ผู้เขียน หัวข้อ: สุดท้ายเรื่องก็จบแล้วครับกับไอเซลล์โตโยต้า  (อ่าน 8939 ครั้ง)

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
เมื่อตอนบ่ายสองลู่ออกไปหลังจากเสร็จจากขายของ ผมวิ่งไปศูนย์โตเลยเดินเข้าไปถามเซลล์คนอื่นถามว่า:จะมาพบผู้จัดการ ช่วงกำลังเดินไปเจอไอ้ตัวดีอยู่พอดีเลยเรียกมันมา ทีแรกมันไม่มา!ผมเลยให้น้องฝ่ายการเงินช่วยเรียกให้ มันก็ไม่มาผมก็เลยไม่สนใจ จะไปคุยกับผู้จัดการให้รู้เรื่อง (เอาล่ะถึงวินาทีที่ผมต้องจัดการล่ะ ผมอัดเสียงไว้ด้วย) ผมก็คุยกับผู้จัดการเรื่องที่เซลล์ด่าผม (ทีนี้เรื่องมันยาวผมไม่สามารถพิมได้เพราะมันเยอะมากที่ผมพูด ผมจะพูดแบบย่อๆในนี้ละกัน). ผมถามผู้จัดการว่า:เซลล์ที่ชื่อนี้ทำงานมากี่ปีแล้ว  ทางผู้จัดการบอกว่า:เพิ่งทำได้ไม่ถึงเดือน เพิ่งเข้ามาได้เมื่อเดือนกุมภา (ผมคิดในใจทำไมต้องมาเจออะไรแบบนี้ด้วย). ผมก็เลยขออณุญาติให้ผู้จัดการเรียกไอเซลล์มาคุยกัน3คน ผมรอมันเกือบครึ่งชั่วโมงมันถึงโผล่ออกมา พอเจอหน้าผมมันยกมือไหว้ขอโทษอย่างเดียว ผมบอก:ผมไม่ให้อภัย เมื่อเช้ายังด่าผมอยู่เลย แล้วจะมาขอโทษดื้อๆเนี่ยนะ ความรู้สึกมีนะเว้ย! กูไม่ใช่ควายที่จะให้มึงด่า! มันก้ยังยกมือขอโทษอยู่ จนผมทนไม่ไหวละ ผมจับมือมันบอก น้องวางมือลงไม่ต้องไหว้รำคาน!  ทางผู้จัดการมันก้ได้แต่ห้าม. ผมก็ไม่ฟังหรอกเพราะผมทนไม่ไหว ไอเซลล์ก็ยกมือไหว้อย่างเดียว จนผมบอกตกลงจะเอายังไง สรุปน้องจะไม่ให้เปลี่ยนรถใช่มั้ย เซลล์มันก็ไม่พูด จนผมต้องด่ามันเสียงดัง:ตกลงมึงจะไม่เปลี่ยนรถให้กูใช่มั้ย! ผู้จัดการก็บอกกับผมว่า คุณใจเย็นๆก่อน แล้้วผู้จัดการก็ออกไปคุยกับเซลล์นอกห้อง ผมก็นั่งอยู่เฉยๆคนเดียวในห้องผู้จัดการจนผ่านไปครึ่งชั่วโมงทั้งคู่ก็เข้ามา ทางผู้จัดการก็ให้ข้อตกลงว่า:ตกลงแล้วคุณจะเปลี่ยนสีรถใหม่รึเปล่าหรือคุณจะถอนจอง ผมก็เลยบอก:ขอถอนจองเลยแล้วกันไม่อยากจะทะเลาะกับหมาวัดไปวันๆ ผู้จัดการก็ไม่รีรอแกบอก:โอเคครับผมจะถอนจองให้เลยเดี๋ยวนี้คุณจองไปเท่าไหร่ ผมก้บอก:จองไป5000 ทางผู้จัดการก็บอกว่า:งั้นเดี๋ยวคุณรอรับเงินเดี๋ยวนี้เลย เพื่อจะได้เป็นการยืนยันกันไป ผู้จัดการกับเซลล์ก็เดินออกไป ซักพักนึงผู้จัดการก็ยื่นเงินให้ผม5000 แล้วก็บอกว่า ผมก็ขอโทษด้วยนะครับ ผมไม่ทราบจริงๆว่าพนักงานขายจะเป็นอย่างนี้ ยังไงผมก็ขอโทษด้วยนะครับ ผมก็บอกว่า:ไม่เป็นไร จริงๆอยากจองกับศูนย์นี้เพราะใกล้บ้านแต่เจอเซลล์แบบนี้ก้เลิกดีกว่า แล้วผมก็เดินกลับ ทางผู้จัดการก้ยังมีน้ำใจแกบอกเดี๋ยวผมเดินไปส่ง.

