ผู้เขียน หัวข้อ: // ลองมาแล้ว Mitsubishi MIRAGE ใหม่ ทำได้ 17 - 18 กม./ลิตร (J!MMY ขับเอง) //  (อ่าน 60051 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
1. โปรดสังเกตระยะทางวิ่ง วิ่งเส้นเดียวกัน เติมปั๊มเดียวกัน แต่มิราจกิโลขึ้นน้อยกว่าชาวบ้าน
แต่ต่อให้เอาตัวเลขไปคำนวณ มันก็ไม่ได้เปลี่ยนจากเดิมมากนัก แค่ขึ้นไปเป็น 19 นิดๆ

2. ตัวเลขระดับนี้ถึงแม้ผมจะผิดหวังอยู่บ้าง เพราะลักษณะการออกแบบและน้ำหนัก
ดูทำมาเพื่อเน้นความประหยัด ไม่ว่าจะเป็นแอโร่ไดนามิกส์ การทำน้ำหนักให้เบา
การใช้ล้อและยางวงเล็ก แต่ทำได้ดีกว่ากันแค่นี้..แปลว่าอะไร ถ้าเกียร์เดียวกัน..?
ผมมองได้อย่างเดียว ..แปลว่า March ทำเครื่องยนต์ได้เก่งกว่า

นี่พูดกันเรื่องการกินน้ำมันล้วนๆ ยังไม่ลามไปหัวข้ออื่นนะ
.                

ผมว่ามิตซูไม่ได้เก่งเรื่องประหยัดนำ้มันเท่าไหร่นะ

+1 แสดงว่าถ้าหนักเท่า march มีหวังหลุดไป 16 แน่นอน

ออฟไลน์ Robb 🍋

• Full Member
ขอบคุณครับ สำหรับอัตราสิ้นเปลืองของ ECO CAR ที่ประหยัดมาก รุ่นหนึ่งของมิตซู เลยก็ว่าได้

และนี้คงเป็นการพัฒนาที่ดีของตลาด ECO CAR เมืองไทยในปัจจุบัน ;D

ออฟไลน์ SADAEW

ในฐานะที่เป็นสักขีพยานอีก 1 คนนะครับ ทั้งถ่ายรูป ดูน้ำมันที่คอถังและเขย่ารถด้วย
นี่คือปริมาณน้ำมันที่เติมเข้าไปตอนแรก คือเติมจนถึงคอถังเลยและหยอดจนเต็ม
และทุกครั้งหลังจากเขย่าเราก็จะหยอดน้ำมันจนเต็มคอถังแบบนี้ทุกครั้ง

แต่ว่าแต่ละครั้งที่เราหยอดให้ถึงคอถัง น้ำมันที่เติมเข้าไปเราเติมได้ประมาณ 0.10-0.15ลิตรเท่านั้น

หลังจากนั้นเราก็จะเดินมาลุ้นดูน้ำมันแบบนี้ครับ หลังจากเขย่าไล่ฟองอากาศให้น้ำมันลงไปแทน
เติมได้เพียงทีละนิด ต้องชมว่ากอล์ฟกับโต้เด็กปั๊มก็ไม่ปริปากบ่นสักคำ เติมทีละหน่อย ๆ แบบนี้
เราก็จะเติมได้แค่ 0.10-0.15ลิตร ต่อการเขย่า1ครั้ง=โยกขึ้นลง 20ครั้ง
ถ้านับจริง ๆ เราหยอดแบบนี้ 2คันรวมแล้วไม่น่าต่ำกว่า 100ครั้ง แปลว่าเราเขย่ารถ 2คันไม่ต่ำกว่า 100ครั้งเช่นกัน
และในเมื่อการเขย่า 1ครั้ง เราทำให้รถโยกขึ้นโยกลง 20ครั้ง เท่ากับว่าเราทำให้รถโยกขึ้นลงไม่ต่ำกว่า 2,000ครั้ง
นั่นเป็นเหตุผลว่าทำไมเสื้อถึงเปียกกันเป็นแถว ( เป็นการทดสอบช่วงล่างไปในตัว )

และสิ่งที่เกิดขึ้นคือ น้ำมันลดลงไปเพียงเท่านี้ นั่นเป็นเหตุผลว่าทำไม
หลังจากที่เราเขย่าเราจึงเติมน้ำมันเข้าไปเพิ่มได้เพียงทีละนิด และทำให้เราต้องเขย่ากันทั้งคืน
จากที่กะเกณฑ์ไว้ว่าจะเสร็จสิ้นการทดสอบประมาณตี2 แต่เสร็จจริงคือ ตี4ครึ่ง  :D
เพราะน้ำมันลงไปนิดเดียวเท่านั้นต่อการเติม 1ครั้ง เราก็ทำวนไปแบบนี้เรื่อย ๆ
จนกว่าเราเขย่าแล้วน้ำมันไม่ลง โดยเฉพาะครั้งสุดท้ายที่จะตัดสินใจว่าจะไม่เติมน้ำมันเข้าไปแล้ว
เราจะโยกรถขึ้นลงไม่ต่ำกว่า 40-60ครั้ง ในการเขย่าครั้งสุดท้าย

