ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามพี่ J!MMY และพี่ๆทุกท่านครับ เกี่ยวกับ Mirage กับ Brio ครับ  (อ่าน 15048 ครั้ง)

ออฟไลน์ ElEphantCanFly

• Newbie
  • *
ผมเป็นนักศึกษาที่เก็บเงินจนพอซื้อรถคันแรกในชีวิตครับ อยู่ต่างจังหวัด(ภูเก็ต) เลยตัดสินใจว่าจะเอา ECO Car แน่นอนครับ ซึ่งก่อน Mirage จะออกมาในใจของผมคิดว่า ยังไงก็จะเอาบรีโอ้ ที่ใครๆก็มองว่าไม่สวย แต่ผมก็ยังชอบมากๆครับ(ทดลองขับ ทดลองนั่งแล้วครับ) ซึ่งแม้ว่าคนรอบข้างจะบอกผมว่าใน Eco car ทุกค่าย brio ห่วยที่สุด แต่ผมก็ยังชอบมากๆครับ ผมจึงอยากปรึกษาพี่ J!MMY ซึ่งได้ทดลองขับดูแล้ว ว่า Brio มันห่วยขนาดนั้นเลยเหรอครับเมื่อเทียบกับ Mirage ? (Brio top v.s Mirage Top) สมรรถนะเครื่องยนต์และช่วงล่างมันต่างกันเยอะเลยเหรอครับ ? ถ้าผมจะใช้เกียร์ AT ทั้ง 2 ค่ายแตกต่างแค่ไหนครับ ? ความคุ้มค่าในฐานะคนที่เคยทดสอบ ทั้ง 2 รุ่น พี่ให้ความเห็นว่าไง ? ช่วยเสนอแนะข้อคิดเห็นส่วนตัวของพี่ๆของทั้ง 2 รุ่นนี้หน่อยครับ และสุดท้าย ในปีนี้ Honda มีโครงการจะออก minorchange หรือ ออกตัวใหม่มาสู้กับทุกค่ายบ้างไหมครับ ?

* ป.ล.ผมอยากได้รถมาใช้งานหน่ะครับ ผมไม่สนกุญแจ กระจกมองข้าง แอร์อัตโนมัติ หรือ อะไรก็แล้วแต่ที่ไม่ใช่สมรรถนะของรถ ครับ

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
ชอบคันไหนเอาคันนั้นครับ อย่าคิดมาก

ไม่งั้นเจอปัญหานิดหน่อยคุณก็จะบอกว่า รู้งี้ซื้อคันนั้นดีกว่า

ไปลองขับ เอาที่นั่งขับแล้วมีความสุขครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ไม่รู้ นะครับ แต่สำหรับผมเลือกรถที่ชอบและ เรารักมันดีกว่า  ;D  แม้อาจจะมีข้อเสียบ้างแต่ถ้าเราชอบมันเราก็จะไม่ค่อยคิดถึงตรงนั้นนะ

• Newbie
  • *
 ;) ขอบคุณพี่ๆที่เข้ามาตอบมากๆน่ะครับ แม้ว่าความเป็นจริงจะรู้ว่า Brio เป็นรอง Mirage ทุกด้าน แต่ใจก็ยังรักน้องเล็กฝั่ง Honda จริงๆครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
;) ขอบคุณพี่ๆที่เข้ามาตอบมากๆน่ะครับ แม้ว่าความเป็นจริงจะรู้ว่า Brio เป็นรอง Mirage ทุกด้าน แต่ใจก็ยังรักน้องเล็กฝั่ง Honda จริงๆครับ
จัดไปเลยครับ.. ถ้ากล้าบอกว่าใจยังรัก..  ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าชอบแล้ว ให้ตัวเองตัดสินใจเป็นหลักดีกว่าครับ

• Newbie
  • *
ถึงจะมีคำตอบในใจ แต่ถ้าเหตุผลที่ผมถามไป มันออกมาตรงข้าม หัวใจก็อาจเปลี่ยนไปตามเหตุผลน่ะครับ :D (รบกวนพี่ๆแสดงความคิดเห็น จากคำถามหน่อยครับพี่ ผมอยากรู้จริงๆ)

ออฟไลน์ decptt

ไปทดลองขับก่อนทั้ง March Almera Brio Mirage Swift ครับ (ทดสอบการขับแบบเดียวกันกับที่น้องต้องการขับ)
จากนั้นก็ฟันธงครับ ว่าชอบคันไหน (เพราะน้องไม่สนอ๊อฟชั่นทั้งหลายทั้งปวง)