สรุปสุดท้ายได้เงินจองคืนโดยไม่เจ็บตัวแต่เจ็บคอ (อยากจะให้ทุกคนฟังเสียงที่ผมอัดไว้แต่ผมเอาลงเว็ปไม่เป็น) ไอเซลล์มันอ้อนวอนเหมือนมันจะตาย!
กลับบ้านมาผมก็ต้องนั่งสงบใจให้มากกว่านี้ เที่ยวหน้าจะไปจองกับวรจักรพระาม2ก็ขอภวานาให้เจอแต่เซลล์ดีๆด้วยเถิด. สาธุ!

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
Re: สุดท้ายเรื่องก็จบแล้วครับกับไอเซลล์โตโยต้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 18:02:23 »
ดีแล้วครับพี่ไปจองศูนย์อื่นดีกว่า ผมเห็นใจพี่นะและไม่อยากให้มีเหตุที่ต้องรุนแรงกัน
ก็ขอให้พี่ได้รถอย่างที่ตั้งใจจากศูนย์ดีๆนะครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Re: สุดท้ายเรื่องก็จบแล้วครับกับไอเซลล์โตโยต้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 18:03:29 »
ในที่สุดก็จบลงด้วยดี ขอให้เจอเซลล์ดีๆในศูนย์ใหม่ด้วยครับ
ยังดีที่ไม่จบแบบเคสนี้ http://www.ch7.com/news/news_thailand_detail.aspx?c=2&p=376&d=148388
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 18:09:51 »
เอาอารมส่วนตัวมาใช้กับงาน ไม่ไหวเลยนะคับเนี้ย

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 18:10:47 »
จัดเต็มกันเลยทีเดียวเชียว..........ไอ้พวกเซลกะโหลกกะลา ต้องเจอแบบนี้บ้างจะได้ สำนึกว่าุคุณทำงานบริการลูกค้า

ออฟไลน์ Despinaauto

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 18:21:25 »
   ผมตามไปอ่านแล้ว  พึ่งเคยเจอไม่ให้เปลี่ยน  ผมซื้อมาหลายคัน  เปลี่ยนรุ่นเปลี่ยนสีตลอด  คันล่าสุดหลังจองแล้วเปลี่ยนไป 4 ครั้ง 4 รุ่นถึงลงตัว  เซลล์ไม่เห็นว่าอะไร 

ออฟไลน์ Tyde

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 18:27:46 »
เซลคนนี้อาจโดนเด้ง  ;D

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 18:32:43 »
ผมไม่เคยคิดมาก่อนนะว่าจะมีเซลล์แย่ขนาดนี้  เพราะคนพวกนี้ต้องเอาใจลูกค้าเพื่อให้ได้ค่าคอมสิ มาด่าลูกค้าได้ไง  ???

แต่ที่สำคัญถ้าผู้จัดการยังเข้าข้างเซลล์ ยังให้เซลล์คนนี้ทำงานต่อ ผมไม่อยากจะคิดเลยว่าจะต้องมีอีกกี่คนที่ต้องมาทนกับเรื่องแย่ๆแบบนี้อีก  >:(

ออฟไลน์ drugprofile

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 18:52:52 »
 ;) ดีแล้วครับ ไม่ได้ลงไม้ลงมือ อะไรมาก ด่าๆ มันไปก็พอ

แต่ถ้าเราไม่ด่า เซลส์ แย่ๆ พวกนี้ให้รู้สำนึก "มันจะยิ่งได้ใจ"

ออฟไลน์ 2C-T

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 19:12:57 »
ดีแล้วเรื่องได้จบๆครับ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 19:52:53 »
ขอให้ได้เจอเซลล์ดีๆๆนะครับ :)

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 21:00:26 »
ดีแล้วล่ะครับ เราจะได้สบายใจ

ไปหาศูนย์ใหม่ดีกว่า :D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 21:16:13 »
เซลล์เกรียนกาก!!!
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 21:27:00 »
จบได้ก็ดีแล้วครับ ผมเคยเจอแต่โรครับปากไปเรื่อยก็เพลียจะตายห่าน

ออกกับศูนย์อื่น ระยะแรก ก็เอารถเข้าศูนย์อื่นไปก่อนครับ หรือถ้าเลี่ยงได้ ก็เข้าศูนย์อื่นไปเลย เผื่อเจอการเอาคืน
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 21:34:09 »
อย่าว่าผมเลยนะครับ คือผมว่ามันจบง่ายไปนะ แค่คืนเงินจองเนี่ย

มีการลงโทษอะไรเซลล์คนนั้นมั้ย

ผู้จัดการจะให้ทำงานต่อมั้ย

ทางศูนย์ใหญ่ทราบเรื่องมั้ย

ผมว่าถ้าเรื่องจบแค่นี้ อีกฝ่ายก็แทบไม่เสียอะไรเลย เซลล์ก็อาจจะลอยหน้าลอยตาทำงานต่อไปก้ได้ เพราะต่อหน้าผจกต้องตำหนิเซลหนักๆให้เราพอใจอยู่แล้ว แต่ลับหลังเป็นไงไม่รู้

