ผู้เขียน หัวข้อ: จอง Teana 2.0xl สีขาวมุก มาเรียบร้อยละคับ รบกวนสอบถามเรื่องการเลือกฟิล์มติดรถคับ  (อ่าน 11104 ครั้ง)

ออฟไลน์ north

• Sr. Member
จากที่ได้ตัดสินใจว่าจะจอง Teana Minorchange ดี หรือว่าจะรออีกปีกว่าๆเพื่อที่รอ New Teana 2013
สุดท้ายก็ทนความยั่วยวน  ความเร้าร้อน  ความสุขุม  นุ่มลึกของเจ้า Teana โฉมนี่ไม่ไหว
วันนี้ได้ไปจองมาเรียบร้อยแล้วคับ Teana 2.0 xl เบาะเบจ  สีขาวมุกคับ   

แต่ตอนนี้มีปัญหาในเรื่องของการเลือกรุ่นของฟิล์มคับผม  ทางศูนย์ได้แถมฟิล์ม ลามีน่า คับ
ตอนจองได้ระบุรุ่นของฟิล์มลงไปในใบจองด้วยคับ แต่ทางศูนย์บอกว่าขอเช็คราคาก่อนว่าราคาฟิล์มที่จองมาราคาเกินงบหรือเปล่า
และบอกว่าที่เราระบุรุ่นไปถ้าจะเปลี่ยนรุ่นที่หลังก็สามารถเปลี่ยนได้คับ 
ตอนจองเพื่อนได้แนะนำว่าให้เอาเป็นรอบคัน 80 % 
โดยที่แนะนำและ """ผมก็จองไปเป็น รอบคันเป็นรหัส arl05c   และบานหน้าเป็นรหัส pop20"""
ปกติรถคันเก่าผมก็เป็น  รอบคัน 80 % ของ 3M  ส่วนบานหน้า 60 % ของ ลามีน่า คับ   
คันนี้ก็อยากได้เหมือนเดิมคับ  (ชอบความเป็นส่วนตัวในการขับรถและในการอยู่บนรถคับผม)

เพื่อนๆมีความคิดเห็นว่าอย่างไรบ้างคับ ผมไม่รู้จักฟิล์มทั้ง 2 ตัวเลยและก็ไม่รู้จักฟิล์มรุ่นไหนเลยคับ
เพื่อนๆมีฟิล์มตัวไหน รุ่นไหนที่แนะนำไหมคับ ที่เหมาะกับเจ้า Teana ขาวมุกของผม
ขอเป็นของ ลามีน่านะคับ เพราะทางศูนย์เค้าแถมลามีน่าคับ  และขอเป็นมึดๆนะคับข้างนอกมองเข้ามาไม่เห็นคับ

รบกวนทุกๆท่านช่วยชี้แนะด้วยนะคับ

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
ยินดีกับรถใหม่ครับ  ;D
ส่วนใหญ่เพื่อนๆจะแนะนำ V-Kool นะครับ กับ 3M Crystalline Series รอเพื่อนๆอีกทีละกันครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

ถ้าเป็นลามีน่าควรเป็น ANL ครับ

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
pop เห็นว่ามีปัญหาเรื่อแสงสะท้อนปล่าวครับ

ออฟไลน์ adobe

รถสีขาวจะเข้ากับฟิลม์ดำสนิท ไม่มีปรอท
 ARL05CSRPS    ชาโคลเข้ม   
ดำดี สะท้อนน้อยสุด เข้ากับรถสีขาวครับ

แต่รุ่น POP เป็นรุ่นล่างๆ ติดบานหน้า น่าจะใช้รุ่นดีๆ ขึ้นมาหน่อยครับ
ถ้าจะเอา 60%. ก็เอาตัวนี้จะเข้ากัลบด้านข้างมากกว่าครับ
ARL20CSRPS     ชาโคลเข้ม
เป็นโทนสีเดียวกันครับ

