ผู้เขียน หัวข้อ: // ลองมาแล้ว Mitsubishi MIRAGE ใหม่ ทำได้ 17 - 18 กม./ลิตร (J!MMY ขับเอง) //  (อ่าน 60025 ครั้ง)

ออฟไลน์ [J]e[w]

• Hero Member
1. โปรดสังเกตระยะทางวิ่ง วิ่งเส้นเดียวกัน เติมปั๊มเดียวกัน แต่มิราจกิโลขึ้นน้อยกว่าชาวบ้าน
แต่ต่อให้เอาตัวเลขไปคำนวณ มันก็ไม่ได้เปลี่ยนจากเดิมมากนัก แค่ขึ้นไปเป็น 19 นิดๆ

2. ตัวเลขระดับนี้ถึงแม้ผมจะผิดหวังอยู่บ้าง เพราะลักษณะการออกแบบและน้ำหนัก
ดูทำมาเพื่อเน้นความประหยัด ไม่ว่าจะเป็นแอโร่ไดนามิกส์ การทำน้ำหนักให้เบา
การใช้ล้อและยางวงเล็ก แต่ทำได้ดีกว่ากันแค่นี้..แปลว่าอะไร ถ้าเกียร์เดียวกัน..?
ผมมองได้อย่างเดียว ..แปลว่า March ทำเครื่องยนต์ได้เก่งกว่า

นี่พูดกันเรื่องการกินน้ำมันล้วนๆ ยังไม่ลามไปหัวข้ออื่นนะ
.                

ผมว่ามิตซูไม่ได้เก่งเรื่องประหยัดนำ้มันเท่าไหร่นะ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ SADAEW

• Full Member
ขอคอนเฟิร์มว่าเขย่านานมาก ๆ จริง ๆ ครับ
และจะมีตัวเลขให้สมาชิกได้เซอร์ไพรส์อีกครับ

รอดูตอน Full Review ครับ  ;D

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
ผมใช้มาร์ชอยู่ ตัวเลขนี้ก็เห็นว่าไม่ค่อยต่างกันอย่างมีนัยสำคัญเท่าไหร่นะ โดยเฉพาะขับอย่างผม ปีนึงผ่านไป ได้แค่ 17xxx กม เองน่ะครับ ตอนนี้ก็เติมน้ำมันอาทิตย์ละ 500 บาทเท่าั้ั้นั้น ไม่เิติมเต็มถัง เพราะว่าเงินมันจมน่ะครับ 555

ปล ถึงคุณหนุ่ม SADAEW ไม่ได้มีผลงานให้เห็นนานแล้วนะ ผมชอบมาตอนกลิ้งไว้ก่อนพ่อสอนไว้ปีแรกน่ะครับ ตอนนี้ทำอะไรอยู่ที่ไหน ถ้าบอกได้ขออยากทราบ แต่ถ้าไม่สะดวกก็ไม่ีปัญหาคับผม

ออฟไลน์ 911turbo

ทำใมเดี๋ยวนี้ 17-18 โลลิตร บางคนถึงว่าไม่ประหยัด ได้หว่า
งง จริงๆ กระทู้ข้างล่างก็ว่า 16 โลลิตรไม่ประหยัด ?????????????????

เอาไปติดแกสต่อไหม ?

ออฟไลน์ O_o"

วิ่ง110 ได้ 17-18 กม./ลิตร ดีสุดๆแล้วครับ อยากได้มากกว่านั้นคงต้องขับแช่กัน 60-90

ออฟไลน์ SADAEW

ผมใช้มาร์ชอยู่ ตัวเลขนี้ก็เห็นว่าไม่ค่อยต่างกันอย่างมีนัยสำคัญเท่าไหร่นะ โดยเฉพาะขับอย่างผม ปีนึงผ่านไป ได้แค่ 17xxx กม เองน่ะครับ ตอนนี้ก็เติมน้ำมันอาทิตย์ละ 500 บาทเท่าั้ั้นั้น ไม่เิติมเต็มถัง เพราะว่าเงินมันจมน่ะครับ 555

ปล ถึงคุณหนุ่ม SADAEW ไม่ได้มีผลงานให้เห็นนานแล้วนะ ผมชอบมาตอนกลิ้งไว้ก่อนพ่อสอนไว้ปีแรกน่ะครับ ตอนนี้ทำอะไรอยู่ที่ไหน ถ้าบอกได้ขออยากทราบ แต่ถ้าไม่สะดวกก็ไม่ีปัญหาคับผม

ขอบคุณมากเลยครับ ตอนนี้ทำธุรกิจอยู่ครับ ส่วนงานวงการบันเทิงช่วงนี้จะมีพิธีกรของช่อง NBT
ในช่วงข่าวเที่ยงรายการร้อยแปดพันเก้ากับธนาคารออมสิน เป็นพิธีกรในช่วงนอกสถานที่น่ะครับ

แล้วก็จะมีงานพวกอัดเสียงสปอตโฆษณา ทีวี วิทยุครับผม งานละครคงอีกสักพักครับ
เพราะถือเป็นช่วงพักแล้วก็ให้คนได้ลืมภาพชุดนักเรียนไปบ้างน่ะครับ

ทำใมเดี๋ยวนี้ 17-18 โลลิตร บางคนถึงว่าไม่ประหยัด ได้หว่า
งง จริงๆ กระทู้ข้างล่างก็ว่า 16 โลลิตรไม่ประหยัด ?????????????????

