ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพิจารณาแนะนำรถยนต์ให้ด้วยค่ะ งบประมาณ 8-9 แสน ค่ะ  (อ่าน 16838 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluescene

• Newbie
  • *
ปัจจุบันอายุ 28 ปี ค่ะ ขับ Cefiro รุ่น A32 (ปีกนก) เป็นรถที่บ้านค่ะ ปกติขับรถไป-กลับ ทำงาน พุทธมณฑล-สุขุมวิท ระยะทางประมาณ 30-35 โล ไปกลับวันนึง 60-70 โลได้ค่ะ ขับต่างจังหวัดบ้างเดือนละครั้ง ตามประสาคนทำงานออฟฟิส แต่ก็ไม่ไกลมาก หัวหิน/พัทยา/กาญจนบุรี/เขาใหญ่ ค่ะ

เนื่องจากน้องชายกำลังจะเรียนจบกลับมาไทยต้นปี 2013 ประกอบนโยบายคืนภาษีรถคันแรก เลยมองหารถที่เข้าขอบเขตที่รัฐบาลกำหนดว่าสามารถคืนภาษีได้ ท้ายที่สุด ไปจบที่ Ford Fiesta 1.5 แล้วจะเอามาติดแก๊ส พอไปดูที่งาน Motorshow 2012 ที่ผ่านมา คุณพ่อกับคุณแม่ ไม่เห็นด้วย เพราะว่าแคบเกินไป นั่งไม่สบาย ดูไม่เป็นรถครอบครัว นั่งได้ 2 คนที่สบายๆ (ที่บ้านตัวใหญ่ทั้งบ้าน และมีความเป็นครอบครัวสูง กินข้าวด้วยกัน ค่ะ) ท่านเลยบอก เอารถใหญ่หน่อยเหอะ เอาที่ปลอดภัย ไหวแค่ไหนออกแค่นั้น ที่เหลือท่านออกเอง ไม่ต้องเอาคืนภาษีหรอก

เดินไป คุณพ่อดันไปสะดุดตาที่รถ Ford Focus รุ่นเก่า ที่ล้างสต๊อก 849,000 บาท เลยบอกว่าเอาคันนี้ดีมั้ย ใหญ่กว่า นั่งสบาย แล้วดูปลอดภัยกว่า altis พอได้ไปลองขับทั้ง Fiesta / Focus ที่ศูนย์ คุณพ่อยังยืนยันคำเดิมว่า เอา Focus ดีกว่ามั้ย แต่ก็แล้วแต่นะ วันนั้นเลยจองไป 5,000 บาท

พอกลับมาบ้าน เริ่มหาข้อมูล พบว่า Focus รุ่นนี้ คุ้มค่าที่เป็นเครื่อง 2.0 แต่เป็นเกียร์ระบบเก่า เบนซิน กินน้ำมัน แล้วก็การบำรุงรักษาของ Ford ที่ค่อนข้างสูง รถคันใหม่ที่กำลังจะซื้อ ตั้งใจจะใช้ประมาณ 7-8 ปี อย่างน้อย เลยหันกลับไปมอง Altis 1.8 รุ่น 50 ปี อีกรอบ คราวนี้แหละ สับสนยิ่งกว่าเดิม ไม่รู้ตัดสินใจอย่างไรดี รบกวนชี้แนะด้วยค่ะ ขอสรุป Criteria คร่าวๆ ตามนี้ค่ะ
1.ตั้งใจใช้รถประมาณ 7-8 ปี
2.ราคาประมาณ 8-9 แสน บวกลบนิดหน่อยได้ค่ะ แต่ถ้าล้านกว่าก็เกินตัวไปค่ะ พอซื้อแล้วจะเอาไปติดแก๊ส ค่ะ
3. มีความปลอดภัย เผื่อเกิดอุบัติเหตุไม่คาดฝัน ยังพอช่วยชีวิตได้พอสมควร เพราะเส้นทางทุกวันนี้ ในการขับรถ เป็นเส้นทางที่รถใหญ่วิ่งเยอะค่ะ
4. รถไม่เล็กมาก นั่งไม่อึดอัด ข้างหลัง นั่ง 2 คน ค่ะ
5. ออกรถปลายปี 2555
6. พิจารณาการขายต่อของรถเมื่อผ่าน 7-8 ปี ไปแล้วค่ะ หากราคาต่างกันไม่เกิน 1 แสน เพื่อแลกกับความปลอดภัย โอเค ค่ะ

