออฟไลน์ rogerover3

• Newbie
  • *
มีโอกาศครับ เพราะเป็นเครื่อง 4 สูบ ล้อยางก็โตกว่า มีโอกาศที่จะอยู่ประมาณ 16 กิโล/ลิตรในมาตรฐานของเวปนี้ครับ

ออฟไลน์ PowerOil

• **
  • ก็แค่ขับYaris คันเล็กๆ"ได้โปรด.....อย่าเบียดผม"
16 ไม่ประหยัดหรอครับใช้งานทั่วไปผมว่าประหยัดนะ ส่วน 20 อัพเนี่ยต้องใช้งานทางไกลนะถึงนะได้

ก็น่าจะยอมรับได้นะครับ ;)
>>>I LOVE HEADLIGHTMAG!!!<<<

http://www.facebook.com/chanwut.suksomrean <<แอดมาคุยเล่นกันได้ครับ^^

ออฟไลน์ decptt

ถ้ามันจะไม่ ประหยัดก็มาจาก ล้อที่ใหญ่ ซะ 16 นิ้วนี่ละครับ

16" ไม่ประหยัด
ต้องเป็น 17" ครับ เอาให้เหมือน มินิไปเลย 555+  8)

ออฟไลน์ YenChar

1.5 ขับเนียนๆก็ได้ 16-17 โลลิตรเหมือนกันครับ

อีโค้คาร์ จะขับให้ได้ 16-17 โลลิตร ทำง่ายกว่า
ไม่ต้องเกร็งเท้าจนเมื้อย

ออฟไลน์ LaTeX

22โลลิตร มันในโฆษณาครับ ส่วนสวิฟท์ 1.2 20โลลิตรก็ในโฆษณา
รอเทสจากพี่จิมมี่ดีกว่าครับ อันนั้นสภาพจริง เขย่าจริงครับ

เห็นกระทู้คุณจิมมี่แล้วครับ สภาพจริงเขย่าจริงๆ
แต่ยอมรับว่าผิดหวังที่ดีกว่ามาร์ชไม่มาก คิดว่าจะดีกว่าอย่างน้อย1km/lซะอีก

ออฟไลน์ KLANG MR-S

ถ้าให้ผมเดา Swift น่าจะกินสุด แต่ก็คงเกาะกลุ่มกับ Eco ในตลาดนั่นล่ะ

ดูขนาด Mirage ที่โฆษณาว่าประหยัดมาก ๆ ยังไม่หนีจาก March กับ Brio อย่างมีนัยยะสำคัญเลย

ส่วนยอดขาย ผมว่าคนส่วนใหญ่เค้าไม่ได้ใส่ใจเรื่องประหยัดน้ำมันมากนัก เพราะส่วนใหญ่ก็รู้ว่า Eco Car มันประหยัดทุกรุ่นอยู่แล้ว

ผมว่าเค้าน่าจะดูที่ ราคา ตัวรถ ศูนย์บริการ ซะมากกว่า

ออฟไลน์ wayz

• **
อย่าไปเชื่อถ้ายังไม่ได้ลอง เหมือนโฆษณาบางตัวที่ว่า เต็มถังจิ๊บๆ ความเป็นจริงมันไม่ได้จิ๊บๆ

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
ตอนนี้ก็รีวิวของคุณจิมมี่อยู่เพราะตัวเก่าไม่ได้ลงอัตรากินน้ำมันไว้ด้วย  อยากถามว่ามีโอกาศที่ขับความเร็วปกติแล้วจะกินประมาณ 16km/L ไหมครับ

ตัวเก่าก็ทำอัตราสิ้นเปลืองนะครับ ลองดูที่หน้านี้
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1104:-suzuki-swift-15-at-gl-&catid=63:b-segment-1300-1500-cc&Itemid=74

ออฟไลน์ ghia

• the power of bear
มาเล่าประสบการณ์กับสวิฟท์ 3วัน2คืน ให้ฟังครับ

ช่วงรถออกมาใหม่ๆเคยไปลองขับทีนึง รถยังไม่พ้นระยะ 1,000 กม.แรก ยังรู้สึกว่าหน่วงๆอยู่หน่อย
พอหลังจากนั้นซัก 4 - 5 วันได้มีโอกาสเอามาลองใช้ในชีวิตประจำวัน

