ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำรถยนต์สำหรับวิ่งขึ้นเขา ลงเขา  (อ่าน 7346 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

• Full Member
ตอนนี้สงสัยอยู่ว่า รถเล็กๆ Eco Car ซื้อกันจัง วิ่งแต่ในเมือง แล้วนอกเมืองที่เป็นหุบเขาละ จะไหวไหม ซึ่งมีประเด็นดังนี้

-Hillcilmbing ในความหมายของรถยนต์ Rally คืออะไร มีที่มาอย่างไร
-ถ้าเป็นรถเล็กเครื่อง 1.2 คุณคิดว่า ถ้าเป็นรถพวก March Brio Almera จะต้องปรับแต่งหรือไม่ อย่างไร เช่น (ปรับช่วงล่าง หาเครื่องยนต์เล็ก แต่แรง เป็นต้น) โดยเฉพาะในบางประเทศที่เป็นเนินเขาหุบเขาส่วนใหญ่ มักจะไหลกลางทาง
-ช่วยแนะนำรถยนต์ Sedan Hatchback และ Crossover ที่สามารถวิ่งขึ้นลงเขาได้ดีหน่อยครับ (ไม่เอารถกระบะ PPV)
-ถ้าหมดน้ำมันกลางทางบริเวณเขา ควรเติมน้ำมันจะปั้ม ใส่น้ำมันเครื่องที่เป็น 5-6 แกลลอน จะช่วยได้อย่างไรครับ ขอบคุณครับ
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Re: แนะนำรถยนต์สำหรับวิ่งขึ้นเขา ลงเขา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 20:48:57 »
แนะนำ Prius แล้วปรับโหมด EV วิ่งขึ้นเขาด้วยไฟฟ้าล้วน และวิ่งลงเขาชาร์จไฟไปในตัว

เพราะมอเตอร์ไฟฟ้ามันให้แรงบิด 207 นิวตั้น มาตั้งแต่เริ่มกดคันเร่ง ดีกว่าพวกเครื่องเทอร์โบซะอีก

ตัดปัญหาน้ำมันหมดกลางทาง ด้วยโซลาเซลล์ชาร์จไฟ และเวลาลงเขาก็ช่วยชาร์จไฟอีก

ตัดปัญหาขึ้นที่สูงแล้วออกซิเจนน้อย ส่วนผสมน้ำมันกับอากาศเพี้ยน ทำให้กำลังตก

ตัดปัญหาขึ้นทางลาดชันแล้วปั๊มไฟฟ้าไม่สามารถดูดน้ำมัน/น้ำมันเครื่องได้เต็มที่

ตัดปัญหาเครื่องร้อนจัด คลัชต์ไหม้ เทอร์โบพัง จากการลากเกียร์ขึ้นเขา

รู้สึกว่ารถไฟฟ้ามีดีมากกว่าที่คิดเยอะเหมือนกันนะเนี่ย...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2012, 20:55:21 โดย Chariot »

ออฟไลน์ choke

• Newbie
  • *
Re: แนะนำรถยนต์สำหรับวิ่งขึ้นเขา ลงเขา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 21:04:42 »
แนะนำ Prius แล้วปรับโหมด EV วิ่งขึ้นเขาด้วยไฟฟ้าล้วน และวิ่งลงเขาชาร์จไฟไปในตัว

เพราะมอเตอร์ไฟฟ้ามันให้แรงบิด 207 นิวตั้น มาตั้งแต่เริ่มกดคันเร่ง ดีกว่าพวกเครื่องเทอร์โบซะอีก

ตัดปัญหาน้ำมันหมดกลางทาง ด้วยโซลาเซลล์ชาร์จไฟ และเวลาลงเขาก็ช่วยชาร์จไฟอีก

ตัดปัญหาขึ้นที่สูงแล้วออกซิเจนน้อย ส่วนผสมน้ำมันกับอากาศเพี้ยน ทำให้กำลังตก

ตัดปัญหาขึ้นทางลาดชันแล้วปั๊มไฟฟ้าไม่สามารถดูดน้ำมัน/น้ำมันเครื่องได้เต็มที่

ตัดปัญหาเครื่องร้อนจัด คลัชต์ไหม้ เทอร์โบพัง จากการลากเกียร์ขึ้นเขา

รู้สึกว่ารถไฟฟ้ามีดีมากกว่าที่คิดเยอะเหมือนกันนะเนี่ย...
โซลาร์ของพรีอุสรุ่นใหม่ชาร์จไฟเข้าระบบขับเคลื่่อน ด้วยเหรอครับ ถ้าเป็นอย่างนั้นน่าสนใจและมีประโยชน์มากครับ เห็นบางท่านบอกว่าใช้แต่หมุนพัดลมดูดอากาศร้อนออกอย่างเดียว

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 21:18:23 »