เข้าใจว่ารถแต่ละอย่างมีข้อดี ข้อเสีย เลยพยายามเล่า Background ให้มากที่สุด เพื่อนคิดว่าด้วยความต้องการแบบนี้ ควรจะซื้อรถรุ่นไหนดีคะ อาจจะแนะนำเป็นรุ่นอื่น นอกจาก Focus 849,000 บาท และ altis 50 ปี ก็ได้ค่ะ ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าค่ะ

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
เป็นผมถ้ามีศูนย์ที่ไว้ใจได้ และจะติดแก้สอยู่แล้ว + ความปลอดภัย ผมเลือก Focus ครับ

แต่ถ้าไม่เน้นการขับขี่ Altis จะตอบโจทย์กว่า เรื่องนั่งหลายคน + ติดแก้ส เครื่องพี่โตน่าจะได้เปรียบกว่าเรื่องการดูแลรักษา และความทนทาน + ศูนย์บริการที่ไว้ใจได้ครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ความจริง โฟกัส 2.0 ไม่ได้เลวร้ายหลอกครับ คุ้มซะด้วยซ้ำ กัดฟันเพิ่มอีกสักแสน ได้ตัวใหม่จัดเต็มก็ได้
ถ้าเป็นผมเลือกตัวใหม่เลย หรือจะอดใจอีกหน่อย เครื่องพันหก ราคาพอหาซื้อได้ 7แสนปลาย-8แสนปลาย
แต่ตัวเก่าพร้อมได้รถเลย รีบเปล่าหละ

ออฟไลน์ Nyquist

• Hero Member
ถ้าสนใจ Focus อยู่แล้ว ก็เอาตัว New Focus ไปเลยครับ

ไหนๆก็จะซื้อปลายปีอยู่แล้ว

ออฟไลน์ hutzero

ที่จองไว้ก็ดีอยู่แล้วครับ  อยากประหยัดก็จัด LPG ไป
New Focus เมืองนอกสั่ง Recall เพราะมีปัญหา  ซึ่งหวังว่าล๊อตที่ขายจริงในไทยจะแก้ตรงจุดนี้ไปแล้ว

Altis ก็ดีครับในภาพรวม  ที่ไม่ได้เน้นระบบพวงมาลัยและช่วงล่าง

• Newbie
  • *
คุณ chaiz : หมายถึง Focus 849,000 ใช่มั้ยคะ

คุณ  NgoH : ราคา New Focus ที่จะมาปลายปี 1 ล้าน นิดๆ ไม่ใช่เหรอคะ เหมือนเซลล์บอกว่าถ้าเอารุ่นรองท๊อป แทบไม่ได้ Option อะไีืีรที่โฆษณา ตัว Focus 849,000 คุ้มกว่า ถ้าจะเอา New Focus 2012 ให้เอารุ่นท๊อปไปเลยเท่านั้น เลยผงะค่ะ เพราะมองว่าสูงเกินไป

คุณ  Nyquist : ถ้าจะเอา Focus 849,000 ก็รับรถได้เลย ซื้อช่วงไหนก็ได้ ขอแค่ภายในปีนี้ก็พอ

สิ่งที่กังวลตอนนี้อีกข้อคือ แม้ว่าราคา 849,000 ตอนนี้คุ้มจริง แต่ถ้าสมรรถนะเครื่องที่ได้ ต้องใช้ 7-8 ปี อย่างน้อย ยังจะคุ้มค่าอีกหรือไม่

สำหรับ Ford Focus 2012 รอได้ค่ะ ถ้าเครื่อง 1.6 ราคา 8-9 แสน กับตัีวเก่า 8 แสนกว่า ได้เครื่อง 2.0 ยังแนะนำให้รอไหมคะ

ขอคำแนะนำเพิ่มเิติมด้วยค่ะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าเป็นผมคงเลือกอัสติสครับ แต่ถ้าจะเอาโฟกัสก็จะเอามือสองเพราะราคามือสองรูดกราวเราก็ช้อนซื้อได้ในราคาไม่แพงสบายๆ (เงินสดนะ)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