และการเขย่าแล้วเติมเป็นที่มาของตัวเลขที่ทำให้เราเซอร์ไพรส์มาก ๆ กับ Mitsubishi Mirage
ซึ่งขออนุญาตปาดหน้าพี่จิมมี่ลงรูปที่ถือว่าเป็น เซอร์ไพรส์สำหรับสมาชิกและตัวผมเองเลยล่ะครับ
ตาม spec ของ Mirage คือถัง 35ลิตรนะครับ โดยก่อนที่เราจะเทสพี่สตาฟฟ์จากมิตซูบิชิขับมาจากโรงงานที่รังสิต
มาถึงที่ปั๊มพอดีเนี่ย เจ้า Mirage สีขาวก็ขึ้นไฟเตือนน้ำมันหมดก่อนถึงปั๊มมาแล้ว
แปลว่าในรถน่าจะมีน้ำมันไม่น่าเกิน 2-3ลิตรแน่นอน เพราะพี่จิมมี่อยากให้ผลการทดสอบมีแต่น้ำมันเบนซิน 95 เท่านั้น
และเราก็จัดการเติมน้ำมัน และเขย่ากันอย่างสนุกสนานโดยไม่คาดคิดว่าตัวเลขที่เติมน้ำมันเข้าไปในรถจะเป็นแบบนี้

เติมเข้าไป 41.97ลิตร ก่อนที่จะทำการทดสอบ จึงอยากจะขอยืนยัน นั่งยัน นอนยันว่า เต็มแล้วจริง ๆ ครับพี่น้อง  :D
และถ้าบวกลบแล้ว เท่ากับว่า เราเติมไปก็คือเกือบ 42ลิตร โดยที่ยังไม่นับน้ำมันที่ค้างถังอยู่นิดเดียวในระดับไฟเตือนน้ำมันกระพริบ
จนทำให้พวกเราคุยกันเล่น ๆ ว่า Mitsubishi เขียน spec มาผิดรึเปล่า 555+
และทำให้ผมเองได้รู้ว่าการทดสอบอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันเนี่ย ถ้าจะให้เป๊ะกันจริง ๆ ไม่ใช่เรื่องง่ายและไม่หมูเลยนะครับ
ขอขอบคุณพี่จิมมี่ที่ให้เกียรติไปเป็นสักขีพยาน และมีส่วนร่วมในการเขย่าด้วย และในตอนเติมกลับเนี่ย
เราก็พยายามเติมกลับจนเต็มจริง ๆ เขย่าจนไม่ลงแล้วเราถึงเลิกเติมครับ จึงอยากจะเรียนสมาชิก HLM ทุกท่านว่า
อัตราที่ทดสอบเป็นการทดสอบที่เชื่อถือได้จากการขับจริง และเขย่าจริงคร้าบ  :)

ปล.มีคลิปตอนเขย่าด้วย...ถ้าสมาชิกสนใจเดี๋ยวผมจะอัพให้ดูครับ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
ถังน้ำมัน 35 ลิตร เติมได้ 42 ลิตร ยังมีน้ำมันเหลืออีกเดาว่า 1-8 ลิตร
เท่ากับว่า

Mirage มีขนาดถังน้ำมัน หรือจุน้ำมันได้ 43-50 ลิตรเลยเหรอครับ เยอะไปไหมครับ!
ถังใหญ่กว่า March 41 ลิตร ทำให้เดินทางได้ไกลกว่า
เอะยังไงกันนี่ ตกลงน้ำมันระเหยเพราะโยกรถนานหรือเปล่าครับ 100 ครั้งนี่กี่นาทีครับ (ไม่น่าจะใช่)
555+

ออฟไลน์ coco66

• Newbie
  • *
ถังน้ำมันเติมได้ 42 ลิตรกว่า เลยหรือนี่   :o

ขอบคุณทีมงาน และสักขีพยานทุกท่านด้วยครับ ที่ทดสอบมาให้ดูกัน
สำหรับผม เชื่อถือการทดสอบที่นี่มากที่เดียวครับ   ;D