ทดลองให้เต็มที่ครับ เพราะ กว่าจะเก็บเงินซื้อเองได้ มันเหนื่อยเหมือนกันครับ

ปล. อย่าลืมจด ลักษณะการลองรถนะครับ จะได้ไม่ตกหล่น ที่สำคัญห้ามฟังเซลล์ ใจต้องแน่วแน่ 8)

ส่วนตัวผมเอง ดูอ๊อฟชั่นรวมด้วยครับ ขับขี่เป็นรอง ประหยัดน้ำมันไม่แคร์ ขับนุ่ม พ่อแม่นั่งสบายก็พอ  รูปทรงเมียเลือก 555+

ระหว่างMirage กับ Brio ผมเลือก Mirage ครับ Full Options เป็นเหตุผลหลัก

ออฟไลน์ MystogaN

สำหรับผมนะ ออพชั่นภายในมันก็เป็นเหตุผลหลักเหมือนกันนะครับ

ถ้าเทคโนโลยีล้าหลังเกินไปมันก็ไม่มีความสุขในการใช้อะคับสำหรับผมนะ

ออฟไลน์ 6162002

หัวอกเดียวกันครับ ในฐานะเป็นนักศึกษา ไม่ได้อยากได้ของหรูอะไรนัก ภายในไม่ต้องมีออพชั่นอะไรเยอะ ขอแค่ขับสนุก ฟังเพลงได้ แอร์เย็นเป็นพอ

แต่สำหรับผม ถ้า Eco car มันไปจบกับการพิจารณา Swift กับ Mazda 2 ตัวล่างสุด (อันนี้ออพชั่นดูดีมากๆ จนต้องพิจารณาเลยครับ และช่วงล่างก็โอเคเลยด้วย)

ส่วน Brio ผมไม่เคยลองขับ แต่อ่านรีวิวพี่จิม ผมว่า ถ้าตัดเรื่องออพชั่นทั้งหลายที่อนาถไปหน่อย (แต่ก็สมกับราคา) กับเรื่องท้ายที่ไม่สวย
มันก็ไม่มีเหตุผลอะไรเลยนะครับ ที่จะไม่เอา Brio (เพราะสมรรถนะ การขับขี่ มันก็ดีอยู่แล้ว น่าจะแพ้แค่ Swift) ^^

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
1. Brio มีพวงมาลัยที่ดีมาก แต่น่าเสียดายที่มันควรจะหนืดกว่านี้ในช่วงความเร็วสูง
2. Mirage มีในสิ่งที่ผมบอกในข้อ 1 แต่ ถ้าคุณชอบขับรถอย่างสนุกสนาน
คุณอาจต้องการล้อ 15 นิ้ว และยางที่ดีกว่า Bridgestone Ecopia ติดรถ 14 นิ้วนั่น
มันอาจช่วยให้ขับสนุกขึ้นได้อีกนิด

3. ขอแนะนำว่า ไปลองคันข้างล่างนี้ก่อนเถอะครับ
และถ้าคิดจะซื้อรถคันแรกไว้ใช้งาน โดยไม่สนใจข้าวของอะไรมากนัก
ตัวรองท็อปของ รถในรูปข้างล่างเนี้ย

พอแล้ว!

ออฟไลน์ dusitmon123

ผมไม่เห็นด้วยนะครับ คำพูดว่า เอาที่ชอบ แล้วจะได้สบายใจ
การชอบอะไรสักอย่าง บางครั้งมันแค่อารมณ์ชั่ววูบครับ
แนะนำว่าศึกษาดีๆ ลองนั่ง ลองขับ เทียบน้ำหนักกันดูครับ

Brio ผมพูดตามตรง ดูถูกคนไทยเกินไปครับ โดยเฉพาะด้านหลัง ทั้งตูดสั้น ไม่มีโครงประตูท้าย เปิดเป็นกระจกเพียวๆกับโช๊คตัวเดียว และอะไรอีกหลายอย่าง
ถ้าโดนชนท้าย ไม่ต้องแรงมาก กระจกจะเอาอยู่ไหม แล้วคนนั่งท้ายจะเป็นไงครับ

ส่วนคันอื่นก็ลองชั่งใจดูครับ ผมแนะนำว่า Swift เป็นรถที่ดี ถ้าศูนย์โอเคจะดีมากๆ  Mirage ก็ใช้ได้ครับ หน้าตาธรรมดาเกินไปหน่อย ลองไปนั่ง ไปขับ ดูดีที่สุดครับ รถคันแรก เก็บเงินนาน ค่อยๆเลือกครับ

ออฟไลน์ decptt

3. ขอแนะนำว่า ไปลองคันข้างล่างนี้ก่อนเถอะครับ
และถ้าคิดจะซื้อรถคันแรกไว้ใช้งาน โดยไม่สนใจข้าวของอะไรมากนัก
ตัวรองท็อปของ รถในรูปข้างล่างเนี้ย

พอแล้ว!