• Newbie
  • *
คุณ NINENOI: ขอผ่านมือสองค่ะ ดูไม่เป็น ไม่มีความรู้เรื่องรถยนต์เลยค่ะ  :(

methus zaa

คุณบูลซีน ครับ มันมีรุ่น titaniumกับsport ธรรมดา ด้วยนะครับ รุ่นใหม่ 2012 นะครับ
ราคา ก็ 959,000-969,000 บาท ออปชั่นก็เจ๋งนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2012, 14:10:15 โดย Camry Me »

ออฟไลน์ 2k

โฟกัสเบนซินรุ่นเก่าแม้เครื่องกับเกียร์จะโบราณแต่ถ้าหากไม่ได้ไปขับแข่งกับใครการใช้งานของมันเพียงพอแล้วสำหรับเครื่อง2000 ห่วงดีกว่าว่าในตอนที่คำณจะซื้อมันตัวที่ลดราคาจะยังมีขายอยู่ไหม รุ่นนี้ใช้เครื่องกับเกียร์แบบเดียวกับในมาสด้า3รุ่นเก่าดังนั้นระยะยาวอะไหล่ไม่น่าจะหายากเลยเอามาใส่แทนกันได้ เคยมีคนใช้มาสด้า3เปลี่ยนกระปุกน้ำหล่อเย็นซื้อจากศูนย์ฟอร์ดมาแล้วราคาดันถูกกว่าที่ซื้อจากศูนย์มาสด้าซะอีก  :P

การใช้งานระยะทางไกลนั้นโฟกัสถือว่าเหมาะสมแล้วเพราะการเกาะถนนอยู่ในระดับต้นๆของรถบ้านๆขนาดนี้ 120-160 ยังนิ่งอยู่ไม่น่ากลัว ส่วนเรื่องความปลอดภัยแม้จะไม่มีม่านนิรภัยแต่ก็ได้ชื่อว่าใส่เหล็กกันกระแทกมาให้เต็มที่ ในแผงประตูอะไรนี่มาครบหมดแล้วก็ไม่ตัดเอาคานกันกระแทกในกันชนด้านหลังออกด้วย  :-*

ที่จริงอยากให้เพิ่มเงินอีกสัหน่อยแล้วเอารุ่นใหม่ไปเลยจะดีกว่า มันแพงจริงแต่ระบบความปลอดภัยใส่มาให้เยอะมากที่สุดในรถขนาดเดียวกันแล้ว ม่านนิรภัยในรุ่นเก่าที่ไม่มีให้รุ่นใหม่มีพร้อม เครื่องเกียร์ไม่โบราณแล้วออกจะโดดเด่นด้วย170แรงม้า ระบบเตือนรถด้านข้างที่อยู่ในจุดบอกอะไรก็มีมาให้ ยังไงลองพิจารณาความคุ้มค่าดูครับ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

NgoH

FOCUS 2012 SPECIFICATION

ออฟไลน์ Alzfredz

• Full Member
  • M/T Addicted!!
Altis เน้นการขายต่อด้วยส่วนหนึ่ง แต่โตโยต้าก็ทำรุ่นนี้ได้ดีพอสมควรทีเดียว

แต่ส่วนตัวผมแล้วนี่มันจะมี Lancer EX ด้วย ที่ใช้ E85 ได้ และราคาตกราวๆ 879,000 บาทนะครับ

แต่สำหรับการขายต่อนี่ มิตซูฯ ราคาจะตกมากหน่อย แต่เน้นใช้งาน ทำได้ดีนะครับ โดยส่วนตัวแล้ว

สำหรับคันอื่นนี่ผมคิดว่าเป็น Focus ก็ดีนะครับ
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

• Newbie
  • *
คุณ 2k: ขอบคุณค่ะ
คุณ NgoH : คือรุ่น 959,000 ใช่มั้ยคะ
คุณ hinatasenjou : ราคาขายต่อก็คิดค่ะ แต่ถ้าเทียบความปลอดภัยแล้วคุ้มก็โอเคค่ะ ตั้งใจใช้ยาวๆ ค่ะ

ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกท่านเลยนะคะ สำหรับคำแนะนำค่ะ