เอาไปติดแกสต่อไหม ?

เห็นด้วยครับ ตอนนี้ผมใช้รถอัตราอยู่ที่ 10-12ก.ม./ลิตร ก็ถือว่าเป็นระดับปกติออกไปทางกินน้ำมันด้วยซ้ำ
ถ้าได้สัก 15-16ก.ม./ลิตร ก็ยิ้มเลยล่ะครับครับ แต่อีกไม่นานคงเอาไปติดแก๊สแล้วล่ะครับ 10-12นี่อยู่ไม่ได้จริง ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2012, 11:13:14 โดย SADAEW »

ออฟไลน์ jAk`CS

ขอบคุณมากครับ ได้เห็นความกระจ่างแล้ว อิอิ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ mongolias

สำหรับผม ถือว่ามันประหยัดมากๆเลย
แม้ตัวเลข อาจจะดูด้อยลงจากที่เคยทำได้ 22 ก.ม./ลิตร

ออฟไลน์ udis

สุดท้้าย ก็ยังเป็น Eco car ที่ประหยัดน้ำมันที่สุด!
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Lhorn

• Jr. Member
  • **
รอ swift ครับผม

ออฟไลน์ treebegin

ประหยัดดีครับผม

คิดว่าถ้าผู้ใช้ อยู่ในสภาพถนนที่ขับความเร็วต่ำกว่านี้ ตัวเลขน่าจะดีขึ้นกว่านี้  

เช่นผมส่วนใหญ่สภาพถนนบังคับขับอยู่ที่ 60-90 นั่งคนเดียว แอร์เบอร์ 1

ตัวเลข น่าจะ พึ่งพอใจมากเลย

เพราะปกติผมขับเท่านี้กับ Brio ก็ได้ เฉลี่ยต่อถัง 17-20 ตลอด

ขอบคุณพี่จิมมี่มากครับ ยังไงก็พิสูจน์ว่า ประหยัดกว่า ไม่ว่าจะใช้เทคโนโลยีใดมาช่วย ไม่ว่าจะเป็นลดน้ำหนักตัวถัง แอโล่ไดนามิค ผมคิดว่า มันก็ช่วยให้ประหยัดได้  ส่วนเรื่องเครื่อง ก็ถือว่าสอบผ่านแล้วแหละ น่าพึ่งพอใจ

ส่วน 22 กิโล ก็เทสจากแลป มาตรฐานก็ทำได้จริง ก็คงไม่ใช่ประเด็นโกหก หลอกลวงประชาชนอะไรนะ เขาก็ระบุไว้ชัดเจน

Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ Zenith91

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะครับ แต่มีคำถามนิดนึงครับว่า ระยะทางของรถ(เลขไมล์)คันนี้วิ่งไปที่เท่าไหร่แล้วอะครับ มันพ้นรันอินไปรึยังครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ทดสอบกันยิ่งใหญ่จริงๆครับ เพื่อข้อเท็จจริงมาตรฐานเดียว สำหรับผู้บริโภค

ออฟไลน์ Pasakorndvm

นึกแล้วเหมือนเคยเห็นคุณหนุ่มมาก่อน เป็นแฟนภาพยนตร์เรื่องนั้นด้วยครับ
เอ่อ.... น้ำแข็งก่อนนั้นยังเก็บไว้มั๊ยครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถึงจะไม่ถึง 20
ยังไงก็ถือว่าประหยัดที่สุดอยู่ดี :)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ PowerOil

• **
  • ก็แค่ขับYaris คันเล็กๆ"ได้โปรด.....อย่าเบียดผม"
ขอบคุณพี่จิมมี่และทุกท่านนะครับ กว่าจะได้ตัวเลขมานี่เหนื่อยและอดนอนไปตามๆกัน :D
>>>I LOVE HEADLIGHTMAG!!!<<<

http://www.facebook.com/chanwut.suksomrean <<แอดมาคุยเล่นกันได้ครับ^^

ออฟไลน์ mankrab

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากเลยครับ เป็นตัวเลขที่กำลังอยากรู้เลยครับ