ปล. แอบอยากรู้ของ swift เหมือนกันนะครับเนี่ย อิอิ

ออฟไลน์ SADAEW

ถังน้ำมันเติมได้ 42 ลิตรกว่า เลยหรือนี่   :o

ขอบคุณทีมงาน และสักขีพยานทุกท่านด้วยครับ ที่ทดสอบมาให้ดูกัน
สำหรับผม เชื่อถือการทดสอบที่นี่มากที่เดียวครับ   ;D

ปล. แอบอยากรู้ของ swift เหมือนกันนะครับเนี่ย อิอิ

ถ้าเติมจริง หัวจ่ายจะตัดที่ 30ลิตรครับ อย่างเรา ๆ เติมก็คงเติมได้ 35ลิตรเต็มที่ครับเอาแบบถังว่างเลยนะครับ
แต่ถ้าเขย่า จะเขย่าได้เรื่อย ๆ อีกประมาณ 7ลิตรครับ ซึ่งต้องใช้เวลาอย่างน้อย 1ชั่วโมงผมว่าคงไม่มีใครจะเขย่าหรอกครับ ;D

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ตัวเลขที่ได้อยู่ในเกณฑ์ใช้ได้ทีเดียวครับ
แต่ถ้ามาประชันที่น้ำหนักรถ มาร์ชดูจะเวิร์คกว่า

แต่ในชีวิตประจำวัน คงจะไม่แปลกถ้าคันนี้ทำได้ถึง 20-22 กม./ลิตร เมื่อวิ่งทางไกล
เพราะคนเรานิยมการเติมน้ำมันแค่ระดับหัวจ่ายตัดแล้วสั่งเติมอีกนิดหน่อยให้เลขท้ายลง 0
รวมถึงน้อยคนที่จะตื่นเช้ามาเติมน้ำมันช่วงอากาศเย็นๆ การคลาดเคลื่อนจึงเกิดได้สูงกว่า

พึ่งรู้ว่าปั๊มนี้เปิด 24Hr. วันหลังถ้าตังเหลือพอสำหรับ 95 จะได้ไปลองบ้าง

Phongrapee

ผมถามเป็นความรู้นะครับ ระหว่างการเติมแค่หัวจ่ายตัด กับเติมไปเขย่าไปจนไม่สามารถเติมต่อได้อีก (ล้นถึงคอถัง) ผลการทดลองที่ได้จะแตกต่างกันยังไงครับ (สมมติว่าในถังไม่มีน้ำมันอยู่เลย)

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
ขอบคุณสำหรับข้อมูลอัตราการกินน้ำมันนะครับ ที่อุตส่าห์ออกกำลังกายกลางดึกมาให้ดูนะครับ  :)

ออฟไลน์ nekoyaki

ขอขอบคุณทีมงานครับ

เดิมผมตั้งใจจะรอ Full Review ของทั้ง Mirage และ New Swift ครับ ... แต่พอไปทดลองขับ New Swift ที่ Motorshow ก็เลยลงชื่อจองไปเรียบร้อยแล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ MDesign

• Jr. Member
  • **
"ขอบคุณ" จากใจครับ 8)

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
เอาเข้าจริงแล้ว ถ้าทำได้ขนาดนี้ถือว่าใช้ได้แล้วนะครับ

แต่เห็นการทดสอบแล้วเหนื่อยแทน กว่าจะได้ตัวเลขเป๊ะๆนี่ยากมากกกกกกกกก

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ pite

แล้วสรุปได้ไปตักบาตร ต่อกันไหมครับนี่ 555555
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html

ออฟไลน์ superden

จากการทดสอบครั้งนี้ทำให้ผมเข้าใจว่า
มิราจ มีถังจุน้ำมัน35 ลิตร แต่ก่อนจะมาที่ถังคงมีท่อน้ำมันยาว7 ลิตร

จองไปแล้วไม่ประหยัดกว่านี้ก็ช่างมันนะ

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
ผมถามเป็นความรู้นะครับ ระหว่างการเติมแค่หัวจ่ายตัด กับเติมไปเขย่าไปจนไม่สามารถเติมต่อได้อีก (ล้นถึงคอถัง) ผลการทดลองที่ได้จะแตกต่างกันยังไงครับ (สมมติว่าในถังไม่มีน้ำมันอยู่เลย)

คืองี้ครับการเขย่ารถก็คือเพื่อไล่อากาศในถังน้ำออกไป
เพื่อให้ในถังที่เราว่าเต็มแล้วเนี่ย มันมีน้ำเต็มจริงๆ ไม่ใช่มีเพียงน้ำมันแค่80-90% ที่เหลือเป็นอากาศ