เท่าที่อ่านความเห็นมา Ford Focus ยังคงเป็นตัวเลือกที่ดีอันดับแรก อยากถามเพิ่มเติมว่า ระหว่างรุ่น Focus 849,000 (มีรถแน่นอนค่ะตอนนี้ แต่คิดว่าถ้ารอไปถึงกลางปี น่าจะหมดแล้วค่ะ) กับ ตัดใจไม่เอารุ่น 849,000 แล้วไปลุ้นดูว่า Focus 2012 sport ในราคา 959,000 เป็นยังไง (ลองขับ ลองนั่ง ลองจับ คาดว่าน่าจะไตรมาส 3) เหมือนเซลล์ขู่ว่าราคาขึ้นอีก ถ้่าเปรียบเทียบกัน ขอมองที่เครื่อง 2.0 นะคะ ควรรอ หรือ เอาตัว 849,000 ไปเลยค่ะ สิ่งที่เพิ่มขึ้นมาในรุ่น 2012 เทียบกับโฉมที่จะโละ กับเงินประมาณ 1 แสน ที่เพิ่มขึ้น หรืออาจจะมากกว่านั้นนิดหน่อย ตามเซลล์ขู่ ควรจะเลือกอะไรดีคะ

ข้อมูลเพิ่มเติมนะคะ ขับรถปกติค่ะ ไม่เคบขับเกิน 130 แม้ขับต่างจังหวัดก็ตามค่ะ

ป.ล.การซื้อรถเนี่ย ก็เครียดเหมือนกันนะคะ ไม่จบสักที T_T

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Altis โฉมนี้ OK เลยนะ โดยเฉพาะเรื่องสมรรถนะที่มาคู่ความประหยัด แถมรุ่น50ก็เป็นตัว limited ที่ไม่ค่อยเหมือนใคร และแบรนด์นี้
ก็มีชื่อเสียงการันตีงานบริการหลังการขายและราคาขายต่อ
แต่ Focus  ใหม่ ออพชั่นสุดยอดมาก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ udis

เลือกที่พ่อแม่นั่งสบายดีกว่าครับ Focus ล่ะกันครับ ผมยังนั่งหลับได้ครับ
 ;D ;D ;D

NgoH

7-8 ปีไปแล้ว ราคามือ2 ไม่ต่างกันมากครับ

methus zaa

คุณ 2k: ขอบคุณค่ะ
คุณ NgoH : คือรุ่น 959,000 ใช่มั้ยคะ
คุณ hinatasenjou : ราคาขายต่อก็คิดค่ะ แต่ถ้าเทียบความปลอดภัยแล้วคุ้มก็โอเคค่ะ ตั้งใจใช้ยาวๆ ค่ะ

ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกท่านเลยนะคะ สำหรับคำแนะนำค่ะ

เท่าที่อ่านความเห็นมา Ford Focus ยังคงเป็นตัวเลือกที่ดีอันดับแรก อยากถามเพิ่มเติมว่า ระหว่างรุ่น Focus 849,000 (มีรถแน่นอนค่ะตอนนี้ แต่คิดว่าถ้ารอไปถึงกลางปี น่าจะหมดแล้วค่ะ) กับ ตัดใจไม่เอารุ่น 849,000 แล้วไปลุ้นดูว่า Focus 2012 sport ในราคา 959,000 เป็นยังไง (ลองขับ ลองนั่ง ลองจับ คาดว่าน่าจะไตรมาส 3) เหมือนเซลล์ขู่ว่าราคาขึ้นอีก ถ้่าเปรียบเทียบกัน ขอมองที่เครื่อง 2.0 นะคะ ควรรอ หรือ เอาตัว 849,000 ไปเลยค่ะ สิ่งที่เพิ่มขึ้นมาในรุ่น 2012 เทียบกับโฉมที่จะโละ กับเงินประมาณ 1 แสน ที่เพิ่มขึ้น หรืออาจจะมากกว่านั้นนิดหน่อย ตามเซลล์ขู่ ควรจะเลือกอะไรดีคะ