คัดค้านครับ เพราะยังไม่เห็น "รีวิว ฉบับเต็ม"   ;D
ถ้าต้องรอจนหลังสงกรานติ เรื่องนี้ถึงหูครูอังคแพนแน่ อิอิอิ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ beebird

เห็นด้วยว่าซื้ออย่างที่ชอบ คนเราแต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน ชอบแบบไหนก็ซื้อแบบนั้นไปครับ เงินของเรา เก็บเองใช้เอง ไม่ได้ไปรบกวนคุณพ่อคุณแม่ในการซื้อหาครับ

ว่าแต่เคยไปลองขับ Brio ดูหรือยังครับ อาจจะไม่ค่อยเลิศหรูนักและไม่คุ้มค่าในสายตาคนอื่น แต่ถ้าเราชอบ ก็แปลว่า เรารับส่วนด้อยนั้นได้ แน่นอนล่ะมันต้องมีส่วนอื่นที่คนอื่นไม่ได้รับรู้นี่นา คิดให้ดีว่ามันใช่ไหม ถ้ายังใช่อยู่จัดเลยครับ ... ขอให้มีความสุขกับรถคันใหม่ครับ

อย่าลืมว่า Eco Car เราลดหย่อนภาษีไปแล้ว อย่างน้อยๆก็ต้องใช้ไปอีก 5 ปีนะครับ อย่าลืมข้อนี้ล่ะ   

ออฟไลน์ nonglek1228

• Newbie
  • *
ภูเก็ตมีศูนย์ Swift ไหมครับ ถ้ามีลองไปทดลองขับดู

แต่ผมเลือก Mirage GLX AT ถ้าถามผมว่าทำไมถึงเลือก ผมต้องการซื้อรถคันใหม่แบบไม่มีหนี้สินครับ

ฟังเหตุผลของผมนะครับ

1. ผมกำลังจะขายรถ jazz ปี2004 คิดว่าขายเต้นคงได้ 3แสน
2.  Mirage GLX AT ราคา 460000 ได้ส่วนลดทันที 9000 คันแรก 10000
3. ประกันภัยชั้น1+พรบ ฟิล์มรอบคัน และของตกแต่งจิปาถะ ซึ่งตรงนี้ผมไม่ต้องจ่ายเพิ่ม อาจจะมีเฉพาะค่าทะเบียนที่ต้องจ่ายเอง
4. ได้คือภาษีรถคันแรก 69000
5. ระบบมีให้ทุกอย่าง เครื่องเสียงครบ ช่องต่อครบ abs + ถุงลมมีให้
6. สำคัญมากครับข้อนี้ รูปทรงโดนใจ อาจขัดตาทัพใครหาลยๆคน แต่สำหรับผมมองว่าสวยครับ

เท่ากับว่าผมจะได้จ่ายเงินให้กับเจ้าตัวรถคันนี้ 81000 บาท โดยไม่ต้องหาเงินมาจ่ายในส่วนข้อ 3 เพิ่มเลย ถ้าคุณเป็นคนชอบแต่งรถเอาเงินที่จะเสียในส่วนของข้อ 3 มาหาล้อ max 15 ยางดีๆ มาใส่ก็ยังได้

ปล. หากหมด 9000 คันแรก ส่วนลด 10000 กับประกันภัยชั้น1+พรบ หมด ผมว่า Mirage ไม่น่าสนใจแล้วครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

ส่วนตัวผม

- ความชอบ 50%

- ออฟชั่น + สมรรถนะตามโบรชัวร์  20%

-  รีวิว + ทดลองขับเอง 25%

- ศูนย์บริการ 5%

- ราคาขายต่อ 0%

1 ปีกว่าผ่านเรื่องราวกับรถคันเเรกตัวเองมาพอสมควร ปัญหาอะไหล่นู่นนี่
เเต่ไม่เคยเสียใจที่ได้ใช้สิ่งที่ตัวเองตัดสินใจ พูดจริงๆ

ส่วนประกอบทั้งเว็บนี้ เเละ เว๊บคลับมีให้เราเลือกชิมอยู่เเล้ว ที่เหลือเจ้าของกระทู้ก็ลุยเลยยยย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2012, 08:47:03 โดย THEKHAM »