เพราะบางทีกดหัวจ่ายแรงๆ หัวจ่ายก็ตัดตั้งแต่เริ่มเติมแล้ว โดยเฉพาะในcedia จำรุ่นไม่ได้จำได้แค่ว่าเป็นตัวถังนี้
รถอะไรท่อน้ำมันเล็กเป็นบ้าเลย

นั่นคือที่มาเพราะถ้าเอาแค่หัวจ่ายตัดบางทีมันตัดเร็ว ก็เท่ากับว่าเราเติมน้ำมันนิดเดียวก็เต็ม มันก็จะกลายเป็นประหยัดน้ำมันไป
แต่ถ้าท่อน้ำมันใหญ่โล่งหัวจ่ายตัดช้า เติมเข้าไปได้เยอะ ก็จะกลายเป็นรุ่นนั้นกินน้ำมัน ไปซะอีก
มันเลยไม่แฟร์หนะครับ ถ้าจะเอาแค่หัวจ่ายตัด  ;D

ปล.ถูกผิดประการใดขออภัยจ้า เข้าใจมาแบบนี้ครับผม
07 mazda 3

jaesz

ขอออกความเห็นเรื่องเติมน้ำมันแบบบีบหัวจ่ายเพื่อให้ตัดนิดครับ

เวลาผมเติมน้ำมัน ผมจะรอให้ตัด แล้วเลิก เพราะเคยทดลองบีบเพิ่มให้มันตัด หรือเติมหยอด ไอ้ลิตรที่ขึ้นบนหน้าปัทม์บนตู้มันขึ้นเยอะกว่าน้ำมันทีออกมาอีกครับ

ไปลองเอาพาชนะที่มีขีดบอกปริมาตรเชื่อถือได้มาตวงดูครับ ไม่ตรงจริง ๆ ยิ่งบีบออกน้อย ก็ยิ่งไม่ตรง ระดับ 100 cc อาจจะพลาดถึง 50cc กันเลยทีเดียว

ไม่รุ้ว่าปั๊มป์ที่ว่าจะเป็นรึเปล่า แต่นครปฐม เป็นหลายปัมเลย

ออฟไลน์ nonglek1228

• Newbie
  • *
จากการทดสอบถือว่าประทับใจมากครับ หากใช้โซฮอคงถูกกว่านี้แน่นอน

น้ำหนักรถนี้มันคงไม่เท่าแน่นอนเพราะทำออกมาเบากว่ากันเป็น100โล เพราะฉนั้นเอาเรื่องนี้มาเปรียบเทียบกันไม่ได้เลย

ที่สำคัญใครจอง 9000 คันแรก คุ้มมากที่สุดครับ ส่วนลดเยอะแยะเลย

ที่จริงผมชอบซูซูกิ สวิฟท์นะ แต่ติดปัญหาคือ ที่จังหวัดผมไม่มี ศูนย์ซูซูกิเลย ตรงนี้คงเป็นการบ้านในอนาคต คาดว่า อีกไม่นานเท่าไหร่น่าจะมีครบทุกจังหวัด

รถโชว์จะมาที่สูนย์จังหวัดผมวันที่ 20 เมษา และผมคงได้รับรถคาดว่าอีก 1 เดือนนับจากวันนั้นละครับ

ออฟไลน์ Anonymous

• Newbie
  • *
ผมว่า (อาจจะนะครับ) ช่วงที่เปิดฝาน้ำมัน เพื่อเติมให้มันเต็ม เห็นบอกว่าเขย่านาน ผมว่าน้ำมัน มันเลยระเหยออกมาตอนช่วงนั้นด้วยนะครับ ตัวเลขเลยออกมาไม่ค่อยดี แก็สโซฮอลมันจอมระเหยอยู่แล้วด้วยครับ ผมเคยเอามอไซต์ตัวเองไปเติมน้ำมันเต็มถังจนล้นออกมาที่พาสติกดังน้ำมัน เลยขอเด็กปั้มวิ่งไปเอาผ้ามาเช็ดให้ หันมาดูอีกที อ้าว..แห้งแล้ว ซะงั้น ผมแนะนำว่า ถ้าจะทดสอบแบบเอาตัวเลขจริงๆจังๆนะครับ ผมเคยเห็นคลิปอยู่อันนึง เขาใช้ถังน้ำมันต่างหาก เป็นถังพลาสติกน้ำมันเต็ม 5 ลิตร แขวนไว้ภายนอกตัวรถ แล้วใช้สายส่งน้ำมันมาเสียบที่ถังนี้ แล้วค่อยทดสอบไปในระยะทางหนึ่งๆ ก็จะได้ตัวเลขที่แท้จริงครับ (แค่แนะนำนะครับ)