วันแรกลองเติมน้ำมันเต็มถัง พอหัวจ่ายตัด เติมลงไปอีกเกือบ 20 บาทแล้วพอ

ขับออกจากปั๊มวิ่งทางไฮเวย์ด้วยความเร็ว 120 - 140 Km/hr. โดยตลอดทางมีจังหวะให้ต้องเร่งงอย่างกระชั้นชิดอยู่หลายคั้ง
สาเหตุมาจาก "เหล่าบรรดาตระกูลพันห้า" ขับมาจี้ตูดพร้อมกระพริบไฟไล่ ก็เลยต้องเร่งเพื่อเปิดทางให้พี่ท่านทั้งหลายแซงไป
โดยความเร็วก่อนจะลงซ้ายให้แซงไปบางคร้งก็ขึ้นไปเกือบถึง 180 Km/hr.

หลังจากเลยวงแหวนรอบนอกมาถึงแถวนวนคร รถเริ่มเยอะเลยลดความเร็วลงเหลือ 100 - 120 Km/hr.
ขับออกคู่ขนานเพื่อข้าสะพานมาขึ้นทางด่วนด่านเชียงรากข้าง มธ.รังสิต

ช่วงที่อยู่บนทางด่วนก็ยืนพื้นความเร็วที่ประมาณ 130 - 140 Km/hr.
จนมาจ่ายเงิน 55 บาทที่ด่านประชานุกูล
รถเริ่มเยอะขับได้ที่ช่วง 70 - 120 Km/hr.
ลงทางด่วนที่ด่านยมราช ขับตรงไปผ่านสนามม้านางเลิ้ง เลยทำเนียบรัฐบาล เลี้ยวซ้ายเข้าถนนราชดำเนิน ติดไฟแดงอยู่บนสะพานมัฆวานฯ
แล้วไปติดอีกทีหน้าสนามมวยราชดำเนิน เลี้ยวขวาขึ้นสะพานพระราม8 ไปลงฝั่งศิริราช เข้าไปจอดรถทำธุระแถวๆนั้น

หลังจากทำธุระเสร็จประมาณ 16.30 น. ขับรถออกจากศิริราช วิ่งกลับมาข้ามสะพานพระราม8
เลี้ยวซ้ายเข้าถนนราชดำเนิน วิ่งผ่านบริเวณที่กำลังก่อสร้างงานกาชาด ไรอเลี้ยวขวาแยกหน้าพระบรมรูปทรงม้า  ผ่านวีงสวนจิตรลดา
ไปจนถึงกระทรวงการต่างประเทศแล้วเลี้ยวซ้ายไปทาง ม.มหิดล พญาไท
จอดติดไฟแดงอยู่แยกตึกชัย พอข้ามแยกไปติดต่อที่แยกโรงกรองน้ำ กระดึ๊บๆไปเรื่อยๆจนถึงแยกประดิพัทธิ์
ข้ามไปรอเลี้ยวขวามข้ามคลองประปาไปทาง อตก. เลยไปเลี้ยวซ้ายข้างตลาดนัดจตุจักรเข้าถ.พหลโยธิน ขับตรงไปทางเซ็นทรลัลาดพร้าว
จอดรถที่เซ็นทรัลพร้อมได้ยินเสียงเพลงชาติ ในวิทยุพอดิบพอดี รวมเวลา 1.30 ชม. จากศิริราชมาเซ็นทรัลลาดพร้าว

กินข้าวกินปลาเดินซื้อของนู่นี่นั่น เสร็จประมาณ เกือบ 2ทุ่ม ขับรถกลับบ้านแถวๆแยกเหม่งจ๋าย รถยังติดพอประมาณ