ออฟไลน์ tongtongtong

• Newbie
  • *
ใช้รถที่เราชอบ ด้วยความสวยงาม (อันนี้แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน ผมก็ชอบบริโอ้ครับ เพราะผมเห็นมันไม่บ่อย มันเลยดูสวยแปลกตาดี ชอบที่ไม่เหมือนใครดี ) มันเหมือนได้แฟนใหม่ที่สวยๆครับ ถ้าเธองี่เง่าบ้าง งอแงบ้าง เราก็ยอมมองข้ามข้อเสียเล็กๆน้อยๆไปได้ แต่ถ้าเก่าแล้วงี่เง่า เตรียมเสียเงินได้เลยครับ สมัยนี้ สาวสวยๆ เอ้ย รถดีๆมีให้เลือกเยอะจริงๆ

ออฟไลน์ superden

ถ้ามีสองตัวนี้เอามิราจนะ คุ้มกว่าทุกอย่าง ถ้าเทียบราคาต่อราคา นะ แต่เหมือนสาวแหละ  คนดีๆบางทีเราก็ไม่ชอบเราชอบคนที่โดนใจ5555

ออฟไลน์ treebegin

• Full Member
งั้นผมจะบอกข้อดีของ Brio และข้อเสียให้ ไปตัดสินใจแล้วกันครับ ในฐานะที่ ขับมาทั้ง บริโอ้ มาร์ช อัลมีร่า สวิฟ 
หลักๆ

ข้อดี
1. ความเนียน และ Defect รถ ยังไม่พบ ผมอยู่ในคลับพูดคุยกับเพื่อนๆ ไปมีทติ่งตลอด ขับมา 15000 กิโล เรียกได้ว่า ซื้อแล้วจบเลยไม่ต้องปวดหัว
2. ศูนย์บริการที่ดี มีเยอะ มีมาตรฐาน ถ้าบางศูนย์แย่ ก็อยู่ในขั่นรับได้
3. หน้าตาจัดว่ากล้าฉีกแนวเดิมๆ ไปเยอะ เด่นดี
4. การขับขี่จอดถอย วงเลี๊ยว สมรรถนะ ระดับโอเค ขับสนุก พวงมาลัย คม คันเร่ง คมตอบสนอง  อัตราเร่งดี เครื่องยนตร์นิ่งเงียบ ช่วงล่างพอใช้ได้

ข้อเสีย
1. การเก็บเสียง แย่
2. การซับแรงกระเทือนกระแทก แย่
3. ขับขี่ช่วงหน้าฝน แย่
4. คนด่าเยอะ แย่
5. คนนั่งหลังเสียวๆ ด้านจิตวิทยา แย่
6. อุปกรณ์อำนวยความสะดวก น้อยกว่าเพื่อน แต่เพียงพอใช้งานทั่วไป
7. ที่เก็บของน้อย แย่

ที่เหลือก็เหมือนกันทั่วๆไปกับคันอื่น
ส่วนเรื่องลดทุนต้นหรือไม่ผมว่าไม่นะ ราคา 508500 สิ่งที่เหนือกว่าคู่แข่งก็มี ครับ

เหล็กกันโครงหน้า
ถุงลมอัฉะริยะ ด้านคนขับ ระเบิดเร็ว ลูกเล็ก
ระบบเกียร์ Shift Hold Control
คุณภาพเบาะผ้า
การดีไซน์ภายใน โปร่งสบาย ในขนาดตัวรถที่เล็ก

แมค และ ยางที่ให้ มาคุณภาพดีในระดับที่ยอมรับได้

ถ้านับกันบาทต่อบาท ผมคิดว่าไม่ได้แพ้เวอร์ขนาดที่ด่าๆ กันครับ
ส่วนอื่นที่แพ้ คือ

ลำโพง มีให้ 2 ข้าง ซื้อเพิ่มเองก็ไม่กี่ร้อยบาท
ไล่ฝ้า ปัดน้ำฝน หลัง อันนี้ ต้องยอมครับ
แฝงตรงข้างประตู

ส่วนยี่ห้ออื่น ก็มีข้อลดต้นทุนต่างๆ กันไปแต่บางท่านก็ไม่ได้พูดกัน
เช่น
มาร์ช ไม่มี เหล็กกันโครง
สวิฟ ไม่มี ยางอะไหล่

