ผู้เขียน หัวข้อ: Style ขับรถผมอย่างนี้ เลือกรถอะไรดีครับ ช่วยผมเลือกหน่อย  (อ่าน 10206 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member

Camry 2.5HV DVD ครับ
205 แรงม้า อัดกับพวก Benz ได้เลย  ;D

หรือ Prius Top Option ก็ได้ครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ 2k

ทางไกลบ่อยๆมีความเร็วค่อนไปทางสูงบ่อยก็ต้องโฟกัสสิครับ รุ่นนี้ใส่ระบบที่ทำงานคล้ายลิมิเต็ดสลิปด้วย น่าจะเป็นรายแรกในรถบ้านราคาถูกเลยนะเนี่ย  :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ kritphakhin

1.Camry 2.5HV DVD
2.Prius Top
3.BT-50 Pro 3.2 A/T

ออฟไลน์ PAN

PRIUS Top นี่เสียงขั้นเทพมากๆครับ เทพสุดที่เคยฟังเครื่องเสียงติดรถยนต์มาแล้ว โดยเล่นผ่าน bluetooth และไม่ปับ EQ ใน iphone ทั้งสิ้น ผลออกมา เสียงเริ่ดมากกกกกกกกกกกกกกกก แจ่มสุดในสามโลก หายากมากๆครับ เครื่องเสียงแบบนี้ ลองไปฟังเครื่องเสียงใน Camry Hybrid Top มาเหมือนกัน เป็น JBL10ตัว เสียงยังดีไม่เท่ากับ PRIUSเลยครับ เหมือนกับ PRIUS เขาวางตำแหน่งลำโพงดีอะครับ เวลาฟังนี่แบบเหมือนอยู่ในคอนเสิร์ตเลย ไม่ได้อวยนะครับ พูดตามความจริงเลย  :D ไม่เชื่อลองไปฟังดูก็ได้ครับ

ออฟไลน์ HYDE--

ออฟชั่นของ Focus น่าสนใจมากๆครับ ยังไม่รู้เรื่องอะไรมากมายหรอก แต่ที่แน่ๆ ตัวจริงสวยกว่าในรูปเยอะมาก
แล้วก็ชอบฟิลลิ่งเวลาเปิดประตูครับ มันคล้ายเปิดประตูของพวกรถยุโรปอะครับ ที่ผมชอบฟอร์ดแล้วไม่ชอบโตโยต้าก็แบบนี้แหล่ะ
ถ้าเป็นพวกโตโยต้า ฮอนด้าหรอ ประตูบางงงงงงงงงงงได้อีกครับ
170 ม้า+คลัชคู่ ไส่กะรถไซส์นี้ มันก็น่าจะแรงนะครับ แต่คงยากที่มันจะประหยัดน้ำมัน ต้องรอดูรีวิวอีกที เพราะเป็นเครื่องฉีดตรง ก็ไม่แน่เหมือนกัน
เรื่องช่วงล่าง ของ Ford เค้าดีอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Fly to dream

ยังไม่มีใครได้ลอง Focus จริงๆจังๆเลยในประเทศไทย รอก่อนดีกว่าอนาคตเทสแล้วคงรู้ผล
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
ดูเทคโนโลยีล้ำๆก็ Prius ครับ หรือไม่ก็ Focus 2012 แต่มันก็ C-Segment

ถ้าวิ่งทางไกลอย่างน้อยไป D-Segment ดีกว่า พวก Camry 2012 หรือไม่อยากเหมือนใครก็ Hyundai Sonata ทางไกลมี 14 โล/ลิตร แถมช่วงล่างนี่นิ่งได้ใจเลยทีเดียว วิ่ง 100-140 สบายๆ

อ้อ ลืมไป ลองมอง Superb ดูก็ได้นะ แต่น่าจะเกินงบไปบ้าง
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ genesis2012

