ผู้เขียน หัวข้อ: Style ขับรถผมอย่างนี้ เลือกรถอะไรดีครับ ช่วยผมเลือกหน่อย  (อ่าน 10201 ครั้ง)

ออฟไลน์ deardida

• Full Member
    คือผมใช้ BMW E36 โฉมนกแก้วมา รถก็ 16 ปีแล้ว ติดแก้ส LPG ไปแล้ว ใช้แก้สมาประมาณ 3 ปีแล้วครับ ( ปัญหาคือด้วยอายุรถมันต้องเริ่มซ่อมมากขึ้น ๆเลยคิดจะออกรถใหม่ซักคันครับ โดย style การใช้รถผมและความต้องการเป็นดังนี้ครับ

1. ใช้รถทุกวันอย่างน้อยวันละ 40-50 กิโลเมตร
2. เป็นคนขับรถค่อนข้างเร็ว ถ้าถนนโล่งก็ 100-140 มีเป็นปกติ
3. อยากได้ความประหยัดน้ำมัน
4. ปกติขับในเมือง:นอกเมือง 50:50
5. ชอบ Technology ใหม่ ๆ ไม่ค่อยชอบใช้เหมือนใคร
6. ผมทำงานระยอง เข้ากรุงเทพเฉลี่ยอาทิตย์ละครั้ง ไปกลับ ประมาณ 400 กิโลเมตร
7. เดินทางต่างจังหวัด ปีนึงน่าจะประมาณ 4 ครั้ง ครั้งละประมาณ 1500 กิโลเมตร
8. มีเงินดาวน์ประมาณ 200,000-400,000 บาท
9. มีปัญญาผ่อนเดือนละ 20,000-25,000 บาท
10. ใช้งานปกติ ขับคนเดียว อาจมี 2 คนบ้าง นาน ๆ ทีที่จะโดยสารหลายคน

จากข้อมูลการใช้งานและความต้องการของผมตอนนี้ผมมองอยู่คือ
1. TOYOTA prius ไม่รู้ช่วงล่างเป็นไง อัตราการกินน้ำมันตอนใช้ความเร็วมาก ๆ เป็นอย่างไร อัตราเร่งดีมั้ย bla bla bla...
2. Ford focus 2012 ใจจริงอยากได้ตัวเครื่อง Diesel เพื่อความประหยัด หรือ 1.6 Ecoboost แต่ ไม่รู้จะมาเมื่อไหร่ ไม่รู้ตัว 2.0 ปัจจุบันอัตราการกินน้ำมันเป็นอย่างไร อัตราเร่งดีมั้ย (คงต้องรอดู review ก่อน)
3. อื่น ๆ ครับ ผมไม่ค่อยรู้รายละเอียดรุ่นอื่น ๆ เท่าไหร่รอ ท่านอื่น ๆ ชี้แนะครับ

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
Prius ตอบโจทย์ได้เกือบทุกข้ออ่ะครับ..
หลักๆเลยคือความประหยัดน้ำมันครับ.. ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
 ;) ขอแสดงความเห็นส่วนตัวครับ น่าจะจบที่ อัลติสนะ ถ้าชอบแรงคงต้อง 2.0 cvt 7 สปีด อยากประหยัดแรงกำลังดี ก็ตัว 1.6 cng จากโรงงาน ครับ รุ่นนี้นักวิจารณ์หลายสำนักชมเปาะว่าคุ้มค่านัก พรีอุส ก็โอนะแต่หากเป็นตัว ไฮบริด จะคุ้มเงินตอนใช้ในเมืองมากกว่าวิ่งยาวข้ามจังหวัดครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

น่าสนทั้งนั้น กินกันไม่ลง แต่สำหรับเทคใหม่ๆ และไม่เหมือนใครคงต้องโฟกัส

ออฟไลน์ vuthtichai

อย่างว่าครับ สองตัวนี้ เทคโนโลยี สดกันทั้งคู่ prius เน้น การใช้งาน ส่วน focus เ้น้นสะดวกสบาย

แต่ถ้าใช้รถยาวๆ คุ้มๆ ที่โต คุ้มกว่าครับ ช่างมีเยอะอะไหล่เยอะ ซ่อมจบงานง่ายกว่า

ออฟไลน์ Despinaauto

peugeot 408

1600 cc  turbo

ออฟไลน์ mick

Prius รถใช้ในเมือง วิ่งเร็วๆคงไม่ได้ใช้ hybrid เท่าไหร่นะครับ ไปเล่นเก๋งดีเซลดีกว่าครับ
แรงกว่าด้วย