ข้อมูลเพิ่มเติมนะคะ ขับรถปกติค่ะ ไม่เคบขับเกิน 130 แม้ขับต่างจังหวัดก็ตามค่ะ

ป.ล.การซื้อรถเนี่ย ก็เครียดเหมือนกันนะคะ ไม่จบสักที T_T
เป็นกลของเซลล์ครับ พวกนี้ขู่เพราะว่าทำจะยอดไงครับ ยังไงผมว่า focus ใหม่ก็ดีกว่ามากครับ อย่าไปฟังเซลล์มากครับ
ถ้าขับไม่เกิน 130 ยิ่งต้องเอารุ่นใหม่เลย เห็นว่าตัวใหม่จะเงียบกว่าเดิมด้วยนะครับ เพราะเพิ่มแผ่นซับดูดเสียงด้วยนิครับ แถมออปชั่นนี่บานมาก แล้วยังเป็นเกียร์ลูกใหม่ 6 จังหวะด้วย ประหยัดน้ำมันกว่าเดิมมากแน่นอนครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าเอาโฟกัสก็เอารุ่นใหม่เถอะครับ รุ่นเก่าถูกกว่าก็จริงแต่เรื่องอะไหล่ก็อาน้อยกว่าเพราะนำเข้าจากฟิลิปปินส์ บางอันที่หายากหน่อยก็ต้องนำเข้าอย่างเดียวอาจจอดรออะไหล่เป็นเดือนได้ ตัวใหม่ประกอบในประเทศดังนั้นไม่ต้องกลัวเรื่องอไหล่ อีกทั้งคุณกังวลเรื่องราคาขายต่อตัวใหม่นั่นแหละครับดีแล้วออกรถแพงกว่าก็จริงแต่ราคาขายต่อก็มากกว่าด้วย

ยังไม่นับเรื่องสมรรถนะ เทคโนโลยี ความประหยัดน้ำมัน การเก็บเสียง และอื่นๆอีกนะเนี่ย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ MoLee

อ่านดูแล้วคุณ จขกท.คงไม่ซีเรียสเรื่องอ็อพชั่นอะไรมาก แต่เน้นไปด้านความปลอดภัยเป็นหลัก

ซึ่งถามว่าการใช้งานตัวเก่ามันพอมั้ย?มันดูพอสำหรับการขับขี่ของคุณแล้ว เรื่องกินน้ำมันผมว่าคุณใช้a32อยู่คงจะไม่รู้สึกเท่าไร และถ้ารับไม่ได้ดมแก๊สก็จบ

แต่ในประเด็นหลักคุณดูห่วงเรื่องความปลอดภัยมาก ถ้าคุณไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องเงินที่จะต้องจ่ายเพิ่ม จริงๆแล้วยังไงๆตัวใหม่ผมว่ามันก็เซฟกว่าทั้งและเทคโนโลยีต่างๆซึ่งใหม่และสดกว่า

สรุป ถ้าการที่ต้องเสียเงินเพิ่มอีกหน่อยนั้นไม่มีปัญหามากนัดตัวใหม่ไปเลย
แต่ถ้าไม่ไหวจริงๆต้องรัดเข็มขัดเยอะมาก เพื่อกัดฟันเอาตัวใหม่ ถ้างั้นคุณออกตัวเก่าไปเถอะครับเพราะเรื่องความปลอดภัยช่วงล่างมันอยู่จริง

ออฟไลน์ decptt

ติดแก๊ส Toyota Altis ครับ แน่นอนทั้งราคาขายต่อ อะไหล่ ค่าบำรุงรักษา ไม่จุกจิกกวนใจ

แต่ถ้าหากอยากได้ที่นั่งกว้างๆใหญ่ๆ และได้ลดภาษี 100,000 บาท ลองดู Honda City นะครับ ผมว่ามันใหญ่ดี เครื่อง 1.5 โบว์ชัวร์City

S  MT 559,000 บาท
S  AT 599,000 บาท
V       646,000 บาท
SV     704,000 บาท

ที่นั่งกว้างนะครับ

อ้อ อีกคัน เครื่องเล็กมาก คือ Nissan Almera ครับ เครื่อง 1.2 ราคา 429,000-599,000 บาท เวปอัลเมร่า