ออฟไลน์ redsun

ขอบคุณ HEADLIGHT MAG มากครับ
เยี่ยมมากสุดๆ ลำบากเหน็ดเหนื่อยกันสุดๆ
ได้ความกระจ่างทั้งวงการครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ขอบคุณมากครับสำหรับการทดลองครั้งนี้ ตี 4 เป็นผมอยู่ไม่ได้หรอกครับโดยไม่ได้นอน รุ่งเช้ามีช็อคแน่ๆ หุหุ ;D
การทำครั้งนี้ก็คงเหนื่อยกันไปถ้วนหน้า แต่ก็ถือว่าสำเร็จไปด้วยดีที่บรรลุเป้าหมาย

ส่วนตัวถ้าดูแค่หลักการออกแบบรถคันนี้ กับการไปดูรถคันจริงมาแล้ว
ผมค่อนข้าง ผิดหวัง นะ
เหตุผลก็ไม่มีอะไรมากครับ คืออุตส่าห์ลงทุนลดน้ำหนักรถแล้ว ออกแบบให้ลู่ลมแล้ว
แต่กลับประหยัดกว่าคู่แข่งไม่มากอย่างที่คิด แค่กระติ๊ดเดียวในเลขทศนิยม
แสดงว่าเครื่องกับเกียร์ไม่ได้ช่วยในจุดนี้ได้มากอะไรเลยหรอ
แต่มองอีกแง่นึง มิตซูไม่ใช่รถที่เด่นในเรื่องความประหยัดน้ำมันอยู่แล้ว
ทุกตัวที่มีขายในไทย หรือเคยมี และรวมถึงรถที่บ้านผมใช้อยู่
ก็แสดงให้เห็นว่า ไม่ได้มีความประหยัดอะไรมากมายเลย ออกแนวกินกว่าคู่แข่งด้วยบางรุ่น
ฉะนั้นถึงจะบอกว่าผมผิดหวัง แต่ก็ยังถือว่าพอใจครับ ที่ตัวเลขมันก็ยังดีกว่าคู่แข่ง (แม้จะน้อยนิดจนบางครั้งขับในชีวิตจริงค่าน้ำมันอาจจะไม่ต่างกันเลย)
ที่เหลือ New Swift ครับ ผมกำลังจับตาเจ้าคันนี้อยู่ เพราะมันมีความน่าสนใจและมันได้รับความน่าสนใจกว่าที่คาดไว้มาก
(แต่ถ้าคันนี้ได้ 16 อันนี้ก็ถือว่าโอเคนะไม่ผิดหวัง เพราะสรรพสิ่งที่รถมันให้เราก็ถือว่าคุ้มค่าแล้วครับ)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ tspeed

• **
ขอบคุณมากๆ ครับ หายแครงใจกันซะที....

ออฟไลน์ denudatum

• Newbie
  • *
ขอบคุณทีมงาน มากๆนะครับ...

ออฟไลน์ rogerover3

• Newbie
  • *
ดูสมเหตุสมผลกว่าอัน 22 กม/ลิตร ที่ทดสอบครั้งก่อนเยอะเลยครับ

ขอบคุณทีมงานเจ๋งๆ ของHLM

ออฟไลน์ Atom

• Newbie
  • *
แล้วตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองบน หน้าจอ

ต่างกันอย่างมีนัยสำคัญไหมครับ

ปล. จะได้รู้ว่าระบบของรถคาดเคลื่อนมากน้อยเท่าไร ครับ

ออฟไลน์ Bond007

แล้วถ้าเอามาใช้จริงเติม E10 , E20 จะเหลือกี่โลลิตรครับเนี่ย

จะมีใครเอามาติดแก๊สอีกมั๊ยเนี่ย

ออฟไลน์ sajaut

ขอบคุณครับ เป็นกำลังใจให้ครับสำหรับการสร้างผลงานดีๆๆ

ออฟไลน์ zekoza11

ขอบคุณอย่างแรงกับรอบที่แท้จริง
เห็นอย่างนี้มีแบ่งใจไป swift เลยนะเนี้ย

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• **
ขอบคุณสำหรับ review ครับ คุณ Jimmy

ยังไงผมก็ว่า Mirage ถือว่าเป็นรถMitsu ตัวที่ประหยัดน้ำมันมากสุด ตัวนึงเลย เมื่อเทียบกับตัวที่ผ่านๆมา

ออฟไลน์ drugprofile

:) โชคดีจัง เป็นบุญได้เห็นทีมงาน กำลังขย่มรถ ในคืนวันนั้น (ไปเติมน้ำมันปั้มนั้นพอดี)

ตอนแรก ก็นึกว่าคนตีกัน (เพราะเห็นคนเยอะ) เติมน้ำมันอยู่ เลยเดินไปดู อ๋อ มิราจ นี่เอง

ออฟไลน์ surachat_pea

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ  สำหรับบททดสอบอัตราสิ้นเปลือง   ;D

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
22 กม./ลิตร นี่คือทดสอบเอง แต่ใช้มาตรฐาน HLM ตามที่เคยมาเล่าสู่กันฟังใช่ไหมครับ