อย่างน้อยที่สุดเราควรจะได้อะไรชดเชยบ้าง ไม่ก็ศูนย์ใหญ่ควรทราบเรื่องครับ ผมเชื่อว่าถ้าเรื่องถึงโตโยต้า จะไม่มีการปล่อยเซลล์คนนี้ไว้แน่ๆ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 21:42:08 »
พวกเซลล์มันควรเจอแบบนี้ล่ะครับ จะได้ใจกันมากไปละ   ผมก็เจอเซลล์สวิฟเนี่ยแหละ ถามไปดีๆว่าของแถมมีอะไรบ้าง
แม่งตอบ "รถใหม่ ไม่ต้องแถมอะไรมันก็ขายได้"  เหอะ

ออฟไลน์ beercs

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 22:46:41 »
ผมละงงว่า  การรับคนเข้ามาทำงาน  นี่ไม่มีการคัดเลือกเลยเหรอ
ผู้จัดการนี่ก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลย  ได้เป็นได้ยังไง

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 22:55:04 »
ยังดีว่าผู้จัดการใจเย็นนะครับ
คุณ จขกท ก็ท่าทางเอาเรื่องอยู่ แต่จะโกรธก็ไม่แปลกเซลล์คนนั้นช่างกวนจริงๆ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 23:04:32 »
เอาห้าพันแบ่งไปทำบุญสะเดาะเคราะห์ กรวดน้ำให้เจ้ากรรมนายเวร บ้างเด้อ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 23:17:23 »
เจอแบบนี้ ไม่มีใครทนได้หรอกครับ ตอนผมจองฟอร์ดนะ ผมยังเปลี่ยนสีได้เลย ประมานว่า เปลี่ยนใจ+ได้รถเร็วกว่า ไรเงี้ยครับ

บริการไม่ดีก็ว่าแย่มากแล้ว นี่ด่ากันแบบนี้เลย

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 00:00:31 »
ผมว่าถ้าใครเจอแบบนี่้คงไม่มีใครรับได้หรอกครับ จะไปซื้อของของเค้าแต่กลับโดนด่า เพื่อ !!???

โชคดีว่าที่บ้านยังไม่เคยเจอนะครับ :P

ออฟไลน์ PowerOil

• Jr. Member
  • **
  • ก็แค่ขับYaris คันเล็กๆ"ได้โปรด.....อย่าเบียดผม"
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 01:31:13 »
อย่าว่าผมเลยนะครับ คือผมว่ามันจบง่ายไปนะ แค่คืนเงินจองเนี่ย

มีการลงโทษอะไรเซลล์คนนั้นมั้ย

ผู้จัดการจะให้ทำงานต่อมั้ย

ทางศูนย์ใหญ่ทราบเรื่องมั้ย

ผมว่าถ้าเรื่องจบแค่นี้ อีกฝ่ายก็แทบไม่เสียอะไรเลย เซลล์ก็อาจจะลอยหน้าลอยตาทำงานต่อไปก้ได้ เพราะต่อหน้าผจกต้องตำหนิเซลหนักๆให้เราพอใจอยู่แล้ว แต่ลับหลังเป็นไงไม่รู้

อย่างน้อยที่สุดเราควรจะได้อะไรชดเชยบ้าง ไม่ก็ศูนย์ใหญ่ควรทราบเรื่องครับ ผมเชื่อว่าถ้าเรื่องถึงโตโยต้า จะไม่มีการปล่อยเซลล์คนนี้ไว้แน่ๆ

อันนี้ผมเห็นด้วยอย่างแรงครับ ต้องแจ้งศูนย์ใหญ่เลยนะครับ

สมมุติว่า ถ้าคุณหลังจากถอนจองแล้วเกิดการเข็ดกับแบรนนี้แล้วไปซื้อแบรนอื่น

บริษัทก็จะเสียลูกค้าและรายได้พร้อมกับชื่อเสียทางการบริการ

ฉะนั้นแล้วถ้าผมเป็นนายจ้างแล้วลูกจ้างผมทำแบบนั้นจริง ผมต้องไล่ออกครับ ???
>>>I LOVE HEADLIGHTMAG!!!<<<

http://www.facebook.com/chanwut.suksomrean <<แอดมาคุยเล่นกันได้ครับ^^

ออฟไลน์ Godzilla2005

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 02:15:46 »
ถ้าเป็นพนักงานโรงแรม ละก็โดนไล่ออกไปแล้ว

ถ้ามีหลักฐานคลิปเสียงแบบนี้ ผู้จัดการควรต้องให้เซลประเมินตัวเอง ยืนใบลาออกเองเลยนะเนี้ย ยิ่งเป็นเซลใหม่ น่าจะเป็นตัวอย่างที่ดี

ยกมือไหว อย่างเดียว มันแค่การแสดงออก แต่ในใจมันอีกเรื่องนึง

:-[

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 15:09:59 »
สงสารหัวหน้า และศูนย์นั้นที่เสียลูกค้าไปเพราะคนขายไม่ดีแค่คนเดียวครับ
เอาอารมส่วนตัวมาใช้กับงาน ไม่ไหวเลยนะคับเนี้ย
ไม่มีความเป็นมืออาชีพอย่างนี้มันใช้ไม่ได้