• Newbie
  • *
จริงๆแล้วทั้งสองตัวนี่มันคนละแบบกันครับในความคิดผม
ถ้าตอบโจทย์ของ จขกท ได้ทั้งหมด ในคันเดียว คงเป็นไปไม่ได้ ขอแยกเป็นข้อๆแล้วกันครับ

1. ใช้รถทุกวันอย่างน้อยวันละ 40-50 กิโลเมตร                               
    อันนี้คิดว่าภาษีพรีอุสดีกว่า เนื่องด้วยใช้งานประจำ ศูนย์บริการพี่โตดีกว่า ไม่หงุดหงิด

2. เป็นคนขับรถค่อนข้างเร็ว ถ้าถนนโล่งก็ 100-140 มีเป็นปกติ         
    ข้อนี้ถ้าโอกาสใช้ความเร็วสูงบ่อยกว่าคิดว่า โฟกัสน่าจะตอบโจทย์ครับ

3. อยากได้ความประหยัดน้ำมัน                                                     
    ถ้าขับความเร็วสูงอย่างที่ว่า การกินน้ำมันน่าจะพอๆกันครับ ถ้าคุณขับพรีอุสแล้วเป็นคนเหยียบแหลก มันก็กินน้ำม้ันไม่ต่างจากโฟกัสซักเท่าไหร่หรอกครับอาจจะกินมากกว่าด้วยซ้ำ

4. ปกติขับในเมือง:นอกเมือง 50:50                                             
    อันนี้แล้วแต่ชอบเลยครับ พอๆกัน

5. ชอบ Technology ใหม่ ๆ ไม่ค่อยชอบใช้เหมือนใคร                     
    คิดว่า โฟกัส2012ครับ เพราะโมเดลสดใหม่กว่า

6. ผมทำงานระยอง เข้ากรุงเทพเฉลี่ยอาทิตย์ละครั้ง ไปกลับ ประมาณ 400 กิโลเมตร 
7. เดินทางต่างจังหวัด ปีนึงน่าจะประมาณ 4 ครั้ง ครั้งละประมาณ 1500 กิโลเมตร
      ถ้าเดินทางไกลอยากได้ความมั่นใจในช่วงล่าง โฟกัส

8. มีเงินดาวน์ประมาณ 200,000-400,000 บาท
9. มีปัญญาผ่อนเดือนละ 20,000-25,000 บาท
10. ใช้งานปกติ ขับคนเดียว อาจมี 2 คนบ้าง นาน ๆ ทีที่จะโดยสารหลายคน
    ขึ้นอยู่กับความชอบจขกท ครับ

สรุปว่า
ถ้าคุณเป็นคนขับที่ 100-140 ผมว่าลองมองโฟกัส ไม่ดีกว่าหรือ ? ช่วงล่างน่าจะไว้ใจได้กว่าพรีอุส ( อิงจากรถเดิมทีใช้ นกแก้ว )
อีกอย่าง จากข้อมูลของ จขกท. ต้องเดินทางระยอง กรุงเทพ บ่อย คิดว่าโฟกัสน่าจะตอบโจทย์ได้มากกว่า

ปล. สุดท้ายรถจะเป็นคนเลือกเจ้าของเองครับ ต้องไปลองทั้งคู่ ขอให้ได้รถที่เหมาะกับ จขกท นะครับ  ;D

ออฟไลน์ deardida

• Full Member
จริงๆแล้วทั้งสองตัวนี่มันคนละแบบกันครับในความคิดผม
ถ้าตอบโจทย์ของ จขกท ได้ทั้งหมด ในคันเดียว คงเป็นไปไม่ได้ ขอแยกเป็นข้อๆแล้วกันครับ

1. ใช้รถทุกวันอย่างน้อยวันละ 40-50 กิโลเมตร                               
    อันนี้คิดว่าภาษีพรีอุสดีกว่า เนื่องด้วยใช้งานประจำ ศูนย์บริการพี่โตดีกว่า ไม่หงุดหงิด