• Newbie
  • *
Re: รบกวนพิจารณาแนะนำรถยนต์ให้ด้วยค่ะ งบũ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 16:04:30 »
คุณ  NINENOI: เซลล์บอกว่ารุ่น 849,000 อะไหล่มีในไทยหมดแล้วหนิคะ เซลล์หลอกอีกแล้วเหรอเนี่ย
คุณ Moza@135!!!: เท่าที่คำนวณคร่าวๆ ดูแล้ว ถ้าติดแก๊สเหมือนกัน ค่าใช้จ่ายเชื้อเพลิง ไม่ต่างกันจริงๆ ค่ะ แต่ด้วยรถ 10 ปีที่แล้ว เลยติดค้างในใจนิดนึง ด้วยความเข้าใจว่า รถเทคโนโลยีใหม่กว่า น่าจะประหยัดมากกว่านี้มั้ย

สำหรับ Focus รุ่นใหม่ ราคาที่เพิ่มขึ้นมา 1 แสน ตัว 959,000 นะคะ สิ่งที่เพิ่มมา คุ้มค่าหรือป่าวกับส่วนต่าง ส่วนเรื่องงบประมาณ อย่างที่บอกไว้ค่ะ ว่าที่บ้านช่วยออกด้วยค่ะ แต่ใจไม่อยากกวนเยอะ เกรงใจ เราก็โตแล้ว ทำงานแล้วค่ะ เลยตั้งใจว่าให้ท่านช่วย 30% ของราคารถ ที่เหลือเราออกเองค่ะ (ผ่อนแม่ต่อ ซื้อสดค่ะ)

คุณ decptt : ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2012, 16:08:00 โดย bluescene »

NgoH

ตัวใหม่คุ้มกว่าแน่ๆครับ เครื่องยนต์ใหม่ เกียร์ใหม่ โมเดลใหม่ ไม่ตกยุค อุปกรณ์ ดูในไปที่ผมให้ไปแล้วกันเยอะมาก

ออฟไลน์ IncarRus

ถ้าเป็นผมนะ,,, ออก Fiesta ได้คืนภาษีด้วย มาขับก่อน

ปี - 2 ปี ข้างหน้า,,, รอดู C + D segment เปิดตัวใหม่อีกหลายรุ่น

ครอบครัว,,, สมาชิกเยอะอยู่แล้ว, รถซื้อมา ยังไงก็คงได้ใช้ คงไม่จอดทิ้ง

ทำงานช่วงแรกๆ ,,, กำลังตั้งตัว, Fiesta ก็ค่าตัวย่อมเยากว่าด้วย

อนาคต,,, จะออกคันใหญ่กว่านี้ มาเป็นรถครอบครัว ก็คงไม่สายเท่าไหร่ กระมังครับ

• Newbie
  • *
คุณ IncarRus : ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ :) ตอนแรกคิดอย่างนั้นเลยค่ะ แต่ที่บ้านไม่เห็นด้วยจริงๆ รถมันเล็กไป แต่จริงๆ พอนั่งกันทั้งบ้านแล้ว เล็กไปจริงๆ ค่ะ รถครอบครัวที่ว่า หมายถึง ตัวเรา (ไม่มีแนวโน้มแต่งงาน 555) คุณพ่อ และคุณแม่ (อายุ 60 แล้วค่ะ) ปกติไปไหนมาไหน เราจะเป็นคนขับค่ะ รถที่กำลังมองหาตอนนี้ อยากใช้ซัก 7-8 ปี ขึ้นไปอย่างที่เรียนไว้ข้างต้นค่ะ สำหรับ Fiesta, Vios คุณพ่อไม่ผ่านจริงๆ ค่ะ อีกเหตุผลของคุณพ่อคือ พอขับ รถ 2000 CC มาตลอด มาขับรถ 1500 CC มันต่างกันมาก และอีกอย่างซื้อทั้งที เีราใช้ไปอีกหลายไป ซื้อให้คุณภาพดีหน่อย เอาซัก 8-9 แสน กำลังดี (คำพูดพ่อเป๊ะๆ เลย -*-")