ออฟไลน์ burutrad

ford focus 2.0 แต่ไม่รู้จะประหยัดแค่ไหน

ออฟไลน์ jAk`CS

Prius ตอบโจทย์ได้เกือบทุกข้ออ่ะครับ..
หลักๆเลยคือความประหยัดน้ำมันครับ.. ;D

Prius ตัวท๊อป จัดไปครับ

ส่วนเรื่องอัตราเร่งเท่าที่ผมลองวัดๆกับเพื่อน Priusจะให้อัตราเร่งพอๆกับ Camry 2.0 ครับ ออกจะเร่งดีกว่านิดหน่อย

แต่ก็ยังไม่ถึงกับดีเท่า camry 2.4 เคยลองกดยาวๆจาก100-160km/hr พรีอุสนำ camry 2.0ประมาณช่วงคันรถนึงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2012, 13:27:16 โดย jAk`CS »
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ ArmMoTo

ผมว่า Focus diesel ดีกว่านะ

ตอบโจทย์ที่ต้องการได้ทุกๆข้อเลยแหละผมว่า  ;D

Prius รถใช้ในเมือง วิ่งเร็วๆคงไม่ได้ใช้ hybrid เท่าไหร่นะครับ ไปเล่นเก๋งดีเซลดีกว่าครับ
แรงกว่าด้วย

Hybrid prius มันทำงานแบบ motor พร้อม เครื่องยนต์ ไม่ใช่เหรอครับ ในความเร็วสูง ๆ หรือผมเข้าใจผิดครับ ใครรู้ตอบหน่อยครับ

ผมว่า Focus diesel ดีกว่านะ

ตอบโจทย์ที่ต้องการได้ทุกๆข้อเลยแหละผมว่า  ;D

อันนี้ที่ตั้งความหวังไว้เลยครับ คำถามคือเมื่อไหร่มันจะมาครับ แต่ ecoboost ก็น่าสนนะครับ แรงดี

Prius ตัวท๊อป จัดไปครับ

ส่วนเรื่องอัตราเร่งเท่าที่ผมลองวัดๆกับเพื่อน Priusจะให้อัตราเร่งพอๆกับ Camry 2.0 ครับ ออกจะเร่งดีกว่านิดหน่อย

แต่ก็ยังไม่ถึงกับดีเท่า camry 2.4 เคยลองกดยาวๆจาก100-160km/hr พรีอุสนำ camry 2.0ประมาณช่วงคันรถนึงครับ

โห รถไฟฟ้าอัตราเร่งดีขนาดนี้เลยเหรอครับ ผมต้องทำความเข้าใจใหม่เสียแล้ว คงต้องลองหารถมาลองกดดูซะแล้ว

ออฟไลน์ MystogaN

Prius ตัวทอปหลังคาโซล่าครับ ตอบโจทย์ได้ทุกข้อ ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Prius ครับ

ออฟไลน์ beerrl

ถ้าชังโมงนี้ ไม่ได้รออนาคต
ผมว่า Prius น่าจะเหมาะครับ เพราะ ได้ทั้งประหยัด และ เร่งแซงดี technology ทันสมัย ไม่ตกยุคแน่ๆ

แต่ถ้ารออนาคต (ไม่นาน) รถเก๋งเครื่องดีเซล จริงๆ ถ้า Focus ตัวใหม่ออกเครื่องดีเซล ผมเชียร์มากกว่า prius ครับ เพราะใช้อยู่ที่ระยอง รถติดก็ไม่มาก แต่วิ่งโล่งๆมากกว่า ดีเซล ตอบสนองดีกว่า Hybrid รวมถึงความประหยัดพอกัน(นอกเมือง) แต่ความทนทานมากกว่าครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ถ้าชังโมงนี้ ไม่ได้รออนาคต
ผมว่า Prius น่าจะเหมาะครับ เพราะ ได้ทั้งประหยัด และ เร่งแซงดี technology ทันสมัย ไม่ตกยุคแน่ๆ

แต่ถ้ารออนาคต (ไม่นาน) รถเก๋งเครื่องดีเซล จริงๆ ถ้า Focus ตัวใหม่ออกเครื่องดีเซล ผมเชียร์มากกว่า prius ครับ เพราะใช้อยู่ที่ระยอง รถติดก็ไม่มาก แต่วิ่งโล่งๆมากกว่า ดีเซล ตอบสนองดีกว่า Hybrid รวมถึงความประหยัดพอกัน(นอกเมือง) แต่ความทนทานมากกว่าครับ

ผมก็รอ ที่ยังไม่เลือกในตอนนี้เพราะใจอยากได้เครื่อง diesel นี่แหละครับ แต่ prius ก็ยั่วเย้าเหลือเกิน