2. เป็นคนขับรถค่อนข้างเร็ว ถ้าถนนโล่งก็ 100-140 มีเป็นปกติ         
    ข้อนี้ถ้าโอกาสใช้ความเร็วสูงบ่อยกว่าคิดว่า โฟกัสน่าจะตอบโจทย์ครับ

3. อยากได้ความประหยัดน้ำมัน                                                     
    ถ้าขับความเร็วสูงอย่างที่ว่า การกินน้ำมันน่าจะพอๆกันครับ ถ้าคุณขับพรีอุสแล้วเป็นคนเหยียบแหลก มันก็กินน้ำม้ันไม่ต่างจากโฟกัสซักเท่าไหร่หรอกครับอาจจะกินมากกว่าด้วยซ้ำ

4. ปกติขับในเมือง:นอกเมือง 50:50                                             
    อันนี้แล้วแต่ชอบเลยครับ พอๆกัน

5. ชอบ Technology ใหม่ ๆ ไม่ค่อยชอบใช้เหมือนใคร                     
    คิดว่า โฟกัส2012ครับ เพราะโมเดลสดใหม่กว่า

6. ผมทำงานระยอง เข้ากรุงเทพเฉลี่ยอาทิตย์ละครั้ง ไปกลับ ประมาณ 400 กิโลเมตร 
7. เดินทางต่างจังหวัด ปีนึงน่าจะประมาณ 4 ครั้ง ครั้งละประมาณ 1500 กิโลเมตร
      ถ้าเดินทางไกลอยากได้ความมั่นใจในช่วงล่าง โฟกัส

8. มีเงินดาวน์ประมาณ 200,000-400,000 บาท
9. มีปัญญาผ่อนเดือนละ 20,000-25,000 บาท
10. ใช้งานปกติ ขับคนเดียว อาจมี 2 คนบ้าง นาน ๆ ทีที่จะโดยสารหลายคน
    ขึ้นอยู่กับความชอบจขกท ครับ

สรุปว่า
ถ้าคุณเป็นคนขับที่ 100-140 ผมว่าลองมองโฟกัส ไม่ดีกว่าหรือ ? ช่วงล่างน่าจะไว้ใจได้กว่าพรีอุส ( อิงจากรถเดิมทีใช้ นกแก้ว )
อีกอย่าง จากข้อมูลของ จขกท. ต้องเดินทางระยอง กรุงเทพ บ่อย คิดว่าโฟกัสน่าจะตอบโจทย์ได้มากกว่า

ปล. สุดท้ายรถจะเป็นคนเลือกเจ้าของเองครับ ต้องไปลองทั้งคู่ ขอให้ได้รถที่เหมาะกับ จขกท นะครับ  ;D
กด Like ให้เลยครับ คำตอบนี้ งั้นรอ Test drive Focus ดีกว่า แล้วลองหา Prius ขับ แล้วค่อยว่ากันอีกทีนึง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ archian

ถ้าให้ความสำคัญกับตัวรถจริงๆ   ต้อง Focus   

ออฟไลน์ nutpich

• Newbie
  • *
Prius ครับ
ช่วงล่างดีที่สุดในกลุ่ม อัตราเร่งดีมาก  
ปล.เค้าว่ามา

มอเตอร์ไฟฟ้าจะทำงานเมื่อ
1 ออกตัว
2 ใช้ความเร็วตำกว่า 42 กม/ชม
3 ขึ้นทางชั่น
4 เมื่อกดคันเร่ง มากกว่า % ที่กำหนดไว้

ลองเข้าไปนั่งแล้วจะรู้สึกเหมือนอยู่โลกอนาคตเลยครับ
ลองไปนั่งดูก่อน แต่ตัวใหม่ไม่รู้เป็นไงบ้าง น่าจะไม่แตกต่างมากนัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2012, 11:29:14 โดย nutpich »