ออฟไลน์ TorTy

รถสีขาวจะเข้ากับฟิลม์ดำสนิท ไม่มีปรอท
 ARL05CSRPS    ชาโคลเข้ม   
ดำดี สะท้อนน้อยสุด เข้ากับรถสีขาวครับ

แต่รุ่น POP เป็นรุ่นล่างๆ ติดบานหน้า น่าจะใช้รุ่นดีๆ ขึ้นมาหน่อยครับ
ถ้าจะเอา 60%. ก็เอาตัวนี้จะเข้ากัลบด้านข้างมากกว่าครับ
ARL20CSRPS     ชาโคลเข้ม
มาแนวนี้เหมือนกันครับรถสีขาวฟิล์มปรอทไม่เข้าอย่างแรงด้านข้างสัก 60%
ส่วนหน้าใสไม่ปรอทสัก 40% พอครับเพื่อความปลอดภัย

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ยินดีกับรถใหม่นะครับ สีขาวฟิล์มดำ เข้ากันดีครับ หล่อเลย  :D

ออฟไลน์ machines_girl

• Newbie
  • *
ของผมข้างหน้า ใช้ POP35NSRPS นิวทรัลเอิร์ท ด้านข้าง POP20CSRPS ชาโคลดีพ ผมว่าความเข้มไม่ควรเกิน 60 % เนื่องจากในคลับบ่นกันมามากว่าขับกลางคืนลำบาก ของผมข้างหน้าแอบร้อนนิดนึงเวลาแดดแรงๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
pop เห็นว่ามีปัญหาเรื่อแสงสะท้อนปล่าวครับ
รุ่นกลางๆ ก็มีครับ รถคันนึงติดบานหน้า APL35 ขับใต้แสงไฟถนนจะขึ้นลาย แต่สำหรับผม ผมว่าก็ไม่ได้แย่อะไรมากมาย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
 ARL05CSRPS    ชาโคลเข้ม   

ARL20CSRPS     ชาโคลเข้ม

เบอร์. ARL05 เคยใช้ครับโคตรมืดเลย ต้องส่องติดกระจกถึงจะเห็นข้างใน ส่วนกันร้อน มันไม่ค่อยน่ะ จัดว่ามืด ไม่กันร้อน

ARL20 เคยติดรอบคันผมว่าใช้ได้คือ ไม่มืดเกิน แต่ไม่กันร้อน

และบอกให้ว่า ฟิมพ์ เกรดนี้มันแค่มืด กับกันร้อนได้บางส่วน ถึงแม่ จะเป็น L60max ที่เป็นตัวเกรดดีสุดของเขาแล้ว

สำหรับผมยังสู่ตัวVK70 ไม่ได้ ทั้งความใส และการกันร้อนครับ ทั้งงๆที่ L60 ขายแพงกว่า VK70 ด้วยน่ะ

สำหรับผมว่ารถราคาเท่านี้ ติดฟิมพ์ดีๆ แค่ราคา 2-3% ของราคารถคุณเอง ผมว่าน่าจะดีกว่าน่ะ

ที่เรื่องแต่งรถเปลี่ยนแม็กเปลี่ยนยาง แพงกว่าติดฟิมพ์ ยังเปลี่ยนกันง่ายๆกว่าเสียเงิดติด ฟิมพ์ดีๆ ให้รถสุดที่รักกันอีก ;D

จากประสพการณ์หลายๆคัน ผมยอมจ่ายค่าฟิมพ์แพง พอๆกับค่าแม็ก กับยางดีๆ ไว้ก่อนเสมอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2012, 09:39:41 โดย NineKlao »

ออฟไลน์ Bimmer Boy

Pop series เป็นรุ่นถูกสุด และคุณภาพแย่สุดเลยนะครับ รถผมวีโก้ศูนย์แถมมาให้เป็น Pop series รอบคัน จอดติดเครื่องตากแดด เปิดแอร์แรงสุดนี่ยังไม่เย็นเลยครับ บ้านเราร้อนขึ้นทุกวันติดฟิลม์ดีๆช่วยให้รถไม่ร้อน แอร์ทำงานน้อยลง ประหยัดขึ้นนะ ลองชั่งใจดูดีๆ อ้อ หากจะติดวีคูลควรจะเป็นรุ่นท๊อป รอบคันสองหมื่นกว่าถึงจะเอาอยู่