ตื่นเช้ามาออกจากบ้านสายๆขับรถไปทำธุระที่ แถวๆถ.รัชดา เลยไปธุระต่อแถวกรมขนส่งทางบกหมอชิต
หลังจากนั้นวนออกด้านหลังกรมมาขึ้นทางด่วนโทลเวย์ไปลงรังสิต ช่วงบนทางด่วนวิ่งความเร็วช่วง 120 - 140 Km/hr.
จากรังสิตรถเยอะพอสมควร ใช้ความเร็ว 100 - 120 Km/hr จนมาถึงวงแหวนรอบนอก เลย มหาวิทยาลัยสงฆ์ แล้วแวะปั๊มหาเติมน้ำมัน

เลขไมล์ตอนเติมน้ำมันครั้งแรก 672 กม.
เลขไมล์ตอนเติมน้ำมันครั้งที่2 960 กม. รวมระยะทาง 960 - 672 = 288 กม.

ตอนเติมน้ำมันเติมจนหัวจ่ายตัดแล้วเติมต่อไปอีกเกือบ 20 บาทแล้วพอ
เติมไปทั้งหมด 20.8 ลิตร
คำนวณออกมาได้ 288/20.8 = 13.85 กม./ล.

ลองเอารถคันอื่นที่เคยขับในสภาพไกล้เคียงกันนี้มาให้เปรียบเทียบครับ

Honda Jazz09 เกียร์ออโต้ ได้ประมาณ 12 กม./ล.
็Honda CR-V09 2.4                            7 กม./ล.
toyota Vigo 4x4 4Dr เกียร์ออโต้       8.5 กม./ล.

เอเามาแชร์กันให้อ่านพอเป็นกระสัยครับ ;)
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ 6162002

มาเล่าประสบการณ์กับสวิฟท์ 3วัน2คืน ให้ฟังครับ

ช่วงรถออกมาใหม่ๆเคยไปลองขับทีนึง รถยังไม่พ้นระยะ 1,000 กม.แรก ยังรู้สึกว่าหน่วงๆอยู่หน่อย
พอหลังจากนั้นซัก 4 - 5 วันได้มีโอกาสเอามาลองใช้ในชีวิตประจำวัน

วันแรกลองเติมน้ำมันเต็มถัง พอหัวจ่ายตัด เติมลงไปอีกเกือบ 20 บาทแล้วพอ

ขับออกจากปั๊มวิ่งทางไฮเวย์ด้วยความเร็ว 120 - 140 Km/hr. โดยตลอดทางมีจังหวะให้ต้องเร่งงอย่างกระชั้นชิดอยู่หลายคั้ง
สาเหตุมาจาก "เหล่าบรรดาตระกูลพันห้า" ขับมาจี้ตูดพร้อมกระพริบไฟไล่ ก็เลยต้องเร่งเพื่อเปิดทางให้พี่ท่านทั้งหลายแซงไป
โดยความเร็วก่อนจะลงซ้ายให้แซงไปบางคร้งก็ขึ้นไปเกือบถึง 180 Km/hr.

หลังจากเลยวงแหวนรอบนอกมาถึงแถวนวนคร รถเริ่มเยอะเลยลดความเร็วลงเหลือ 100 - 120 Km/hr.
ขับออกคู่ขนานเพื่อข้าสะพานมาขึ้นทางด่วนด่านเชียงรากข้าง มธ.รังสิต

ช่วงที่อยู่บนทางด่วนก็ยืนพื้นความเร็วที่ประมาณ 130 - 140 Km/hr.
จนมาจ่ายเงิน 55 บาทที่ด่านประชานุกูล
รถเริ่มเยอะขับได้ที่ช่วง 70 - 120 Km/hr.
ลงทางด่วนที่ด่านยมราช ขับตรงไปผ่านสนามม้านางเลิ้ง เลยทำเนียบรัฐบาล เลี้ยวซ้ายเข้าถนนราชดำเนิน ติดไฟแดงอยู่บนสะพานมัฆวานฯ
แล้วไปติดอีกทีหน้าสนามมวยราชดำเนิน เลี้ยวขวาขึ้นสะพานพระราม8 ไปลงฝั่งศิริราช เข้าไปจอดรถทำธุระแถวๆนั้น