ออฟไลน์ montague

• Newbie
  • *
ถ้าจะเอาห้องโดยสาร แบบคนตัวใหญ่นั่งสบาย ในงบประมาณนี้ ลองมอง Tida กับ Lancer EX ครับ
แต่ถ้าภาพรวมตามรายละเอียดเจ้าของกระทู้ ผมว่า Altis 1.8 น่าจะเหมาะสมที่สุด ทั้งเรื่องเครื่องยนต์ ศูนย์บริการ อะไหล่ เรื่องติดแก๊สและราคาขายต่อ ครอบคลุมหมดครับ

ส่วนฟอร์ด ผมว่าต้องปรับปรุงศูนย์บริการอีกสักนิดครับ เคยใช้บริการแล้ว ไม่ประทับใจครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ;)

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความคิดเห็นค่ะ ถามกระทู้แรก แต่ได้รับคำแนะนำที่เป็นประโยชน์มากมายค่ะ  ;)

ออฟไลน์ mewzabahl

ผมว่าถ้าชอบ โฟกัส ลองดูราคารุ่นไหม่(อาจเพิ่มตังนิดหน่อย)   หรือชอบคุ้มค่า ไปซื้ออัลติส1.6cngเลย    ใช้เยอะเหลือตังกว่าเติมน้ำมันเยอะ  ใช้นาน น่าคับอัลติสดีกว่าครับ

• Newbie
  • *
Re: รบกวนพิจารณาแนะนำรถยนต์ให้ด้วยค่ะ งบũ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 21:00:58 »
ช่วงเย็น ลองหาข้อมูล new focus ดู แล้วพบกับกระทู้ xxx ค่ะ

ไม่แน่ใจว่าคิดไปเองหรือป่าว new focus ที่นั่งด้านหลัง ระยะเข่ากับเบาะเวลานั่งด้านหลัง แคบกว่า Focus รุ่นเดิม ขอคำยืนยันด้วยค่ะ วันที่ไปได้ดู new Focus เลยค่ะ เลยไม่ทราบเลยค่ะ มีท่านไหนได้ลองนั่ง พอจะจำได้มั้ยคะ ว่าแคบกว่ารุ่นเดิม หรือพอๆ กัน

คุณ mewzabahl ​: นั่นสิคะ ความปลอดภัย กับความประหยัดไม่ได้ไปด้วยกันเลย T_T

แก้ไข: เอาเวบต้องห้ามออกค่ะ ขอโทษนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2012, 07:00:36 โดย bluescene »

ออฟไลน์ MoLee

พอๆกันครับแต่ความโปร่งผมว่ารุ่นที่แล้วดูโปร่งกว่า ในตัว5drนะ เรื่องเบาะตัวใหม่ดีกว่าเดิม เพราะมันโอบรองรับได้ดีกว่าตัวเก่า (จากใจคนใช้ตัวเก่าอยู่)และเบาะไม่แข็งเท่าตัวเก่า ด้านหน้านั่งสีบายกว่าเดิมเหตุผลเหมือนเบาะหลังครับ (ผมสูง165)เรื่องติดหัวยังเชยๆ

ถ้าคุณจขกทว่ายังงั้นผมว่าตัวใหม่คุ้มครับที่จะเพิ่มเงินจากตัวเก่า ;)
ปล.เอาลิงค์เว็บต้องห้ามออกด้วยนะครับ เพราะผิดกฎที่นี้เน้อออ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

เห็นว่าจะออกรถภายในปีนี้แล้วพอจะรอได้
ผมแนะนำให้รอ Nissan Sylphy ก่อนครับ
ขนาดใกล้เคียงกับ Focus และสามารถซื้อได้ในราคา
8-9 แสนไม่เกินงบครับ (มีเครื่อง 1.6 และ 1.8 ครับ)

ส่วนรูปร่างรูปทรงตอนนี้ยังไม่มีใครบอกได้ แต่สามารถตามข่าวได้ในเว็บของเรา
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=3739:%E0%B9%81%E0%B8%AD%E0%B8%9A%E0%B8%96%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A2-Nissan-Sylphy-L12F-%E0%B9%83%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%8A%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%81%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A2%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B8%AD&catid=48:spyshot&Itemid=161

เปิดตัวและขายประมาณเดือนกันยายนปีนี้ครับ
รูปทรงอาจจะคล้ายๆคันนี้ครับ (ข้อมูลจากคุณ Homy Demio)
Infinity LE Concept
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2012, 21:44:52 โดย MoO Cnoe »