ออฟไลน์ RedEyeWhiteDragon

• Newbie
  • *
ถ้าชอบมึดๆ ก็ต้องปิดไฟหน้าเวลาขับกลางคืนครับ มึดชัวร์ อิอิ

ออฟไลน์ north

ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาแสดงความคิดเห็น และเข้ามาแนะนำนะคับ

รถคันเก่า รอบคันผมใช้ 3M 80 % และลามีน่า บานหน้า 60 % จำชื่อรุ่นไม่ได้คับ   
ส่วนใหญ่ก็ขับรถตอนกลางวันนะคับ แดดเปรี้ยงๆเลย  ก็ไม่ได้รู้สึกว่ามันร้อนนะคับ
(หรือว่ามันร้อนจนผมชินไปแล้วก็ไม่รู้คับ)

ตอนนี้มี 2 ทางคือ

1. งั้นถ้าจะเลือก ลามีน่าตามเดิม ควรจะเป็น รอบคัน ARL05C (ตัวเดิมที่ผมจองไปแล้ว)
   และบานหน้าให้เปลี่ยนจาก Pop20  เป็น ARL20C แทนใช่ไหมคับ
   เห็นทางคุณadobe บอกว่ามันมึดแต่มันไม่กันร้อนนี่หละคับ เลยเริ่มหวั่นๆคับ คือมันกันร้อนได้น้อยมากเลยหรือคับ

ว่าแต่ ARL05C มันเป็น 80% และARL20C มันเป็น 60% ตามที่ผมเข้าใจและที่เพื่อนๆบอกกันนี่ถูกต้องแล้วใช่ไหมคับ

2. อาจจะขอเป็นเงินแทน แล้วไปออกเป็น V Kool (ไม่รู้จะได้หรือเปล่า เพราะเหมือนทางศูนย์เค้าดิวกับทางลามีน่าแค่อย่างเดียว)
    ถ้าเป็น V Kool  แนะนำเป็นตัวไหนดีคับผม  อยากได้เหมือนเดิมคับคือ รอบคัน 80%  และบานหน้า 60 % คับ
    ขอมึดๆมองจากข้างนอก รอบคันไม่เห็น แต่บานหน้าเห็นบ้างก็ได้คับ

ผมเคยไปดูมาตอนงาน มอเตอร์เอ็กโป เมื่อปลายปีที่แล้ว รู้สึกว่า V Kool ที่เป็นรุ่นมึดๆ นี่จะราคาถูกมากกว่า V Kool ที่แบบใสๆอีกนะคับ
    แต่ก็กันร้อนน้อยกว่าด้วยคับ   ผมเห็น V Kool ยิ่งใสยิ่งกันร้อนคับ  (จะดีมากถ้าผมชอบแบบใสๆ แต่ปัญหาคือผมชอบแบบมึดๆนี่หละคับ)

ขอรบกวนทุกๆท่านแนะนำอีกสักรอบนะคับ

ออฟไลน์ YenChar

ขอนอกเรื่อง แนะนำ 3m ครับ

แนะนำ 3m เพราะกันร้อนได้ดีพอๆกับ Lamina
แต่พูดถึง 3m จะมีเงาสะท้อน ถ้ามองจากข้างนอก ต่อให้ฟิลม์ใสก็มองเข้าไปไม่ค่อยเห็น
หากต้องการความเป็นส่วนตัว+ไม่มืดจนเกินไป ติด 40 รอบคันของ 3m ก็ดีครับ

V Kool คงเทียบด้วยไม่ได้ ของเค้าดีจริงๆ แต่ราคาก็แรงตาม