หลังจากทำธุระเสร็จประมาณ 16.30 น. ขับรถออกจากศิริราช วิ่งกลับมาข้ามสะพานพระราม8
เลี้ยวซ้ายเข้าถนนราชดำเนิน วิ่งผ่านบริเวณที่กำลังก่อสร้างงานกาชาด ไรอเลี้ยวขวาแยกหน้าพระบรมรูปทรงม้า  ผ่านวีงสวนจิตรลดา
ไปจนถึงกระทรวงการต่างประเทศแล้วเลี้ยวซ้ายไปทาง ม.มหิดล พญาไท
จอดติดไฟแดงอยู่แยกตึกชัย พอข้ามแยกไปติดต่อที่แยกโรงกรองน้ำ กระดึ๊บๆไปเรื่อยๆจนถึงแยกประดิพัทธิ์
ข้ามไปรอเลี้ยวขวามข้ามคลองประปาไปทาง อตก. เลยไปเลี้ยวซ้ายข้างตลาดนัดจตุจักรเข้าถ.พหลโยธิน ขับตรงไปทางเซ็นทรลัลาดพร้าว
จอดรถที่เซ็นทรัลพร้อมได้ยินเสียงเพลงชาติ ในวิทยุพอดิบพอดี รวมเวลา 1.30 ชม. จากศิริราชมาเซ็นทรัลลาดพร้าว

กินข้าวกินปลาเดินซื้อของนู่นี่นั่น เสร็จประมาณ เกือบ 2ทุ่ม ขับรถกลับบ้านแถวๆแยกเหม่งจ๋าย รถยังติดพอประมาณ

ตื่นเช้ามาออกจากบ้านสายๆขับรถไปทำธุระที่ แถวๆถ.รัชดา เลยไปธุระต่อแถวกรมขนส่งทางบกหมอชิต
หลังจากนั้นวนออกด้านหลังกรมมาขึ้นทางด่วนโทลเวย์ไปลงรังสิต ช่วงบนทางด่วนวิ่งความเร็วช่วง 120 - 140 Km/hr.
จากรังสิตรถเยอะพอสมควร ใช้ความเร็ว 100 - 120 Km/hr จนมาถึงวงแหวนรอบนอก เลย มหาวิทยาลัยสงฆ์ แล้วแวะปั๊มหาเติมน้ำมัน

เลขไมล์ตอนเติมน้ำมันครั้งแรก 672 กม.
เลขไมล์ตอนเติมน้ำมันครั้งที่2 960 กม. รวมระยะทาง 960 - 672 = 288 กม.

ตอนเติมน้ำมันเติมจนหัวจ่ายตัดแล้วเติมต่อไปอีกเกือบ 20 บาทแล้วพอ
เติมไปทั้งหมด 20.8 ลิตร
คำนวณออกมาได้ 288/20.8 = 13.85 กม./ล.

ลองเอารถคันอื่นที่เคยขับในสภาพไกล้เคียงกันนี้มาให้เปรียบเทียบครับ

Honda Jazz09 เกียร์ออโต้ ได้ประมาณ 12 กม./ล.
็Honda CR-V09 2.4                            7 กม./ล.
toyota Vigo 4x4 4Dr เกียร์ออโต้       8.5 กม./ล.

เอเามาแชร์กันให้อ่านพอเป็นกระสัยครับ ;)
สุดยอดเลยครับ ถ้าเทียบกับแจ๊สแล้ว เอาตามมาตรฐานพี่จิม ก็น่าจะได้ 17-18 ไหว สบายๆอยู่

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่า 16 เป็นไปได้สูง เผลอ 15 ปลายๆ ด้วยเพราะล้อ 16 ใหญ่ไปนะครับ น้ำหนักก็มาก ม้ามาก 4 สูบ ด้วย