ถ้าซื้อตอนนี้ของแถมก็อยู่ใน เกณ ให้เยอะนะครับ

ประกันชั้น 1 แถมแล้ว
อย่างอื่นอีก เกิบๆ หมื่น

ก่อนหน้านี่ไม่ใช่ขายไม่ได้นะ ผมติดตามตลอด ขายหมดทุกคัน ไม่เหลือเลยครับสักคัน หากันจนยอมโดนเซลส์กินไปหลายคนก็มีที่ผมรู้จัก มันไม่มีรถขาย คนถอดใจไปออกรุ่นอื่นกันหมด แล้วกระแสก็แรงเหลือเิกินทำให้คนไม่กล้าซื้อเข้าไปอีก 

สรุป
ถ้าใจไม่นิ่งพอเลือกมิราจเลยครับก  และอย่าไปลองขับบริโอ้ ><
ต่างกรรมต่างวาระ ครับ เคารพการตัดสินใจของตัวเองด้วย จะได้ไม่เสียใจที่หลัง ถ้าไม่มั่นใจ ก็ตามคนอื่นที่เราคิดว่าเชื่อถือได้ไปครับ ทำใจเป็นกลางครับ ดูให้ลึกๆ  ในบริบทของเรา ว่าเราซื้อมาทำอะไร แล้วมันให้อะไรเราตอบโจทย์เรารึเปล่า

ปล. บ้านผม ซื้อทั้งบริโอ้ และ มิราจ 
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ hutzero

น่าจะลอง SWIFT ดูครับ ถ้าชอบรถที่สมรรถนะ  มีศูนย์บริการไม่ไกล  รอรับรถข้ามปีได้  และ ไม่สนใจโปรโมชั่นรถคันแรก
ส่วน Mirage กับ Brio ผมลองมาแล้วการเข้าโค้ง Mirage หนึบกว่า   แต่ Brio อัตราเร่งดีกว่า

ออฟไลน์ Deaw

ไม่ชอบ option มิราจตัว glx 460000 ก็ตอบโจทย์ได้แล้วนะครับ
เทียกับ brio 508500 ถูกกว่ากัน 48500 นะครับ
แต่ผมเชื่อว่า brio ขับดีกว่าแน่นอน (เครื่อง 4 สูง แรงโม้เยอะกว่านิ)
สวิฟก็คงดีอย่างที่พี่จิมมี่ว่า แต่ส่วนตัวไม่ชอบหน้าตาครับ

ออฟไลน์ balliblue

สำหรับผม ผมว่า brio เป็นรถที่ออกแบบด้านหน้าได้สวยที่สุดใน eco car ทั้งหมด มันสวยมากจริงๆ ส่วนผมจะแนะนำให้ซื้อตามใจชอบครับ เพราะเราจะรักมันมากกว่ารถที่เราไม่ชอบและเราจะรู้สึกดีที่ได้ขับมันครับ 

นี่เป็นความรู้สึกผมเวลาขับ civic นะผมชอบมานานมากละ แ้ม้รถจะมี deflect เยอะอะไรมากมาย มีแต่คงติเรื่่องปัญหาจุกจิก แต่สุดท้่ายด้วยความชอบผมก็เอาเสี่ยงดวงเอา วันนี้ มีความสุขที่ได้ล้าง ได้ขับ ไ้ด้ดูแล ยินดีเสียเงินให้มันเต็มที่

ถ้าเอา brio จริงผมแนะนำให้เข้าไปดูตัวสีส้มที่แต่งโชว์ในงานมอเตอร์โชว์รับรองความอยากได้จะเพิ่มทวีคูณ มาก เพราะมันสวยจริงๆ

ออฟไลน์ Biddy

• Jr. Member
  • **
Brio มี MC ภายในกลางปีนี้ครับ

ส่วน Swift ไม่มียางอะไหล่ แต่ให้ชุดซ่อมมา แพงกว่าอย่างอะไหล่ และง่ายกว่าโดยเฉพาะกับสุภาพสตรีครับ
แค่สูบลมก็ขับไปปะยางได้แล้ว ไม่ต้องมีแม่แรง, ปะแจ ชะบาาาาาย

ออฟไลน์ udis

Brio มี MC ภายในกลางปีนี้ครับ

ส่วน Swift ไม่มียางอะไหล่ แต่ให้ชุดซ่อมมา แพงกว่าอย่างอะไหล่ และง่ายกว่าโดยเฉพาะกับสุภาพสตรีครับ
แค่สูบลมก็ขับไปปะยางได้แล้ว ไม่ต้องมีแม่แรง, ปะแจ ชะบาาาาาย

ชุดซ่อมคือ ที่สูบลมเหรอครับ?

ออฟไลน์ apiwattu67

Mirage ครับ