ออฟไลน์ eaowpj

Hyundai Elantra ติดแก็สครับ  :)

Prius ครับ

ที่แรกมอง ford focus ไว้อย่างเดียวเลย แต่พอดู review toyota prius ที่คุณ Jimmy ทำไว้ใน youtube 2 ตอนก็เลยลังเลเลยครับ ไม่รู้ว่าจะมีโอกาสได้เห็น review ford focus  2012 จากคุณ Jimmy เมื่อไหร่ครับ เร็ว ๆ นี้มั้ยครับ

ออฟไลน์ mongolias

EX 2.0 GT หรือ MZ3 ติดแก๊สครับ
เห็นว่า จขกท ใช้รถติดแก๊สแล้ว
ขับรถเร็วเจ้า 2 คันนี้น่าจะตอบโจทย์เรื่องการทรงตัวได้

Hyundai Elantra ติดแก็สครับ  :)

ติดจากโรงงานรึเปล่าครับ เพราะอยากขับรถเดิม ๆ ในระยะประกันครับ

ออฟไลน์ eaowpj

ููู^^^ ไม่ได้ติดจากโรงงานหรอกครับ งั้น lancer ex  cng ครับ ตอนนี้ยังไม่ออกครับ เห็นเคยอ่านมาว่าจะออกปีหน้ามังครับ ผมว่ารถ hybrid ถึงจะประหยัดแต่แก็สประหยัดกว่าครับ ปกติทั่วไปรถใหม่มักจะประกันที่ 3 ปีหรือ 100,000 กิโลเมตร ผมคิดว่ารถของคุณคงจะครบระยะประกันก่อน 3 ปี ซื้อมาสักพักแล้วถ้าไม่มีปัญหาก็เอาไปติดแก็สก็ได้  :)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
พรีอุสครับ ตอบโจทย์ให้ได้หลายๆอย่าง อย่าเพิ่งมองโฟกัสเลยครับ ตัวใหม่ไม่รู้ว่าเป็นอย่างไรได้ดังใจหวังรึเปล่า จะมีปัญหาอะไรมั๊ย ที่สำคัญเรื่องศูนย์ก็ยังน่าเป็นห่วงอยู่

พรีอุสได้สบายใจไว้ก่อน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ suttiruk

• Jr. Member
  • **
แนะนำ BMW E46 323i ครับ

ผมเคยเป็นแบบนี้มาก่อนถ้าคุณขับแบบนั้นและชอบพวงมาลัยและช่วงล่างของ 3er

ถ้าไม่เชื่อแล้วคุณจะเสียใจทีหลัง.....

GreenG

• บุคคลทั่วไป
prius ครับ

ออฟไลน์ YenChar

พรีอุสครับ

รถไฮบริดนั่นล่ะ ตัวแรงเลยนะครับ
เห็นรถไฮบริดขับติ๋มๆ อย่าไปยุ่งกะเค้าเชียวนะ หุๆ

ออฟไลน์ applebees

ยังไงก็ไม่เชียร์ Prius ครับ

ก็เพราะคุณวิ่งไว ระยองอีก เข้ามาที รถสิบล้อ ยี่สิบล้อวิ่งเยอะแยะ พรีอุสไม่เหมาะหรอกครับ

Focus... ไม่ก็ Cruze Diesel ครับ ไม่ต้องรอด้วย

แนะนำ BMW E46 323i ครับ

ผมเคยเป็นแบบนี้มาก่อนถ้าคุณขับแบบนั้นและชอบพวงมาลัยและช่วงล่างของ 3er

ถ้าไม่เชื่อแล้วคุณจะเสียใจทีหลัง.....
นี่ก็เป็นสิ่งหลักที่ผมยังต้องคิดหนักเพราะชอบช่วงล่าง ความหนึบของ BM ไปแล้ว เคยลองขับคันอื่นก็ไม่มั่นใจเท่าครับ เรื่องช่วงล่างเลยต้องมาเกี่ยวกับการพิจารณาด้วย แต่อยากได้รถใหม่ครับขี้เกียจซ่อมแล้วครับ

ออฟไลน์ 6162002

รถเดิม จขกท. ก็ติดแก๊ส
งั้นผมว่าเอาโฟกัสตัวท๊อป ใช้ไปก่อน แล้วก็ไปติดแก๊สครับ ^^

ออฟไลน์ mick

พริอุสมันจะประหยัดมากตอนเครื่องไม่ทำงาน รถติดๆ แต่วิ่งเร็วๆ ใช้เครื่องยนต์เป็นหลักอยู่แล้ว
ไม่น่าประหยัดมาก เคยลองขับมันไม่เกาะถนนนะครับ ใช้ในเมืองเหมาะกว่า