ออฟไลน์ jojo79

ยาริส ปี 07 ผมใช้งานจริงได้ค่า เฉลี่ย ประมาณ 10.5 - 11 กิโล/ลิตร ครับ ซดจริงๆ

ออฟไลน์ suttiruk

• **
ถ้าเป็นการใช้งานปรกติเป็นไปไม่ได้ครับเนื่องจาก Eco car ต้องผ่านการทดสอบอัตราการกินเชื้อเพลิงในลักษณะต่างๆซึ่งเฉลี่ยอัตราสิ้นเปลืองต้องได้ 20km/ลิตร เป็นอย่างต่ำ

ปัจจัยที่จะทำให้อัตราการสิ้นเปลืองไม่ถึง 20km/ลิตรในขณะใช้งานจริงๆส่วนมากแล้วมาจากลักษณะและวิธีการขับของผู้ขับครับ....ส่วนตัวแปลอื่นเช่นสิ่งแวดล้อมหรือสภาพการจราจร และ load ก็มีส่วนแต่มุ่งที่คนก่อนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2012, 19:26:17 โดย suttiruk »

ออฟไลน์ Godzilla2005

เห็นกราฟนี่แล้ว งงมานาน แล้วคับ

ตามความคิดของผม

รถซีซีเท่ากัน วิ่งความเร้วเท่ากัน  ที่รอบเท่ากัน กิน น้ำมันน่าจะพอๆกัน

แต่ในรูป ด้า2 เกียธรรมดา  กับ สวิป

ซีซี พอๆกัน ความเร็วเท่ากัน  แต่รอบต่างกัน  ที่ความเร็วเท่ากัน

ด้า2 3400   ที่ 110
สวิฟ 2700   ที่ 110

การกินน้ำมัน ด้า 2 น่าจะกินกว่านี่น่า

ผมไม่เข้าใจ กับ กราฟนีจิงๆคับ

รบกวนผู้รู้แนะด้วยคับ

ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ SuperDOM

ด้า2 3400   ที่ 110  มันเป็นเกียร์ MT ครับ

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
เห็นกราฟนี่แล้ว งงมานาน แล้วคับ

ตามความคิดของผม

รถซีซีเท่ากัน วิ่งความเร้วเท่ากัน  ที่รอบเท่ากัน กิน น้ำมันน่าจะพอๆกัน

แต่ในรูป ด้า2 เกียธรรมดา  กับ สวิป

ซีซี พอๆกัน ความเร็วเท่ากัน  แต่รอบต่างกัน  ที่ความเร็วเท่ากัน

ด้า2 3400   ที่ 110
สวิฟ 2700   ที่ 110

การกินน้ำมัน ด้า 2 น่าจะกินกว่านี่น่า

ผมไม่เข้าใจ กับ กราฟนีจิงๆคับ

รบกวนผู้รู้แนะด้วยคับ

ขอบคุณคับ

ลองหาคำตอบที่หน้านี้ครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=11568.0

ออฟไลน์ Godzilla2005

ขอบคุณมากคับ

ออฟไลน์ treebegin

แต่ละคนมาตรฐานการวัดไม่เหมือนกัน

ผมเชื่อว่ารถแต่ละคันมันช่วงความเร็วที่ประหยัดสูงสุดต่างกันครับ

บางทีวัดกันที่ 140 km/hr.  ไม่แน่ Swift อาจจะประหยัดสุดก็ได้

แต่ถ้ามาลองที่ 70 km/hr.  ไม่แน่ March อาจจะประหยัดสุดก็ได้ครับ

หรือมาลองที่  35 km/hr.  น้องโอ้ ผมอาจจะหยัดสุดก็ได้ครับ

หัวข้อประเด็น 1.2 กะ 1.5

ส่วนตัวผมคิดว่า ยังไง 1.2 ก็ประหยัดกว่าครับ คิดว่าประหยัดกว่า ที่คนทั่วไปจะพบได้เยอะที่สุดประมาณ 20% ครับ เช่น 1.5 วิ่ง ได้ 15 km/ลิตร ในสภาพแบบนี้  1.2 จะวิ่งได้  18 km/ลิตร  ย้ำว่าโดยประมาณ บวก ลบ ขึ้นอยู่กับ นิสัยการขับ บางคนอาจจะทำได้ถึง 40% บางคนอาจจะทำได้แค่ 10% 

Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