โซลาร์ของพรีอุสรุ่นใหม่ชาร์จไฟเข้าระบบขับเคลื่่อน ด้วยเหรอครับ ถ้าเป็นอย่างนั้นน่าสนใจและมีประโยชน์มากครับ เห็นบางท่านบอกว่าใช้แต่หมุนพัดลมดูดอากาศร้อนออกอย่างเดียว

คุณ Chariot บอกตรงไหนว่าโซล่าร์ ชาร์จไฟเนี่ย

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 21:19:07 »

โซล่าใช้สำหรับพัดลมระบายอากาศเฉยๆครับ ไม่เกี่ยวกับระบบขับเคลื่อนอย่างสิ้นเชิง

โซล่าใน prius มันเหมาะสำหรับคนที่จอดรถกลางแจ้ง ตากแดดบ่อยๆครับ

แล้ว EV มันก็วิ่งทางเรียบได้แค่ 2km ให้มาวิ่งขึ้นๆลงๆคงเหลืออยู่ไม่ถึง 1.5km

ถ้ามีรุ่น plugin-hybrid อาจพอไหว วิ่งไฟฟ้าได้รู้สึกจะ 20km
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2012, 21:21:56 โดย pongisra »

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 21:49:07 »
โซลาร์เซลล์มีไว้แค่พัดลมอย่างเดียวเองเหรอเนี่ย นึกว่าจะมีไว้จอดตากแดดช่วยชาร์จไฟ

ถ้าโหมด EV ระยะทางยาวๆ คงต้องใช้เครื่องยนต์ช่วยบ้างแล้วล่ะ ตอนเหยียบคันเร่งใช้ไฟฟ้า ตอนถอนคันเร่งกับลงเขาใช้ชาร์จไฟ พอไฟหมดก็ให้เครื่องยนต์ปั่นไฟไปให้
มันจะระบบแบบที่ว่านี้มัยนะ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 22:14:09 »
โซลาร์เซลล์มีไว้แค่พัดลมอย่างเดียวเองเหรอเนี่ย นึกว่าจะมีไว้จอดตากแดดช่วยชาร์จไฟ

ถ้าโหมด EV ระยะทางยาวๆ คงต้องใช้เครื่องยนต์ช่วยบ้างแล้วล่ะ ตอนเหยียบคันเร่งใช้ไฟฟ้า ตอนถอนคันเร่งกับลงเขาใช้ชาร์จไฟ พอไฟหมดก็ให้เครื่องยนต์ปั่นไฟไปให้
มันจะระบบแบบที่ว่านี้มัยนะ

ระบบนั้นเท่าที่นึกออกมีรุ่นเดียวนะครับ Chevrolet Volt

จัดเป็นพวก EV Extended range ขับเคลือนจาก motor ไฟฟ้าเพียงอย่างเดียว ถ้าแบ็ตหมด เครื่องสันดาปก็จะติดมาเพื่อชาร์ตไฟให้ battery

โดยที่เครื่องยนตร์สันดาปไม่มีส่วนเกี่ยวข้องในการขับเคลื่อนรถเลย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 22:17:41 »
ออกทะเล  ;D

ผมแนะนำ ซูบารุ ครับ ขับสี่ เกาะถนน  แรงบิดเยี่ยม
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 22:48:40 »
Ecocar จะเอาไปขึ้นเขา ก็ไหวอยู่ครับ แต่ คงไม่ปรืดปราด หรือ ไม่แรงแบบสั่งได้แน่นอนนอนครับ
ปัญหาคือถ้าเขานั้นชันสูง ก็มีโอกาส เครื่องร้อน เบรคร้อน มีโอกาศที่ผ้าเบรคเวลาลงเขาจะไหม้ได้ง่าย
ถ้าจะเอาไปขึ้นลงเขาจริงๆ รถเครื่องดีเซลน่าจะเหมาะกว่าครับ เพราะ เครื่องดีเซลมีแรงบิดที่ดีในรอบต่ำ ขึ้นลงเขาง่าย ทันใจ ลงเขามี engine break ดีครับ

รถเครื่องดีเซลมือหนึ่งราคาไม่ถึงล้าน คงต้องเป็นกะบะ ส่วนรถsedan ที่เครื่องดีเซลต้องไปที่ cruze เริ่มที่ 1.2mb  หรือ suv ก็ต้อง captiva 2.0vcdi lsx 1.4mb ส่วนppv มีตั้งแต่ 1.0x (แต่ไม่อยู่ในlist)
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 23:01:21 »
Prius ใช้โหมด ev ขึ้นเขาไม่รอดแน่นอน เครื่องติดชัว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 02:37:05 »
Prius ใช้โหมด ev ขึ้นเขาไม่รอดแน่นอน เครื่องติดชัว

ลองมาแล้วครับ ที่ ดอยตุง เป็นไปตามนี้ครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 09:42:50 »
Camry hybrid ก็ไม่รอดครับ จากพนมสารคามไปวังน้ำเขียว ตอนขึ้นเขาเครื่องทำงานตลอด